เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:30:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเงินแต่ซื้อไม่ได้ครับ เซ็งครับ  (อ่าน 9335 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 07:17:46 PM »

ไม่ทราบว่าให้เหตุผลอะไรในการขอ .45 ครับ ผมระบุไปเพื่อการกีฬาครับ  มีหนังสือรับรองจากสนาม ร.1 รอ. และสำเนาบัตรสมาชิกสนาม และกรอกแบบเพิ่มอีกนิดหน่อยนอกเหนือจาก ป.1  รอประมาณ 35 วัน  ไปรษณีย์บัตรมาให้ไปรับ ป.3 ครับ  ผมคงโชคดีที่อยู่กรุงเทพ ฯ ครับ  เลยไม่ต้องไปวุ่นวายกับท่านปลัด และท่านนายอำเภอให้ปวดหัว  และเซ็งในอารมณ์เหมือน จขกท.

การขอเพื่อการกีฬาช่วยให้นายทะเบียนฯสะดวกใจที่จะอนุญาต
แต่ถ้าโดนตั้งป้อมว่าจะไม่อนุญาต การโต้แย้งแสดงข้อเท็จจริงอาจลำบากถ้าไม่ได้เป็นนักกีฬาล่าถ้วยด้วย.45

เล่าประสบการณ์ว่า.......ผมขอ.45ที่วังไชยา แบบซ้ำขนาดในวัตถุประสงค์เพื่อป้องกันฯ
เหตุผลเพราะไม่ชอบโกหก กับถ้าโดนตั้งป้อมไม่อนุญาตจะได้โต้แย้ง อุทธรณ์ ฟ้อง โดยไม่ต้องโกหกซ้ำซากบิดข้อเท็จจริง
จนท.ที่รับเรื่อง ขอให้ผมทำหนังสือชี้แจงเสียทีเดียว ผมก็ชี้แจงด้วยความจริง..... ตรงไปตรงมา
ตั้งใจว่าถ้าถูกปฏิเสธ ก็จะถือเป็นโอกาส ดันให้สุดทางเป็นบรรทัดฐานเรื่อง.45 หากไปได้ถึงศาลปกครองสูงสุด

ก็ได้รับใบอนุญาตเรียบร้อยด้วยดีครับ   Smiley

ตอนนี้เงินพอมี ป.3ก็น่าจะขอได้ แต่ซื้อปืนไม่ได้ครับ .... ราคาเกินทำใจ  เศร้า

นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 08:33:24 PM »

เอาใจช่วยท่าน จขกท ครับ ขอให้ได้ในสิ่งที่ปรารถนาครับ ส่วนข้อแนะนำต่างๆ ท่าน จขกท คงได้คำชี้แนะมากมายแล้ว ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 08:44:11 PM »

เข้ามาเชียร์ จขกท. อีกรอบครับ  ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้นครับ  เข้าไปหา นอภ. บ่อย ๆ  ครับ  .....   ตกใจ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 09:43:32 PM »

ต่างคน ต่างสถานที่ครับ พูดยาก ดุลพินิจนายทะเบียน    ไหว้

อันที่จริงนี่แหละครับที่ผมพยายามจะบอก...

อย่าทำให้มันพูดยากสิครับ...

ทำให้มันเหมือนกันทุกคนทุกสถานที่...

อย่าปล่อยให้มันขึ้นอยู่กับดุลยพินิจฝ่ายเดียวสิครับ...

ท่าน Chaimuy สังเกตุโลโก้ที่ลายเซ็นของผมไหมครับ...Cheesy

V
   V
   V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2009, 09:46:22 PM โดย rute » บันทึกการเข้า
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 06:32:44 AM »

นั่นนะสิครับ...

ทำไมท้องที่ที่ท่าน จขกท.อยู่ถึงไม่ยอมออกใบอนุญาตป.3 ล่ะครับ...

น่าจะลองถามนายทะเบียนดูนะครับ...

ไหนๆท่านก็มี motto ว่า "No Pain NO Gain" อยู่แล้ว...

แสดงว่าท่านต้องกล้าที่จะเจ็บเพื่อที่จะได้มาซึ่งสิ่งที่ต้องการ...

แค่กล้าถาม กล้าลุกขึ้นสู้เพื่อสิทธิของตนเอง...

