เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 11:32:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยึดอาวุธสงคราม 40 ตันบรรทุกเครื่องบินเกาหลีเหนือ ( ขนมากับเครื่องบินเลย สุดยอด)  (อ่าน 36332 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #105 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 12:53:41 PM »

ในนี้มีทั้งสนุกและสาระปนๆกันไป มือใหม่วิเคราะห์ผิด วิจารณ์พลาด
ก็เลยโดนสวดกันยับ ถล่มกันเละตามน้ำกันเป็นแถว ถ้าเป็นมือเก่าล่ะ
เงียบกริบ แถมมีบวกอีกซะงั้น เพื่อนๆสมาชิกกันทั้งนั้นครับ ไม่มีใคร
เก่งกว่าใครครับ ด้วยความเคารพ...

ขออภัยนะครับ ผมมือเก่าขอบอกกล่าวบ้าง 
ที่ท่านบอกว่ามือใหม่วิเคราะห์ผิด วิจารณ์พลาด ก็เลยโดนสวดกันยับ ถล่มกันเละตามน้ำกันเป็นแถว
น่ะ ต้องดูด้วยครับ ที่พลาดน่ะ พลาดอย่างไร  ไม่ว่ามือใหม่ มือเก่า หากพลาดไปด้วยข้อเหตุผลตกหล่น คงไม่มีใครว่า
แต่หากไปด้วยอารมณ์ตั้งแต่บรรทัดแรก แล้วตามด้วยความรู้สึกส่วนตัว น่าจะทำอย่างโน้นอย่างนี้ ก็สมควรโดนครับ
เพราะหากไม่กระตุกรั้งๆกันบ้าง สิ่งที่โพสต์ๆกันไป คนอื่นอ่านๆกันไป มันจะมีผลกับแนวความคิดและมีผลกับ
Partternการเรียนรู้

เราไม่ได้รู้อะไรกันหมดทุกเรื่อง  แต่กว่าโตพอที่จะมีอาวุธปืนโดยถูกกฎหมายกันได้ เราเคยเรียนรู้เรื่องไหนมาบ้าง
จากเรื่องที่ไม่เคยรู้ ทำให้รู้มาแล้วกี่เรื่อง

1. เราเรียนรู้มาอย่างไรในแต่ละเรื่องที่ทำให้รู้จริง แต่พื้นฐานแน่นพอที่จะต่อยอด
ปิรามิดไปได้อีกไกล โดยที่ฐานไม่ลิ้มครืน  เราเรียนรู้สิ่งเหล่านี้ผ่านทาง Patternไหน

2.เราเรียนรู้เรื่องอะไรบ้าง ที่ไม่ได้ทำให้รู้จริง แถมที่มีอยู่ก็ไม่แน่ใจว่าจะถูก หากจะต่อยอดไปก็ไม่รู้จะต่อไปทางไหน
แล้วเราเรียนรู้เรื่องดังกล่าวผ่านPatternแบบใด 

สองเรื่องข้างบน ท่านลองไตร่ตรองตรวจสอบตามประสบการณ์ที่เราได้ใช้เวลาของชีวิตเดินทางผ่านมันมาครับ

ส่วนที่ว่า"ไม่มีใครเก่งกว่าใครครับ" ผมว่าเรื่องนี้ เป็นเรื่องจริงที่ผิดกาละเทศะไปหน่อยครับท่าน
ดูจากชื่อหัวข้อกระทู้และดูจากการตอบกระทู้ เรื่องนี้เป็นเรื่องที่มีคนรู้เก่ง มีคนไม่รู้และไม่เก่ง

