เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:38:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเงินแต่ซื้อไม่ได้ครับ เซ็งครับ  (อ่าน 9380 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:10:53 PM »

อ้อ ได้มาพอดี

มาตรา ๑๓ ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตตามความในหมวดนี้แก่
    (๑) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดตามกฎหมายลักษณะอาญา ดังต่อไปนี้
    (ก) มาตรา ๙๗ ถึงมาตรา ๑๑๑ มาตรา ๑๒๐ มาตรา ๑๗๗ ถึงมาตรา ๑๘๓ มาตรา ๒๔๙ มาตรา ๒๕๐ หรือมาตรา ๒๙๓ ถึงมาตรา ๓๐๓
    (ข) มาตรา ๒๕๔ ถึงมาตรา ๒๕๗ และพ้นโทษยังไม่เกิน ๕ ปี นับแต่วันพ้นโทษ ถึงวันยื่นคำขอใบอนุญาต เว้นแต่ในกรณีความผิดที่กระทำโดยความจำเป็นหรือเพื่อป้องกันหรือ โดยถูกยั่วโทสะ
    (๒) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดอันเป็นการฝ่าฝืนต่อพระราชบัญญัติ อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด และดอกไม้เพลิง พุทธศักราช ๒๔๗๗ มาตรา ๑๑ มาตรา ๒๒ มาตรา ๒๙ หรือมาตรา ๓๓ หรือพระราชบัญญัตินี้ มาตรา ๗ มาตรา ๒๔ มาตรา ๓๓ หรือมาตรา ๓๘
    (๓) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกตั้งแต่สองครั้งขึ้นไปในระหว่างห้าปีนับย้อนขึ้นไป จากวันยื่นคำขอ สำหรับความผิดอย่างอื่นนอกจากที่บัญญัติไว้ใน (๑) และ (๒) เว้นแต่ความผิด ที่ได้กระทำโดยประมาทหรือความผิดลหุโทษ
    (๔) บุคคลซึ่งยังไม่บรรลุนิติภาวะ
    (๕) บุคคลซึ่งไม่สามารถจะใช้อาวุธปืนได้โดยกายพิการหรือทุพพลภาพ เว้นแต่ จะมีไว้เพื่อเก็บตามมาตรา ๑๑
    (๖) บุคคลซึ่งเป็นคนไร้ความสามารถหรือเป็นคนเสมือนไร้ความสามารถหรือ ปรากฏว่าเป็นคนวิกลจริต หรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ
    (๗) บุคคลซึ่งไม่มีอาชีพและรายได้
    (๘) บุคคลซึ่งไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง
    (๙) บุคคลซึ่งมีความประพฤติชั่วอย่างร้ายแรงอันอาจกระทบกระเทือนถึงความ สงบเรียบร้อยของประชาชน
    *สำหรับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ห้ามมิให้ออกให้แก่บุคคลซึ่งมีชื่อ ในทะเบียนบ้านตามกฎหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฎร และมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ที่บุคคลนั้น ขออนุญาตน้อยกว่าหกเดือน
    *[ความในวรรคสองของมาตรา ๑๓ แก้ไขเพิ่มเติมโดยคำสั่งคณะปฏิรูปการ ปกครองแผ่นดิน ฉบับที่ ๔๔ ลงวันที่ ๒๑ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๑๙]
หนุ่มภูไท+รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 288

ซ่ำเมีย เซาย้านแล้วเด้อ

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:31:49 PM »

ผมข้าราชการครูผู้น้อย ได้มาแล้วทั้ง .357  .45 ครับ ที่อำเภอผมใครจะขอป.3 ต้องขอนายอำเภอโดยตรงครับ พบนายฯก่อน  นายฯอนุญาตค่อยเขียน ป.1 ตอนขอ 9 มม. ผ่านเอาเลยครับนายบอก ต่อมาขอ .22 ยาว อ้าวครูซื้อจากไหนครับ ผมตอบ สน.อส.ครับ นายฯเอาๆ  ตอนขอ .357 มันใหญ่นะครู ไหวเหรอ ผมตอบไหวครับ งั้นบอกเจ้าหน้าที่มาหาผมหน่อย ครูเขียน ป.1 รอในแผนกทะเบียนปืนนะ  ที่นี้ขอ .45 อาจารย์มีเกือบทุกขนาดแล้วนะ ขอบ่อยแล้วปีนี้ .45 มันใหญ่นะ แล้วซื้อจากไหนละ ท่านครับผมซื้อจาก สน.สก.ครับ นายท่านบอก พวกนี้หาแต่เงินน่าจะถามนายทะเบียนก่อนว่าจะอนุญาตให้ไหมขนาด .45 ปกติผมจะอนุญาตให้แต่ทหารกับตำรวจนะ  ผมบอกท่านครับผมขอเถอะผมชอบมากนะท่านขนาดนี้ นายถามครูจะเอาไปทำอะไรละ ป้องกันตัว .357 น่าจะพอแล้ว  ผมบอกป้องกันตัวอีกครับท่าน และไปสนามบ้างเป็นบางครั้งครับ คุยกันยาวเกือบ 30 นาที แต่สุดท้ายท่านก็อนุญาต และสำทับผมด้วยว่าจะจองอีกทีนี้ให้มาคุยกันก่อนท่านอนุญาตแล้วค่อยจอง  เดี๋ยวนี้ได้ .45 มาครองแล้วครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

