เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:34:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .45 หัวรู 185 gr.  (อ่าน 12865 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:09:20 AM »

คริ คริ  พี่งูฯ ทำ O.T. ชม. ละตั้งเกือบห้าขวิบเหรียญ....คริ คริ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:10:51 AM »

ลืมบอกว่าปีใหม่ก็นอนอยู่บ้านครับ   ไม่ใช่หน้าที่คนเค้าเที่ยวกันครับ  ต่างกับที่โน้นครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:12:22 AM »

คริ คริ  พี่งูฯ ทำ O.T. ชม. ละตั้งเกือบห้าขวิบเหรียญ....คริ คริ
สาาาาาธุขอให้จริงเถอะ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:16:06 AM »

ขอสอบถามนิดนึงนะพี่  อยากทราบมานานแล้วครับ
จริงอยู่  ผมอาจจะขอสอบถามเป็นการส่วนตัวได้
แต่ผมว่า ขออนุญาตสอบถามพี่หน้า webboard ดีกว่าครับ

ใน forum boards ต่าง ๆ ที่อเมริกา เคยมีการ discuss กัน
ในส่วนของการเลือกใช้ caliber .45ACP กับ .40S&W สำหรับการใช้งานบ้างหรือไม่ครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:24:17 AM »

ขอสอบถามนิดนึงนะพี่  อยากทราบมานานแล้วครับ
จริงอยู่  ผมอาจจะขอสอบถามเป็นการส่วนตัวได้
แต่ผมว่า ขออนุญาตสอบถามพี่หน้า webboard ดีกว่าครับ

ใน forum boards ต่าง ๆ ที่อเมริกา เคยมีการ discuss กัน
ในส่วนของการเลือกใช้ caliber .45ACP กับ .40S&W สำหรับการใช้งานบ้างหรือไม่ครับ
มีซิครับ ก็เหมือนที่โน้นแหละ  มีทั้งแฟน .45 ACP และแฟน .40S&W
ทั้งสองขนาดไว้ใจได้  แต่ .40 ได้เปรียบกว่า 
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:28:54 AM »

มีซิครับ ก็เหมือนที่โน้นแหละ  มีทั้งแฟน .45 ACP และแฟน .40S&W
ทั้งสองขนาดไว้ใจได้  แต่ .40 ได้เปรียบกว่า 

คริ คริ  ก่อนที่ท่านอื่นจะสอบถาม
ผมขอสอบถามต่อเลยครับ  ว่า......สำหรับที่อเมริกา  ได้เปรียบตรงไหนบ้างครับ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:31:00 AM »

ที่นี่ตำรวจยิงฝึกยิงซ้อมก็ไม่ได้ใช้กระสุนหัวรูหรอกครับ  ก็ใช้กระสุน FMJ ธรรมดา
ยิงกันในระยะใกล้ๆ ความต่างของกลุ่มกระสุนระหว่างกระสุนซ้อมกับกระสุน HP ที่ใส่ปืนประจำไม่มีความหมายครับ

ที่นี้ ซ้อมด้วย SWC ครับ Cheesy อย่างที่พี่ว่า ยิงกันใกล้ ๆ เล็กกลางอก บน ล่าง ซ้าย ขวา ซัก 2-3 นิ้ว ไม่นอน รพ. ก็ต้องนอนวัด Grin

ลืมบอกว่าปีใหม่ก็นอนอยู่บ้านครับ   ไม่ใช่หน้าที่คนเค้าเที่ยวกันครับ  ต่างกับที่โน้นครับ
มาเที่ยวทางนี้สิครับ ปีใหม่กรุงเทพว่างราวกับป่าช้า รัชดารถก็ไม่ติด หลงรัก

ห้าขวิบ นี่คิดเป็นกี่เหรียญครับพี่ Grin
ส่งสัยจะเป็นหน่วยย่อยของสกุลเงินทางโน้น คิก คิก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:37:25 AM »

ห้าขวิบ นี่คิดเป็นกี่เหรียญครับพี่ Grin
ส่งสัยจะเป็นหน่วยย่อยของสกุลเงินทางโน้น คิก คิก

ห้าขวิบ...เป็นหน่วยย่อยของสกุลเงินทางนั่นแหละจ๊ะ
มีค่าเท่ากับ  หนึ่งฟอด กับอีกหนึ่งบึ๊ก  คริ คริ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 11:33:09 AM »