ว่ากันเป็นเรื่องๆครับ  คนที่รู้ ก็พยายามตอบแบบให้ข้อมูลโดยที่ตัวผู้ตอบไม่เดือดร้อนตามหลัง
แต่ก็ยังมีคนโต้แย้งโดยเอาพิ้นฐานแนวคิดมาจากไหนก็ไม่ทราบ ไปกันเรื่อยเจื้อย โดยไม่ได้ดูว่า
เราสวรพูด หรือสมควรฟัง หรือสมควรถาม  แต่ขอเอามันส์ไว้ก่อน 
อยากถามว่ารับผิดชอบต่อสังคมกันดีแค่ไหนครับ ก่อนที่จะมาบอกว่าไม่มีใครเก่งกว่าใคร

ถ้าบอกว่าไม่มีใครเก่งกว่าใครในกระทู้นี้ เรื่องนี้ ผมว่าดูเหมือนเป็นการปัดหมากคว่ำกระดานแบบไม่เข้าท่าอยู่ครับ

หากเอาไปใช้ในเรื่องอื่นที่สอดคล้องกันอาจดูดีกว่านี้มากๆครับ

ขอบพระคุณ
 ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2009, 12:58:39 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #106 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 01:27:04 PM »

ผมคิดอยู่นานแล้ว แต่ไม่ทราบว่าจะโพสท์ยังไงดี.......
ได้ท่านซับมาช่วยพูดแทนแล้วววววว....เย้.......
+ ครับท่านซับ

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #107 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 01:30:06 PM »

เยี่ยมครับคุณซับฯ....... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ผมเรียบเรียงออกมาไม่ได้แบบนี้.......แต่ตรงกับที่ผมคิด... Grin

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #108 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 01:33:44 PM »

ขำก๊าก ............

.................  ยิ้มีเลศนัย

.................  ยี๊

ไร้คำกล่าว............................................
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #109 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 01:57:15 PM »

ขอบคุณมากครับ...

ผมยินดีรับฟังความเห็นจากสมาชิกท่านอื่นที่มีความรู้เสมอครับ...

๑.จากที่ท่านรพินทรนาถกล่าว...

แสดงว่ารัสเซียเสียเอกราชให้ชาวเอเซีย...

ไม่ได้ตกเป็นอาณานิคมของชาติตะวันตกใช่ไหมครับ...

๒.ผมไม่ทราบจริงๆครับว่าสมัยสมรภูมิร่มเกล้านั้น...

สหภาพโซเวียตสนับสนุนลาวทางอ้อม...

คิดว่าแค่เวียดนามสนับสนุนเท่านั้น...

ถ้าหากเช่นนั้นก็แสดงว่า...

ไทยปะทะกับประเทศเพื่อนบ้าน ซึ่งได้รับการสนับสนุนจากชาติตะวันตก...

โดยที่ไทยมิได้มีฝรั่งมาสั่งใช่ไหมครับ...

ขอบคุณท่านรพินทรนาถมากครับ...

ที่กรุณาให้ผมตู่ว่าเข้าข้างผม...ฮา...คิก คิก
1. ตอบ ผมมองว่าในสมัยที่มองโกลเข้ารุกรานรัสเซียนั้น รัสเซียก็เป็นราชอาณาจักร มีกษัตริย์ปกครองอยู่แล้วครับ แต่ภายในก็ยังแบ่งการปกครองออกเป็นแคว้นอยู่หลายแคว้น เช่น มัสโควี เคียฟ ฯลฯ เพราะในแผ่นดินรัสเซียไม่มีมีพวกสลาฟเผ่าเดียว ยังมีเผ่ายูเครน เผ่าจอร์เจีย เผ่าอาร์เมเนียอยู่ด้วย พอมองโกลตีกวาดได้หมดแล้ว ก็ทำการแต่งตั้งคนของตัวเองให้คอยคุมกษัตริย์รัสเซีย เพื่อให้เก็บรวบรวมภาษีอากรและเสบียงส่งไปให้มองโกลอีกทีครับ

