เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:13:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจพกปืนต้องมีใบอนุญาติพกปืนเหมือนกับประชาชนหรือไม่  (อ่าน 10237 ครั้ง)
kongki
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 09:48:29 PM »

แล้วถ้าทหารพกปืนตำรวจจะจับไหมครับ หลงรัก หลงรัก
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 10:15:09 PM »

แสดงว่า อบต.,ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน,สารวัตรกำนัน,อปพร. ที่ดูแลความเรียบร้อยตามงานวัดก็มีสิทธิ์พกระหว่างปฏิบัติหน้าที่ใช่ไหมครับพี่

ดูมาตรา ๘ ทวิก่อนดีไหมครับ  Wink
Narongsak Kwan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ONE SHOT ONE KILL

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:54:16 AM »

แล้วถ้าทหารพกปืนตำรวจจะจับไหมครับ หลงรัก หลงรัก

เยี่ยม เยี่ยมตามนี้เลยครับท่าน แอบนำความรู้ใหม่มาใช้ครับ ขอบคุณครับพี่ นายสิงห์กลิ้ง  เยี่ยม เยี่ยม
มาตรา ๕ พระราชบัญญัตินี้ เว้นแต่มาตรา ๘ ทวิ มิให้ใช้บังคับแก่
    (๑) อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน ของ
    (ก) ราชการทหารและตำรวจที่มีหรือใช้ในราชการ....
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 11:16:24 AM »

มาขอความรู้ด้วยคน

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 11:21:25 AM »

ขออภัยนะครับ  ขอกระตุกนิดเดียว เรามองเรื่องนี้ในหลักนิติศาสตร์ในมุมเดียว

แต่ในความเป็นจริงแล้ว ส่วนใหญ่ เจ้าหน้าที่มักใช้หลักรัฐศาสตร์นำหน้านิติศาสตร์ครับ
(ถ้าเอาจริงเอาจังตามเนื้อบทกฎหมายทุกอย่าง อยู่ไม่ได้แน่ๆครับ) Grin

ขอบคุณท่านสิงห์กลิ้ง สำหรับข้อมูลด้านกฎหมายครับ
ตอนผมทำงานป่าไม้ จนท.ที่พกปืนติดตัวได้เพราะมาตราใดมาตราหนึ่งที่อนุญาตให้เจ้าหน้าที่ที่ทำงานเสี่ยงภัย
ให้พกได้(มาตราใดมาตราหนึ่งนี่แหละ ทางรัฐถือว่าพื้นที่ป่าเป็นพื้นที่เสี่ยงภัย)

ไม่แน่ใจว่าตรงกับที่ท่านสิงห์กลิ้งยกมาหรือเปล่า 

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 01:19:32 PM »

ขออภัยนะครับ  ขอกระตุกนิดเดียว เรามองเรื่องนี้ในหลักนิติศาสตร์ในมุมเดียว

แต่ในความเป็นจริงแล้ว ส่วนใหญ่ เจ้าหน้าที่มักใช้หลักรัฐศาสตร์นำหน้านิติศาสตร์ครับ
(ถ้าเอาจริงเอาจังตามเนื้อบทกฎหมายทุกอย่าง อยู่ไม่ได้แน่ๆครับ) Grin

ขอบคุณท่านสิงห์กลิ้ง สำหรับข้อมูลด้านกฎหมายครับ
ตอนผมทำงานป่าไม้ จนท.ที่พกปืนติดตัวได้เพราะมาตราใดมาตราหนึ่งที่อนุญาตให้เจ้าหน้าที่ที่ทำงานเสี่ยงภัย
ให้พกได้(มาตราใดมาตราหนึ่งนี่แหละ ทางรัฐถือว่าพื้นที่ป่าเป็นพื้นที่เสี่ยงภัย)

ไม่แน่ใจว่าตรงกับที่ท่านสิงห์กลิ้งยกมาหรือเปล่า 

ปกติ ใครพกปืนในป่าก็ไม่ผิดอยู่แล้วนี่ครับ ประชาชนธรรมดา ก็พกปืนในป่าได้ (เว้น พรบ.อุทยาน ก็อีกเรื่อง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 04:16:53 PM »

สำหรับ จนท. เข้าป่าไปบางทีต้องติดตามคนร้าย ซึ่งอาจออกมาที่หมู่บ้าน หรือชุมชนใด ชุมชนหนึ่งครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 08:42:03 PM »

ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
off370 ยิงก่อนถามที่หลัง
Jr. Member
**

คะแนน 44

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:13:55 AM »

ที่หลังออกเวรแล้วไม่พกปืนดีกว่า  เดียวโดนจับ
พอมีเหตุคนร้ายวิ่งพ่านมาก็ทำเป็นไม่รู้ไม่เห็นน่าจะดี........
off370 ยิงก่อนถามที่หลัง
Jr. Member
**

คะแนน 44

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:40:15 AM »

เคยเห็นตำรวจโดนไล่ยิงปะ ที่โรงพักเนียโดนมาสดๆๆ หมดโม่เลยดีนะที่ไม่โดน
นี้ละเหตุผลที่ไม่พกปืน ตัวเองยังปกป้องไม่ได้เลยนับประสาอะไรจะไปปกป้องประชาชน....
Tew@75
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ใช้ชีวิตให้เต็มที่...เต็มที่กับชีวิต

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:56:45 AM »

เคยเห็นตำรวจโดนไล่ยิงปะ ที่โรงพักเนียโดนมาสดๆๆ หมดโม่เลยดีนะที่ไม่โดน
นี้ละเหตุผลที่ไม่พกปืน ตัวเองยังปกป้องไม่ได้เลยนับประสาอะไรจะไปปกป้องประชาชน....
มวยไทยซิครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

การจู่โจมย่อมชนะการตั้งรับเสมอ
gaphak
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:15:51 PM »

มีเพื่อนเป็น ตร. ถ้าไม่ได้แต่งเครื่องแบบ (นอกเวลาปฏิบัติหน้าที่) ห้ามพกปืน แต่นอกเวลาปฏิบัติหน้าที่ หากประสบเหตุการณ์ ต้องปฏิบัติหน้าที่ทันที ไม่งั้นมีความผิด  ผมว่าเป็นตำรวจจริงๆ(ดีๆ)นี่ลำบากนะครับ คนบางกลุ่มถึงอยากเป็นแค่คล้ายตำรวจ  โดยการทำตัวให้คนอื่นคิดว่าเป็นตำรวจซะเยอะ
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 01:01:32 PM »

มีเพื่อนเป็นพตท เคยอยู่สันติบาล ไปไหนมาไหนก็พกปืน2กระบอก เอวหนึ่งข้อเท้าหนึ่ง แม้กระทั้งไปเที่ยวทะเล แต่ต้องเอาป้ายคล้องคอไปด้วยทุกที่ แกว่าสไม่กินเนื้อสหรอก
polo_p13
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 02:28:45 PM »

มาตรา ๘ ทวิ แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืน ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้านหรือทาง สาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุ จำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์
    ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัด ให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด
    ความในมาตรานี้ มิให้ใช้บังคับแก่
    (๑) เจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน ทหารและ ตำรวจ ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่
                        ฯลฯ

นั่นก็คือ ประชาชน ทหาร และตำรวจ  หากอยู่ระหว่างปฏิบัติหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน   "ไม่ต้องมีใบอนุญาตพกปืน " 
      ส่วนกรณี ตำรวจออกเวรแล้ว พกปืนได้หรือไม่
      ต้องดูหน้าที่ของตำรวจของตำรวจเป็นหลัก เช่น
1.   มีหน้าที่สืบสวนสอบสวนจับกุมผู้กระทำความผิดที่มีโทษทางอาญาในเขตพื้นที่รับผิดชอบ  ซึ่งหน้าที่ในเขตพื้นที่ความรับผิดชอบมีตลอด 24 ชม.  ทั้งนี้ในบางพื้นที่ ผู้บังคับบัญชาจะมีคำสั่งที่ชัดเจนให้ข้าราชการตำรวจทุกคน ปฏิบัติหน้าที่สื่บสวนเกี่ยวกับความผิดอาญาในเขตพื้นที่ตลอดเวลา
2.   การมาเข้าเวรที่โรงพัก หรือมาปฏิบัติหน้าที่เป็นสายตรวจประจำพื้นที่เป็นบางช่วงบางเวลา  เป็นการรักษาอัตรากำลังพลที่มีความรับผิดชอบที่ชัดเจนมากขึ้นเท่านั้น
3.   หรือ  อาจจะต้องไปตามจับผู้ต้องหาตามหมายจับตามจังหวัดต่างๆ นอกเขตพื้นที่

