เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:18:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจพกปืนต้องมีใบอนุญาติพกปืนเหมือนกับประชาชนหรือไม่  (อ่าน 10246 ครั้ง)
addcon
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:33:55 PM »

มีเพื่อนเป็น ตร. ถ้าไม่ได้แต่งเครื่องแบบ (นอกเวลาปฏิบัติหน้าที่) ห้ามพกปืน แต่นอกเวลาปฏิบัติหน้าที่ หากประสบเหตุการณ์ ต้องปฏิบัติหน้าที่ทันที ไม่งั้นมีความผิด  ผมว่าเป็นตำรวจจริงๆ(ดีๆ)นี่ลำบากนะครับ คนบางกลุ่มถึงอยากเป็นแค่คล้ายตำรวจ  โดยการทำตัวให้คนอื่นคิดว่าเป็นตำรวจซะเยอะ

โดยเฉพาะดาราและพิธีกรวัยรุ่นคนหนึ่งที่ทำทั้งตัว,ทำทั้งรถใช่ไหมครับพี่ ขำก๊าก ขำก๊าก

ชีวิตไม่ใช่ของเรา เพราะเราขายไม่ได้ แค่ยืมมาใช้อีกไม่นานก็คืนเขาไป แค่เวลาคืนอย่าให้เจ้าของด่าว่าเอามาใช้ไม่คุ้มค่า
Narongsak Kwan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ONE SHOT ONE KILL

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:35:23 PM »

ที่หลังออกเวรแล้วไม่พกปืนดีกว่า  เดียวโดนจับ
พอมีเหตุคนร้ายวิ่งพ่านมาก็ทำเป็นไม่รู้ไม่เห็นน่าจะดี........

ไหว้พี่อย่าเพิ่งน้อยใจซิครับกระผมถามเล่นๆครับ ไหว้  เยี่ยม เยี่ยมถ้าไม่มีตำรวจอย่างพวกพี่ๆประชาชนอย่างพวกกระผมจะนอนหลับได้ยังไงละครับ เยี่ยม เยี่ยม
Narongsak Kwan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ONE SHOT ONE KILL

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:43:02 PM »

ตามท่านสิงกลิ้งเลยครับ  สำหรับตัวบทกฎหมาย

แต่ผมเพิ่มเติมตามสภาพความเป็นจริงให้อักนิดนึง ตามลำดับคำถามของเจ้าของกระทู้เลยนะครับ

1. อยากทราบว่าตำรวจพกปืนต้องมีใบอนุญาติพกพาหรือไม่ครับ

ต้องมีครับ  แต่ถ้าเจ้าหน้าที่ ที่ไม่มี ป.12  เค้าก็มีบัตรอนุญาตหน้าตาอีกแบบนึง ซึ่งอาศัยความตาม........ไม่เกี่ยวกับ......  ลงชื่อผู้บังคับหน่วย

2. ถ้าบอกว่ากำลังปฎิบัติงานอยู่จึงมีสิทธิพกได้  แล้วหลังเลิกปฎิบัติงานจะมีสิทธิพกพาได้หรือไม่ครับ

ถ้าผู้ที่มีบัตรอย่างที่ผมว่า  ในบัตรอาจระบุว่า  อนุญาตให้พกอาวุธปืนขนาด......... เลขทะเบียน..........  ติดตัว ทั้งในและนอกเครื่องแบบ  ที่เห็นก็จะมี  ของกองปราบ ตำรวจทางหลวง  ตำรวจสันติบาล  ที่เห็นกับตา ถืออยู่กับมือ รู้แค่นี้  ของหน่วยอื่นผมไม่เคยไปขอดู

ขออนุญาตไม่สแกนลงภาพบัตรให้ดูนะครับ  เกรงจะเกิดผลเสีย  เดี๋ยวจะมีมิจฉาชีพไปทำปลอม  ลองหลับตานึกภาพเอานะครับ

3. ถ้าไม่ได้แล้วตำรวจท่านนั้นๆจะมีความผิดทางวินัยรึเปล่าครับ

มีคนตอบไว้ว่า เสือไม่กินเนื้อเสือ  ช่องว่างบางประการทำให้เข้าข่ายเอาตัวรอดได้

4. แล้วทำไมประชาชนอย่างพวกกระผม ที่ไม่ได้พกพาอย่างเปิดเผย แค่นำไปซ้อมยิง อย่างที่เคยอ่านกระทู้เจอในเว็ปนี้ถึงโดนจับครับ