ส่วนเรื่องรัสเซียเสียเอกราชให้ชาวเอเชียหรือไม่ ถ้ามองในเชิงสัญลักษณ์ก็ถือว่าใช่ครับ แต่ถ้ามองในมุมมองของรัฐสมัยใหม่ก็ถือว่าไม่ครับ เพราะสมัยนั้นยังไม่มีหลักการว่าด้วยรัฐต้องประกอบด้วยองค์ประกอบ 4 ประการ คือ 1. ดินแดน 2. ประชากร 3. รัฐบาล 4. อำนาจอธิปไตย เพราะดินแดนในสมัยก่อนนั้นไม่มีขอบเขตที่แน่นอน แต่ที่สำคัญกว่าคือเรื่องประชากรเพราะในสมัยนั้นต้องมีการเกณฑ์คนไปเป็นทหารหรือสร้างบ้านแปงเมืองกัน  ที่เราเห็นขอบเขตดินแดนกันในตำราประวัติศาสตร์ทั่วไปทุกวันนี้ ก็เป็นเพียงการสมมุติขึ้นมาจากเส้นเขตแดนในปัจจุบันครับพี่  ไหว้

2. ตอบ ตอนนั้นโซเวียตก็หนุนหลังเวียดนามมาตั้งแต่ตอนสงครามกู้เอกราชแล้วครับ โดยให้ความช่วยเหลือผ่านมาทางจีน มาตอนหลังสงครามเวียดนามนี่เอง ที่จีน (คอมมิวนิสต์ดาวแดง) กับโซเวียต (คอมมิวนิสต์ดาวเขียว) เริ่มแตกคอกันเรื่องว่าใครเป็นคอมมิวนิสต์ที่แท้จริงมากกว่ากัน แล้วยังมีปัญหาเรื่องเขตแดนอีกที่ 2 ประเทศนี้ยกกำลังหลายกองพลมาประชิดพรมแดนกัน โซเวียตเลยใช้นโยบายแสวงหามิตรในเอเชียเพิ่มขึ้นเพื่อปิดล้อมจีน

ส่วนไทยเราหลังจากที่สหรัฐฯถอนทหารออกไปแล้ว ก็ยังมีการให้การสนับสนุนทางทหารอยู่เหมือนเดิม ประมาณว่าเอ็งรบกับพวกคอมมิวนิสต์ไป เรื่องกระสุนกับปืนไม่ต้องห่วง อย่าให้แพ้เป็นพอ แต่พอหลังๆมานโยบายทางทหารของสหรัฐฯชักเปลี่ยนไป ไปๆมาๆกลายเป็นว่าเรารบอยู่คนเดียวในขณะที่ลาว เขมร เวียดนามเป็นคอมมิวนิสต์ไปเรียบร้อยแล้ว แถมยังมีพม่าที่มีท่าทีว่าฝักใฝ่คอมมิวนิสต์อยู่ข้างหลังอีก แถมยังมี ผบ.ทบ. ที่เปี่ยมไปด้วยความรู้ความสามารถ ชอบหวีผมใส่น้ำมันเรียบแปร้อีก วางแผนป้องกันประเทศอีท่าไหนไม่รู้ เขมร+เวียดนามถึงได้กล้ารุกเข้ามาในดินแดนไทยตั้งลึกแถมยึดเนินไปตั้ง 5 เนินที่ช่องบก แล้วยังโดนลาว+เวียดนามยึดเนิน 1428 อีกที่บ้านร่มเกล้า ฝีมือท่านนี่เก่งกาจใช้ได้จริงๆครับ  คิก คิก

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #110 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 02:05:34 PM »

เอ่อ....เรียน ท่าน วมต. โปรดแก้ไขคำผิดด้วยครับ  คริ คริ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #111 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 02:43:29 PM »

ขอบคุณมากครับ...

ผมยินดีรับฟังความเห็นจากสมาชิกท่านอื่นที่มีความรู้เสมอครับ...

๑.จากที่ท่านรพินทรนาถกล่าว...