ดังนั้น  เจ้าหน้าที่ตำรวจเป็นเป็นจำนวนมากที่ปฏิบัติหน้าที่ไม่เฉพาะแต่ตอนเข้าเวร  ยังเป็น "ตำรวจที่พิทักสันติราษฎร์" ตลอดเวลา  สามารถเข้าปฏิบัติหน้าที่เมื่อมีเหตุฉุกเฉินตลอดเวลา  และเป็นความภูมิใจอย่างยิ่ง  หากปฏิบัติหน้าที่ตามเหตุฉุกเฉินนั้น สามารถช่วยชีวิตของ"เหยื่อ หรือ ผู้เสียหาย " ได้ทันเวลา 
      เมื่อยังปฏิบัติหน้าทีรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชนอยู่  ก็สามารถพกปืนได้ไม่เป็นความผิด ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น   การพกพาอาวุธปืนฯ อาจจะทำให้เกิดอาการตกอกตกใจ หรืออาจจะทำให้ตำรวจใช้อาวุธปืนไปในทางที่ไม่ชอบ หรือ ไม่มีวุฒิภาวะเพียงพอ  สำนักงานตำรวจแห่งชาติ หรือหน่วยงานอื่นๆ จะมีระเบียบในการพกพาของเจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติของหน่วยงานตน  " ไว้ควบคุมเจ้าหน้าที่ของตนอีกชั้นหนึ่ง"
    นั่นคือ  แม้บางครั้งตำรวจพกปืน  อาจจะไม่ผิด "พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ " ก็อาจจะเป็นความผิด" ระเบียบเรื่องการพกอาวุธของ ตร." อีก

ส่วนกรณี เมื่อลาราชการ    การนำพาอาวุธปืน ฯไป "ต้องมีเหตุจำเป็นเร่งด่วน" 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 02:31:48 PM โดย polo_p13 » บันทึกการเข้า
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 03:15:03 PM »

ตามท่านสิงกลิ้งเลยครับ  สำหรับตัวบทกฎหมาย

แต่ผมเพิ่มเติมตามสภาพความเป็นจริงให้อักนิดนึง ตามลำดับคำถามของเจ้าของกระทู้เลยนะครับ

1. อยากทราบว่าตำรวจพกปืนต้องมีใบอนุญาติพกพาหรือไม่ครับ

ต้องมีครับ  แต่ถ้าเจ้าหน้าที่ ที่ไม่มี ป.12  เค้าก็มีบัตรอนุญาตหน้าตาอีกแบบนึง ซึ่งอาศัยความตาม........ไม่เกี่ยวกับ......  ลงชื่อผู้บังคับหน่วย

2. ถ้าบอกว่ากำลังปฎิบัติงานอยู่จึงมีสิทธิพกได้  แล้วหลังเลิกปฎิบัติงานจะมีสิทธิพกพาได้หรือไม่ครับ

ถ้าผู้ที่มีบัตรอย่างที่ผมว่า  ในบัตรอาจระบุว่า  อนุญาตให้พกอาวุธปืนขนาด......... เลขทะเบียน..........  ติดตัว ทั้งในและนอกเครื่องแบบ  ที่เห็นก็จะมี  ของกองปราบ ตำรวจทางหลวง  ตำรวจสันติบาล  ที่เห็นกับตา ถืออยู่กับมือ รู้แค่นี้  ของหน่วยอื่นผมไม่เคยไปขอดู

ขออนุญาตไม่สแกนลงภาพบัตรให้ดูนะครับ  เกรงจะเกิดผลเสีย  เดี๋ยวจะมีมิจฉาชีพไปทำปลอม  ลองหลับตานึกภาพเอานะครับ

3. ถ้าไม่ได้แล้วตำรวจท่านนั้นๆจะมีความผิดทางวินัยรึเปล่าครับ

มีคนตอบไว้ว่า เสือไม่กินเนื้อเสือ  ช่องว่างบางประการทำให้เข้าข่ายเอาตัวรอดได้

4. แล้วทำไมประชาชนอย่างพวกกระผม ที่ไม่ได้พกพาอย่างเปิดเผย แค่นำไปซ้อมยิง อย่างที่เคยอ่านกระทู้เจอในเว็ปนี้ถึงโดนจับครับ

ไม่รู้สิครับข้อนี้

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์