จากหนองห้าง บัวขาวเมืองเกิด เตลิดมาหากิน ถิ่นนครพนม
ps- 2000
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:51:45 PM »

เห็นด้วยครับ สองมาตรฐานครับ
dmesg
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 02:34:39 PM »

ผมข้าราชการครูผู้น้อย ได้มาแล้วทั้ง .357  .45 ครับ ที่อำเภอผมใครจะขอป.3 ต้องขอนายอำเภอโดยตรงครับ พบนายฯก่อน  นายฯอนุญาตค่อยเขียน ป.1 ตอนขอ 9 มม. ผ่านเอาเลยครับนายบอก ต่อมาขอ .22 ยาว อ้าวครูซื้อจากไหนครับ ผมตอบ สน.อส.ครับ นายฯเอาๆ  ตอนขอ .357 มันใหญ่นะครู ไหวเหรอ ผมตอบไหวครับ งั้นบอกเจ้าหน้าที่มาหาผมหน่อย ครูเขียน ป.1 รอในแผนกทะเบียนปืนนะ  ที่นี้ขอ .45 อาจารย์มีเกือบทุกขนาดแล้วนะ ขอบ่อยแล้วปีนี้ .45 มันใหญ่นะ แล้วซื้อจากไหนละ ท่านครับผมซื้อจาก สน.สก.ครับ นายท่านบอก พวกนี้หาแต่เงินน่าจะถามนายทะเบียนก่อนว่าจะอนุญาตให้ไหมขนาด .45 ปกติผมจะอนุญาตให้แต่ทหารกับตำรวจนะ  ผมบอกท่านครับผมขอเถอะผมชอบมากนะท่านขนาดนี้ นายถามครูจะเอาไปทำอะไรละ ป้องกันตัว .357 น่าจะพอแล้ว  ผมบอกป้องกันตัวอีกครับท่าน และไปสนามบ้างเป็นบางครั้งครับ คุยกันยาวเกือบ 30 นาที แต่สุดท้ายท่านก็อนุญาต และสำทับผมด้วยว่าจะจองอีกทีนี้ให้มาคุยกันก่อนท่านอนุญาตแล้วค่อยจอง  เดี๋ยวนี้ได้ .45 มาครองแล้วครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ดีใจด้วยครับ คุยแบบนี้ผมชอบนะคุยกับนายทะเบียนเลยแบบตรงๆ ได้ไม่ได้มีอะไรก็คุยกันตรงนั้นเลย
หนุ่มภูไท+รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 288

ซ่ำเมีย เซาย้านแล้วเด้อ

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 02:55:59 PM »

ดีใจด้วยครับ คุยแบบนี้ผมชอบนะคุยกับนายทะเบียนเลยแบบตรงๆ ได้ไม่ได้มีอะไรก็คุยกันตรงนั้นเลย
ครับและไม่เคยเรียกร้องและให้ช่วยเหลืออะไรครับ ไม่ว่าบัตรกาชาดหรือบัตรอะไรต่าง ๆ ครับ ตามธรรมเนียม 5 บาทครับ

จากหนองห้าง บัวขาวเมืองเกิด เตลิดมาหากิน ถิ่นนครพนม
tomatolock
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 03:07:57 PM »

สมาชิกใหม่คับ ฝากรูปให้หน่อยไม่รู้ว่ารุ่นไหน  สวยดีคบบอกทีของ para
http://www.uppicweb.com/show.php?id=4510fd9f6030b52ae42e9738d901a69d    ชอบมากเลยคับ
Adrenaline-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 03:17:13 PM »

ครับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะครับ

ธ ประสงค์ใด จงสฤษดิ์ดัง
วังวรหฤทัย ดุจจะถวายชัย
ชโย ชโย ชโย
antman
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 03:32:07 PM »

อยากได้ก็ขอครับ....... ไม่ต้องกลัวครับ ไม่มีเงินซื้อปืนหรือต้องมาตรา13 น่ากลัวกว่าครับ
อย่าห้าวใส่เขาครับ ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่อัตตาเยอะ เข้าทางตรอกออกทางประตูนี่แหละครับ ประตูฝืดนิด ๆ หน่อย ๆ ออกแรงดันครับ
ขอให้ได้ปืนตามสิทธิ์และใจปรารถนาครับ