แสดงว่ารัสเซียเสียเอกราชให้ชาวเอเซีย...

ไม่ได้ตกเป็นอาณานิคมของชาติตะวันตกใช่ไหมครับ...

๒.ผมไม่ทราบจริงๆครับว่าสมัยสมรภูมิร่มเกล้านั้น...

สหภาพโซเวียตสนับสนุนลาวทางอ้อม...

คิดว่าแค่เวียดนามสนับสนุนเท่านั้น...

ถ้าหากเช่นนั้นก็แสดงว่า...

ไทยปะทะกับประเทศเพื่อนบ้าน ซึ่งได้รับการสนับสนุนจากชาติตะวันตก...

โดยที่ไทยมิได้มีฝรั่งมาสั่งใช่ไหมครับ...

ขอบคุณท่านรพินทรนาถมากครับ...

ที่กรุณาให้ผมตู่ว่าเข้าข้างผม...ฮา...คิก คิก
1. ตอบ ผมมองว่าในสมัยที่มองโกลเข้ารุกรานรัสเซียนั้น รัสเซียก็เป็นราชอาณาจักร มีกษัตริย์ปกครองอยู่แล้วครับ แต่ภายในก็ยังแบ่งการปกครองออกเป็นแคว้นอยู่หลายแคว้น เช่น มัสโควี เคียฟ ฯลฯ เพราะในแผ่นดินรัสเซียไม่มีมีพวกสลาฟเผ่าเดียว ยังมีเผ่ายูเครน เผ่าจอร์เจีย เผ่าอาร์เมเนียอยู่ด้วย พอมองโกลตีกวาดได้หมดแล้ว ก็ทำการแต่งตั้งคนของตัวเองให้คอยคุมกษัตริย์รัสเซีย เพื่อให้เก็บรวบรวมภาษีอากรและเสบียงส่งไปให้มองโกลอีกทีครับ

ส่วนเรื่องรัสเซียเสียเอกราชให้ชาวเอเชียหรือไม่ ถ้ามองในเชิงสัญลักษณ์ก็ถือว่าใช่ครับ แต่ถ้ามองในมุมมองของรัฐสมัยใหม่ก็ถือว่าไม่ครับ เพราะสมัยนั้นยังไม่มีหลักการว่าด้วยรัฐต้องประกอบด้วยองค์ประกอบ 4 ประการ คือ 1. ดินแดน 2. ประชากร 3. รัฐบาล 4. อำนาจอธิปไตย เพราะดินแดนในสมัยก่อนนั้นไม่มีขอบเขตที่แน่นอน แต่ที่สำคัญกว่าคือเรื่องประชากรเพราะในสมัยนั้นต้องมีการเกณฑ์คนไปเป็นทหารหรือสร้างบ้านแปงเมืองกัน  ที่เราเห็นขอบเขตดินแดนกันในตำราประวัติศาสตร์ทั่วไปทุกวันนี้ ก็เป็นเพียงการสมมุติขึ้นมาจากเส้นเขตแดนในปัจจุบันครับพี่  ไหว้

2. ตอบ ตอนนั้นโซเวียตก็หนุนหลังเวียดนามมาตั้งแต่ตอนสงครามกู้เอกราชแล้วครับ โดยให้ความช่วยเหลือผ่านมาทางจีน มาตอนหลังสงครามเวียดนามนี่เอง ที่จีน (คอมมิวนิสต์ดาวแดง) กับโซเวียต (คอมมิวนิสต์ดาวเขียว) เริ่มแตกคอกันเรื่องว่าใครเป็นคอมมิวนิสต์ที่แท้จริงมากกว่ากัน แล้วยังมีปัญหาเรื่องเขตแดนอีกที่ 2 ประเทศนี้ยกกำลังหลายกองพลมาประชิดพรมแดนกัน โซเวียตเลยใช้นโยบายแสวงหามิตรในเอเชียเพิ่มขึ้นเพื่อปิดล้อมจีน

