เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:25:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .45 หัวรู 185 gr.  (อ่าน 12933 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 08:15:38 PM »

อย่าคิดมากกับตารางครับ...คริ คริ
ใช้กระสุนที่ไม่ด้านอ่ะครับ.....คริ คริ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 08:40:01 PM »

ผมขอเพียง ยิงให้เข้าเป้าหมาย อย่างที่ใจต้องการ ก็คงจะเพียงพอแล้ว

นอกนั้น ก็เพียงแรงอึด ฮึดสู้ของเป้าหมาย...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หมง เนตเต่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 09:50:47 PM »

รบกวนสอบถามครับว่าทำไม 185 เกรน  ถึงมีรีคอล์ยมากกว่า 230 เกรน ครับ

ไหว้  ขอบพระคุณครับ   ไหว้

หนังกะติ๊ก Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะ จุ๊บๆ จ๊วบๆ
chitsanu
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 10:35:48 AM »

ลูก 230 รีคอล์ย น้อยกว่า 185 จริงหรือครับ ถ้าเป็นลูกแรงธรรมดาไม่ได้ +P ด้วยกัน ยิงจากปืนกระบอกเดียวกัน  ขอบคุณครับ.
     เข้าจุดสำคัญ ตายทั้งหัวรูหัวกลมครับ และกระสุนมาตรฐานของ .45ACP คือ 230 เกรนครับ ผมก็มั่นใจในขนาดนี้
จึงได้ติดปืนตลอดเวลา เพราะลองยิงมาหลายๆขนาดแล้ว 230 เกรนพบปัญหาเรื่องติดขัดน้อยถึงน้อยมาก และแรงรี
คอยล์ก็น้อยกว่า 185 เกรนอย่างเห็นได้ชัด จึงสามารถยิงซ้ำได้รวดเร็วกว่ามาก
     อย่าลืมนะครับ .45ACP ถูกออกแบบมาเพื่อฆ่าคนโดยเฉพาะ ไม่ว่าจะหัวรูหรือหัวกลม ลองเข้าจุดสำคัญแม้เพียงนัด
เดียว จอดทุกรายครับ ยิ่งคนตัวเล็ก บางๆแบบคนเอเชียด้วยแล้ว ยิ่งแทบไม่ต้องซ้ำอีกนัดด้วยซ้ำไป
     3 นิ้ว ประสิทธิภาพอาจด้อยกว่า 5 นิ้ว ไม่กี่เปอร์เซนต์ แต่เป็นการยืดการตายออกไปแค่ไม่กี่เปอร์เซนต์เองนะครับ
สรุปว่าหากเข้าจุดสำคัญ 3 นิ้วก็ตาย 5 นิ้วตายสนิท
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:02:09 AM »

กล็อค 21 พร้อมกระสุน  หนัก  2.39201554 ปอนด์
กล็อค 30 พร้อมกระสุน  หนัก  2.11643772 ปอนด์

ลองคิด Recoil ออกมา ครับ
กรณีที่ใช้หัวกระสุนหนัก 230 เกรน เท่ากัน

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:13:32 AM »

กรณีที่หัวกระสุนมีน้ำหนักต่างกัน
คือ แบบ FMJ 230 เกรน ทางซ้ายมือของผู้อ่าน และแบบ JHP 185 เกรน ทางขวามือของผู้อ่าน
ซึ่งติดอยู่นิดเดียวครับ  ที่ดินขับเป็นคนละสูตร....(No.5 และ Red dot)
แต่ความเร็วของหัวกระสุนค่อนข้างจะใกล้เคียงกัน

ส่วนน้ำหนักปืนคือกล็อค 21 และกล็อค 30 พร้อมกระสุน เช่นเดิมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2009, 11:18:03 AM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:23:16 AM »

จะเห็นได้ง่าย ๆ ว่า  Recoil ของปืน ขึ้นอยู่กับ...

- การจับถือ  ซึ่งไม่ปรากฏในการคำนวณ....คริ คริ
- การฝึกฝน  ซึ่งไม่ปรากฏในการคำนวณ อีกเช่นกัน

- น้ำหนักหัวกระสุน ขึ้นอยู่กับ caliber ด้วย
- ความเร็วหัวกระสุน ซึ่งขึ้นอยู่กับดินขับและปริมาณของดินขับด้วย
- น้ำหนักของปืน รวมความยาวลำกล้องด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2009, 11:25:07 AM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
chitsanu
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:31:31 AM »

