เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 11:36:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยึดอาวุธสงคราม 40 ตันบรรทุกเครื่องบินเกาหลีเหนือ ( ขนมากับเครื่องบินเลย สุดยอด)  (อ่าน 36365 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #120 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 11:42:53 PM »

ครับก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณมือเก่ามากครับทีผมกล่าวไว้ ไม่มีใครเก่งกว่าใคร อันนี้ผมยอมรับครับ
ว่าผิดกาละเทศะจริง แต่...แต่ ประเด็นคือ มือใหม่หรือไอ้พวกมือใหม่ ถึงกับต้องโดนถล่มให้มันจมธรณี
อย่างนั้นเลยหรือครับ ถามจริงๆครับมือใหม่มือโปร มือเก๋าไม่เคยเป็นมือใหม่ หรือไงครับผมไม่ต้องตอบ
ก็ได้ข้ามไปครับ

ส่วนเรื่อง 2 เรื่องการเรียนรู้อันนี้ขอบคุณมากครับ แต่อย่าไปกล่าวถึงเรื่องรับผิดชอบต่อสังคมเลยครับ
มันกว้างเกินไป เพราะพวกเราในนี้ผมคิดว่าคงจะรับผิดชอบต่อสังคมอยู่แล้วครับ

ส่วนเรื่องจะได้ใครมาพูด มาเรียบเรียงแทนอันนี้ไม่ว่ากันครับ เพราะว่าพวกแนวร่วมกับพวกผสมโรง
น่าจะเป็นญาติห่างๆกันครับ

ก็เป็นซะอย่างนี้แหละครับ  มือเก่าเขาถึงได้เตือน  ผมมันมือกลางเก่ากลางใหม่ก็ไม่อยากเห็นการทะเลาะกันหรอก  พี่ๆเขาก็บอกไปแล้วว่า หากมือใหม่ออกจะหลงๆทางกันไปมันก็ต้องต้อนกลับมาให้เข้าที่เข้าทาง  ปืนนะครับไม่ใช่หนังกะติ๊กที่ยิงแล้วแค่เจ็บแค่แตก นี่มันตั้งแต่สาหัสถึงตายเกิดเอาความรู้ผิดๆมั่วๆไปเผยแพร่ก็มีแต่จะเหยียบให้สังคมปืนของเราจมลงไปอีกเท่านั้น  มือใหม่ที่โดนเหยีบจนจมธรณีที่ท่านว่านั้นน่ะมันประเภทเถียงมึน ไม่รู้แล้วเอามาเถียง  รู้บ้างไม่รู้บ้างอ้างผิดแล้วตะแบง จนกู่ไม่กลับโน่นแหละเขาถึงเหยียบให้จมธรณีจะได้ไม่ไปให้ความรู้ใครผิดๆจนเกิดอันตราย มือใหม่ที่เขารู้ความเขาเข้ามาศึกษา  ไม่รู้อะไรก็ถามผมก็เห็นว่าได้รับการตอบและให้ความรู้เป็นอย่างดี มีหยอกกันบ้างแค่พอสนุกสนาน

แล้วก็ไอ้ข้อความย่อหน้าสุดท้ายของท่านผมขอตำหนิแบบไม่เกรงอายุกันเลยนะครับ(ซึ่งผมก็ว่าผมน่าจะอายุน้อยกว่า)โครตใจแคบเลยครับ  ก่อนว่าคนอื่นส่องกระจกดูตัวเองหน่อยก็ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2009, 11:51:01 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #121 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 11:49:39 PM »

ขอเข้ามาสังเกตุการณ์ครับ  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #122 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 03:26:13 AM »

บ้านมีกฎบ้าน เมืองมีกฎเมือง

เวป อวป.ก็มีธรรมเนียมของตนเอง

พี่ๆเขาก็มาเตือนพวก มั่ว มึน เมา

แต่ถ้าไม่รู้ตัว ว่ามั่ว มึน เมา แล้วยังกระทบกระเทียบอีก

ก็ปล่อยมันไป....