ส่วนไทยเราหลังจากที่สหรัฐฯถอนทหารออกไปแล้ว ก็ยังมีการให้การสนับสนุนทางทหารอยู่เหมือนเดิม ประมาณว่าเอ็งรบกับพวกคอมมิวนิสต์ไป เรื่องกระสุนกับปืนไม่ต้องห่วง อย่าให้แพ้เป็นพอ แต่พอหลังๆมานโยบายทางทหารของสหรัฐฯชักเปลี่ยนไป ไปๆมาๆกลายเป็นว่าเรารบอยู่คนเดียวในขณะที่ลาว เขมร เวียดนามเป็นคอมมิวนิสต์ไปเรียบร้อยแล้ว แถมยังมีพม่าที่มีท่าทีว่าฝักใฝ่คอมมิวนิสต์อยู่ข้างหลังอีก แถมยังมี ผบ.ทบ. ที่เปี่ยมไปด้วยความรู้ความสามารถ ชอบหวีผมใส่น้ำมันเรียบแปร้อีก วางแผนป้องกันประเทศอีท่าไหนไม่รู้ เขมร+เวียดนามถึงได้กล้ารุกเข้ามาในดินแดนไทยตั้งลึกแถมยึดเนินไปตั้ง 5 เนินที่ช่องบก แล้วยังโดนลาว+เวียดนามยึดเนิน 1428 อีกที่บ้านร่มเกล้า ฝีมือท่านนี่เก่งกาจใช้ได้จริงๆครับ  คิก คิก

ไหว้

เลยขอถามเพิ่มว่า ถ้าเช่นนั้นท่านรพินทรนาถให้ความหมายอย่างไรกับการ "เสียเอกราช" ที่เป็นการจริงจังมากกว่าสัญลักษณ์ ของชาติในยุคก่อนที่ใช้หลักวิชาองค์ประกอบ 4 ประการของรัฐครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #112 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 03:20:43 PM »

ไหว้

เลยขอถามเพิ่มว่า ถ้าเช่นนั้นท่านรพินทรนาถให้ความหมายอย่างไรกับการ "เสียเอกราช" ที่เป็นการจริงจังมากกว่าสัญลักษณ์ ของชาติในยุคก่อนที่ใช้หลักวิชาองค์ประกอบ 4 ประการของรัฐครับ?
ผมมองอย่างนี้ครับพี่ต็อก (ดอน กิโยเต้) ว่าการเสียเอกราชที่เป็นการจริงจังในก่อนยุคการใช้หลัก 4 ประการแห่งความเป็นรัฐ คือ การรุกรานเข้าไปเพื่อกวาดต้อนผู้คน ทรัพย์สินสิ่งมีค่า วัฒนธรรม และภูมิปัญญาความรู้ของเผ่าพันธุ์อื่นเข้ามาเป็นของเผ่าพันธุ์ตน ในขณะก็ทำการกลืนชาติทั้งทางภาษา วัฒนธรรม ประเพณี และชาติพันธุ์เข้าไป จนในที่สุดเผ่าพันธุ์นั้นก็หลอมรวมกลายเป็นหนึ่งเดียวกันครับ  ไหว้

ตัวอย่างเช่น ชาวรามัญหรือมอญที่ถูกชาวพม่ารุกรานอยู่บ่อยครั้ง แล้วทำการกวาดต้อนผู้คนและทรัพยากรต่างๆกลับไปยังพม่ามากมาย ในขณะพม่าก็ทำการกลืนชาติมอญไปด้วย ไม่ว่าจะเป็นการให้ชาวพม่าแต่งงานกับชาวมอญทั้งทางเจ้านายและสามัญชน การแทรกซึมทางวัฒนธรรมของพม่าเข้าไปในวัฒนธรรมมอญ จนในที่สุดมอญก็กลายเป็นพวกเดียวกับพม่าไป แม้จะยังมีบางส่วนที่ยังคงพยายามรักษาอัตตาลักษณ์ของความเป็นมอญไว้ได้แต่ก็อ่อนแรงเต็มที ผิดกับพวกไทใหญ่ ซึ่งพม่าไม่สามารถกำราบให้เบ็ดเสร็จเด็ดขาดได้ ไทใหญ่จึงยังคงมีอัตตาลักษณ์ของตัวเองที่เด่นชัดต่างจากพวกพม่าไว้ได้ครับ   