ประตูฝืดต้องหยอดน้ำมัน อิๆๆๆ

BUL M5 IS MY FIRST .45
pokka
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 03:46:53 PM »

สู้ๆครับ เยี่ยม เยี่ยม
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 04:04:24 PM »

ตกใจ

EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 04:27:33 PM »

เห็นด้วยครับ สองมาตรฐานครับ

แค่ข้าราชการดี กับ ข้าราชการเลว เท่านั้นเอง

แล้วแต่เราจะเจอใคร แต่ถ้าตัวเองไม่สู้เพื่อสิทธิตนเองแล้ว...ใครจะมาสู้ให้ละครับ

ผมเอาใจช่วยครับ... เยี่ยม

Long Live The King

m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 05:09:36 PM »

แบบนี้อีกแล้ว เซ็ง ทำไมต้องไม่ให้ไม่เข้าใจ

ขอสิบเอ็ดบอกใหญ่ไป ป้องกันทรัพย์สินเก้าก็พอแล้ว งอน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 05:18:07 PM »

นั่นนะสิครับ...

ทำไมท้องที่ที่ท่าน จขกท.อยู่ถึงไม่ยอมออกใบอนุญาตป.3 ล่ะครับ...

น่าจะลองถามนายทะเบียนดูนะครับ...

ไหนๆท่านก็มี motto ว่า "No Pain NO Gain" อยู่แล้ว...

แสดงว่าท่านต้องกล้าที่จะเจ็บเพื่อที่จะได้มาซึ่งสิ่งที่ต้องการ...

แค่กล้าถาม กล้าลุกขึ้นสู้เพื่อสิทธิของตนเอง...

ปืนกระบอกนั้นของท่านจะมีค่ามากกว่ากระบอกอื่นๆ ทุกครั้งที่ท่านหยิบขึ้นมาดูครับ...Cheesy
ด้วยความเคารพครับท่านRute ได้คุยก็แค่กับปลัดหน้าห้องครับ..แน่นอนครับ ถามแล้วครับท่านปลัดก็บอกว่านายอำเภอเขาไม่ให้ ถามก็ทำไมที่อื่นเขาขอได้ เขาก็บอกว่าไม่รู้เหมือรกัน แต่นายอำเภอเขาไม่ออกให้ แล้วท่านจะให้กระผมไปเคาะห้องนายอำเภอแล้วเปิดเข้าไปถามเลยเหรอครับ เดี๋ยวก็อดไม่ได้สักอย่างสิครับ ผมเดาเอาว่าท่านRuteคงอยู่คนละตำแหน่งกับผมถึงได้แนะนำแบบนี้ครับ

ด้วยความเคารพครับ...

ผมทราบว่าคนเราย่อมอยู่ในตำแหน่งและหน้าที่ที่แตกต่างกันในสังคม...

แต่ที่ไม่ต่างกันคือสิทธิและหน้าที่ของพลเมืองตามรัฐธรรมนูญครับ...

ผมขออนุญาตยกตัวอย่างตัวผมเองนะครับ...

ตอนปี ๒๕๔๖ ...

(ชาวปืนคงจำได้ดีกับคำสั่งสั้น ๑ ยาว ๑ อันเนื่องมาจากนายกฯยุคนั้นต้องการจะกำจัดปืนในมือประชาชน...)

ผมมีปืนสั้นแล้ว ๒ กระบอก แต่อยากได้ .๔๕ อีกซักกระบอก...

สมัยนั้นต้องยื่นขอกับกองทะเบียนตำรวจที่ข้างๆแดนเนรมิตร...

ผมไปยื่นขอป.๓ สารวัตรที่ทำหน้าที่ซักปากคำบอกผมตรงๆว่าโอกาสอนุญาตน้อยมาก...

เพราะขนาด.๔๕ แถมผมยังมีปืนแล้วตั้งสองกระบอก...

ผมก็ถามท่านไปว่าต้องการเอกสารอะไรบ้าง...

แล้วผมก็หามาจนครบ ไปยื่นอีก...

ท่านก็บอกว่าคงยากนะครับ ครึ่งปีหลังนี่ไม่ออกเลยซักใบ...

ผมก็ตอบไปว่า ถ้าหากไม่อนุญาตผมยินดีเข้าชี้แจงกับนายทะเบียนด้วยตัวเอง...

สุดท้ายหลังจากรออยู่ห้าเดือน ผมก็ได้ใบอนุญาตป.๓ สำหรับ .๔๕ มา...

เลยกลายเป็นโชคดีไปเพราะปีนั้นป.๓ .๔๕ แทบไม่ออกเลย...