ต้องขออภัยครับ  เพราะผมยังใหม่อยู่มาก อ่านคำตอบของท่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจนัก  เพราะคำตอบของท่าน เป็นการเปรียบเทียบกันระหว่าง ปืน 2 กระบอกที่ความยาวลำกล้องต่างกัน  ยิงจากลูกที่มี น.น.หัวกระสุนเท่ากัน คือ 230 Gr. ใช่หรือไม่ครับ  เรียนถามจากประสบการณ์ของท่านที่เคยยิงมาทั้งลูก 230 และ 185 อย่างไหนรีคอล์ยมากกว่ากันครับ  ในกรณีที่ลูกทั้งสองเป็นลูกแรงธรรมดา ไม่+P ด้วยกัน  ขอบคุณสำหรับคำตอบต่อผู้มีความรู้น้อย  ช่วยฟันธงด้วยภาษาแบบบ้าน ๆ น่ะครับ ( ผมไม่ค่อยเข้าใจตัวเลขเชิงวิชาการเท่าไรนัก )
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:41:47 AM »

ต้องขออภัยครับ  เพราะผมยังใหม่อยู่มาก อ่านคำตอบของท่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจนัก  เพราะคำตอบของท่าน เป็นการเปรียบเทียบกันระหว่าง ปืน 2 กระบอกที่ความยาวลำกล้องต่างกัน  ยิงจากลูกที่มี น.น.หัวกระสุนเท่ากัน คือ 230 Gr. ใช่หรือไม่ครับ  เรียนถามจากประสบการณ์ของท่านที่เคยยิงมาทั้งลูก 230 และ 185 อย่างไหนรีคอล์ยมากกว่ากันครับ  ในกรณีที่ลูกทั้งสองเป็นลูกแรงธรรมดา ไม่+P ด้วยกัน  ขอบคุณสำหรับคำตอบต่อผู้มีความรู้น้อย  ช่วยฟันธงด้วยภาษาแบบบ้าน ๆ น่ะครับ ( ผมไม่ค่อยเข้าใจตัวเลขเชิงวิชาการเท่าไรนัก )

ในความเป็นจริง ตามท้องตลาด ไม่นับ load เอง
กระสุน FMJ 230 เกรน  จะมีความเร็วอยู่ราว ๆ 890 ฟุต/วินาที
ส่วนกระสุน JHP 185 เกรน  จะมีความเร็วอยู่ราว ๆ 950 ฟุต/วินาที
กรณีใช้ลำกล้องยาวเท่า ๆ กัน ในการทดสอบ (ข้อมูลจาก Federal)

ถ้าท่านใช้ปืนลำกล้องสั้น
ซึ่งหากใช้หัวกระสุนที่มีน้ำหนักน้อยกว่า     Reoil ของปืนจากการยิง ก็อาจจะลดลง
กรณีที่ใช้หัวกระสุนมีความเร็ว ไม่แตกต่างกันมากนัก
ทั้งนี้  ก็ขึ้นอยู่กับ น้ำหนักโดยรวมของปืนด้วย

หากให้ post แบบบ้าน ๆ
ก็คือ  ของมันฝึกฝนกันได้ครับ สำหรับความเคยชินใน Recoil ของปืน ขนาด .45ACP

เลือกได้ ก็เลือกใช้   เลือกไม่ได้ ก็ไม่ต้องเลือกใช้ ครับ
ข้อมูล...ไว้เพื่อประกอบการตัดสินใจ เท่านั้น

เพราะถ้าถามผมว่า  กระสุนอะไรดีที่สุด
ในขั้นต้น  ผมก็ต้องตอบว่า กระสุนที่ไม่ด้าน ครับ  คริ คริ

กรณี +P หรือ  บวก...หน้า ๆ หลัง ๆ
ผมบอกตรง ๆ ว่า  ราคาแพงเกินไปที่จะนำมาซ้อมเพื่อฝึกความเคยชิน ครับ

จากนิ้ว..ที่จิ้มแป้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2009, 11:50:14 AM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
ไร้นาม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:43:07 AM »

ตอนแรกผมหาเหลือเกินครับ ไฮดร้าช็อค .45 พอหาได้บอกได้คำเดียวเสียดายเงิน ลูก 150 แพงโคตร เพราะอย่างที่ทุกคนบอกครับ .45 หัวกลม ๆ นี้หละถูก สด และ ดี ของไทยก็ยิงตายครับ ลูกหน้าตัดขนาดนี้ ยิงแล้วฝังในไม่ทะลุ เลือดขั้งอยู่ในตัว ไม่เกิน 1 นาที ช็อคครับ ยิงแล้วไม่ต้องกลัวจะตอบโต้ครับเพราะโดนลูกเดียวก็เสียหลักแล้ว แรงปะทะขนาดนั้น

จำหน่ายอะไหล่ ปืนสั้น ปืนยาว IPSC , IDPA ราคามิตรภาพ

http://gunsspareparts.lnwshop.com/
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:43:14 AM »