ในขณะที่กรณีของชาวมองโกลกับชาวรัสเซีย ผมมองว่ามองโกลถึงจะตีและยึดครองรัสเซียได้ แต่มองโกลก็แทบไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวกับการปกครองทางรัสเซียมากนัก เพราะชาวมองโกลเป็นนักรบมิใช่นักปกครอง อีกทั้งรัสเซียยังห่างไกลจากศูนย์กลางที่เมืองคาราโครัมของจักรวรรดิมองโกลมากเช่นกัน การปกครองจึงเป็นไปในลักษณะให้กษัตริย์รัสเซียปกครองต่อไำปแต่จะมีคนของมองโกลคอยกำำักับอีกที พร้อมทั้งมีหน้าที่เก็บภาษีอากรส่งกลับไปยังมองโกเลียครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2009, 03:29:51 PM โดย รพินทรนาถ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #113 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 03:45:39 PM »

ไหว้ ขอบคุณครับ ใช้ปัจจัยประกอบการพิจารณาคนละระดับกันนี่เอง Cheesy

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #114 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 03:51:59 PM »

เอกราช  มีที่มา จากคำว่า  เอก คือ หนึ่ง + กับราช  คือราชา

เอกราช  คือแผ่นดิน  นครรัฐ ที่ปกครอง ด้วย หนึ่งราชา   ไม่มีใครยิ่งใหญ่กว่า .  

แต่เมื่อใด ต้องถูกรุกราน จน เจ้าครองนครรัฐ ปราศจาก อำนาจต้องขึ้นตรง กับพระราชาของนครรัฐอื่นที่เหนือกว่า  
เมื่อนั้น จึงเรียกว่าเสียเอกราช ..  ตกเป็นเมืองขึ้น

เมื่อประกาศตน ไม่ยอมขึ้นต่อ ไม่ยอมส่งเครื่องบรรณาการ ดอกไม้ทอง ดอกไม้เงิน  คือการประกาศตนอิสระ เป็นเอกราชใหม่อีกครั้ง

ผมเข้าใจ ดังข้างต้น นะครับ   Wink

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #115 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 04:06:12 PM »

ขอบคุณพี่มะขิ่น ท่านต๊อกและท่านรพินทรนาถ อย่างสูงครับ...ไหว้

ได้ความรู้ทั้งด้านประวัติศาสตร์และรัฐศาสตร์เพิ่มขึ้นครับ...Cheesy
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #116 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 07:54:18 PM »

เรียนพี่รุต
ขออนุญาติคุยเรื่องเดียวกันก่อนที่ท่านรพินทรนาถจะเข้ามาตอบครับ
ครับ รัสเซียเสียเอกราชให้ชาวเอเซีย
ซึ่งในประเด้นเสียเอกราชนี้ก่อนอื่นต้องดูด้วยว่ารัฐนั้นมีเอกราชและความเป็นรัฐแล้วหรือไม่หรือยังอยู่ในรูปแบบชุมชนต่างคนต่างอยู่ไม่มีพรมแดนหรือเขตการปกครองแน่นอนเป็นที่ยอมรับจากรัฐข้างเคียง ระบบการปกครองต่อเนื่อง การจำแนกพลเมืองแน่นอน ในพื้นที่ซึ่งปัจจุบันกลายมาเป็นรัฐหนึ่งๆ