ยังไม่มีใครพูดเรื่องน้ำหนักหัวกระสุนเปลี่ยนไป แล้วตำบลกระสุนบนเป้ามันย้ายที่ด้วยนะครับ...
หากคิดว่าปืนยิงต่อสู้ไม่ต้องแม่นมากก็ได้ ลองนึกถึงฉากต่อสู้ที่วิ่งหนีรอบรถยนต์ หรือแอบตามที่กำบังต่างๆเช่นมุมตู้มุมเตียงขอบประตูอาคารนะครับ... ไหล่โผล่นิดเดียวเราก็ต้องยิง, หัวเข่าโผล่นิดเดียวก็ต้องยิง, สะโพกโผล่นิดเดียว ฯลฯ...

เพราะไม่รู้ว่าฝ่ายโน้นมันเห็นส่วนของร่างกายของเราโผล่มั่งหรือไม่ รอช้าประเดี๋ยวมันมีตูมเดียวฟลุ๊กชนเหลี่ยมเสา เอาแค่ฝุ่นปูนกระจายฟุ้งห่างหน้าห่างตาแค่ศอกเดียวเราก็แย่แล้วครับ...

กลุ่มย้ายที่ออกขวาหรือซ้ายแค่คืบเดียวที่ระยะ 15 เมตรนี่เป็นเรื่องแล้วครับ... เวลานั้นมือเปล่าๆไม่ได้ถือปืนยังสั่นเลย ยิ่งกลุ่มย้ายที่เข้าไปอีกมันจะเหลือให้หวังผลได้เท่าไหร่หนอ...

กลุ่มกระสุนหนัก185gr ของผมออกไปทางซ้ายราว 2-3 นิ้ว เทียบกับ230gr ที่ระยะ15เมตร เมื่อยิงด้วยกล็อก21ครับ

โชคดีที่กลุ่ม LSWC 200gr กับ FMJ 230gr อยู่แนวเดียวกัน รวมทั้ง 230gr JHP  ด้วย
การซ้อมมือจึงใช้ Win 230gr FMJ ไว้ฝึกคุมปืนและจับความรู้สึก โดยเอา 230gr JHP ติดปืน

RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 11:54:22 AM »

เมื่อสมัยที่ผมใช้ ปพ.95 นั้น เมื่อซ้อมด้วยลูกซ้อม 200 เกรน LSWC กลุ่มจะกินสูงอยู่บ้าง แต่น่าแปลกที่ลูก Remington GSHP 185Gr +P เข้าตรงเป้าพอดี เลยใช้ โกลเดนเซเบอร์ติดปืนเรื่อยมาครับ
ต่อมาเมื่อมาใช้ Colt Python 2.5" ผมก็ตั้งศูนย์ด้วยลูก Bullet Master .357 158Gr JHP และพบว่ากระสุน JHP 158Gr ยี่ห้ออื่น ก็เข้าบริเวณใกล้เคียงกันมาก จนแทบไม่มีผล ในระยะไม่เกิน 20 เมตร ส่วนลูกแม็คเซฟ กับ 125 เกรนกินต่ำลงมาก แต่ไม่เป็นไร เพราะลูกพวกนี้ ผมใช้ตั้งรับในบ้าน ระยะใกล้ๆแบบเอื้อมมือถึงอยู่แล้ว ส่วนติดปืนเผื่อต้องยิงไกล ใช้ไฮดราชอก 158เกรน ครับ เวลาซ้อมก็ใช้ลูก .38 ซ้อมหัวตัดธรรมดา พบว่ากลุ่มย้ายไปเยอะก็ไม่เป็นไรครับ ดูกลุ่มว่ากลุ่มเล็กก็พอแล้ว
ปัจจุบัน ใช้ สมิทฯ 649 อันนี้จนใจ เพราะว่าลูกอะไรก็กินขวาไปพอๆกันทั้งนั้น เลยใช้ลูก Corbon DPX +P 110Gr ติดปืนครับ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:02:49 PM »

ใครพอจะทราบบ้างไหมครับว่าจะหาได้ที่ไหน  ราคา ณ ปัจจุบันนี้เท่าไหร่  ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลครับ.

