เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 01:20:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสังหรณ์ใจ ว่าต่างชาติทีขนอาวุธ(เถื่อน)1 ลำเครื่องบิน...สุดท้ายไม่ติดคุก  (อ่าน 14751 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 05:52:00 PM »

อ่านความเห็นของหลายๆท่านคล้ายๆทางเราจะ.หน่อมแน้ม.ไปหน่อย หน่อมแน้มที่แปลว่าน่ารักตามที่เสธแดงบอก

ทางการเราไม่ได้หน่อมแน้มหรอกครับ กฎกติกาสากลมันมี......ทำอะไรวู่วามมันเป็นความระหว่างประเทศ....ตอนนี้ต้องคอยดูว่า เรื่องนี้อยู่ในเขตอำนาจของศาลไทยหรือไม่... เพราะอย่างที่กล่าวไปแล้ว อาวุธทั้งหมดยังอยู่บนเครื่องบิน ไม่ได้มีการนำลง หรือนำฝากในคลังสินค้า...แต่อย่างไร

เอาลงมาแล้วครับ  แต่โดยเจ้าหน้าที่ไทย
แล้วถ้าเขาไม่ผิด  จนท. เราต้องรับผิดชอบเรื่องไรบ้างครับพี่  ไหว้

ยังไง ๆ ก็ผิดครับ  ขออนุญาตลงจอดโดยแจ้งข้อมูลสินค้าในเครื่องไม่ถูกต้อง
แต่มันไม่ใช่โทษรุนแรง  เพราะไม่ได้มีเจตนาขนเข้าประเทศไทย

เรื่องใหญ่ก็คือ จะจัดการกับอาวุธเหล่านี้อย่างไร   ไทยถึงจะเจ็บตัวน้อยที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2009, 05:56:23 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
teeyai03
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 11:16:40 PM »

จับไปแล้วจะมีอะไรเกิดขึ้นนับต่อแต่นี้
และถ้าไม่จับจะมีอะไรเกิดขึ้นครับ......
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 03:54:55 PM »

จับไปแล้วจะมีอะไรเกิดขึ้นนับต่อแต่นี้
และถ้าไม่จับจะมีอะไรเกิดขึ้นครับ......

คนซื้อ จะรู้สึกว่าไทยเป็นสมุนรับใช้อเมริกา  ทั้ง ๆ ที่อเมริกาเอง ก็เคยเอาเครื่องบินมาลงแบบนี้หลายครั้ง
เรื่องแบบนี้ เคยเกิดขึ้นมาแล้วหลายครั้ง   ส่วนใหญ่เราจะผลักดัน ให้กลับออกไปประเทศต้นทาง

ก่อนอื่น ๆ เราต้องยอมรับว่าเกาหลีเหนือ ก็เป็นประเทศอิสระ  สามารถขายอาวุธได้
เพียงแต่ผู้ซื้อ กับผู้ขนส่ง  ทำผิดกติกา
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 04:16:48 PM »

อ่านความเห็นของหลายๆท่านคล้ายๆทางเราจะ.หน่อมแน้ม.ไปหน่อย หน่อมแน้มที่แปลว่าน่ารักตามที่เสธแดงบอก

ทางการเราไม่ได้หน่อมแน้มหรอกครับ กฎกติกาสากลมันมี......ทำอะไรวู่วามมันเป็นความระหว่างประเทศ....ตอนนี้ต้องคอยดูว่า เรื่องนี้อยู่ในเขตอำนาจของศาลไทยหรือไม่... เพราะอย่างที่กล่าวไปแล้ว อาวุธทั้งหมดยังอยู่บนเครื่องบิน ไม่ได้มีการนำลง หรือนำฝากในคลังสินค้า...แต่อย่างไร

เอาลงมาแล้วครับ  แต่โดยเจ้าหน้าที่ไทย
แล้วถ้าเขาไม่ผิด  จนท. เราต้องรับผิดชอบเรื่องไรบ้างครับพี่  ไหว้