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #123 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 05:40:43 AM »

ครับก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณมือเก่ามากครับทีผมกล่าวไว้ ไม่มีใครเก่งกว่าใคร อันนี้ผมยอมรับครับ
ว่าผิดกาละเทศะจริง แต่...แต่ ประเด็นคือ มือใหม่หรือไอ้พวกมือใหม่ ถึงกับต้องโดนถล่มให้มันจมธรณี
อย่างนั้นเลยหรือครับ ถามจริงๆครับมือใหม่มือโปร มือเก๋าไม่เคยเป็นมือใหม่ หรือไงครับผมไม่ต้องตอบ

ส่วนเรื่อง 2 เรื่องการเรียนรู้อันนี้ขอบคุณมากครับ แต่อย่าไปกล่าวถึงเรื่องรับผิดชอบต่อสังคมเลยครับ
มันกว้างเกินไป เพราะพวกเราในนี้ผมคิดว่าคงจะรับผิดชอบต่อสังคมอยู่แล้วครับ

ส่วนเรื่องจะได้ใครมาพูด มาเรียบเรียงแทนอันนี้ไม่ว่ากันครับ เพราะว่าพวกแนวร่วมกับพวกผสมโรง

ก็เป็นซะอย่างนี้แหละครับ  มือเก่าเขาถึงได้เตือน  ผมมันมือกลางเก่ากลางใหม่ก็ไม่อยากเห็นการทะเลาะกันหรอก  พี่ๆเขาก็บอกไปแล้วว่า หากมือใหม่ออกจะหลงๆทางกันไปมันก็ต้องต้อนกลับมาให้เข้าที่เข้าทาง  ปืนนะครับไม่ใช่หนังกะติ๊กที่ยิงแล้วแค่เจ็บแค่แตก นี่มันตั้งแต่สาหัสถึงตายเกิดเอาความรู้ผิดๆมั่วๆไปเผยแพร่ก็มีแต่จะเหยียบให้สังคมปืนของเราจมลงไปอีกเท่านั้น  มือใหม่ที่โดนเหยีบจนจมธรณีที่ท่านว่านั้นน่ะมันประเภทเถียงมึน ไม่รู้แล้วเอามาเถียง  รู้บ้างไม่รู้บ้างอ้างผิดแล้วตะแบง จนกู่ไม่กลับโน่นแหละเขาถึงเหยียบให้จมธรณีจะได้ไม่ไปให้ความรู้ใครผิดๆจนเกิดอันตราย มือใหม่ที่เขารู้ความเขาเข้ามาศึกษา  ไม่รู้อะไรก็ถามผมก็เห็นว่าได้รับการตอบและให้ความรู้เป็นอย่างดี มีหยอกกันบ้างแค่พอสนุกสนาน

แล้วก็ไอ้ข้อความย่อหน้าสุดท้ายของท่านผมขอตำหนิแบบไม่เกรงอายุกันเลยนะครับ(ซึ่งผมก็ว่าผมน่าจะอายุน้อยกว่า)โครตใจแคบเลยครับ  ก่อนว่าคนอื่นส่องกระจกดูตัวเองหน่อยก็ดีครับ

ผมมือใหม่ตลอด ครับ อิอิอิ

ไร้สาระสิ้นเิชิง บันเทิงสถานเดียว

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #124 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 08:59:26 AM »

ขอบคุณ คุณโซเวียตครับ
แบบนี้เค้าเรียก ตรงใจ โดนเป้า เข้าประเด็นจริงๆ

+1ครับ  Grin

ผมคิดอยู่นานแล้ว แต่ไม่ทราบว่าจะโพสท์ยังไงดี.......
ได้ท่านซับมาช่วยพูดแทนแล้วววววว....เย้.......
+ ครับท่านซับ
+คืนครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #125 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 09:07:27 AM »

ผมว่าจบเหอะครับ การแสดงความเห็น ก็มันต่างคนต่างความคิดเอาอะไรมาวัดว่าใครถูกใครผิด ความเห็นไม่ตรงกับใจเราก็โดนจนเละงั้นหรอ ผมอ่านตั้งแต่หน้า 1 ยันหน้า 7 ก็เฉยๆ เพราะไม่ใด้ทำตัวแบบน้ำเต็มแก้ว อ่านไปก็ดูความเห็นว่าแต่ละคนเค้าคิดยังไงกัน ก็แค่นั้น จบมั้ย

ต่างคนต่างความคิด เรื่องบางเรื่องบางสิ่งที่วัดถูกผิดได้คือบรรทัดฐานทางสังคม อย่างเรื่องจับอาวุธสงคราม40ตัน
บรรทัดฐานและกฎหมายทางสังคมมีอยู่ ทั้งในและต่างประเทศ อันไหนเกี่ยวข้องอันไหนไม่เกี่ยวข้อง ผู้เชี่ยวชาญ
ทางกฎหมายก็พยายามแยกแยะให้อ่านอยู่ 

