เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 01:11:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากฝึกยิงปืนเพื่อป้องกันตัวครับ  (อ่าน 2164 ครั้ง)
amethyst
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:44:12 AM »

ถ้าอยากฝึกยิงปืนระบบต่อสู้ หรือการฝึกเพ่ือใช้ป้องกันตัว  ควรทำอย่างไรบ้างครับ
แล้วมีโรงเรียนสอนการยิงปืนระบบต่อสู้มั้ยครับ  ถ้ามีการจะไปเรียนมีรายละเอียดอย่างไรบ้าง
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
ภูริชญ์ รักในหลวงที่สุดในโลก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 70

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 06:21:34 PM »

ที่ผมฝึกเองตอนนี้ คือ เป้ารูปคนมา2เป้า เป้านึงอยู่ที่5เมตรอีกเป้าอยู่ที่7เมตรในมุมทะแยง ปืนอยู่ในซองแล้วชักออกมาขึ้นลำ(ปืนออโต้)แล้วยิงลำตัว ที่เป้า5เมตร2นัด ต่อไปยิงเป้า7เมตรอีก2นัด ถ้าตำแหน่งกระสุนอยู่ในรูปขวด(จุดตาย)ก็โอเคแล้วครับ พอชำนานแล้วทีนี้ก็เป้าตำแหน่งเดิมแต่ยิงที่หัวอย่างเดียวครับ(ไม่รู้โหดไปป่าว)แต่ก็ฝึกไว้ไม่เสียหายครับ ปล.รอพี่ๆท่านอื่นมาแนะนำอีกทีครับ อันนี้เป็นทริกที่ตัวผมเองฝึกเสมอครับ อีกนิดครับจากนั้นก็ฝึกยิงมือเดียวข้างที่ถนัด และข้างที่ไม่ถนัดเผื่อด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 06:24:48 PM โดย Lt.jeans » บันทึกการเข้า

Ask not what your country can do for you - ask what you can do for your country.
"จงอย่าถามว่าประเทศชาติจะให้อะไรแก่ท่าน แต่จงถามตัวท่านเองว่าท่านจะทำอะไรให้ประเทศชาติ"
Step&Time-รักในหลวง

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 49

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 07:13:11 PM »

ลองดูที่นี่้่ครับ

http://www.csdsc.in.th/main.php
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:26:47 PM »

หลงรัก
ครับ
ผมไม่เคยไปเรียนหลักที่ไหนนะครับ
ฝึกเอง
เริ่มจากหัดยิงให้ถูกเป้าที่ระยะ 10 เมตรก่อน
จากนั้นก้อเริ่มเป้าเป็น 2-3 เป้าระยต่างกัน
3-5-7 เมตร ยิงไปวาดไป แบบ 0 หน้าเเตะเป้ากดไกเลยครับ
ส่วนการยิงแทปก้อใช้ระยะ 4 เมตรพอ ไกลกว่านี้ไม่ยิงครับ
การฝึกของผมจะถือปืนสภาพพร้อมยิงครับ
ไม่เอาไว้ในซองข้างเอว หรือพุง
ฝึกทั้งออโต และรีวอลครับ
 หลงรัก

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:47:38 PM »

ทำร่างกาย ให้เหนื่อยครับ
ยึดพื้น โดดตบ
ลุกนั่ง  หมุนรอบเสา
แล้วค่อย ชักปืนจากซองครับ
ไม่ต้องปัดฝุ่น เช็ดเหงื่อ นะครับ
ยืนยิง นั่งยิง  เป้าล่ะสองนัด
ควบคุมการหายใจ ให้ดีครับ
ระยะ ไม่ต้องไกลครับ  ๕ หลา ๗ หลา
วางตำแหน่งกระสุน ให้ดีครับ
ต่อด้วย ให้ใคร ดึงเป้าโยกเยก ครับ
ไม่ต้องเน้นเร็วครับ ช่วงแรก
เน้นวางให้เข้าเป้า แล้วมันจะเร็วทีหลังได้เองครับ
ไม่เปลืองกระสุน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
mod.19
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:57:29 PM »

หลักการยิงป้องกันตัวแบบง่ายๆ คือให้คิดว่าคู่ต่อสู้ทำทุกอย่างได้เท่าเรา ชักปืนเร็วเท่าเรา คิดเหมือนเรา
             ยิงแม่นเท่าเรา  เช่นถ้าเราชักปืนจากเอวยิงเป้าที่5ม.เข้าXใช้เวลา1.5วินาที เขาก็ทำได้เท่าเรา(หรือดีกว่า)
        ถ้าคิดได้แค่นี้ก็รอดแล้วครับ ไหว้         

ถ้าคิดได้แบบนี้ก็จะไม่อยากใช้ปืนตัดสินปัญหาแล้วครับ ไหว้
amethyst
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:44:21 PM »

ขอบคุณมากๆ เลยครับ
amethyst
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:47:13 PM »

เพิ่มอีกนิดครับ  แล้วถ้าผ่านการอบรมแล้ว ควรจัดตารางการฝึกเพื่อรักษาความสามารถอย่างไรบ้าง
รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ
kwongkitchen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:20:10 PM »

ถ้าตอบไม่ตรงคำถาม ต้องขออภัยครับ ตอนผมคิดจะมีปืนและใช้ปืนครั้งแรก
เคยปรึกษา อา (แก ชอบปืนครับ) แกบอกกับผมว่า ถ้าอยากจะมีปืนและใช้ปืน
ควร จะไป
  1.เรียนรู้ เรื่องมารยาท การมีและใช้ ปืนก่อน
  2.เรียนรู้เรื่องการใช้ที่ถูกวิธี
  3.เรียนการฝึกบังคับจิตใจ (รู้จักการยับยั้งชั่งใจ)
ไม่แน่ใจ ว่าจะเหมือนกับพี่ๆ หรือปล่าวครับ

kwongkitchen ข้าวต้มบาทเดียว                       ครับผม
SCP รับงานชุบซิงค์ ด้วยประสบการณ์ กว่า 40     ปีครับ
http://www.greenpalace.net/zinc/web/view.php?qID=117
http://www.edtguide.com/kwongkitchen_485204
outpost 1969 รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:52:21 PM »

ไหว้สวัสดีครับ ไหว้

ถ้าตอบไม่ตรงคำถาม ต้องขออภัยครับ ตอนผมคิดจะมีปืนและใช้ปืนครั้งแรก
เคยปรึกษา อา (แก ชอบปืนครับ) แกบอกกับผมว่า ถ้าอยากจะมีปืนและใช้ปืน
ควร จะไป
  1.เรียนรู้ เรื่องมารยาท การมีและใช้ ปืนก่อน
  2.เรียนรู้เรื่องการใช้ที่ถูกวิธี
  3.เรียนการฝึกบังคับจิตใจ (รู้จักการยับยั้งชั่งใจ)
ไม่แน่ใจ ว่าจะเหมือนกับพี่ๆ หรือปล่าวครับ

เยี่ยมเกือบเหมือนครับ!ของผมมี"กฎแห่งความปลอดภัย"ให้ท่องจำอีกหนึ่งอย่างครับ เยี่ยม

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
หน้า: [1]
  พิมพ์