เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 11:39:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยึดอาวุธสงคราม 40 ตันบรรทุกเครื่องบินเกาหลีเหนือ ( ขนมากับเครื่องบินเลย สุดยอด)  (อ่าน 36386 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #90 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 05:26:06 PM »

อืมม .............. เหมือนที่กล่าวเลยจริงๆ

ตบหัวเสร็จแล้วก็ลูบหลัง

สักพักก็มีแนวร่วมเข้ามาเสริม ..............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #91 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 10:04:01 PM »

ผมขอเสนอความเห็นทางประวัติศาสตร์กับพี่หมอรุตนิดนึงนะครับ ไม่ได้มีเจตนาลบหลู่แต่อย่างใด  ไหว้

๑.รัสเซียไม่ใช่ประเทศในทวีปเอเชียครับ...

แต่มีอาณาเขตคล่อมทั้งสองทวีป...

และรัสเซียไม่เคยเสียเอกราชให้ประเทศใดครับ...

แต่เคยรบกับญี่ปุ่นและแพ้สงครามทางทะเลครับ...
ตามประวัติศาสตร์ของตะวันตก รัสเซียเคยถูกกองทัพมองโกลรุกรานและยึดครองไว้เกือบ 200 ปีครับ พี่หมอรุต  ไหว้

ก่อนที่พระเจ้าอีวานที่ 3 หรือพระเจ้าอีวานมหาราชจะขับไล่พวกทองโกลหรือตาตาร์ออกไปจากรัสเซียจนหมดในปี ค.ศ. 1480 แล้วจึงได้มีการสถาปนาราชวงศ์โรมานอฟในเวลาต่อมา

๒.ไทยเคยมีการปะทะกับลาวเนื่องจากปัญหาข้อพิพาทบ้านร่มเกล้าครับ...

เท่าที่ทราบครั้งนั้นเป็นปัญหาเรื่องเขตแดน...

มิได้มีประเทศตะวันตกหนุนหลัง...

ครั้งสุดท้ายที่ไทยรบกับลาวน่าจะเป็นสมัยเจ้าอนุวงศ์นะครับ(สมัยพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว)...
ตอนนั้นชาติตะวันตกที่หนุนหลังประเทศลาวคือประเทศสหภาพโซเวียตครับ แต่ให้ความช่วยเหลือผ่านมาทางประเทศเวียดนามซึ่งเป็นลูกพี่ของลาวและเขมรอีกที ด้วยเป็นนโยบายทางต่างประเทศของประธานาธิบดีลีโอนิด เบรซนอฟ (Leonid Brezhnev) ที่ต้องการแผ่ขยายลัทธิคอมมิวนิสต์สายรัสเซียให้กระจายทั่วโลก อีกนัยหนึ่งก็เพื่อปิดล้อมจีนอันเนื่องมาจากข้อพิพาทเรื่องพรมแดนจีน-รัสเซีย แถบเขตปกครองตนเองซินเกียง-อุยกูร์กับบริเวณริมฝั่งแม่น้ำอามูร์ ในขณะที่ไทยเราก็ถูกโดดเดี่ยวจากนโยบายทางการเมืองของสหรัฐอเมริกาครับพี่

ผมเองนึกภาพไม่ออกเลยว่า ถ้าตอนนั้นโซเวียตไม่ไปเปิดศึกในอัฟกานิสถานแล้วหันมาทุ่มเทกำลังมาทางอาเซียนเต็มตัว เราจะรอดจากภัยลัทธิคอมมิวนิสต์นี้ได้หรือไม่ ไหว้

ขอบคุณมากครับ...

ผมยินดีรับฟังความเห็นจากสมาชิกท่านอื่นที่มีความรู้เสมอครับ...

๑.จากที่ท่านรพินทรนาถกล่าว...

แสดงว่ารัสเซียเสียเอกราชให้ชาวเอเซีย...

ไม่ได้ตกเป็นอาณานิคมของชาติตะวันตกใช่ไหมครับ...

๒.ผมไม่ทราบจริงๆครับว่าสมัยสมรภูมิร่มเกล้านั้น...

สหภาพโซเวียตสนับสนุนลาวทางอ้อม...

คิดว่าแค่เวียดนามสนับสนุนเท่านั้น...

ถ้าหากเช่นนั้นก็แสดงว่า...