เพียงแค่ท่านเหล่านั้นสละเวลามาไตร่ตรองก่อนจะตอบจะโพสต์ ผมก็ไม่ทราบจะขอบคุณอย่างไรแล้ว
แต่ก็ต้องมาอ่าน"ขยะเวบบอร์ด" ซึ่งวิพากษ์วิจารณ์แสดงความคิด โดยใช้พื้นฐานมาจากไหน
คิดเอง ความรู้สึกส่วนตัว ประเทศโน้นเป้นไง ประเทศนี้เป็นไง แล้วจับแพะชนแกะกันจนมั่วไปหมด

ผมก็น้ำไม่เต็มแก้วครับ  แต่เป็นแก้วที่เลือกว่าระหว่างน้ำสะอาดที่จะเติม หรือสิ่งปฏิกูลที่ปลอมปน

แค่นี้แหละ  หากอ่านเข้าใจก็จบครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #126 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 09:08:39 AM »

+คืนขวัญใจประจำเวป  ช่วงนี้ไม่รู้เป็นอะไร มีเหตุให้ผมต้องตอบคำตอบแปลกๆหลายเรื่องจะไม่ตอบก็คันไม้คันมือยังไงก็ไม่รู้ครับ  Cheesy คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #127 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 09:27:50 AM »

เขามาอ่านอีกที  กัมมันตภาพรังสี อาวุธเกาหลีเหนือ รั่วซ่ะแล้ว   Smiley

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #128 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 09:49:03 AM »

ผมคาดเดาเอา.....จากโพสท์ที่ถูกเพื่อนสมาชิกวิจารณ์มากๆ...

สิ่งที่ท่านพูดถึง...น่าจะ....น่าจะนะครับ...ถ้าไม่ใช่ก็ต้องขออภัย....มาจากความเห็นข้างล่างนี้....

ผมไม่เขียนความเห็น........แต่แปะไว้ให้....ใครที่เข้ามาอ่าน......ด้วยวุฒิภาวะของปัจเจกบุคคล.....คิดต่อเองได้ครับ...

ที่วุ่นวายในประเทศ และเพื่อนบ้านรอบประเทศ ยังไม่พอมือหรือไง จึงไปยุ่งเรื่องคนอื่นจากแดนไกลอีก
ค้าขายอาวุธ ฝรั่งผมแดงเท่านั้นหรือ ที่มีสิทธิ  ผมดำค้าขายอาวุธไม่ได้หรือไง  ถ้าเขาไม่ได้มีเป้าหมายนำเข้า
ประเทศไทย  เราไปยุ่งอะไรกับเขา  เดี๋ยวมันโกรธขึ้นมา แถมขีปนาวุธให้ไทยซักลูก ฐานไปยึด อายัด สินค้า
ของเขา  ใครจะรับผิดชอบ

ผมโดนไปหลายคอมเมนท์เลยครับ  แต่ไม่ได้โกรธทุกท่านที่ต่อว่านะครับ  ขึ้นอยู่กับระดับความเข้าใจของแต่ละท่านครับ  ผมคิดเองว่า ระบบการข่าวของรัฐไทย  น่าจะได้รับข่าวก่อนเครื่องจะลงจอดสนามบินดอนเมือง  ไม่ใช่จู่ๆ นึกเอะใจว่า  เครื่องบินลำนี้อาจผิดกฎหมาย (กุมารทองลาพักร้อน เลยกระซิบไม่ได้)  ทำไม ไม่พิจารณา ตัดสินใจปฎิเสธการแวะจอด ซะ  เผือกร้อนก็ไม่อยู่ในมือ  กรณีจับฮัมบลาลี ที่อยุธยา ก็เคยเป็นประเด็น  ถ้ารัฐไทยไม่ได้รับผลกระทบใดๆ ในทางเดือดร้อน เสียหาย และสามารถเลือกหนทางหลีกเลี่ยงได้  ไม่ดีกว่า หรือครับ