ในกรณีของรัสเซียเมื่อถูกมองโกลรุกรายเข้าไปรบชนะแล้วปกครองนั้นมีความเป็นรัฐเรียบร้อยแล้วก็เรียกว่าเสียเอกราชจริงๆ

ในพ้นที่รัสเซียอันกว้างใหญ่ไพศาลเดิมนั้นมีคนพื้นเมืองอยู่หลายชนเผ่า หน้าตาไม่เป็นฝรั่ง พวกหน้าฝรั่งและระบบปกครองเจ้าฝรั่งเข้ามาโดยไวกิ้งสายสวีเดนที่ล่องมาตามแม่น้ำวอลก้า ฯลฯ เป็นไวกิ้งเผ่า "รัส" กลายมาเป็นอาณาจักร "มัสโควี่" ซึ่งเสียท่ามองโกลดังกล่าว ชื่อคุ้นๆ ทั้งนั้น

แต่ไหนแต่ไรมายุคตีรันฟันหัวกัน ยุโรปตะวันตกชนชาติหน้าตาอื่นมาลุยในบ้านมากเหมือนกันครับ

ศตวรรษที่ 5 อัลติลา แถบฮังการีต่อเนื่องเอเซียไล่ตีฝรั่งในอิตาลีกระเจิดกระเจิง ถึงขั้นเลยไปล้อมปารีส

ศตวรรษที่ 8 มัวร์ จากมัวริตาเนีย (อัลจีเรีย) ข้ามช่องแคบยิลรอลต้าจากอัฟรกาเหนือไปตีสเปน สร้างเมืองหลายเมือง เลยขึ้นไปถึงฝรั่งเศส จนถูกพระเจ้าชาลส์มาเตลปู่พระเจ้าชางส์ เลอ มาน รบชนะที่เมืองตูร์ มัวร์ก็ลงมาอยู่ในสเปน จนถึงปี 1492 สเปนถึงไล่กลับลงไปได้หมด

1453 คอนสแตนติโนเปิลแตก มุสลิมรุกไปถึงกรุงเวียนนา
โห..ผมนึกว่าคนรัสเซียส่วนใหญ่คือพวกสลาฟซะอีก กลายเป็นไวกิ้งไปรึนี่ แล้วอีตารัสปูตินนี่น่าจะชาติพันธุ์ไหนครับเห็นว่ามาจากไซบีเรีย ภาพ-อวัยวะเพศนักบวชผู้นี้เขาตัดดองไว้ในพิพิธภัณฑ์
Chaimuy
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #117 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 09:03:35 PM »

เอ่อ....เรียน ท่าน วมต. โปรดแก้ไขคำผิดด้วยครับ  คริ คริ

ขำกร๊ากด้วยคน จ๊ะ  ขำก๊าก  ขำก๊าก
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #118 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 10:21:05 PM »

เรียนพี่รุต
ขออนุญาติคุยเรื่องเดียวกันก่อนที่ท่านรพินทรนาถจะเข้ามาตอบครับ
ครับ รัสเซียเสียเอกราชให้ชาวเอเซีย
ซึ่งในประเด้นเสียเอกราชนี้ก่อนอื่นต้องดูด้วยว่ารัฐนั้นมีเอกราชและความเป็นรัฐแล้วหรือไม่หรือยังอยู่ในรูปแบบชุมชนต่างคนต่างอยู่ไม่มีพรมแดนหรือเขตการปกครองแน่นอนเป็นที่ยอมรับจากรัฐข้างเคียง ระบบการปกครองต่อเนื่อง การจำแนกพลเมืองแน่นอน ในพื้นที่ซึ่งปัจจุบันกลายมาเป็นรัฐหนึ่งๆ

ในกรณีของรัสเซียเมื่อถูกมองโกลรุกรายเข้าไปรบชนะแล้วปกครองนั้นมีความเป็นรัฐเรียบร้อยแล้วก็เรียกว่าเสียเอกราชจริงๆ