ลองถามร้าน กันแอนด์กาย  ร้านอาภา ร้านอ๊อฟชั่นกัน ดูเป็นระยะๆนะครับ ..............

เพราะกระสุนขนาด".45" แบบนี้ นานๆจะเข้ามาสักที ........... และบางทีก็หาซื้อไม่ทันเพราะจะมีคนต้องการมากพอสมควร

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 02:16:50 PM »

ผมบอกตรงๆว่าผมไม่มีปัญญาซื้อปืนกระบอกละ $3000 ครับ 

อันนี้ผมขออนุญาตเห็นต่างนิดครับ  ปืนคุณเจษที่มีๆอยู่ รวมกันมีค่ามากกว่า 3000 USD หลายเท่าครับ  แต่ผมก็เข้าใจนะครับว่าจะควักเงินเท่า 3000 เหรียญมาซื้อ Colt .45 ในเมืองไทยสักกระบอกนี้มันฝืนใจมากเลย ถ้าเทียบกับ 900 ที่อเมริกา

แต่คนไทยส่วนใหญ่มีปืนแค่ 1-2 กระบอกครับ  เพราะขอได้ยากหลายๆ  ได้มาราคา 90000 บาท ก็ยังพอคุ้ม(ทน)อยู่ Smiley
ผมก็หลงซื้อไปบ้างเช่นกันด้วยความจำยอม Sad

แต่เวลามีโอกาส ผมซื้อปืนเมืองไทย  ผมก็มักจะซื้อประเภทที่
1) ไม่อยู่ในสายการผลิตแล้วแต่สภาพดีพอใช้ - อย่าง P-08, M-96, A-5, MOD 19
2) ซื้อไม่ได้โดยง่ายที่เมืองนอก -อย่าง ลูกซองลำสั้นๆอย่าง Franchi Mod 48 14", Grendel-M31

เวลาอยู่เมืองนอกก็เล่นอะไรที่เขาอนุญาตให้ซื้อ  ไม่พอใจก็ขาย ซื้อใหม่ Smiley 
ยอมรับว่าราคาลูกปืนแพงขึ้นมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 05:40:28 PM โดย chew » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 05:00:20 PM »

ยังไม่มีใครพูดเรื่องน้ำหนักหัวกระสุนเปลี่ยนไป แล้วตำบลกระสุนบนเป้ามันย้ายที่ด้วยนะครับ...
หากคิดว่าปืนยิงต่อสู้ไม่ต้องแม่นมากก็ได้ ลองนึกถึงฉากต่อสู้ที่วิ่งหนีรอบรถยนต์ หรือแอบตามที่กำบังต่างๆเช่นมุมตู้มุมเตียงขอบประตูอาคารนะครับ... ไหล่โผล่นิดเดียวเราก็ต้องยิง, หัวเข่าโผล่นิดเดียวก็ต้องยิง, สะโพกโผล่นิดเดียว ฯลฯ...

เพราะไม่รู้ว่าฝ่ายโน้นมันเห็นส่วนของร่างกายของเราโผล่มั่งหรือไม่ รอช้าประเดี๋ยวมันมีตูมเดียวฟลุ๊กชนเหลี่ยมเสา เอาแค่ฝุ่นปูนกระจายฟุ้งห่างหน้าห่างตาแค่ศอกเดียวเราก็แย่แล้วครับ...

กลุ่มย้ายที่ออกขวาหรือซ้ายแค่คืบเดียวที่ระยะ 15 เมตรนี่เป็นเรื่องแล้วครับ... เวลานั้นมือเปล่าๆไม่ได้ถือปืนยังสั่นเลย ยิ่งกลุ่มย้ายที่เข้าไปอีกมันจะเหลือให้หวังผลได้เท่าไหร่หนอ...

กลุ่มกระสุนหนัก185gr ของผมออกไปทางซ้ายราว 2-3 นิ้ว เทียบกับ230gr ที่ระยะ15เมตร เมื่อยิงด้วยกล็อก21ครับ

โชคดีที่กลุ่ม LSWC 200gr กับ FMJ 230gr อยู่แนวเดียวกัน รวมทั้ง 230gr JHP  ด้วย
การซ้อมมือจึงใช้ Win 230gr FMJ ไว้ฝึกคุมปืนและจับความรู้สึก โดยเอา 230gr JHP ติดปืน

ม้าแก่นายสมชายตัวเต็ม 5 นิ้ว ยิงลูกหัวบอล 230 เกรนของรอยัลฯ กินซ้ายที่ 15 เมตรไปเกือบ 4 นิ้วครับ... ลองสองครั้งจากลูกสองกล่องก็เหมือนเดิม ซึ่งใช้หัวบอลของวินฯซื้อที่หลังวังฯ กลุ่มไม่ย้ายที่ครับ...