ไม่รู้สิครับข้อนี้

ไหว้ ไหว้ขอบคุณครับพี่คำตอบกระจ่างขึ้นไปอีกครับ ไหว้ ไหว้  คิก คิก คิก คิกแต่ถ้าได้คำตอบข้อที่4ด้วยได้ยิ่งดีนะครับ คิก คิก คิก คิก
kongki
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:19:29 PM »

ขอถามเพิ่มนะครับ ไหว้ถ้าสมมุติว่าทหารพกปืนเก็บไว้ในรถเพื่อจะเดินทางไปราชการ อาจจะเป็นภาคใต้
แล้วตำรวจตรวจพบตำรวจจะจับไหม เศร้าเพื่อนๆสมาชิกคิดยังไงกันบ้างครับผมอาจจะมีโอกาสโดนจับก็ได้ คิก คิก คิก คิก
kwongkitchen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:05:02 PM »

เคยเห็นตำรวจโดนไล่ยิงปะ ที่โรงพักเนียโดนมาสดๆๆ หมดโม่เลยดีนะที่ไม่โดน
นี้ละเหตุผลที่ไม่พกปืน ตัวเองยังปกป้องไม่ได้เลยนับประสาอะไรจะไปปกป้องประชาชน....
ขออภัยนะครับ ไม่ได้มีเจตนา มางัดง้างอะไร แต่จากประสบการณ์ การเปิดร้านอาหาร ของผม ก็เคยโดน ตำรวจเมา
แล้วก็ชักปืนขู่ ทั้งๆที่อยู่ในร้านของผม .....เจตนาที่ผมมาเล่า เพื่อแลกเปลี่ยนทัศนะ ของผมว่าว่า  อยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่าครับ
ปืน ก็คือ เหล็ก แต่จะก่อเกิดโทษ หรือ คุณ อยู่ที่เจ้าของมือ ที่กำมากกว่า ครับ ว่ามีสติ และคุณธรรมแค่ไหน มากกว่าครับ
   ด้วยความเคารพ ครับ

kwongkitchen ข้าวต้มบาทเดียว                       ครับผม
SCP รับงานชุบซิงค์ ด้วยประสบการณ์ กว่า 40     ปีครับ
http://www.greenpalace.net/zinc/web/view.php?qID=117
http://www.edtguide.com/kwongkitchen_485204
banana man
ศิษย์หลวงพ่อมงคลนิมิตร
Full Member

คะแนน 13

"นอกตำรา" แต่ไม่ "นอกแถว"

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 12:49:46 AM »

ขออนุญาตเข้ามาอ่านอย่างเดียวครับ ไม่มีความคิดเห็นใดๆทั้งสิ้น   งอน งอน

ความผิดพลาดในชีวิตเกิดขึ้นได้กับทุกคน จงอย่าท้อ และอย่าเสียใจ เริ่มต้นใหม่แก้ไขและยอมรับความจริงนั้น
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:16:40 AM »

เคยเห็นตำรวจโดนไล่ยิงปะ ที่โรงพักเนียโดนมาสดๆๆ หมดโม่เลยดีนะที่ไม่โดน
นี้ละเหตุผลที่ไม่พกปืน ตัวเองยังปกป้องไม่ได้เลยนับประสาอะไรจะไปปกป้องประชาชน....
ขออภัยนะครับ ไม่ได้มีเจตนา มางัดง้างอะไร แต่จากประสบการณ์ การเปิดร้านอาหาร ของผม ก็เคยโดน ตำรวจเมา
แล้วก็ชักปืนขู่ ทั้งๆที่อยู่ในร้านของผม .....เจตนาที่ผมมาเล่า เพื่อแลกเปลี่ยนทัศนะ ของผมว่าว่า  อยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่าครับ
ปืน ก็คือ เหล็ก แต่จะก่อเกิดโทษ หรือ คุณ อยู่ที่เจ้าของมือ ที่กำมากกว่า ครับ ว่ามีสติ และคุณธรรมแค่ไหน มากกว่าครับ

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม จะเป็นตำรวจทหารหรือทำอาชีพอะไรก็แล้วแต่ ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุดละกันครับ
Tew@75
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ใช้ชีวิตให้เต็มที่...เต็มที่กับชีวิต

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 10:34:17 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม จะเป็นตำรวจทหารหรือทำอาชีพอะไรก็แล้วแต่ ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุดละกันครับ
เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ขออนุญาต บวก หนึ่ง ครับ

การจู่โจมย่อมชนะการตั้งรับเสมอ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์