ปืนค้างโควต้ามาก ผมจึงซื้อโคลท์โกลด์คัพได้ในราคาไม่ถึงแปดหมื่นบาท...

อันที่จริงยังมีอีกตัวอย่าง...

แต่ผมพิมพ์แล้วมันหลุดไป หมดแรงพิมพ์ใหม่...

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ...Cheesy
Chaimuy
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 05:24:31 PM »

นั่นนะสิครับ...

ทำไมท้องที่ที่ท่าน จขกท.อยู่ถึงไม่ยอมออกใบอนุญาตป.3 ล่ะครับ...

น่าจะลองถามนายทะเบียนดูนะครับ...

ไหนๆท่านก็มี motto ว่า "No Pain NO Gain" อยู่แล้ว...

แสดงว่าท่านต้องกล้าที่จะเจ็บเพื่อที่จะได้มาซึ่งสิ่งที่ต้องการ...

แค่กล้าถาม กล้าลุกขึ้นสู้เพื่อสิทธิของตนเอง...

ปืนกระบอกนั้นของท่านจะมีค่ามากกว่ากระบอกอื่นๆ ทุกครั้งที่ท่านหยิบขึ้นมาดูครับ...Cheesy
ด้วยความเคารพครับท่านRute ได้คุยก็แค่กับปลัดหน้าห้องครับ..แน่นอนครับ ถามแล้วครับท่านปลัดก็บอกว่านายอำเภอเขาไม่ให้ ถามก็ทำไมที่อื่นเขาขอได้ เขาก็บอกว่าไม่รู้เหมือรกัน แต่นายอำเภอเขาไม่ออกให้ แล้วท่านจะให้กระผมไปเคาะห้องนายอำเภอแล้วเปิดเข้าไปถามเลยเหรอครับ เดี๋ยวก็อดไม่ได้สักอย่างสิครับ ผมเดาเอาว่าท่านRuteคงอยู่คนละตำแหน่งกับผมถึงได้แนะนำแบบนี้ครับ

ด้วยความเคารพครับ...

ผมทราบว่าคนเราย่อมอยู่ในตำแหน่งและหน้าที่ที่แตกต่างกันในสังคม...

แต่ที่ไม่ต่างกันคือสิทธิและหน้าที่ของพลเมืองตามรัฐธรรมนูญครับ...

ผมขออนุญาตยกตัวอย่างตัวผมเองนะครับ...

ตอนปี ๒๕๔๖ ...

(ชาวปืนคงจำได้ดีกับคำสั่งสั้น ๑ ยาว ๑ อันเนื่องมาจากนายกฯยุคนั้นต้องการจะกำจัดปืนในมือประชาชน...)

ผมมีปืนสั้นแล้ว ๒ กระบอก แต่อยากได้ .๔๕ อีกซักกระบอก...

สมัยนั้นต้องยื่นขอกับกองทะเบียนตำรวจที่ข้างๆแดนเนรมิตร...

ผมไปยื่นขอป.๓ สารวัตรที่ทำหน้าที่ซักปากคำบอกผมตรงๆว่าโอกาสอนุญาตน้อยมาก...

เพราะขนาด.๔๕ แถมผมยังมีปืนแล้วตั้งสองกระบอก...

ผมก็ถามท่านไปว่าต้องการเอกสารอะไรบ้าง...

แล้วผมก็หามาจนครบ ไปยื่นอีก...

ท่านก็บอกว่าคงยากนะครับ ครึ่งปีหลังนี่ไม่ออกเลยซักใบ...

ผมก็ตอบไปว่า ถ้าหากไม่อนุญาตผมยินดีเข้าชี้แจงกับนายทะเบียนด้วยตัวเอง...

สุดท้ายหลังจากรออยู่ห้าเดือน ผมก็ได้ใบอนุญาตป.๓ สำหรับ .๔๕ มา...

เลยกลายเป็นโชคดีไปเพราะปีนั้นป.๓ .๔๕ แทบไม่ออกเลย...

ปืนค้างโควต้ามาก ผมจึงซื้อโคลท์โกลด์คัพได้ในราคาไม่ถึงแปดหมื่นบาท...

อันที่จริงยังมีอีกตัวอย่าง...

แต่ผมพิมพ์แล้วมันหลุดไป หมดแรงพิมพ์ใหม่...

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ...Cheesy

ต่างคน ต่างสถานที่ครับ พูดยาก ดุลพินิจนายทะเบียน    ไหว้
toparm-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 05:54:31 PM »

เอาใจช่วยครับ ผมก็รอไปรษณียบัตร อยู่ครับ ป3 .45 เหมือนกันครับ ตอนนี้ก็ 28 วันแล้วนับจากที่ยื่นเอกสาร เหมือนคนโรคจิตครับ เพราะต้องล้วง  ตู้ไปรษณีย์ทุกวัน 
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์