ต่างคนต่างคิด ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคน...ข้อมูลทางทหาร...(ลับ)
ตอนที่ 1
1. มีข่าวกรองของสายลับจากฝั่งผู้กระหายสงคราม จะมีอาวุธบรรทุกผ่านน่านฟ้าไทย(ลูกน้องของผู้กระหายสงคราม)
2. ไทยจึงต้องปฏิบัติตาม ต้องจับให้ได้ (ลูกพี่จะได้ยอมรับ และให้รางวัล 7 ล้านเหรียญ)
3. ไทยจับได้ตามคำสั่งลูกพี่ผู้กระหายสงคราม
 ตอนที่ 2
1. ลูกพี่ให้ทำลายอาวุธทั้งหมด 
2. ลูกน้อง(ไทย) จะทำลายอย่างไร  เอาเงินที่ไหนมาทำลาย และจะเอาไปทำลายที่ไหน
3. ถ้าทำลายที่มหาสมุทร จะไม่โดนปล้นเหรอ  เอาเริอที่ไหนขนไป  ออกทะเลจีนใต้  แล้วไปทะเลสากล ใครจะขนไป(มันปลอดกฎหมาย) ของ ๆ ข้าฯ ข้าฯจะเอาคืน
4. ถ้าบรรทุกเครื่องบิน  ออกน่านฟ้าสากล โดนสอยด้วยระบบดาวเทียม ล้านเปอร์เซ็น
5. แล้วฝรั่งจะช่วยเราหรือเปล่า  เขากำลังให้เราทะเลาะกับเพื่อนบ้านและเข้าสู่สงครามจริงหรือไม่(หาคำตอบเอง)
ตอนที่ 3
1. ไปศึกษาประว้ติศาสตร์  กันนิดหน่อย
   -  ประเทศในเอเชีย  ต่างต่อสู้เพื่อเอกราชในยุคล่าอาณานิคมของชาติตะวันตก  เช่น  เกาหลี  จีน  เวียดนาม ลาว  เขมร  พม่า  มาเลเซีย และรัสเซีย
   -  ไทยไปรบช่วยฝรั่ง ในประเทศเหล่านี้  เช่น  รบกับลาว  เกาหลี  เวียดนาม  ซึ่งประเทศเหล่านี้ต่างต่อสู้เพื่อเอกราชและอธิปไตยของเขาเอง  ซึ่งเป็นเพื่อนบ้านเราทั้งนั้น
2. ฝรั่งมารบเพื่ออะไร  ไทยได้อะไร
   - รบกับเวียดนาม รบเพื่ออะไร
   - รบกับเกาหลี เพื่ออะไร
   - รบกับลาว เพื่ออะไร 
   - รบกับอิรัก เพื่ออะไร  (ซัดดัม ฮุสเซ็น ถูกกล่าวหา ว่า มีอาวุธร้ายแรง  สุดท้ายไม่เป็นความจริง  ตายฟรี)
 3. สงครามโลกจะเริ่มที่เอเซียบูรพาตามที่เขาทำนายจริงหรือไม่
ตอนที่ 4  ไทยจะอยู่อย่างไร 
   -  ขณะนี้เรากำลังเข้าสู่ภาวะโดดเดี่ยวในอาเซี่ยน  เพื่อน ๆ หายหมด  ใครจะช่วยเรา
   -  รบกับเขมร ไม่เกิน 7 วัน เราอาวุธหมด  แพ้
   - รบกับลาว 3 วัน อาวุธเราหมด แพ้
   - รบกับเวียดนาม 1  วัน เราอาวุธหมด แพ้
   - รบกับเกาหลีเหนือ  1  ชั่วโมง  กรุงเทพหายกลายเป็น นางาซากิเมืองไทย  แพ้
ตอนที่ 5
   - ต่อจากนี้คิดเองค่ะ  ท่านนายพล
ตอนที่ 6 สรุป
   - สน.สก. โปรดรีบจ่ายอาวุธ  ให้กับผู้สั่งจองโดยเร่งด่วน   -
   จาก กองกำลังไม่ทราบฝ่าย (อดีต อส.ทพ.หญิง)

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #129 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 10:07:22 AM »

เรียนพี่รุต
ขออนุญาติคุยเรื่องเดียวกันก่อนที่ท่านรพินทรนาถจะเข้ามาตอบครับ
ครับ รัสเซียเสียเอกราชให้ชาวเอเซีย
ซึ่งในประเด้นเสียเอกราชนี้ก่อนอื่นต้องดูด้วยว่ารัฐนั้นมีเอกราชและความเป็นรัฐแล้วหรือไม่หรือยังอยู่ในรูปแบบชุมชนต่างคนต่างอยู่ไม่มีพรมแดนหรือเขตการปกครองแน่นอนเป็นที่ยอมรับจากรัฐข้างเคียง ระบบการปกครองต่อเนื่อง การจำแนกพลเมืองแน่นอน ในพื้นที่ซึ่งปัจจุบันกลายมาเป็นรัฐหนึ่งๆ

ในกรณีของรัสเซียเมื่อถูกมองโกลรุกรายเข้าไปรบชนะแล้วปกครองนั้นมีความเป็นรัฐเรียบร้อยแล้วก็เรียกว่าเสียเอกราชจริงๆ

