เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 01:17:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสังหรณ์ใจ ว่าต่างชาติทีขนอาวุธ(เถื่อน)1 ลำเครื่องบิน...สุดท้ายไม่ติดคุก  (อ่าน 14727 ครั้ง)
แซมซาย
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:13:11 PM »

การนำอาวุธเข้ามาในราชอาณาจักรโดยไม่ได้รับอนุญาต เป็นความผิดครับ แต่ทั้งนี้ผู้กระทำต้องมีเจตนานั่นหมายถึงต้องรู้ว่าการกระทำเป็นความผิดโดยรู้ว่าสิ่งที่นำเข้ามาเป็นอาวุธ ส่วนความผิดที่เกิดบนอากาศยานของชาติใดอาจต้องรับโทษในประเทศเจ้าของอากาศยานนั้นๆ แต่กรณีนี้แม้เป็นอากาศยานต่างชาติแต่ความผิดเกิดในราชอาณาจักร ศาลไทยมีอำนาจลงโทษได้ตามหลักดินแดนอยู่แล้วครับ ส่วนจะหนักเบาอย่างไรก็ว่ากันไปตามข้อเท็จจริงครับ

ผิดกฎหมายไทย เรื่องอะไร  มาตราไหนครับ
 ขออนุญาตถามเพราะอยากได้ความรู้เพิ่มครับ
   แล้วถ้าไม่ผิดกฎหมายแล้ว ทำไมเห็น  รัฐบาล  ส่งทหารไปขนอาวุธเหล่านั้น  มากักไว้  ในประเทศของตัวเองละครับ
และผมก็เชื่อตามประสาคนความรู้น้อยว่าคนระดับ  เป็นรัฐบาลได้ควรจะรู้ได้ว่า   อะไรทำได้หรือทำไม่ได้   และถ้าทำแล้วมันจะเกิดผลกระทบอันใดตามมา    หรือถ้าไม่ทำจะเกิดอะไรขึ้น    และส่วนตัวผมมองว่าทุกอย่างที่มันเกิดขึ้นเพราะมีคนจงใจทำให้มันเกิดมิได้เป็นการบังเอิญแน่ๆ

บอกตามตรงผมกลัว นิวเคลียร์  ไม่อยากข้องแวะโดยไม่จำเป็น      ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรขอผู้รู้เพิ่มเติมครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:19:17 PM »

กลัวนิวเคลียร์เกาหนีเหนือหรือนิวเคลียร์เมกาครับ Smiley

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:26:30 PM »

อาวุธอยู่บนเครื่องบินต่างชาติ  ไม่ได้ขนมาประเทศไทยแค่บินผ่านทางมา จะิผิดกฎหมายไทยได้อย่างไร  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
คนรัก...Gun
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:28:10 PM »

มารออ่านเพื่อเพิ่มรอยยักให้กับสมองครับ  Grin

กว่าจะเป็นด๊อกเตอร์...ย่อมต้องผ่านการเรียนอนุบาลมาแล้วทั้งนั้น
แซมซาย
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:32:34 PM »

กลัวนิวเคลียร์เกาหนีเหนือหรือนิวเคลียร์เมกาครับ Smiley
แฮะๆๆ   Grin Grin Grin    ทั้งสองแหละครับ    ขึ้นชื่อว่า  นิวเคลลียร์  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด  เอาออกห่างๆไทยแลนด์เข้าไว้   มันเป็นของแสลงกันนะผมว่า

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:36:33 PM »

แฮะๆๆ   Grin Grin Grin    ทั้งสองแหละครับ    ขึ้นชื่อว่า  นิวเคลลียร์  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด  เอาออกห่างๆไทยแลนด์เข้าไว้   มันเป็นของแสลงกันนะผมว่า

แฮะๆๆ   Grin Grin Grin    ทั้งสองแหละครับ    ขึ้นชื่อว่า  นิวเคลลียร์  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด  เอาออกห่างๆไทยแลนด์เข้าไว้   มันเป็นของแสลงกันนะผมว่า

แต่สมติเล่นๆ ว่า ถ้าวันนี้เราให้ขนอาวุธธรรมดาผ่านได้ง่ายๆ อีกหน่อยอาจขนนิวเคลียร์ผ่าน

หรือไม่ก็เอาอาวุธธรรมดา หรือนิวเคลียร์มาแอบเก็บในบ้านเรานะครับ Grin

Thou shalt not rely on help from the stranger.
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:37:32 PM »

เดี๋ยวพี่เบิ้ม CIA ก็ออกมาจัดการเองละครับ กลายเป็นเรื่องของความลับ ไม่ก็การฑูต ไป

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:44:21 PM »

เรื่องนี้ กระบวนยุติธรรม จะชี้ขาดให้ และอย่างรวดเร็ว เพื่อเป็นทางออกให้กับการปฎิบัติ ที่คิดว่ามีอำนาจ

คนในรัฐบาล ผู้ที่ต้องรับผิดชอบ  นอนสะดุ้ง นอนไม่หลับแล้วครับ กับเผือกร้อนนี้ กำลังหาทางออกอย่างดีที่สุดแล้ว  

การเข้ามาครั้งนี้ เพื่อขอเติมน้ำมัน และได้รับอนุญาตแล้ว  ไม่ใช่นำของมาลงในสนามบิน

ของยังอยู่บนอากาศยานที่มีสัญชาติอื่น ไม่ใช่ไทย    รอศาลไทย หาทางออกให้ ครับ

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:46:55 PM »

ที่จริงแล้ว "สุดท้ายไม่ติดคุก" แต่ให้ขนกลับไป หรืออย่างไรก็ตาม

เป็นผลดีกับไทยที่สุดแล้ว

แสดงให้เห็นว่า เราไม่ยอมให้ใครทำอะไรก็ได้ "ง่ายๆ"

