เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:33:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รีคอยล์สปริง สไตเออร์..  (อ่าน 2351 ครั้ง)
chitsanu
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:40:44 AM »

พยายามค้นหาข้อมูลเก่า ๆ จากเว็บบอร์ดแล้ว  แต่ไม่พบ  เลยต้องรบกวนสาวกสไตเออร์ทั้งหลายว่า ใครพอทราบจะทราบบ้างว่ารีคอยล์สปริงของสไตเออร์รองรับการใช้งานได้ประมาณกี่นัด  จากอัตราส่วนการใช้กระสุนซ้อม : กระสุน เท่ากับ 10 : 1 และเมื่อหมดอายุการใช้งานแล้วจะหาเปลี่ยนได้ หรือไม  เพราะมันมาเป็นชุดของมัน  จะเปลี่ยนเฉพาะสปริงเหมือนพวก 1911 คงไม่ได้  พวกพี่ ๆ เคยคุยกันถึงประเด็นนี้กันมั่งหรือเปล่าครับ  เพราะสไตเออร์อุปกรณ์แต่ง หรือของเล่นมีน้อยมาก.
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 11:17:04 AM »

ลองถาม ที่นี่ดูครับ
http://www.steyrarms.com/

ส่วนตัวผมแล้วลองเอารีคอยล์สปริง wolff 18 ปอนด์ มาลองใชู้ครับ โดยกลึงไกด์รอด เองครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
silverstone
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:09:06 PM »

ข้อมูลอันนี้ ผมก็ไม่รู้ว่าจะจริงหรือเปล่านะครับ
อ่านพบว่า ในต่างประเทศเคยมีคนรายงานการทดสอบ Glock
โดยยิงกระสุนไปแล้ว เกิน 100,000 นัด
แต่ไม่เคยมีการเปลี่ยน รีคอยล์สปริง เลย ตลอดการทดสอบ
ปืนก็ยังทำงานเรียบร้อยปกติดี

ในเวปต่างประเทศบางแห่ง กล่าวสั้นๆ ว่า
 รีคอยล์สปริง แบบ แบน
มีอายุการใช้งานยาวนาน กว่า แบบกลม
รีคอยล์สปริงของสไตเออร์ เคยเห็นรูปในเวปนี้เป็น แบบ แบน

ส่วน รีคอยล์สปริง ของ 1911
มักจะอ่านเจอคำแนะนำว่า ให้เปลี่ยนทุกๆ 3,000-5,000 นัด
หรือ ถ้าเป็นปืนที่เน้นการใช้ป้องกันตัว
ต้องการให้ปืนทำงานโดยมีความน่าเชื่อถือมากที่สุด
ในการป้อนกระสุน คัดปลอกกระสุน
ให้วัดความยาวของ รีคอยล์สปริง
ถ้า หดสั้นลง มากกว่าของเดิม เกิน 5% , ให้ซื้อเปลี่ยนใหม่ไปเลย

ส่วน สาวกสไตเออร์
ทางที่ 1.
คงต้องติดต่อร้านที่เป็นผู้นำเข้าสไตเออร์มาขาย
ผมไม่แน่ใจว่า คือ ร้านปืน เอกภัทร หรือเปล่า ( ถ้าผิดพลาดชื่อร้านต้องขออภัยด้วยครับ )

ทางที่ 2.
เคยมีผู้แนะว่า ร้านซ่อมปืนหลังวัง สามารถทำชิ้นส่วนพวกนี้ขึ้นใหม่ได้หมด คุณภาพทัดเทียมเท่าของเดิม

หรือ ลองอ่านกระทู้นี้ครับ
พอดีเพื่อนสมาชิกซ้อมยิงแห้งจน เข็มแทงชนวนหัก ก็ให้ทาง สน.อส. สั่งชิ้นใหม่มาเปลี่ยนใหม่ได้ครับ
-  รวมพลชาวสไตเออร์ 
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=63949.240
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 08:12:10 PM โดย silverstone » บันทึกการเข้า
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:24:00 PM »

สปริงนี้ไม่น่าจะหมดสภาพได้ง่ายๆนะครับ กว่าจะต้องเปลี่ยนผมว่าหมดตัวเป็นล้าน
chitsanu
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:40:06 PM »

แปลไทยเป็นไทยว่า เจ้าของหมดตัวก่อนปืนหมดสภาพ  รับทราบครับ.
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 04:34:52 PM »

แปลไทยเป็นไทยว่า เจ้าของหมดตัวก่อนปืนหมดสภาพ  รับทราบครับ.

ลองคิดดูถ้าพังที่แสนนัดนัดละ 20 โอ้โหเงินทองไหลออกนอกเป็นว่าเล่น คิดเล่นๆนะ 9 MM 1 นัดแพงกว่าข้าวเปลือกหอมมะลิ 1 โลเป็นใหนๆ ถึงแม้ว่าตอนนี้มีลูกไทยให้ยิงก็ได้แต่ประกอบในไทยส่วนวัตถุดิบก็นำเข้าทั้งนั้น อยากทราบว่ามียี้ห้อใหนที่ทำในไทยล้วนบ้างไหมครับ จะลองซื้อมาใช้ดู
PEA803
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 08:03:54 PM »

ถูกต้องคร๊าบมีเงินซื้อลูกได้มากขนาดนี้มิต้องกังวลยิงให้พังและซื้อใหม่เลยครับ สรุปไม่ต้องกังวลครับใช้ตามสภาพบุคคลทั่วไป(ป้องกันตัวตามปกติและไม่ใช่นักกีฬา)ในความเห็นผมนะครับใช้ได้ตลอดชีพแน่นอน
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 08:16:45 PM »

แสนนัด............ยังปกติ

แบบนี้ผมคงไม่กังวลกับมันแน่ครับ

คิดว่าชั่วชีวิตนี้ของผม รวมทั้งชั่วชีวิต ลูกผม (หลังผมตายและตกทอดทางมรดกให้ลูกแล้ว) รวมกันคงไม่เกิน หมื่นนัดอย่างแน่นอน

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 01:12:17 PM »

ลองดูกระทู้ รวมพลชาว Steyr ดูนะครับ
chitsanu
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 02:52:56 PM »

แวะเข้าไปฝากคำถามไว้แล้วครับ  แต่ยังไม่ได้รับคำตอบ..
ลองดูกระทู้ รวมพลชาว Steyr ดูนะครับ
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 05:00:04 PM »

แวะเข้าไปฝากคำถามไว้แล้วครับ  แต่ยังไม่ได้รับคำตอบ..

ไม่ต้องกังวลครับ สปริงไม่เสียง่ายๆ เคยอ่านผ่านตามาแต่จำตัวเลขไม่ได้เขาว่ายิงกันหลายหมื่นนัดยังไม่มีปัญหาใดๆทั้งกระบอกเลย ที่จะมีปัญหาก็ตรงหาเงินมาซื้อลูกนี่แหละ
chitsanu
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 08:21:46 PM »

ขอบคุณครับ..จะได้เลิกกังวลซะที.

ไม่ต้องกังวลครับ สปริงไม่เสียง่ายๆ เคยอ่านผ่านตามาแต่จำตัวเลขไม่ได้เขาว่ายิงกันหลายหมื่นนัดยังไม่มีปัญหาใดๆทั้งกระบอกเลย ที่จะมีปัญหาก็ตรงหาเงินมาซื้อลูกนี่แหละ
หน้า: [1]
  พิมพ์