เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:17:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามโปรแกรม Windows Thai Language Interface Pack ครับ  (อ่าน 12342 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 09:36:48 PM »

ผมดาวน์โหลดโปรแกรม Windows Thai Language Interface Pack มาลองติดตั้งเล่นดู ซึงก็ดีตรงวินโดวส์ผมจะเป็นภาษาไทยแต่มันไม่คุ้นและทำให้งงๆมาก
อยากเอาออกก็ได้แต่ผมอยากทราบว่า ถ้าเราไม่อันอินสตอลล แต่อยากสลับให้เป็น ไทย-อังกฤษ จะได้หรือไม่ครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 10:33:43 PM »

Smiley ถ้า XP ไม่ได้ครับ ต้องเป็น Vista หรือ  Windows 7 ใช้โปรแกรม  Vistalizator เปลี่ยนภาษาที่แสดงของ Windows ได้ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 10:42:54 PM »

นึกแล้วพี่วัฒน์ ต้อง มา+

ขอบคุณมากๆครับพี่ถึงว่าพยามยามหาด้วยกูเกิ้ลแล้วไม่เจอ
ตกลงผม Uninstall ดีกว่า เพี้ยงอย่ามีผลข้างเคียงเลย ผมใช้ OS Windows XP SP3
ยังชอบอยู่ไม่อยากเปลี่ยนเป็น vista หรือ Windows 7 เพราะทั้งบริษัทยังไม่เปลี่ยนเลย
กลัวจะเหมือน Windows me

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:05:17 PM »

ไหว้ รอเพื่อนๆ ท่านอื่นแสดงความเห็นก่อนดีกว่าครับ อาจมีแต่ผมไม่รู้ก็ได้ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:18:23 PM »

ไหว้ รอเพื่อนๆ ท่านอื่นแสดงความเห็นก่อนดีกว่าครับ อาจมีแต่ผมไม่รู้ก็ได้ครับ

ผมพยามมาหนึ่งวัน หนึ่งคืนแล้วครับไม่เจอ
อิ อิ อิ ถามต่อเลยครับ คอมพ์ผม ไม่มีแป้นภาษาไทยผมเลยใช้ osk (on screen keyboard)
แต่มันสลับภาษายากมาก บางทีไทยตลอด บางทีอังกฤษตลอด ถึงจะคลิ๊กที่ ทาสค์บาร์แล้วก็ตาม
เปลี่ยนการตั้งค่าที่ Control panel/Regional and language option หลายครั้งแล้วไม่หายเลย
ตอบกระทู้นี่พิมพ์ตรงๆไม่ได้ครับต้องพิมพ์ลงใน Wordpad ก่อน

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:32:48 PM »

Smiley พิมพ์ไทยที่หน้าเวบไม่ได้ หรือว่าเปลี่ยนภาษาไทยโดยใช้ตัวหนอน Grave Accent ( ` ) ไม่ได้ครับ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:42:43 PM »

แบบนี้ครับเช่นตอนนี้ภาษาไทยค้างทั้งที่เลือกอังกฤษไปแล้ว
บางทีก็กลับกัน

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 12:40:23 AM »

Smiley อย่างนี้แสดงว่าเปลี่ยนภาษาไทนโดยใช้ตัวหนอน Grave Accent ( ` ) ได้แต่เครื่องตอบสนองช้า สาเหตุน่าจะมี 2 กรณี คือ
1. ตัว windows มีปัญหา
2. มีโปรแกรมบางตัว Run อยู่เบื้องหลังทำให้เครื่องโดนกินทรัพยากรไป กรณีนี้อาจเป็นหนอนไวรัสก็ได้

Cheesy แต่เท่าที่ดูในรูป System tray มีโปรแกรม Run อยู่เยอะนะครับ เอาออกบ้าง ไว้จะใข้ค่อยเรียกขึ้นมาดีกว่าครับ

- Start --> Run  พิมพ์ msconfig ---> Startup ติ๊กเอาตัวที่เราไม่ต้องการให้มัน Run ตอน Start ออกครับ โปรแกรมพวกนี้จะถูกทำงานตอนที่สตาร์ทเครื่อง โดยจะทำงานอัตโนมัติ ซึ่งหมายความว่าถ้ามีเยอะแสดงว่ามันมีโปรแกรมทำงานเยอะ โดยที่เราไม่เห็นตัวโปรแกรมทำให้กินแรม เครื่องก็ช้า

- ตัดกราฟฟิกที่ไม่จำเป็นออก คลิกขวาที่ Mycomputer ---> Property ---> Advance
ในกรอบ Performance คลิก Setting --->Virtual Effect ให้เลือก Custom เพื่อตัดที่ไม่จำเป็นออก และติ๊ก 2 ตัวสุดท้ายเพื่อให้ยังสามารถใช้กราฟฟิกสไตล์ Windows XP ได้

- HDD เก่ามาก หรือมีพื้นที่เหลือน้อย หรือ ส่วนระบบ Files System เป็น FAT32 ก็ทำให้เครื่องช้าเหมือนกันครับ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 08:22:04 AM »

ผมลองทำดูแล้วใช้ได้ครับ เครื่องทำงานเร็วขึ้นครับ

ขอบคุณครับพี่+

หน้า: [1]
  พิมพ์