เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:32:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยึดอาวุธสงคราม 40 ตันบรรทุกเครื่องบินเกาหลีเหนือ ( ขนมากับเครื่องบินเลย สุดยอด)  (อ่าน 36481 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #135 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 01:52:34 PM »

สนับสนุนแผนที่อาณาจักรไบแซนไทน์ช่วงคศ.๕๕๐ ครับ...

g
ตราแผ่นดินไบแซนไทน์ครับ...

สนับสนุนภาพแผนที่อาณาจักรออสเตรียฮังการี่ช่วงคศ.๑๙๑๐ ครับ...
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #136 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 01:55:18 PM »

จากเรื่อง อาวุธข้ามชาติ กลายเป็นเรื่อง ประวัติศาสตร์

ตกลงเรื่อง อาวุธปืนบนเครื่องบิน ไปกันถึงไหนแล้วครับ เห็นข่าวเงียบๆ ไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2009, 01:59:42 PM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #137 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 02:10:10 PM »

กระทู้นี้ดีมากครับ......

การแลกเปลี่ยนความเห็นกัน....นํามาซึ่งการต่อยอดความรู้...

ขอบคุณทุกๆท่านครับ.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #138 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 02:16:29 PM »

ขอบคุณมากครับพี่รุต

อิ อิ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้วมีเรื่องไวกิ้งที่ไปตะวันออก และอาณาจักรไบแซนไทน์ เลยขอกล่าวถึง Varangian guard เล็กน้อย วารังเจี้ยน เป็นคำเรียกรวมๆ ของพวกไวกิ้งที่ไปแสวงโชคทางยุโรปตะวันออก / เฉียงใต้ ส่วนหนึ่งไปเป็นทหารรับจ้างของอาณาจักรไบแซนไทน์ มีชื่อเสียง

ไรเดอร์ แฮกการ์ด นักเขียนอังกฤษเขียนหนังสือหลายสิบเรื่องที่ดังๆ คือ เรื่อง สมบัติพระศุลี ในชุดนายพราน อลัน ควาเตอร์เมน ก็เขียนนิยายเล่มหนึ่งเป็นเรื่อง นักรบไวกิ้งเดนมาร์กที่ผจญเรื่องรบราฆ่าฟันล้างแค้นกู้เกียรติระหว่างตระกูล ได้ดาบโบราณจากหลุมศพ และไปเริ่มชะตาชีวิตใหม่เป็นนักรบรับจ้างวารังเจี้ยนนี่ละครับ โอลาฟดาบแดงพระเอกถูกการเมืองในคอนสแตนติโนเบิลต้องโทษทำให้ตาบอด แล้วก็มีเรือ่งผจญภัยรวมทั้งเรื่องทำนองเหนือธรรมชาติระลึกชาติต่างๆ ครับ

เรื่องนี้ผมอ่านภาษาไทยแปลมาโดยใช้ชื่อว่า "สร้อยมฤตยู" ไม่รู้เค้าชื่อเดิมเลยครับ

อิ อิ เรื่อง "อัลลัน ความเตอร์เมน" ซึ่งเป็นตอนสุดท้าย พรานใหญ่ตาย อัมสโลโปกัสตาย ท่านเซอร์ไปแต่งงานกับเจ้าหญิงเมืองลับแลในอัฟริกา (แ่ต่ดันผิวขาว ฮ่า ฮ่า) ท่านผู้แปลๆ ให้ชื่อไทย "พระนางพี่ พระนางน้อง" ไม่เหลือเค้าเดิมเหมือนกัน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #139 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 03:20:31 PM »

วันที่ท่านสมชายไม่ค่อยฮา  แต่ได้ความรู้ในอีกแง่นึงครับ

สำหรับท่านขวัญใจชาวเวป ผมว่าชอบน้ำฆ่าเชื่อด้วยแอลกอฮอล์ซะมากกว่า  5 5 5

แฮ่ๆ... ขอบพระคุณครับ เฮียชิ๊ว...

คือนายสมชายอยากแจมกระทู้มั่ง คือเห็นกระทู้มันมีข้อมูลลึกดีครับ นั่งอ่านไป ค้นโน้นนี่ไปได้แต่ร้องว่าอู้ฮู... ยังนึกอยู่ว่าหากใครไม่รู้ว่าจะหากินอะไรดี ให้เอากระทู้เนื้อๆ แน่นๆ พวกนี้แหละไปขยายความเปิดเป็นประเด็น พร้อมขมวดปมให้เป็นโครงเรื่อง... จากนั้นไปนำเสนอโครงเรื่องกับซีเอ็ดฯ พอทำมาหากินได้เลยนะครับเนี่ย...