และไม่ทะเลาะกับทั้งฝ่าย ซ้าย/ ขวา (เดิน)หน้า/ หลัง(เขา)

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:49:09 PM »

ในฐานะที่ผมเป็นคนตั้งกระทู้  ผมก็ไม่มีความรู้ด้านกฎหมายค้าอาวุธ ระหว่าประเทศ  แต่ ยอมรับว่า ตั้งกระทู้ออกในแนว ประชดประชัน(ใครไม่รู้)นิดๆ แนวอ่านไปอมยิ้มไป
  แต่มันแขวงไปด้วย ความสังสัย ครับ  อาวุธสงคราม ของใคร มาจากใหนไม่รู้ ละ  เมื่อ มันวางอยู่ที่ ดอนเมือง และมีคน พามันมา มันไม่ได้ ลอยมาเอง...มันต้องผิด อะไรซักอย่างน่า...
  อย่างเช่น ผม เหมารถจากมาเลเซีย(ทะเบียนมาเลเซีย) บรรทุก m 16  จะไปส่งที่ประเทศ เขมร   แล้วแวะเติมน้ำมันที่ กทม. แล้วโดนจับ  ยังไปไม่ถึงเขมร..เหมือนกันใหมครับ
ตำรวจจะจับผม....หรือ รีบไล่ ให้ผม นำปืนไป เขมรเร็วๆ...
   หรือกฎหมาย ขนส่งทางบก  กับ  ขนส่งทางอากาศ  ไม่เหมือนกัน

ไม่เหมือนกัน และยกตัวอย่างไม่สมกับ กระทู้ที่ตั้ง ครับ  แต่จะอย่างไร ผม ไม่ก้าวล่าง  ไม่ขอมีความเห็นต่อยอดอีก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:51:49 PM »

ที่จริงแล้ว "สุดท้ายไม่ติดคุก" แต่ให้ขนกลับไป หรืออย่างไรก็ตาม

เป็นผลดีกับไทยที่สุดแล้ว

แสดงให้เห็นว่า เราไม่ยอมให้ใครทำอะไรก็ได้ "ง่ายๆ"

และไม่ทะเลาะกับทั้งฝ่าย ซ้าย/ ขวา (เดิน)หน้า/ หลัง(เขา)

มีหลายเรื่องราว ที่เราคิดไปไม่ถึง  เหมือนเด็กเล็ก ที่เอานิ้วไปแหย่ไฟ  หรือเหมือน เด็กเล็กอีกคนที่ จะไปจับลูกงูเห่า เล่น  ตกใจ

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:55:41 PM »

อิ อิ ก็แย่ครับพี่ที่ลูกงูมันชอบแอบเลื้อยเข้ามาเรื่อย ไม่มีไม้ตีเลยต้องจับโดยออกไปบ้างเหมือนอย่างเคยครับพี่ Grin

ไก่ย่าง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 01:14:26 PM »

ออกความเห็นนิดนึง

ผมว่า พี่เบิ้มคงยืมมือเรา ออกโรงแทน(เพราะเป็นผู้แจ้งเบาะแสมาให้เรา) เพื่อไม่ให้ตนเองได้รับผลกระทบมากนัก ไม่อย่างนั้นคงไล่จับเองไปแล้ว ทีนี้เรามาดูว่าไทยจะทำอย่างไร เมื่อเราออกหน้าจับอาวุธสงครามที่มีพี่เบิ้มหนุนหลังให้เรา ฝ่ายตรงข้ามพี่เบิ้มและเป็นเจ้าของอาวุธคงไม่พอใจเป็นแน่ ทางเลือกของเรามีไม่มากนักถ้าไม่อยากให้กระทบถึงความสัมพันธ์(เท่าที่มี)  ทางออกที่ดีอาจจะปล่อยตัวผู้ต้องหาเนื่องจากเปิดกฏหมายไทยแล้ว ไม่มีข้อห้ามหรือไม่มีข้อกฏหมายใดระบุว่าเป็นการกระทำผิดกฏหมายไทย แล้วส่งตัวผู้ต้องหาให้ประเทศที่เกี่ยวข้องรับช่วงต่อ  โดยที่อาวุธอาจจะไม่คืนให้ เพื่อไม่ให้เสียหน้า(เพราะจับไปแล้ว) ตอนนี้วิเคราะห์เท่านี้ก่อนเพราะต้องดูท่าทีรัฐบาลของเราก่อนครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 01:23:56 PM »

อิ อิ ก็แย่ครับพี่ที่ลูกงูมันชอบแอบเลื้อยเข้ามาเรื่อย ไม่มีไม้ตีเลยต้องจับโดยออกไปบ้างเหมือนอย่างเคยครับพี่ Grin

ใช่เลยครับ ถ้าจะเลือกตีงู   แต่ไม่ใช่ ให้เด็กเล็ก คนนั้นไปตี  เพราะเด็กเล็กนั้น สมองมีเพียง หยิบของเล่นได้ ก็เอาใส่ปาก กลืน   Grin

คนที่จัดการ คือ คนโต เท่านั้น  แต่นี่มันเป็นคนโต แล้วเลือกใช้เด็ก มารับหน้าเสื่อแทน  แล้ว ชูนิ้วโป้ง ยื่นขนมให้  หลอกหลงให้ดีใจ

แล้วถ้าถูกพิษเข้าไป คนที่ตายคือเด็ก    นี่ไม่ได้มาบอกให้ เด็ก ๆ ฟังกัน นะครับ  แค่เปรียบให้ฟัง  Grin

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 01:51:29 PM »

ไทยจำต้องทำตามมติ UN ครับ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์