ซื้อลูกรอยัลฯ ง่ายกว่าลูกวินฯ เพราะลูกรอยัลฯสามารถซื้อได้ที่สนามเกียกกายฯ จอดรถง่ายกว่าและไม่ต้องเข้าเมืองฯ... เปลี่ยนลูกติดปืนครั้งหน้าหากทดลองแล้วว่ากลุ่มมันย้ายที่จริงๆ ไม่ใช่นายสมชายอุปปาทานไปเอง นายสมชายจะเคาะศูนย์หลังแล้วครับ... เย้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:21:23 PM »

ผมบอกตรงๆว่าผมไม่มีปัญญาซื้อปืนกระบอกละ $3000 ครับ 

อันนี้ผมขออนุญาตเห็นต่างนิดครับ  ปืนคุณเจษที่มีๆอยู่ รวมกันมีค่ามากกว่า 3000 USD หลายเท่าครับ  แต่ผมก็เข้าใจนะครับว่าจะควักเงินเท่า 3000 เหรียญมาซื้อ Colt .45 ในเมืองไทยสักกระบอกนี้มันฝืนใจมากเลย ถ้าเทียบกับ 900 ที่อเมริกา

แต่คนไทยส่วนใหญ่มีปืนแค่ 1-2 กระบอกครับ  เพราะขอได้ยากหลายๆ  ได้มาราคา 90000 บาท ก็ยังพอคุ้ม(ทน)อยู่ Smiley
ผมก็หลงซื้อไปบ้างเช่นกันด้วยความจำยอม Sad

แต่เวลามีโอกาส ผมซื้อปืนเมืองไทย  ผมก็มักจะซื้อประเภทที่
1) ไม่อยู่ในสายการผลิตแล้วแต่สภาพดีพอใช้ - อย่าง P-08, M-96, A-5, MOD 19
2) ซื้อไม่ได้โดยง่ายที่เมืองนอก -อย่าง ลูกซองลำสั้นๆอย่าง Franchi Mod 48 14", Grendel-M31

เวลาอยู่เมืองนอกก็เล่นอะไรที่เขาอนุญาตให้ซื้อ  ไม่พอใจก็ขาย ซื้อใหม่ Smiley 
ยอมรับว่าราคาลูกปืนแพงขึ้นมากครับ
จริงครับ แต่ผมใช้เวลาสะสมมานาน  กว่าจะได้เท่าที่มีครับ
ถ้าจะให้ไปร้านปืนควัก $3000 ซื้อปืน ผมไม่มีปัญญาจริงๆครับ
ที่โน้นผมเห็นบางคนเล่นปืนยาวราคาที่นี่ $700-$1000 และติดกล้องราคา $2000 กว่า  ผมงี้ได้แต่มองล่ะครับ
คุณ Chew สังเกตุดูปืนจำพวก Assualt weapons ที่ผมมีซิครับ  โดยมากผมซื้อมาทีละชิ้นสองชิ้น  แล้วประกอบเอง
มีตังค์ทีก็ซื้อทีจนครบแล้วประกอบ   นี่ก็กำลังประกอบ AR10 SASS อยู่  แต่ก็ได้แต่ Upper & Lower Recievers
แค่นั้นต้องพักโครงการไว้ก่อน  ต้องจัดกฐินผ้าป่าหาตังค์เพิ่มมาซื้อพานท้ายลำกล้อง ฯล  อิอิอิ
มีแต่คนอวดรวย ผมอวดจน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:51:18 PM »

ถ้าเมืองไทย ทำได้ แบบที่พี่เจษทำ
ก็คงจะดีครับ
แค่มีชิ้นส่วนบางชิ้น ก็เทียบเท่ามีอาวุธปืน แล้วครับ
จึงต้องซื้อแบบครบหน่วย ในราคาที่ทำใจ ครับ....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์