โดยส่วนตัวแล้วตอนนี้ใช้กระสุน 185เกรน หัวรูของ รอแยล ติดปืนอยู่ครับ จากประสบการณ์ ที่เคยลองยิง กระสุนหัวรู รุ่นนี้ เสียงจะดังกว่า หัวบอล แบบรู้สึกได้อย่างชัดเจน กลุ่มกระสุนในระยะ 15 เมตร ไม่แตกต่างกับลูกซ้อม ที่ใช้ยิง สำหรับเรื่องรีคอยล์ จากความรู้สึกส่วนตัวนะครับ รู้สึกว่า ตัวปืนมันเตะแรงขึ้นแต่ก็สามารถคุมปืน แล้วยิงซ้ำได้เร็วกว่า หัวบอล 230 เกรนครับ ยิงรัวเป็นชุดๆละ 2นัด เป้าคน 15 เมตร อยู่ในรูปขวดหมดทุกนัดครับ ปืนทำงานเรียบร้อยไม่มีติดขัด สรุปว่าเป็นกระสุนที่ดีครับ .... เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2009, 11:45:14 AM โดย AEY@1911 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:47:32 AM »

ต้องขออภัยครับ  เพราะผมยังใหม่อยู่มาก
อ่านคำตอบของท่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจนัก 

เพราะคำตอบของท่าน
เป็นการเปรียบเทียบกันระหว่าง ปืน 2 กระบอกที่ความยาวลำกล้องต่างกัน 
ยิงจากลูกที่มี น.น.หัวกระสุนเท่ากัน คือ 230 Gr. ใช่หรือไม่ครับ 

เรียนถามจากประสบการณ์ของท่านที่เคยยิงมาทั้งลูก 230 และ 185
อย่างไหนรีคอล์ยมากกว่ากันครับ 

ในกรณีที่ลูกทั้งสองเป็นลูกแรงธรรมดา ไม่+P ด้วยกัน 

ขอบคุณสำหรับคำตอบต่อผู้มีความรู้น้อย 
ช่วยฟันธงด้วยภาษาแบบบ้าน ๆ น่ะครับ ( ผมไม่ค่อยเข้าใจตัวเลขเชิงวิชาการเท่าไรนัก )

จากตารางเปรียบเทียบ
สิ่งที่แตกต่างกันก็คือ  น้ำหนักหัวกระสุน ครับ (230 และ 185 เกรน)
ส่วนน้ำหนักปืน คือ กล็อค 21 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2009, 11:50:57 AM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:02:37 PM »

เหตุที่ผมไม่ post ตรง ๆ ว่า  หัวกระสุนมีน้ำหนักน้อย
จะส่งผลให้ปืนมี Recoil น้อยลง นั้น

ด้วยเพราะว่า  กระสุนปืนพาณิชย์ ที่มีวางขายในท้องตลาด
โดยส่วนใหญ่ เมื่อใช้น้ำหนักหัวกระสุนน้อย ก็มักจะทำความเร็วเพิ่มขึ้น
ด้วยสาเหตุต่าง ๆ อาทิ การแบะบานของหัวกระสุน อำนาจในการทะลุทะลวงสิ่งกีดขวาง และอื่น ๆ
ซึ่งขัดกับการคำนวณที่ผมแสดงไว้ ครับ

หากท่านไปใช้กระสุน Hydra shok ซึ่งมีหัวกระสุนหนัก 165 เกรน
แต่ความเร็วขึ้นไปถึง 1,060 ฟุต/วินาที
ท่านอาจจะบอกว่า Recoil พอ ๆ กัน
กับหัวกระสุนที่หนัก 230 เกรน แต่ความเร็วอยู่ที่ 890 ฟุต/วินาที ก็เป็นได้ ครับ

และผมก็ได้แสดงไว้แล้วว่า กรณีเปลี่ยนตัวแปรเพียง น้ำหนักของหัวกระสุน
แต่ใช้น้ำหนักปืนของกล็อค 21 และความเร็วของหัวกระสุน พอ ๆ กัน
Recoil ที่ได้จากการคำนวณ น้อยกว่า....พอสมควร

ผมจึงเรียนว่า  การเปรียบเทียบ Recoil
นอกจากจะขึ้นอยู่กับน้ำหนักของหัวกระสุนแล้ว
ยังต้องขึ้นอยู่กับ น้ำหนักของปืนโดยรวมและความเร็วของหัวกระสุนอีกด้วยครับ

ทั้งนี้  Recoil เมื่อเทียบกับความรู้สึกของผู้ใช้งาน
ก็ยังขึ้นอยู่กับ ความเคยชิน ซึ่งมาจากการฝึกฝน เป็นสำคัญ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2009, 12:10:52 PM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
chitsanu
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:14:09 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ และแบ่งปันประสบการณ์ครับ  จะพยายามหาความรู้จากบอร์ดนี้ให้มาก ๆ ครับ.
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:18:26 PM »

ผมเคยลองยิง Win 230gr FMJ, Federal 230 gr Hydra-Shok และ RA 185gr JHP ด้วยกล็อก21ในช่วงเวลาเดียวกัน
จับความรู้สึกของรีคอยล์ Win 230gr กับ RA 185gr ใกล้เคียงกัน ส่วนFederal Hydra-Shok รีคอยล์มากกว่าเล็กน้อย

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์