ไทยปะทะกับประเทศเพื่อนบ้าน ซึ่งได้รับการสนับสนุนจากชาติตะวันตก...

โดยที่ไทยมิได้มีฝรั่งมาสั่งใช่ไหมครับ...

ขอบคุณท่านรพินทรนาถมากครับ...

ที่กรุณาให้ผมตู่ว่าเข้าข้างผม...ฮา...คิก คิก
santidanial
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #92 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 10:13:30 PM »

เกาหลีฟีเวอร์ คิก คิก คิก คิก
พยัคฆ์เมฆ
ไม่เหนียวอย่า...ขอร้อง !
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #93 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 10:40:44 PM »

สรุปก็แล้วกันสำหรับคำพูดของผม ไม่เกี่ยวกับคุณมะขิ่นครับ ซึ่งผมก็ได้ชี้แจงและขอโทษแล้วถ้าทำให้เข้าใจผิด
และผมก็ไม่ชอบตบหัวแล้วลูบหลังเช่นกัน ส่วนแนวร่วมไม่ต้องเสริมครับเดี๋ยวจะเป็นต่อความยาวสาวกันไม่จบ
แล้วจะมาโดนหางเลขกับผมเปล่าๆ แค่ต่างมุมมองเท่านั้น เข้าใจตามนี้นะครับด้วยความเคารพ......

ลูกตี๋ใหญ่  ดำเนินฯ
Chaimuy
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #94 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 10:56:14 PM »

สรุปก็แล้วกันสำหรับคำพูดของผม ไม่เกี่ยวกับคุณมะขิ่นครับ ซึ่งผมก็ได้ชี้แจงและขอโทษแล้วถ้าทำให้เข้าใจผิด
และผมก็ไม่ชอบตบหัวแล้วลูบหลังเช่นกัน ส่วนแนวร่วมไม่ต้องเสริมครับเดี๋ยวจะเป็นต่อความยาวสาวกันไม่จบ
แล้วจะมาโดนหางเลขกับผมเปล่าๆ แค่ต่างมุมมองเท่านั้น เข้าใจตามนี้นะครับด้วยความเคารพ......

ปลงๆ เถอะท่าน อย่าไปใส่ใจมากครับ เห็นมามาก ลองไปเวปโน้นดูครับ 
[แม่จะเรา]
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #95 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 11:12:55 PM »

ผมว่าจบเหอะครับ การแสดงความเห็น ก็มันต่างคนต่างความคิดเอาอะไรมาวัดว่าใครถูกใครผิด ความเห็นไม่ตรงกับใจเราก็โดนจนเละงั้นหรอ ผมอ่านตั้งแต่หน้า 1 ยันหน้า 7 ก็เฉยๆ เพราะไม่ใด้ทำตัวแบบน้ำเต็มแก้ว อ่านไปก็ดูความเห็นว่าแต่ละคนเค้าคิดยังไงกัน ก็แค่นั้น จบมั้ย

รู้หน้า ไม่รู้ใจ
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #96 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 11:56:53 PM »

ขอบคุณครับสำหรับทุกความเห็นที่แสดงออก
ทำให้ผมได้คิดในทุกแง่มุมมากกว่าที่ผมต้องรู้
จะได้เอาไปใช้ชี้แจงตอบคำถามที่หลากหลาย
ของกรรมาธิการสภาสารพัดคณะที่จะเรียกผมไป
ขอเรียนสั้นๆว่า เรื่องนี้เป็นอาชญากรรมข้ามชาติ
(Transnational Crime) ที่ถือเป็นชะตากรรมร่วม
ของทุกประเทศ    มีเครือข่ายขบวนการค้าอาวุธ
ตั้งแต่ระดับกระจอกจนถึงระดับโลกใหญ่โตสุดสุด
ที่เราจับได้นี้แม้เป็นล็อตใหญ่พอสมควร แต่ก็จิ๊บๆ
ถ้าเทียบกับที่เครือข่ายมันขนกันไปขายทั้ว่ทั้งโลก
ไม่ต้องกลัวว่าเกาหลีเหนือจะมาเล่นงานไทยดอก
เพราะคนเสียประโยชน์คือขบวนการค้าอาวุธเถื่อน
ค้าอาวุธเถื่อนนี้มันกำไรหลายร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ
แค่ 6-7 ร้อยล้านมันไม่สะดุ้ง ไม่ตอแยเราให้เสียเวลา
เรื่องนี้เราจำเป็นต้องทำ    ในฐานะประเทศอธิปไตย
ไม่ต้องคำนึงว่าใครขอให้จับ  ผิดกฎหมายก็ต้องจับมัน
ถ้าละเว้น     ทั้งผิดกฎหมาย   ทั้งเสียศักดิ์ศรีประเทศ
ไหนๆต้องทำ ก็ทำให้มันถูกต้อง อะไรเกิดก็ต้องกัดฟันทน
ถ้าไม่จับอาวุธเหล่านี้  สักวันมันอาจกลับมาทิ่มแทงลูกหลานเรา
ป้องปรามมันเสียก่อนดีกว่า    มีอีกหลายเรื่องครับที่ต้องทำ
เพื่อรักษาความมั่นคงและศักดิ์ศรีของชาติ  โดนด่าก็ต้องทน