เสียดายว่าแต่คุณต๊อกเองนั่นแหละครับ น่าจะทำ... นายสมชายจะซื้อแจกคนรู้จักหลายเล่มเลย... เย้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #140 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 04:16:55 PM »

55555

ส่วนผมไม่มีภูมิเรื่องประวัติศ่าสตร์ เลยขออ่านเฉยๆครับ  เรื่องที่ไม่รู้ ถ้าเราเงียบเสีย พอดูฉลาดขึ้นหน่อย  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #141 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 04:59:29 PM »

55555

ส่วนผมไม่มีภูมิเรื่องประวัติศ่าสตร์ เลยขออ่านเฉยๆครับ  เรื่องที่ไม่รู้ ถ้าเราเงียบเสีย พอดูฉลาดขึ้นหน่อย  Grin

งั้นผมขอแจมด้วยเลยครับ  อยู่กลุ่มเฉยดูฉลาด  ....ชอบ  ยิ้มีเลศนัย
ผมชอบที่ท่านสมชายว่าเกี่ยวกับข้อมูลจากกระทู้นี้ครับ  โดยเฉพาะคุณต๊อก  เยี่ยม
แต่คุณต๊อก ดูจะมีภูมิเกินหน้าพี่น้องมากไปหน่อย  ไม่ทราบว่ามีกิ๊กใหม่มาจาก EU หรือครับ   คิก คิก คิก คิก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #142 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 05:17:45 PM »

55555

งั้นผมขอแจมด้วยเลยครับ  อยู่กลุ่มเฉยดูฉลาด  ....ชอบ  ยิ้มีเลศนัย
ผมชอบที่ท่านสมชายว่าเกี่ยวกับข้อมูลจากกระทู้นี้ครับ  โดยเฉพาะคุณต๊อก  เยี่ยม
แต่คุณต๊อก ดูจะมีภูมิเกินหน้าพี่น้องมากไปหน่อย  ไม่ทราบว่ามีกิ๊กใหม่มาจาก EU หรือครับ   คิก คิก คิก คิก

ล้อเล่น...

แต่โดนจริง...ฮา...คิก คิก
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #143 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 05:46:12 PM »

55555

ล้อเล่น...

แต่โดนจริง...ฮา...คิก คิก

เหรอครับ......

ต๊อกมีกิ๊กใหม่เหรอครับ....

โอ้ว...........ปืนใหม่ก็มี....กิ๊กใหม่อีก....แจ๋วจริง

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
พยัคฆ์เมฆ
ไม่เหนียวอย่า...ขอร้อง !
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #144 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 09:55:29 PM »

ครับผม...อย่าพึงหลงประเด็นครับเดี๋ยวจะไปกันใหญ่ สำหรับกระทู้นี้ไม่เกี่ยวกับปืน ไม่เกี่ยวกับหนังกะติ๊ก
และยังไม่มีใครหลงทางถึงกับต้องต้อนกลับ เพราะคำว่าต้อนมันก็คงไม่เหมาะที่จะเอามาใช้กับสมาชิกเช่นกัน

เพราะประเด็นคือเพื่อนสมาชิกเขาคิดไม่เหมือนกับเราไง พวกเราไง แล้วก็ช่วยกันถล่ม พูดภาษาชาวบ้านก็
คือช่วยกันกระทืบซ้ำยังไง แล้วอย่างนี้ยังจะมีหน้ามาอ้าง ธรรมเนียมเวป อวป.อีกอย่างนั้นหรือครับ ส่วนจะ
โดนใจ หรือจะไปตรงเป้าใครเอาไปคิดกันบ้างครับ พลัดกัน
ส่วนข้อความที่อ้างจากคุณ SOM36 ขออนุญาตเอ่ยนามครับ ขอเปลี่ยนเป็นพวกที่ช่วยกันถล่มเอามาลงบ้าง
ดีมั้ยครับพลัดกันน่าจะดี ใครที่เข้ามาอ่านจะได้ฉายกันอีกรอบ จะได้บวกกันเข้าไปอีกไง
ส่วนท่านที่วางตัวเป็นกลาง และอีกหลายท่านเริ่มแล้ว ผมขอบคุณจากใจจริงครับว่าประเด็นของกระทู้นี้มัน
คืออะไร ถ้าดูจากจุดเริ่มต้นจะเห็นว่าคุณ SOM36 ขออนุญาตเอ่ยนามอีกครั้ง เป็นสุภาพบุรุษอย่างแท้จริง
ถึงจะโดนสมาชิกถล่มกันซะขนาดนั้น ก็ยังไม่แสดงความโกรธออกมา ผมขอนับถือท่านจริงๆครับ

ลูกตี๋ใหญ่  ดำเนินฯ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #145 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 01:11:42 AM »

ผมเป็นผู้ใช้คำว่าธรรมเนียมในกระทู้นี้

ก็คงเป็นข้อความที่สื่อถึงผมคนหนึ่ง...