ในพ้นที่รัสเซียอันกว้างใหญ่ไพศาลเดิมนั้นมีคนพื้นเมืองอยู่หลายชนเผ่า หน้าตาไม่เป็นฝรั่ง พวกหน้าฝรั่งและระบบปกครองเจ้าฝรั่งเข้ามาโดยไวกิ้งสายสวีเดนที่ล่องมาตามแม่น้ำวอลก้า ฯลฯ เป็นไวกิ้งเผ่า "รัส" กลายมาเป็นอาณาจักร "มัสโควี่" ซึ่งเสียท่ามองโกลดังกล่าว ชื่อคุ้นๆ ทั้งนั้น

แต่ไหนแต่ไรมายุคตีรันฟันหัวกัน ยุโรปตะวันตกชนชาติหน้าตาอื่นมาลุยในบ้านมากเหมือนกันครับ

ศตวรรษที่ 5 อัลติลา แถบฮังการีต่อเนื่องเอเซียไล่ตีฝรั่งในอิตาลีกระเจิดกระเจิง ถึงขั้นเลยไปล้อมปารีส

ศตวรรษที่ 8 มัวร์ จากมัวริตาเนีย (อัลจีเรีย) ข้ามช่องแคบยิลรอลต้าจากอัฟรกาเหนือไปตีสเปน สร้างเมืองหลายเมือง เลยขึ้นไปถึงฝรั่งเศส จนถูกพระเจ้าชาลส์มาเตลปู่พระเจ้าชางส์ เลอ มาน รบชนะที่เมืองตูร์ มัวร์ก็ลงมาอยู่ในสเปน จนถึงปี 1492 สเปนถึงไล่กลับลงไปได้หมด

1453 คอนสแตนติโนเปิลแตก มุสลิมรุกไปถึงกรุงเวียนนา
โห..ผมนึกว่าคนรัสเซียส่วนใหญ่คือพวกสลาฟซะอีก กลายเป็นไวกิ้งไปรึนี่ แล้วอีตารัสปูตินนี่น่าจะชาติพันธุ์ไหนครับเห็นว่ามาจากไซบีเรีย ภาพ-อวัยวะเพศนักบวชผู้นี้เขาตัดดองไว้ในพิพิธภัณฑ์

ไว้กิ้งพวกนั้นเป็นกระแสหนึ่ง ในยุคหนึ่งซึ่งทิ้งชื่อไว้ละครับ นับตามหัวจริงๆ ผมก็ว่า "รัสเซีย" มีพวกสลาฟปนมากกว่า

อย่างไรก็ตามในดินแดนราชอาณาจักรรัสเซียก็ครอบคลุมชนชาติอื่นมากมายขยายตัวเรื่อยๆ มีการย้านถิ่นกันยุ่งครับ พูดยากว่าเชื้อชาติอื่นกลายมาเป็๋นรัสเซี่ยนเท่าไหร่ ทั้งดินแดนปกครองเป็นชาติอื่นมากกว่า ต่อมาในยุคโซเวียต ประมาณว่าประชากรทั้งโซเวียตเป็น รัสเซี่ยน แค่ 15%

นอกจากเรื่องเร้าใจเช่นที่เกี่ยวกับรัสปูติน และปฏิวัติ หนังสือไทยเกี่ยวกับประวัติศาสตร์รัสเซียโดยตรงมีไม่ค่อยมาก เรื่อง พระนางเจ้าแคทเธอรีนมหาราช โดย พระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์ ประพันธ์ได้ดีมากครับ

มีหนังสือประวัติศาสตร์ยุโรปโดยพระอค์เจ้าจุลฯ ดีๆ หลายเล่ม เช่น ฮันนิบาล / เนลสันแม่ทัพเรืออังกฤษ / คองเกรสแห่งเวียนนา (การชุมนุมของชาติมหาอำนาจยุโรปปี 1814 เพื่อกำหนดการเมืองฝรั่งเศส ฯลฯ หลังนโปเลียนยอมแพ้ ไปอยู่เกาะเอลบ้า ประชุมไปไม่ก้าวหน้าอะไรตามที่มีคนกล่าวงว่า "คองเกรสเต้นรำอย่างเดียว งานไม่ทำ" นโปเลียนก็หนีมารบใหม่)

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #130 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 10:16:44 AM »

อยากรู้ครับว่าทำไมถึงเรียกออสเตรียว่าจักรวรรดิโรมันตะวันออก
และก็มองโกล บุกรุกทำทลายยุโรปไปจนถึงฮังการีเลยหรือครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
mrwhite
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #131 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 10:45:37 AM »

