เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 01:22:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสังหรณ์ใจ ว่าต่างชาติทีขนอาวุธ(เถื่อน)1 ลำเครื่องบิน...สุดท้ายไม่ติดคุก  (อ่าน 14766 ครั้ง)
rucha
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:57:28 AM »

ไม่รู้แหละ..ผมสังหรณ์ใจอย่างนี้จริงๆ ดักทางเอาไว้ก่อน เพราะเห็น จนท.ของไทย ปฏิบัติต่อบุคลลเหล่านี้ ดีจริงๆ
นังสอบสวนเหมือนนั่งเสวนา...การควบคุมตัว ก็ไม่ต้องสวมกุญแจมีอ ทั้งทีอาวุธ สงครามร้ายแรง เป็น ตันๆ
ทีคนไทย นำปืนถูกกฎหมาย ไปสนามยิงปืน บางราย โดนจับตรง4 แยกไฟแดงก่อนถึงสนามยิงปืน
บางราย วันหยุด สงกรานต์  ปีใหม่ ต้องกลับไปเยี่ยมพ่อแม่..ต้องถอดปืนเป็นชิ้นๆ ล้อคกุญแจ  เก็บ ท้ายรถ......
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:29:06 AM »

ท่านจะเอาสุจริตชนอย่างเราๆท่านๆไปเทียบกับบรรดาคุณโจรผู้ร้ายทั้งหลายเหล่านั้นได้ไงครับ พวกเขาเหล่านั้น(โจร)
ได้รับการคุ้มครองตามกฎหมาย ซื้อปืนก็ไม่ต้องขออนุญาตใคร จะไปจี้-ปล้นใคร หากเจ้าทรัพย์เกิดต่อสู้หรือยิงถึงบาดเจ็บ
หรือล้มตายก็เป็นความผิด การที่ทางการไทยปฏิบัติต่อโจรผู้ร้ายแบบนั้น ทำไมท่านจึงแปลกใจครับ เพราะท่านก็เคยถูกปฏิ
บัติจนชินแล้วในฐานะสุจริตชนที่ไม่ได้มีสิทธิ์เหมือนคุณโจรเหล่านั้นเลย

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
Chaimuy
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 06:51:52 AM »

ท่านจะเอาสุจริตชนอย่างเราๆท่านๆไปเทียบกับบรรดาคุณโจรผู้ร้ายทั้งหลายเหล่านั้นได้ไงครับ พวกเขาเหล่านั้น(โจร)
ได้รับการคุ้มครองตามกฎหมาย ซื้อปืนก็ไม่ต้องขออนุญาตใคร จะไปจี้-ปล้นใคร หากเจ้าทรัพย์เกิดต่อสู้หรือยิงถึงบาดเจ็บ
หรือล้มตายก็เป็นความผิด การที่ทางการไทยปฏิบัติต่อโจรผู้ร้ายแบบนั้น ทำไมท่านจึงแปลกใจครับ เพราะท่านก็เคยถูกปฏิ
บัติจนชินแล้วในฐานะสุจริตชนที่ไม่ได้มีสิทธิ์เหมือนคุณโจรเหล่านั้นเลย

กลัวๆ ครับ นี่ล่ะครับไทยเรา เป็นทางผ่านอีกหลายๆอย่าง
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 07:39:01 AM »

ผมแปลกใจ กับ สงสัยว่า ทำไมต้องมาแวะประเทศไทย
หากเป็นแขมร์หรือเวียดนามคงน่าจะรอดการตรวจ อย่างงัยก็พวกคอมฯเดิมเหมือนกัน

อเสวนา จะ พาลานัง
tashiro1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 08:16:35 AM »

ดีนะครับ......ไม่มีเหตุการณ์เหมือนหนัง..........

ที่ผู้ร้ายดักซุ่มชิงอาวุธคืน.....ไม่งั้นล่ะ...เละกันบ้าง อ๋อย อ๋อย อ๋อย
PED KRUB
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 09:15:38 AM »

ไม่ต้องสังหรณ์หรอกครับ

เรื่องนี้เป็นเรื่องระดับโลก เดี๋ยวพี่ีเบิ้ม หรือ ยูเอ็น ก็จะเข้ามารับช่วงไปต่อเองแหละครับ

ไงไง ประเทศไทยก็เป็นแค่ทางผ่านอยู่แล้ว

[URL=http://g.imageshack.us/g.php?h=292&i=tanfolo
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 09:30:26 AM »

ไม่รู้แหละ..ผมสังหรณ์ใจอย่างนี้จริงๆ ดักทางเอาไว้ก่อน เพราะเห็น จนท.ของไทย ปฏิบัติต่อบุคลลเหล่านี้ ดีจริงๆ
นังสอบสวนเหมือนนั่งเสวนา...การควบคุมตัว ก็ไม่ต้องสวมกุญแจมีอ ทั้งทีอาวุธ สงครามร้ายแรง เป็น ตันๆ
ทีคนไทย นำปืนถูกกฎหมาย ไปสนามยิงปืน บางราย โดนจับตรง4 แยกไฟแดงก่อนถึงสนามยิงปืน
บางราย วันหยุด สงกรานต์  ปีใหม่ ต้องกลับไปเยี่ยมพ่อแม่..ต้องถอดปืนเป็นชิ้นๆ ล้อคกุญแจ  เก็บ ท้ายรถ......