ก็ยังยืนยันว่าใช้คำว่าธรรมเนียม..ถูกแล้วครับ....

เพราะธรรมเนียมที่นี่ เขายอมรับข้อมูล มากกว่าความรู้สึก

มาด้วยข้อมูล ความเป็นไปได้ มีเหตุมีผล ก็เสวนากันไป

ไม่ใช่อยากมั่ว อยากพร่ามอะไรก็พร่ามไป จะจริงจะเท็จ ไม่รู้

รู้แต่ว่ากรูมั่นใจ....มาอย่างไหนก็ได้อย่างนั้นแหละครับ

เวป อวป. อาจจะมีกฎเกณท์ มีขั้นตอนยุ่งยาก

ไม่ง่ายๆ สบายๆ เหมือนเวปอื่น

แต่ก็เพราะธรรมเนียม ขั้นตอนที่ยุ่งยาก วุ่นวายเหล่านี้

เลยยังไม่เคยปรากฎว่า มีการโกงเงิน การหลอกขายสินค้า หรือ ให้ข้อมูลผิดๆ

ส่วนเรื่องการออกความเห็นนั้น ถ้าอยู่บนพื้นฐานที่เป็นจริง หรือมีเหตุผลสนับสนุนคงไม่มีใครไปก้าวล่วง

แตถ้าเขียนเอามันส์อย่างบางท่าน ก็โดนกันไป....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2009, 01:16:53 AM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #146 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 03:51:19 AM »

ผมเป็นผู้ใช้คำว่าธรรมเนียมในกระทู้นี้

ก็คงเป็นข้อความที่สื่อถึงผมคนหนึ่ง...

ก็ยังยืนยันว่าใช้คำว่าธรรมเนียม..ถูกแล้วครับ....

เพราะธรรมเนียมที่นี่ เขายอมรับข้อมูล มากกว่าความรู้สึก

มาด้วยข้อมูล ความเป็นไปได้ มีเหตุมีผล ก็เสวนากันไป

ไม่ใช่อยากมั่ว อยากพร่ามอะไรก็พร่ามไป จะจริงจะเท็จ ไม่รู้

รู้แต่ว่ากรูมั่นใจ....มาอย่างไหนก็ได้อย่างนั้นแหละครับ

เวป อวป. อาจจะมีกฎเกณท์ มีขั้นตอนยุ่งยาก

ไม่ง่ายๆ สบายๆ เหมือนเวปอื่น

แต่ก็เพราะธรรมเนียม ขั้นตอนที่ยุ่งยาก วุ่นวายเหล่านี้

เลยยังไม่เคยปรากฎว่า มีการโกงเงิน การหลอกขายสินค้า หรือ ให้ข้อมูลผิดๆ

ส่วนเรื่องการออกความเห็นนั้น ถ้าอยู่บนพื้นฐานที่เป็นจริง หรือมีเหตุผลสนับสนุนคงไม่มีใครไปก้าวล่วง

แตถ้าเขียนเอามันส์อย่างบางท่าน ก็โดนกันไป....
ครับผม...อย่าพึงหลงประเด็นครับเดี๋ยวจะไปกันใหญ่ สำหรับกระทู้นี้ไม่เกี่ยวกับปืน ไม่เกี่ยวกับหนังกะติ๊ก
และยังไม่มีใครหลงทางถึงกับต้องต้อนกลับ เพราะคำว่าต้อนมันก็คงไม่เหมาะที่จะเอามาใช้กับสมาชิกเช่นกัน