Chaimuy
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #97 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 01:35:01 AM »

ผมว่าจบเหอะครับ การแสดงความเห็น ก็มันต่างคนต่างความคิดเอาอะไรมาวัดว่าใครถูกใครผิด ความเห็นไม่ตรงกับใจเราก็โดนจนเละงั้นหรอ ผมอ่านตั้งแต่หน้า 1 ยันหน้า 7 ก็เฉยๆ เพราะไม่ใด้ทำตัวแบบน้ำเต็มแก้ว อ่านไปก็ดูความเห็นว่าแต่ละคนเค้าคิดยังไงกัน ก็แค่นั้น จบมั้ย

พูดถูกต้องแล้ว ครับ แต่ผมเห็นบางคน ก็นะ ผมไม่อยากพูดไป
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #98 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 07:10:06 AM »

ปลงๆ เถอะท่าน อย่าไปใส่ใจมากครับ เห็นมามาก ลองไปเวปโน้นดูครับ 

นั่นสิครับ ............. ลองไปดู

พูดถูกต้องแล้ว ครับ แต่ผมเห็นบางคน ก็นะ ผมไม่อยากพูดไป

เหมือนไม่อยากจบ ......................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #99 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 09:38:36 AM »

คิดแบบนี้...สังคมถึงได้เป็นแบบนี้....

แบ่งเขา...แบ่งเรา.....

พวกเขา...พวกเรา....

เวปปืนบ้านเรามีน้อย.....สมาชิกส่วนหนึ่งก็เป็นสมาชิกทั้ง2เวป...

โพสท์แบบนี้............ไม่สร้างสรรเลยนะครับ....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #100 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 09:54:57 AM »

เรียนพี่รุต

ขออนุญาติคุยเรื่องเดียวกันก่อนที่ท่านรพินทรนาถจะเข้ามาตอบครับ

ครับ รัสเซียเสียเอกราชให้ชาวเอเซีย

ซึ่งในประเด้นเสียเอกราชนี้ก่อนอื่นต้องดูด้วยว่ารัฐนั้นมีเอกราชและความเป็นรัฐแล้วหรือไม่หรือยังอยู่ในรูปแบบชุมชนต่างคนต่างอยู่ไม่มีพรมแดนหรือเขตการปกครองแน่นอนเป็นที่ยอมรับจากรัฐข้างเคียง ระบบการปกครองต่อเนื่อง การจำแนกพลเมืองแน่นอน ในพื้นที่ซึ่งปัจจุบันกลายมาเป็นรัฐหนึ่งๆ

ในกรณีของรัสเซียเมื่อถูกมองโกลรุกรายเข้าไปรบชนะแล้วปกครองนั้นมีความเป็นรัฐเรียบร้อยแล้วก็เรียกว่าเสียเอกราชจริงๆ

ในพ้นที่รัสเซียอันกว้างใหญ่ไพศาลเดิมนั้นมีคนพื้นเมืองอยู่หลายชนเผ่า หน้าตาไม่เป็นฝรั่ง พวกหน้าฝรั่งและระบบปกครองเจ้าฝรั่งเข้ามาโดยไวกิ้งสายสวีเดนที่ล่องมาตามแม่น้ำวอลก้า ฯลฯ เป็นไวกิ้งเผ่า "รัส" กลายมาเป็นอาณาจักร "มัสโควี่" ซึ่งเสียท่ามองโกลดังกล่าว ชื่อคุ้นๆ ทั้งนั้น