ถามว่าอาวุธอยู่บนเครื่องบินต่างชาติ  ต้นทาง และจุดหมายปลายทางก็ไม่ใช่ประเทศไทย   ผิดกฎหมายร้ายแรงของไทยหรือเปล่าครับ
rucha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 09:30:37 AM »

ไม่ต้องสังหรณ์หรอกครับ

เรื่องนี้เป็นเรื่องระดับโลก เดี๋ยวพี่ีเบิ้ม หรือ ยูเอ็น ก็จะเข้ามารับช่วงไปต่อเองแหละครับ

ไงไง ประเทศไทยก็เป็นแค่ทางผ่านอยู่แล้ว
งั้นเรามองเรื่องนี้ ให้เป็น หนัง  เจมส์บอนด์ 007
เมื่อคืน สายลับ 007 คงบุก ผ่าน รปภ ของไทย  เข้าไปถึงห้องนอนของ นายกรัฐมนตรี แล้ว  แล้วคงมีการเจรจา ต่อรอง และ ไทย ก็ ต้อง ยอม ให้ 007 ขนอาวุธดังกล่าว  ออกนอกประเทศ  ไปแล้ว...ตอนนี้  ที่ คลังอาวุธ  เหลือ แต่ กล่อง เปล่าๆ....อิอิ
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 09:54:37 AM »

ถามว่าอาวุธอยู่บนเครื่องบินต่างชาติ  ต้นทาง และจุดหมายปลายทางก็ไม่ใช่ประเทศไทย   ผิดกฎหมายร้ายแรงของไทยหรือเปล่าครับ

ขอเสริมพี่สุพินท์ครับ
อาวุธอยู่บนเครื่องบินไม่ได้ลงที่พื้นดินไทย...ดังนั้นจึงอยู่บนแผ่นดินของคาซัคสถาน..นี่เป็นกฎการบินสากล....เช่น..เดียวกับกฎการเดินเรือ..
การที่จะตั้งข้อกล่าวหาตามข่าว คือนำเข้าอาวุธโดยไม่ได้รับอนุญาตนั้น..ศาลยกฟ้องครับ..เพราะจุดหมายปลายทางไม่ใช่ประเทศไทย..การลงจอดครั้งนี้มีเหตุผลคือ การเติมน้ำมันเพื่อเดินทางต่อไปยังสนามบินปลายทางและไม่มีการเปลี่ยนถ่ายสินค้า...ซึ่งเขาปฏิิบัติตามอนุสัญญาโตเกียว..นั้นสามารถกระทำได้และต้องอนุญาตด้วย เนื่องจากเป็นรัฐภาคีเช่นเดียวกัน.. แต่ถ้ารัฐบาลไทยไม่อนุญาตด้วยเหตุผลอะไรก็ตามซึ่งสามารถกระทำได้แล้วยังดื้อดึงบินเข้ามา..ก็จะโดนเครื่องบินรบขึ้นสกัดกั้น..และบังคับให้ลงจอด หรือผลักดันให้ออกน่านฟ้าไทย.. เพราะเป็นการบินล้ำน่านฟ้าโดยไม่ได้รับอนุญาต..กระเทือนต่อความมั่นคง...

เรื่องของสินค้า......พูดกันตรงๆเลย...นักบินและลูกเรือไม่มีหน้าที่ที่จะต้องตรวจสอบ เพราะตามระบบการตรวจสอบนั้นจะตรวจสอบตามเอกสารว่าถูกต้องหรือไม่ เช่น สินค้ามีอะไรบ้าง..น้ำหนักเท่าไหร่...เป็นสินค้าที่เป็นวัตถุอันตรายหรือไม่ ถ้าเป็นวัตถุอันตราย..เป็นชนิดไหน..และขนส่งทางอากาศได้หรือไม่..กฎระเบียบเหล่านี้..มันชัดเจน..ไม่มีคำว่าดุลยพินิจ...เพราะมันมีกฎหมายซึ่งละเอียดมากค้ำคออยู่ และที่สำคัญเครื่องบินพลเรือนต้องมีการประกันภัย..ถ้ามีอะไรเกิดขึ้นและผิดกฎหมายการบิน...ประกันภัยไม่จ่ายแม้แต่สลึงเดียว...