เพราะประเด็นคือเพื่อนสมาชิกเขาคิดไม่เหมือนกับเราไง พวกเราไง แล้วก็ช่วยกันถล่ม พูดภาษาชาวบ้านก็
คือช่วยกันกระทืบซ้ำยังไง แล้วอย่างนี้ยังจะมีหน้ามาอ้าง ธรรมเนียมเวป อวป.อีกอย่างนั้นหรือครับ ส่วนจะ
โดนใจ หรือจะไปตรงเป้าใครเอาไปคิดกันบ้างครับ พลัดกัน
ส่วนข้อความที่อ้างจากคุณ SOM36 ขออนุญาตเอ่ยนามครับ ขอเปลี่ยนเป็นพวกที่ช่วยกันถล่มเอามาลงบ้าง
ดีมั้ยครับพลัดกันน่าจะดี ใครที่เข้ามาอ่านจะได้ฉายกันอีกรอบ จะได้บวกกันเข้าไปอีกไง
ส่วนท่านที่วางตัวเป็นกลาง และอีกหลายท่านเริ่มแล้ว ผมขอบคุณจากใจจริงครับว่าประเด็นของกระทู้นี้มัน
คืออะไร ถ้าดูจากจุดเริ่มต้นจะเห็นว่าคุณ SOM36 ขออนุญาตเอ่ยนามอีกครั้ง เป็นสุภาพบุรุษอย่างแท้จริง
ถึงจะโดนสมาชิกถล่มกันซะขนาดนั้น ก็ยังไม่แสดงความโกรธออกมา ผมขอนับถือท่านจริงๆครับ
เว๊ปนี้ก็คุยกันได้ทุกเรื่อง จากเรื่องหนึ่งแตกยอดออกไปอีกเรื่องหนึ่ง ถ้าคนที่มีพื้นฐานความรู้คุยกันก็จะไม่ค่อยมีปัญหา
คนที่ไม่มีความรู้เข้ามาอ่าน ก็ได้ความรู้เพิ่มพูน หู-ตา เปิดกว้างมากขึ้น อ่านที่คนรู้เรื่องเขาเขียนคุยกันสนุกครับ
แต่ปัญหามันก็มีเข้ามาเหมือนกัน คือคนที่ไม่ค่อยรู้แล้วคิดว่าตัวเองรู้มาก (อวดรู้)  คนแบบนี้พื้นฐานความรู้น้อย
อาจจะเรียนมามาก แต่รู้น้อย เลยเข้ามาเขียนมั่วไปมั่วมา คนที่รู้จริงก็คุยไม่ถูกทาง คนที่ไม่รู้เรื่องอย่างผม เข้ามาอ่านก็รู้สึกไม่สนุก
เรื่องขาใหญ่ ขาเล็กประจำเว๊ป ถ้ามีผมว่าไม่ใช่ปัญหา เพราะถ้าคุยกันดีๆคุยกันรู้เรื่อง ใครเขาจะมาขัดคอ หรือมารุมยำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2009, 04:37:17 AM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #147 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 05:23:54 AM »

ตราแผ่นดินไบแซนไทน์ครับ...
ตราแผ่นดินที่เป็นภาพนกอินทรีย์สองหัวนี้เอง ที่ภายหลังรัสเซียก็นำไปใช้เป็นตราแผ่นดินของตัวเองในปัจจุบันด้วยครับ

ตราแผ่นดินของรัสเซียในปัจจุับัน

โดยการอ้างว่าพระเจ้าซาร์ก็สืบเชื้อสายมาจากจักรพรรดิแห่งอาณาจักรโรมันตะวันออกหรือกรุงคอนสแตนติโนเปิล แล้วในช่วงที่กรุงคอนสแตนติโนเปิลถูกพวกเติร์กรุกราน ก็มีการอพยพเชื้อพระวงศ์รวมทั้งหนังสือและตำราที่สำคัญหลายเล่มมาเก็บรักษาที่กรุงมอสโคว์ ในสมัยซาร์อีวานที่ 3 ว่ากันว่าใช้ขบวนรถขนกันมาเป็นเวลาหลายวันเลยทีเดียว และมีการสร้างหอสมุดใต้ดินเพื่อเก็บรักษาหนังสือและตำราเหล่านี้ไว้ในพระราชวังเครมลิน แต่น่าแปลกว่าแม้ในปัจจุบันก็ยังไม่เคยมีผู้พบเห็นพอสมุดแห่งนี้เลย  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #148 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:06:36 AM »

ก็ยังหลงประเด็นคิดว่าโดนคนเขารังแกอยู่ดี  อย่างที่พี่บุญกับพี่ทัดมาลาว่านั่นแหละครับ มาอย่างไรได้อย่างนั้น  คำว่าต้อนใช้กับคนก็ได้ไม่เห็นแปลกนีครับ  ครูต้อนเด็กๆให้มารวมกัน  ไม่เห็นมันจะผิดตรงไหน  หากยังคิดว่าคนอื่นเขาช่วยกันกระทืบซ้ำอีกก็ช่วยไม่ได้  นั้นมันความคิดของท่าน ผมไม่ก้าวล่วงครับ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #149 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:31:37 AM »

ผมไม่มีความเห็นใด ๆ  ในกรณีแนวคิดของท่านกระบือน้ำกร่อย ครับ

แต่ค่อนข้างที่จะ ตะขิดตะขวงใจ เล็กน้อย
สำหรับข้อความในภาพด้านล่างนี้ ครับ

ผมขออนุญาตไป   รับประทานอาหารบนโต๊ะทานข้าว
แต่ "ขับถ่าย" บนหลังคา  ก่อนนะครับ  คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 14
  พิมพ์