แต่ไหนแต่ไรมายุคตีรันฟันหัวกัน ยุโรปตะวันตกชนชาติหน้าตาอื่นมาลุยในบ้านมากเหมือนกันครับ

ศตวรรษที่ 5 อัลติลา แถบฮังการีต่อเนื่องเอเซียไล่ตีฝรั่งในอิตาลีกระเจิดกระเจิง ถึงขั้นเลยไปล้อมปารีส

ศตวรรษที่ 8 มัวร์ จากมัวริตาเนีย (อัลจีเรีย) ข้ามช่องแคบยิลรอลต้าจากอัฟรกาเหนือไปตีสเปน สร้างเมืองหลายเมือง เลยขึ้นไปถึงฝรั่งเศส จนถูกพระเจ้าชาลส์มาเตลปู่พระเจ้าชางส์ เลอ มาน รบชนะที่เมืองตูร์ มัวร์ก็ลงมาอยู่ในสเปน จนถึงปี 1492 สเปนถึงไล่กลับลงไปได้หมด

1453 คอนสแตนติโนเปิลแตก มุสลิมรุกไปถึงกรุงเวียนนา

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #101 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 10:11:18 AM »

เออ...ต๊อกช่วยไปตรวจสอบแถวซอยนานาหน่อยสิครับ.....

ผมว่าพวกรัสเซียยึดแถวนั้นอยู่นะ...สวยด้วย....ไม่แน่ใจว่า...ใครเสียเอกราชใครกันบ้าง....

ตรวจแล้ว.....มาเล่าให้ฟังบ้างนะ....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #102 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 10:58:48 AM »

เรียนพี่รุต

ขออนุญาติคุยเรื่องเดียวกันก่อนที่ท่านรพินทรนาถจะเข้ามาตอบครับ

ครับ รัสเซียเสียเอกราชให้ชาวเอเซีย

ซึ่งในประเด้นเสียเอกราชนี้ก่อนอื่นต้องดูด้วยว่ารัฐนั้นมีเอกราชและความเป็นรัฐแล้วหรือไม่หรือยังอยู่ในรูปแบบชุมชนต่างคนต่างอยู่ไม่มีพรมแดนหรือเขตการปกครองแน่นอนเป็นที่ยอมรับจากรัฐข้างเคียง ระบบการปกครองต่อเนื่อง การจำแนกพลเมืองแน่นอน ในพื้นที่ซึ่งปัจจุบันกลายมาเป็นรัฐหนึ่งๆ

ในกรณีของรัสเซียเมื่อถูกมองโกลรุกรายเข้าไปรบชนะแล้วปกครองนั้นมีความเป็นรัฐเรียบร้อยแล้วก็เรียกว่าเสียเอกราชจริงๆ

ในพ้นที่รัสเซียอันกว้างใหญ่ไพศาลเดิมนั้นมีคนพื้นเมืองอยู่หลายชนเผ่า หน้าตาไม่เป็นฝรั่ง พวกหน้าฝรั่งและระบบปกครองเจ้าฝรั่งเข้ามาโดยไวกิ้งสายสวีเดนที่ล่องมาตามแม่น้ำวอลก้า ฯลฯ เป็นไวกิ้งเผ่า "รัส" กลายมาเป็นอาณาจักร "มัสโควี่" ซึ่งเสียท่ามองโกลดังกล่าว ชื่อคุ้นๆ ทั้งนั้น

แต่ไหนแต่ไรมายุคตีรันฟันหัวกัน ยุโรปตะวันตกชนชาติหน้าตาอื่นมาลุยในบ้านมากเหมือนกันครับ

ศตวรรษที่ 5 อัลติลา แถบฮังการีต่อเนื่องเอเซียไล่ตีฝรั่งในอิตาลีกระเจิดกระเจิง ถึงขั้นเลยไปล้อมปารีส

ศตวรรษที่ 8 มัวร์ จากมัวริตาเนีย (อัลจีเรีย) ข้ามช่องแคบยิลรอลต้าจากอัฟรกาเหนือไปตีสเปน สร้างเมืองหลายเมือง เลยขึ้นไปถึงฝรั่งเศส จนถูกพระเจ้าชาลส์มาเตลปู่พระเจ้าชางส์ เลอ มาน รบชนะที่เมืองตูร์ มัวร์ก็ลงมาอยู่ในสเปน จนถึงปี 1492 สเปนถึงไล่กลับลงไปได้หมด