ยังไง ๆ ก็ผิดครับ  ขออนุญาตลงจอดโดยแจ้งข้อมูลสินค้าในเครื่องไม่ถูกต้อง
แต่มันไม่ใช่โทษรุนแรง  เพราะไม่ได้มีเจตนาขนเข้าประเทศไทย

เรื่องใหญ่ก็คือ จะจัดการกับอาวุธเหล่านี้อย่างไร   ไทยถึงจะเจ็บตัวน้อยที่สุด
ขอบคุณครับพี่ ถ้าไม่เป็นข่าวก็คงง่ายกว่านี้นะครับ แสดงว่าไทยเราก็งานเข้าอีกแล้วซิครับ
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 04:32:35 PM »

ขออภัยครับ
ผมตีตนไปก่อนไข้  ดูข่าวเรื่องเด่นเย็นนี้  ชาวต่างชาติทั้ง 5  เดินเรียงแถวเข้าคุกแล้วครับ ค่อยโล่งใจ
แต่ สังสัย ครับ  ทั้ง 5 คนไม่โดนสวมกุญแจมือเลย  ตัวยังกับตึกใบหยก  ไม่กลัวผู้ต้องหาหลบหนีกันเลยหรือไง
อ้อ  ผุ้ต้องหาเป็นชาวต่างชาิติ ไม่กล้าหลบหนี หรอกมั้ง  หนีไปก็ หลง ใน กทม. อยูดี

สงสัยกุญแจมือที่มีอยู่มันเล็กไปมั้ง
prachan-mb
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 07:19:11 PM »

บนเครื่องบินของชาติใด ถือเป็นแผ่นดินของชาตินั้น อันนี้มั่วเอาเองหรือปล่าว เครื่องบินมันมีการจดสัญชาติเหมือนกับเรือเดินสมุทรด้วยเหรอ  ขอผู้ที่มีความรู้จริงๆมาช่วยยืนยันให้กระจ่างหน่อย
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 07:43:50 PM »

บนเครื่องบินของชาติใด ถือเป็นแผ่นดินของชาตินั้น อันนี้มั่วเอาเองหรือปล่าว เครื่องบินมันมีการจดสัญชาติเหมือนกับเรือเดินสมุทรด้วยเหรอ  ขอผู้ที่มีความรู้จริงๆมาช่วยยืนยันให้กระจ่างหน่อย

ใช้ข้อความก้าวร้าวแบบนี้  ต้องรู้จักขอโทษให้เป็นด้วยนะครับ

สัญชาติของเรือหรือเครื่องบิน (Nationality of Ships) เป็นหลักกฎหมายเรื่องการถืออำนาจรัฐเหนือทะเลหลวง หรือน่านฟ้าสากล
ในทางปฏิบัติ ไม่ได้มีแต่สัญชาติเท่านั้น  แต่ยังต้องระบุชื่อย่อของเมืองที่จดทะเบียนด้วย  เพราะบางประเทศ เช่นเบลเยี่ยมมีรัฐบาลท้องถิ่นที่ถือกฎหมายภายในไม่เหมือนกัน
เป็นเรื่องซับซ้อน มีข้อยกเว้น ข้อยกเว้นของข้อยกเว้นมากมาย
ในระดับกฎหมายระหว่างประเทศ  ก็ปวดหัวอยู่แล้ว เช่นหญิงสัญชาติไทย ไปคลอดในเรือสัญชาติสหรัฐ เด็กที่เกิดจะได้สัญชาติอะไร

แม้แต่กฎหมายของแต่ละประเทศก็ไม่เหมือนกัน
เอาแค่ประเทศเดียวกัน  อย่างเช่นของไทยเราเอง  ก็ยังมีหลายมาตรฐาน  เช่นเรือสัญชาติไทย มีสิทธิชักธงชาติไทย  ถ้าเดินเรือใกล้ฝั่งไทย (Domestic trade) บริษัทเจ้าของเรือต้องเป็นคนไทย 70%   แต่ถ้าเดินเรือระหว่างประเทศ (Plying International) ก็เหลือคนไทย 51%