ต่างคนต่างคิด ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคน...ข้อมูลทางทหาร...(ลับ)
ตอนที่ 1
1. มีข่าวกรองของสายลับจากฝั่งผู้กระหายสงคราม จะมีอาวุธบรรทุกผ่านน่านฟ้าไทย(ลูกน้องของผู้กระหายสงคราม)
2. ไทยจึงต้องปฏิบัติตาม ต้องจับให้ได้ (ลูกพี่จะได้ยอมรับ และให้รางวัล 7 ล้านเหรียญ)
3. ไทยจับได้ตามคำสั่งลูกพี่ผู้กระหายสงคราม
 ตอนที่ 2
1. ลูกพี่ให้ทำลายอาวุธทั้งหมด 
2. ลูกน้อง(ไทย) จะทำลายอย่างไร  เอาเงินที่ไหนมาทำลาย และจะเอาไปทำลายที่ไหน
3. ถ้าทำลายที่มหาสมุทร จะไม่โดนปล้นเหรอ  เอาเริอที่ไหนขนไป  ออกทะเลจีนใต้  แล้วไปทะเลสากล ใครจะขนไป(มันปลอดกฎหมาย) ของ ๆ ข้าฯ ข้าฯจะเอาคืน
4. ถ้าบรรทุกเครื่องบิน  ออกน่านฟ้าสากล โดนสอยด้วยระบบดาวเทียม ล้านเปอร์เซ็น
5. แล้วฝรั่งจะช่วยเราหรือเปล่า  เขากำลังให้เราทะเลาะกับเพื่อนบ้านและเข้าสู่สงครามจริงหรือไม่(หาคำตอบเอง)
ตอนที่ 3
1. ไปศึกษาประว้ติศาสตร์  กันนิดหน่อย
   -  ประเทศในเอเชีย  ต่างต่อสู้เพื่อเอกราชในยุคล่าอาณานิคมของชาติตะวันตก  เช่น  เกาหลี  จีน  เวียดนาม ลาว  เขมร  พม่า  มาเลเซีย และรัสเซีย
   -  ไทยไปรบช่วยฝรั่ง ในประเทศเหล่านี้  เช่น  รบกับลาว  เกาหลี  เวียดนาม  ซึ่งประเทศเหล่านี้ต่างต่อสู้เพื่อเอกราชและอธิปไตยของเขาเอง  ซึ่งเป็นเพื่อนบ้านเราทั้งนั้น
2. ฝรั่งมารบเพื่ออะไร  ไทยได้อะไร
   - รบกับเวียดนาม รบเพื่ออะไร
   - รบกับเกาหลี เพื่ออะไร
   - รบกับลาว เพื่ออะไร 
   - รบกับอิรัก เพื่ออะไร  (ซัดดัม ฮุสเซ็น ถูกกล่าวหา ว่า มีอาวุธร้ายแรง  สุดท้ายไม่เป็นความจริง  ตายฟรี)
 3. สงครามโลกจะเริ่มที่เอเซียบูรพาตามที่เขาทำนายจริงหรือไม่
ตอนที่ 4  ไทยจะอยู่อย่างไร 
   -  ขณะนี้เรากำลังเข้าสู่ภาวะโดดเดี่ยวในอาเซี่ยน  เพื่อน ๆ หายหมด  ใครจะช่วยเรา
   -  รบกับเขมร ไม่เกิน 7 วัน เราอาวุธหมด  แพ้
   - รบกับลาว 3 วัน อาวุธเราหมด แพ้
   - รบกับเวียดนาม 1  วัน เราอาวุธหมด แพ้
   - รบกับเกาหลีเหนือ  1  ชั่วโมง  กรุงเทพหายกลายเป็น นางาซากิเมืองไทย  แพ้
ตอนที่ 5
   - ต่อจากนี้คิดเองค่ะ  ท่านนายพล
ตอนที่ 6 สรุป
   - สน.สก. โปรดรีบจ่ายอาวุธ  ให้กับผู้สั่งจองโดยเร่งด่วน   -
   จาก กองกำลังไม่ทราบฝ่าย (อดีต อส.ทพ.หญิง)

ขอบคุณมาก ที่มีหัวข้อที่ทำให้หาข้อมูลกัน เป็นแนวคิดที่น่าสนใจครับ 
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #132 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 10:50:28 AM »

โรมันตะวันออก

หรือาณาจักรไบแซนไทน์ ไม่ใช่ออสเตรียครับ โดยมีเมืองหลวงอยู่ที่ คอนสแตนนิโนเปิล หรือ อิสตันบูลปัจจุบัน พื้นที่ยุโรป อัฟริกา และเอเซียรอบๆ ทะเลเมดิเตอร์เรเนียนด้สนตะวันออก โดนรวมพื้นที่ๆ เ็นออสเตรียบางส่วน