1453 คอนสแตนติโนเปิลแตก มุสลิมรุกไปถึงกรุงเวียนนา

ขอเพิ่มให้ครับ
ความหมายของคำว่า "ชาติ" หรือ "เอกราช" แบบในปัจจุบันนี้  เพิ่งจะเกิดขึ้นไม่นานนี้เอง
อย่างเช่นเยอรมัน  ก็เพิ่งรวมชาติขึ้นได้ก่อนสงครามโลกครั้งที่หนึ่งได้ไม่นาน   ทั้ง ๆ ที่ชาวเยอรมันอยู่มานานนับพันปี  และเป็นชาติพันธุ์ที่ไม่เคยแพ้ใครมาก่อน แม้กระทั่งพวกโรมัน   ที่เยอรมันต้องเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของโรมัน เพราะต้องอาศัยแนวป้องกันจากมองโกล  และชาวเยอรมันนี้เองที่เข้าทำลายกรุงโรม

ถ้าเราตีความว่าการเข้ายึดครองดินแดน  เป็นการเสียเอกราช   ประวัติศาสตร์เยอรมัน  ก็ต้องเขียนว่าโรมันเสียเอกราชให้ชนชาติเยอรมัน  รวมทั้งโรมันตะวันออก เสียเอกราชให้กับพวกเติร์ก
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #103 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 11:03:43 AM »

เออ...ต๊อกช่วยไปตรวจสอบแถวซอยนานาหน่อยสิครับ.....

ผมว่าพวกรัสเซียยึดแถวนั้นอยู่นะ...สวยด้วย....ไม่แน่ใจว่า...ใครเสียเอกราชใครกันบ้าง....

ตรวจแล้ว.....มาเล่าให้ฟังบ้างนะ....

โอ้ว ผมไปเจอแต่ชายอัฟริกันล่ำสันทุกทีครับพี่ สงสัยต้องเปลี่ยนซอยซะแล้ว

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #104 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 11:20:21 AM »

เรียนพี่รุต

ความหมายของคำว่า "ชาติ" หรือ "เอกราช" แบบในปัจจุบันนี้  เพิ่งจะเกิดขึ้นไม่นานนี้เอง
อย่างเช่นเยอรมัน  ก็เพิ่งรวมชาติขึ้นได้ก่อนสงครามโลกครั้งที่หนึ่งได้ไม่นาน   ทั้ง ๆ ที่ชาวเยอรมันอยู่มานานนับพันปี  และเป็นชาติพันธุ์ที่ไม่เคยแพ้ใครมาก่อน แม้กระทั่งพวกโรมัน   ที่เยอรมันต้องเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของโรมัน เพราะต้องอาศัยแนวป้องกันจากมองโกล  และชาวเยอรมันนี้เองที่เข้าทำลายกรุงโรม

ถ้าเราตีความว่าการเข้ายึดครองดินแดน  เป็นการเสียเอกราช   ประวัติศาสตร์เยอรมัน  ก็ต้องเขียนว่าโรมันเสียเอกราชให้ชนชาติเยอรมัน  รวมทั้งโรมันตะวันออก เสียเอกราชให้กับพวกเติร์ก
เรียนพี่รุต

ขอบคุณครับท่านผู้การ ไหว้

ในตัวอย่างเรื่องรัสเซียรวมถึงการเปลี่ยนระบบการปกครองและกลุ่มชนชั้นปกครองที่ว่ามีมาต่อเนื่องด้วยครับ

ตามตัวอย่างของท่านผู้การ ส่วนตัวผมมองในรูปแบบนั้นครับ วิสิโกสตีโรมแตกต้นศตวรรษที่ 5 ส่วนตัวผมมองตามแนวที่ว่าเสียเอกราชแล้วครับ จักรพรรดิโรมันหนีไปเมืองอื่น และตามที่วิสิโกสไม่เข้าครองเมืองถาวร ผมเปรียบดูเหมือนกันเสียกรุงศรีครั้งที่ 2 ครับ Grin

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 14
  พิมพ์