นี่เพิ่งพูดถึงสัญชาติแบบของแท้นะครับ   ยังมีแบบที่ให้เรือหรือเครื่องบิน "ใช้" สัญชาติ หรือติดธงตัวเอง (Second Register) อีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 07:58:57 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
kimbite1
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:00:00 PM »

ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกฏหมาย  ไม่ได้อยู่ตามวินมอเตอร์ไซค์รับจ้าง  ร้านกาแฟ  ร้านตัดผม  เลยไม่รู้จะออกความเห็นยังงัย  ได้แต่ดูท่านกูรู ออกความเห็น
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:39:16 PM »

ขอติดตามด้วยคนครับ

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
sae73
Newbie
*

คะแนน 1

GAME OVER !

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:05:59 PM »

HOT

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:26:32 AM »

ในฐานะที่ผมเป็นคนตั้งกระทู้  ผมก็ไม่มีความรู้ด้านกฎหมายค้าอาวุธ ระหว่าประเทศ  แต่ ยอมรับว่า ตั้งกระทู้ออกในแนว ประชดประชัน(ใครไม่รู้)นิดๆ แนวอ่านไปอมยิ้มไป
  แต่มันแขวงไปด้วย ความสังสัย ครับ  อาวุธสงคราม ของใคร มาจากใหนไม่รู้ ละ  เมื่อ มันวางอยู่ที่ ดอนเมือง และมีคน พามันมา มันไม่ได้ ลอยมาเอง...มันต้องผิด อะไรซักอย่างน่า...
  อย่างเช่น ผม เหมารถจากมาเลเซีย(ทะเบียนมาเลเซีย) บรรทุก m 16  จะไปส่งที่ประเทศ เขมร   แล้วแวะเติมน้ำมันที่ กทม. แล้วโดนจับ  ยังไปไม่ถึงเขมร..เหมือนกันใหมครับ
ตำรวจจะจับผม....หรือ รีบไล่ ให้ผม นำปืนไป เขมรเร็วๆ...
   หรือกฎหมาย ขนส่งทางบก  กับ  ขนส่งทางอากาศ  ไม่เหมือนกัน

ไม่เหมือนครับ....

ไม่ได้มั่วครับ...มีกฎหมายและอนุสัญญารองรับครับ

ตามที่ผู้การสุพินท์กล่าวไว้ มีทั้งสัญชาติแท้ๆ และ ให้ใช้สัญชาติ...

เด็กเกิดบนเครื่อง สามารถเลือกได้ว่าจะใช้สัญชาติ บิดามารดา สัญชาติของเครื่อง หรือแม้แต่สัญชาติของประเทศที่เครื่องจอดอยู่ขณะนั้น...

.
.
.
กฎหมายและข้อกำหนดของเครื่องบิน ก็ดัดแปลงมาจากเรือนั่นแหละครับ

ขนาดการใช้ไฟ ความเร็ว การวัดระยะทาง การเรียกกาบซ้าย ขวา ก็ลอกมาจากเรือทั้งดุ้น ทั้งพอร์ท ทั้งสตาร์บอร์ด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2009, 01:38:45 AM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
prachan-mb
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 06:54:23 AM »

ต้องการกราบขอโทษด้วยครับ เพราะผมไม่ทราบจริงๆ และใช้สื่อภาษาที่ไม่สุภาพ ขอบคุณที่ให้ความรู้ 
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 12:52:56 PM »