ส่วนเรื่องอาวุธนั้น..คงต้องสอบสวนกันให้ละเอียด....ใครเป็นเจ้าของ..ใครสั่งซื้อ..มีใบอนุญาตหรือไม่..ซึ่งน่าจะมีในอนุสัญญาต่างๆ..ที่เกี่ยวข้องกับการค้าอาวุธ...ซึ่งผมไม่มีความรู้ในด้านนี้ครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 09:59:57 AM »

เรื่องแบบนี้ต้นเรื่องไม่ใช่ของไทย ถ้าไม่ติดคุกไทย อาจไปติดคุกชาติอื่นสักพักเพื่อการสอบสวนก็ได้ครับ ถ้าต้องปล่อยของปล่อยเครื่องไป อาจไปถูกจับที่อื่นอีกก็ได้ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
gzรักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 10:22:20 AM »

การนำอาวุธเข้ามาในราชอาณาจักรโดยไม่ได้รับอนุญาต เป็นความผิดครับ แต่ทั้งนี้ผู้กระทำต้องมีเจตนานั่นหมายถึงต้องรู้ว่าการกระทำเป็นความผิดโดยรู้ว่าสิ่งที่นำเข้ามาเป็นอาวุธ ส่วนความผิดที่เกิดบนอากาศยานของชาติใดอาจต้องรับโทษในประเทศเจ้าของอากาศยานนั้นๆ แต่กรณีนี้แม้เป็นอากาศยานต่างชาติแต่ความผิดเกิดในราชอาณาจักร ศาลไทยมีอำนาจลงโทษได้ตามหลักดินแดนอยู่แล้วครับ ส่วนจะหนักเบาอย่างไรก็ว่ากันไปตามข้อเท็จจริงครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:08:55 AM »

การนำอาวุธเข้ามาในราชอาณาจักรโดยไม่ได้รับอนุญาต เป็นความผิดครับ แต่ทั้งนี้ผู้กระทำต้องมีเจตนานั่นหมายถึงต้องรู้ว่าการกระทำเป็นความผิดโดยรู้ว่าสิ่งที่นำเข้ามาเป็นอาวุธ ส่วนความผิดที่เกิดบนอากาศยานของชาติใดอาจต้องรับโทษในประเทศเจ้าของอากาศยานนั้นๆ แต่กรณีนี้แม้เป็นอากาศยานต่างชาติแต่ความผิดเกิดในราชอาณาจักร ศาลไทยมีอำนาจลงโทษได้ตามหลักดินแดนอยู่แล้วครับ ส่วนจะหนักเบาอย่างไรก็ว่ากันไปตามข้อเท็จจริงครับ

ผิดกฎหมายไทย เรื่องอะไร  มาตราไหนครับ
Ki-jang-aey
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:57:44 AM »

กรณีนี้.....พอจบ (ก็ไม่รู้ว่าจะเมือไหร่) แล้ว ผมคาดว่าจะได้รับความรู้เพิ่มขึ้นมากทีเดียวครับ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
ขอรอดูด้วยคนครับ
rucha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:02:22 PM »

ในฐานะที่ผมเป็นคนตั้งกระทู้  ผมก็ไม่มีความรู้ด้านกฎหมายค้าอาวุธ ระหว่าประเทศ  แต่ ยอมรับว่า ตั้งกระทู้ออกในแนว ประชดประชัน(ใครไม่รู้)นิดๆ แนวอ่านไปอมยิ้มไป
  แต่มันแขวงไปด้วย ความสังสัย ครับ  อาวุธสงคราม ของใคร มาจากใหนไม่รู้ ละ  เมื่อ มันวางอยู่ที่ ดอนเมือง และมีคน พามันมา มันไม่ได้ ลอยมาเอง...มันต้องผิด อะไรซักอย่างน่า...
  อย่างเช่น ผม เหมารถจากมาเลเซีย(ทะเบียนมาเลเซีย) บรรทุก m 16  จะไปส่งที่ประเทศ เขมร   แล้วแวะเติมน้ำมันที่ กทม. แล้วโดนจับ  ยังไปไม่ถึงเขมร..เหมือนกันใหมครับ
ตำรวจจะจับผม....หรือ รีบไล่ ให้ผม นำปืนไป เขมรเร็วๆ...
   หรือกฎหมาย ขนส่งทางบก  กับ  ขนส่งทางอากาศ  ไม่เหมือนกัน
CHAWALIT2009
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

THE DEAD DO NOT DIE AGAIN

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:03:42 PM »

ตามมาหาความรู้ด้วยคนครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์