ในพ้นที่รัสเซียอันกว้างใหญ่ไพศาลเดิมนั้นมีคนพื้นเมืองอยู่หลายชนเผ่า หน้าตาไม่เป็นฝรั่ง พวกหน้าฝรั่งและระบบปกครองเจ้าฝรั่งเข้ามาโดยไวกิ้งสายสวีเดนที่ล่องมาตามแม่น้ำวอลก้า ฯลฯ เป็นไวกิ้งเผ่า "รัส" กลายมาเป็นอาณาจักร "มัสโควี่" ซึ่งเสียท่ามองโกลดังกล่าว ชื่อคุ้นๆ ทั้งนั้น

แต่ไหนแต่ไรมายุคตีรันฟันหัวกัน ยุโรปตะวันตกชนชาติหน้าตาอื่นมาลุยในบ้านมากเหมือนกันครับ

ศตวรรษที่ 5 อัลติลา แถบฮังการีต่อเนื่องเอเซียไล่ตีฝรั่งในอิตาลีกระเจิดกระเจิง ถึงขั้นเลยไปล้อมปารีส

ศตวรรษที่ 8 มัวร์ จากมัวริตาเนีย (อัลจีเรีย) ข้ามช่องแคบยิลรอลต้าจากอัฟรกาเหนือไปตีสเปน สร้างเมืองหลายเมือง เลยขึ้นไปถึงฝรั่งเศส จนถูกพระเจ้าชาลส์มาเตลปู่พระเจ้าชางส์ เลอ มาน รบชนะที่เมืองตูร์ มัวร์ก็ลงมาอยู่ในสเปน จนถึงปี 1492 สเปนถึงไล่กลับลงไปได้หมด

1453 คอนสแตนติโนเปิลแตก มุสลิมรุกไปถึงกรุงเวียนนา
โห..ผมนึกว่าคนรัสเซียส่วนใหญ่คือพวกสลาฟซะอีก กลายเป็นไวกิ้งไปรึนี่ แล้วอีตารัสปูตินนี่น่าจะชาติพันธุ์ไหนครับเห็นว่ามาจากไซบีเรีย ภาพ-อวัยวะเพศนักบวชผู้นี้เขาตัดดองไว้ในพิพิธภัณฑ์

โอโห นี่มัน โฮวินเซอร์ 155 มม นี่นา
พยัคฆ์เมฆ
ไม่เหนียวอย่า...ขอร้อง !
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #119 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 11:05:10 PM »

ครับก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณมือเก่ามากครับทีผมกล่าวไว้ ไม่มีใครเก่งกว่าใคร อันนี้ผมยอมรับครับ
ว่าผิดกาละเทศะจริง แต่...แต่ ประเด็นคือ มือใหม่หรือไอ้พวกมือใหม่ ถึงกับต้องโดนถล่มให้มันจมธรณี
อย่างนั้นเลยหรือครับ ถามจริงๆครับมือใหม่มือโปร มือเก๋าไม่เคยเป็นมือใหม่ หรือไงครับผมไม่ต้องตอบ
ก็ได้ข้ามไปครับ

ส่วนเรื่อง 2 เรื่องการเรียนรู้อันนี้ขอบคุณมากครับ แต่อย่าไปกล่าวถึงเรื่องรับผิดชอบต่อสังคมเลยครับ
มันกว้างเกินไป เพราะพวกเราในนี้ผมคิดว่าคงจะรับผิดชอบต่อสังคมอยู่แล้วครับ

ส่วนเรื่องจะได้ใครมาพูด มาเรียบเรียงแทนอันนี้ไม่ว่ากันครับ เพราะว่าพวกแนวร่วมกับพวกผสมโรง
น่าจะเป็นญาติห่างๆกันครับ

ลูกตี๋ใหญ่  ดำเนินฯ
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 14
  พิมพ์