ในฐานะที่ผมเป็นคนตั้งกระทู้  ผมก็ไม่มีความรู้ด้านกฎหมายค้าอาวุธ ระหว่าประเทศ  แต่ ยอมรับว่า ตั้งกระทู้ออกในแนว ประชดประชัน(ใครไม่รู้)นิดๆ แนวอ่านไปอมยิ้มไป
  แต่มันแขวงไปด้วย ความสังสัย ครับ  อาวุธสงคราม ของใคร มาจากใหนไม่รู้ ละ  เมื่อ มันวางอยู่ที่ ดอนเมือง และมีคน พามันมา มันไม่ได้ ลอยมาเอง...มันต้องผิด อะไรซักอย่างน่า...
  อย่างเช่น ผม เหมารถจากมาเลเซีย(ทะเบียนมาเลเซีย) บรรทุก m 16  จะไปส่งที่ประเทศ เขมร   แล้วแวะเติมน้ำมันที่ กทม. แล้วโดนจับ  ยังไปไม่ถึงเขมร..เหมือนกันใหมครับ
ตำรวจจะจับผม....หรือ รีบไล่ ให้ผม นำปืนไป เขมรเร็วๆ...
   หรือกฎหมาย ขนส่งทางบก  กับ  ขนส่งทางอากาศ  ไม่เหมือนกัน

ไม่ได้มั่วครับ...มีกฎหมายและอนุสัญญารองรับครับ

ตามที่ผู้การสุพินท์กล่าวไว้ มีทั้งสัญชาติแท้ๆ และ ให้ใช้สัญชาติ...

เด็กเกิดบนเครื่อง สามารถเลือกได้ว่าจะใช้สัญชาติ บิดามารดา สัญชาติของเครื่อง หรือแม้แต่สัญชาติของประเทศที่เครื่องจอดอยู่ขณะนั้น...

.
.
.
กฎหมายและข้อกำหนดของเครื่องบิน ก็ดัดแปลงมาจากเรือนั่นแหละครับ

ขนาดการใช้ไฟ ความเร็ว การวัดระยะทาง การเรียกกาบซ้าย ขวา ก็ลอกมาจากเรือทั้งดุ้น ทั้งพอร์ท ทั้งสตาร์บอร์ด

กัปตันมาตอบเอง  ให้การบ้านเสียเลย

1 เรือของบริษัทคนไทย ต่อในไทย  สอบมาตรฐานและกำหนดชั้นเรือ (Classification) ในประเทศไทย   แต่ไปจดทะเบียนที่สิงคโปร์  และ Second Register ที่ปานามา   ถามว่าบนเรือต้องใช้กฎหมายแรงงาน ของประเทศไหน  จ่ายค่าจ้างตามมาตรฐานประเทศไหน

2  หญิงเม็กซิโก  คลอดบนเครื่องบินอเมริกันในน่านฟ้าสากล  ได้สัญชาติสหรัฐหรือไม่   และคำตอบจะเปลี่ยนไปหรือเปล่า ถ้าคลอดในน่านฟ้าของเม็กซิโก  หากถ้าคลอดในน่านฟ้าแคนาดา จะเป็นอย่างไร

3  ลาว และออสเตรีย เป็นประเทศ Land-locked ไม่มีชายฝั่งทะเล  สามารถจดทะเบียนเรือเดินสมุทรได้หรือไม่
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 02:03:37 PM »

.
.
.

กัปตันมาตอบเอง  ให้การบ้านเสียเลย

1 เรือของบริษัทคนไทย ต่อในไทย  สอบมาตรฐานและกำหนดชั้นเรือ (Classification) ในประเทศไทย   แต่ไปจดทะเบียนที่สิงคโปร์  และ Second Register ที่ปานามา   ถามว่าบนเรือต้องใช้กฎหมายแรงงาน ของประเทศไหน  จ่ายค่าจ้างตามมาตรฐานประเทศไหน

2  หญิงเม็กซิโก  คลอดบนเครื่องบินอเมริกันในน่านฟ้าสากล  ได้สัญชาติสหรัฐหรือไม่   และคำตอบจะเปลี่ยนไปหรือเปล่า ถ้าคลอดในน่านฟ้าของเม็กซิโก  หากถ้าคลอดในน่านฟ้าแคนาดา จะเป็นอย่างไร

3  ลาว และออสเตรีย เป็นประเทศ Land-locked ไม่มีชายฝั่งทะเล  สามารถจดทะเบียนเรือเดินสมุทรได้หรือไม่
ตอนนี้งานเข้าแล้วกัปตันโอ๊ค  คิก คิก
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 02:09:38 PM »

..เข้ามาอ่านเอาความรู้ครับ.. ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์