โรมันตะวันออกเริ่มมาตั้งแต่ยุคโรมันแรกเริ่ม สรุปสั้นๆ ว่าโรมันกินพื้นที่ใหญ่มากตั้งแต่เหนือของอังกฤษไปถึงอียิปต์และตุรกี แต่พอถึงศตวรรษที่ 4 ระบบปกครองรวมศูนย์ที่โรมเสื่อม มีการแบ่งอาณาจักรเป็นตะวันตกตะวันออก ในที่สุดก็มีจรรพรรดิแยกกัน พอศตวรรษที่ 5 กรุงโรมโดนชนเผ่าเยอรมันตีแตก และยุโรปตะวันตกพัฒนาเป็นพื้นที่ขุนนางปกครองโดยไม่ขึ้นกับโรมยกเว้นเรื่องศาสนา

ส่วนโรมันตะวันออกก็อยู่เรื่องมา จนเสื่อมลงพร้อมกับอำนาจเติร์กที่เพิ่มขึ้น ในที่สุด กรุงคอนสแตนฯ ถูกตีแตกปี 1453 ซึ่งตอนนั้นพื้นที่ปกครองก็หายไปมากๆ แล้ว เหลือพื้นที่รอบเมืองไม่เท่าไหร่ ในเมืองหลวงเองก็เสื่อมโทรม ชุมชนไม่เต็มพื้นที่เมืองซึ่งยิ่งใหญ่ในอดีต

ออสเตรีย

ชื่อเขาในภาษเยอรมันเรียกว่า Osterreich แปลว่าอาณาจักรตะวันออก เป็นชื่อที่เกี่ยวข้องกับการปกครองของเจ้าเยอรมัน จากการที่พื้นที่ของชนชาติเยอรมันแคว้นอื่นๆ อยู่ทางตะวันตกของออสเตรีย ออสเตรียเลยมีชื่อว่าเป็นตะวันออกไป

เจ้าที่ปกครองพื้นที่นี้ที่สำคัญและสร้างประวัติศาสตร์หลักของออสเตรียคือราชวงศ์ แฮปสเบิร์ก ตั้งแต่ศตวรรษที่ 13 จนถึง ปี 1918 เนื่องจากเป็นราชวงศ์ใหญ่มีอำนาจก็มีการแต่งงานกับเจ้าต่างชาติ รับมรดกปกครองหลายประเทศ ที่เด่นมากคือ พระเจ้าชาลส์ที่ 5 ซึ่งเป็นทายาททั้ง ออสเตรีย เบลเยี่ยม และ คัสตีสของสเปน ฯลฯ ชาลส์ที่ 5 เป็นชื่อเรียกตามตำแหน่งจักพรรดิ Holy Roman Empire ซึ่งเป็นโครงสร้างการเมืองข้ามชาติของแคว้นเชื้อสายเยอรมันและยุโรปกลางอย่างหลวมๆ ตั้งแต่เริ่มยุคกลาง และเสื่อมลงเรื่อยๆ เนื่องจากแคว้นแต่ละแคว้นพัฒนาอำนาจอิสระของตนเองมากขึ้น ซึ่งไม่วาจะเป็นจีกรพรรดิหรือเจ้าแคว้นก็มีอำนาจจริงเหนือดินแดนเฉพาะของตนเท่านั้น โดย ชาลส์ที่ 5 มีชื่อเรียกในฐานะเจ้าสเปนว่า คาร์ลอสที่ 1 (เป็นเจ้าชื่อคาร์ลอส หรือชาลส์ คนที่ 1 ของสเปน) พระเจ้าชาลส์ที่ 5 มีฉายาหนึ่งคือชาลส์พระเศรียรล้าน ท่านที่อ่านเรื่องแนวรบด้สนตะวันตกอาจจำได้ว่าตัวสละครในเรื่องพูล้อเลียนวิชาในโรงเรียนถามเรื่องชาลส์หัวล้าน และถามว่าการรบที่ซามากระทำเมื่อไหร่ (การรบที่ สปกิปิโอ แมทัพโรมันรบชนะฮันนิบาลครั้งสุดท้าย ทำให้ได้ฉายาว่า สกิปิโน อัฟริกานุส) ในหัวข้อ "นำเที่ยวสเปนฯ" ของผมใน "ห้องภาพฯ" มีภาพหน้าไม้ในป้อมที่เมืองเซโกเวียซึ่งเชื่อว่าเป็นหน้าไม้ของพระเจ้า ชาลส์ ที่ 5 นี้

ใครๆ ก็อยากเป็นเครื่อญาติกับราชวงศ์แฮป มารี อังตัวเนต ก็คือเจ้าหญิงราชวงศ์นี้ นโปเลียนเมื่อสถาปนาตัวเป็นเจ้าก็ขอแต่งงานกับ มารี หลุยส์

วัง เชินบรุนด์ นอกเวียนนาของราชวงศ์แฮปสฯ มีห้องที่ โมสาร์ตไปแสดงดนตรีให้ มารี อังตัวเนต ฟัง / ห้องที่ เจ้าชายลูกนโปเลียน กับมารีหลุยส์ อยู่ และป่วยเสียชีวิตเมื่อยังหนุ่ม / ห้องที่ จักรพรรดิออสเตรียสละราชบังลังค์หลังแพ้สงครามโลกรั้งที่สอง หลังจากราชวงศ์ปกครองอาณาจักรมา 700 กว่าปี วังนี้มีประวัติศษสตร์ยุโรปมากๆ แห่งหนึ่ง ชมได้หลายครั้งยังซึ้งครับ

เลยนึกถึงเรื่องใกล้เคียง...

พระนางเจ้าวิคตอเรียของอังกฤษเป็นราชวงศ์ฮันโนเวอร์ซึ่งเป็นญาติกับแฮปสฯ ด้วย ช่วงนั้นเป็นยุค จักรพรรดิ ฟรานซ โจเซฟ ส่วนเยอรมัน ไกเซอร์ วิลเฮลม์ ก็เป็นพระญาติกันเหมือนกัน (ไกเซอร์ มีรากศัพท์มาจาก ซีซ่าร์ โรมัน เป็นชั้นเทียบเท่าจักรพรรดิเหมือนกัน) พระนางเจ้าวิคตอเรียเห็นว่าพระญาติเป็นจักรพรรดิกันทั้งนั้น แต่อังกฤษเป็นแค่ คิง ควีน ทั้งที่ตอนนั้นจักรวรรดิอังกฤษมีอำนาจมากกว่า พระอาทิคย์ไม่ตกดิน พระนางเจ้าวิคตอเรียจึงตั้งพระนาม เอมเปรสแห่งอินเดีย ขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2009, 12:34:32 PM โดย Don Quixote » บันทึกการเข้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #133 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 11:16:18 AM »

เกือบพลาดกระทู้ความรู้ไปแล้วครับ... ขอบคุณทุกท่าน รวมทั้งคุณปืนกลมือด้วยครับ... ฮา

มีเพิ่มเติมในประเด็นที่ยังไม่มีใครพูดถึง แต่เรื่องนี้เป็น"หลัก"ของการเมืองระหว่างประเทศครับ ซึ่งไม่ใช่สิ่งที่คนทั่วไปนึกถึง...

คือในกรอบความคิดเรื่องการเมืองระหว่างประเทศ การที่ประเทศใดจะเข้าดำเนินนโยบายด้านใดต่อประเทศอื่น ไม่ใช่ประเด็นเรื่องใครโกรธใคร, ไม่ใช่ใครไม่ชอบพฤติกรรมของใค หรือเหตุผลด้านความเชื่อทางศาสนาต่างๆนาๆ หรือประเด็นเรื่องความถูกต้องฯ ฯลฯ นะครับ... คือประเด็นที่นายสมชายกล่าวมานั้นเป็นเหตุผลสำหรับ"อธิบาย"ให้คนอื่นเข้าใจ โดยเฉพาะอธิบายให้ชาวบ้านร้านตลาดเข้าใจ ว่าต้องทำอย่างนั้นอย่างนี้เพราะกลัวใครโกรธฯ หรือทำเพราะความเชื่อศาสนาบอกให้ทำฯ...

แต่การดำเนินนโยบายต่อประเทศอื่นมีเหตุผลอยู่ 3 อย่างครับ... 1) ผลประโยชน์แห่งชาติ, 2) ผลประโยชน์แห่งชาติ, และ 3) ผลประโยชน์แห่งชาติ...

หลักการทั่วไปในการ"ใช้กำลังอาวุธ"ต่อศัตรูของชาติคือ Clear+Present+Danger ครับ... ดังจะเห็นว่าในรัฐธรรมนูญของทุกประเทศจะมีประเด็นนี้ เอาไว้ให้ผู้มีอำนาจสามารถสั่งใช้กำลังทหารได้ โดยต้องกลับมาขอสัตยาบรรณย้อนหลังกับสภาฯครับ...
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #134 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 01:12:40 PM »

วันที่ท่านสมชายไม่ค่อยฮา  แต่ได้ความรู้ในอีกแง่นึงครับ

สำหรับท่านขวัญใจชาวเวป ผมว่าชอบน้ำฆ่าเชื่อด้วยแอลกอฮอล์ซะมากกว่า  5 5 5
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 14
  พิมพ์