ปืนกระบอกนั้นของท่านจะมีค่ามากกว่ากระบอกอื่นๆ ทุกครั้งที่ท่านหยิบขึ้นมาดูครับ...Cheesy
สวัสดีครับ คุณหมอผมมีพลังอีกครั้งครับ ผมดำเนินการอยู่ครับ.357 ทวงถามไปแล้วสำเร็จเมื่อไหร่ผมภูมิใจดังที่คุณหมอกล่าวไว้แน่ๆ ครับ

ผมเป็นแค่ลูกจ้างระดับล่างบริษัทเอกชนเล็กๆ  คุยกะเสมียนๆโยนปลัดๆปฎิเสธ ..... ผมเดินทะลุหน้าห้อง นอภ.

เคาะ ๒ โป๊ก เดินเข้าลากเก้าอี้ใส่ฉอดๆๆ  บรรดาลิ่วล้อหน้าตาเลิ่กลั่ก ..... สุดท้ายก็ได้ คือสั่งอนุมัติโดยวาจา

หลังจากนั้นก็ดำเนินการตามขั้นตอน ป.๓ ขนาด .๔๕ ค่าธรรมเนียม ๖ บาท ....... จขกท.ลองทำดูครับถ้าใจได้

สวัสดีครับ พี่
ถ้าไม่กล้า ไม่มีวันได้ ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2009, 02:09:32 PM โดย เขาใหญ่ » บันทึกการเข้า

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
Chaimuy
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 09:15:19 AM »

ต่างคน ต่างสถานที่ครับ พูดยาก ดุลพินิจนายทะเบียน    ไหว้

อันที่จริงนี่แหละครับที่ผมพยายามจะบอก...

อย่าทำให้มันพูดยากสิครับ...

ทำให้มันเหมือนกันทุกคนทุกสถานที่...

อย่าปล่อยให้มันขึ้นอยู่กับดุลยพินิจฝ่ายเดียวสิครับ...

ท่าน Chaimuy สังเกตุโลโก้ที่ลายเซ็นของผมไหมครับ...Cheesy

V
   V
   V

ผมเข้าใจในสิ่งที่ผลักดันครับ
M1*VEE*
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 09:29:41 AM »

ทุกคนในสัวคมนี้ก็อยู่ภายใต้กฏหมายเดียวกัน ระเบียบข้อกฏหมาย เขาก็ระบุให้เห็นถึงความยุติธรรม ความเสมอภาคของประชาชนทุกคน แต่ในทางปฏิบัติ มันก็ขึ้นอยู่กับ "ดุลยพินิจ" ของผู้มีอำนาจในเรื่องนั้นๆ มันก็เหมือนกับที่ท่านทำผิดกฏจราจร หากท่านได้รับการพิจารณาจากพนักงานจราจร โดยได้รับโทษแค่การ "ตักเตือน" ท่านก็คงจะพอใจและชื่นชมเจ้าหน้าที่คนนั้นว่า เป็นคนดี มีน้ำใจ แต่ในทางตรงข้ามหากท่านได้รับการพิจารณารับโทษให้รับใบสั่งไปเสียค่าปรับ ท่านก็คงไม่พอใจและคงต้องแอบบ่นว่า มันไม่ยุติธรรม ทั้งๆ ที่น่าจะตักเตือนได้ นี่คือดุลยพินิจ ของพนักงานจราจร ที่พิจารณาจากความผิด ว่ามากน้อยอย่างไร
       กลับมาเรื่องการ "อนุญาต" หรือ "ไม่อนุญาต" ในการขอมี .45 ของบุคคลทั่วไป และแน่นอนว่าแม้ตัวบทกฏหมายจะระบุถึงความเสมอภาคของบุคคลตั้งแต่ชาวนายันรัฐมนตรี ว่ายอมมีสิทธิเสมอกัน แต่ช่องว่างของระเบียบกฏหมายอาจจะยังเปิดช่องให้ผู้มีอำนาจให้อนุญาตต้องใช้ดุลยพินิจ ว่า สมควรเหมาะสมอย่างไร ซึ่งผมก็ไม่เถียงว่าแม้กฏหมายหรือระเบียบต่างๆ นั้นมันมีอยู่จริง โดยนิตินัย หากแต่โดยพฤตินัย มันตรงกันข้ามกันก็ได้ครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 09:47:26 AM »

ทุกคนในสัวคมนี้ก็อยู่ภายใต้กฏหมายเดียวกัน ระเบียบข้อกฏหมาย เขาก็ระบุให้เห็นถึงความยุติธรรม ความเสมอภาคของประชาชนทุกคน แต่ในทางปฏิบัติ มันก็ขึ้นอยู่กับ "ดุลยพินิจ" ของผู้มีอำนาจในเรื่องนั้นๆ มันก็เหมือนกับที่ท่านทำผิดกฏจราจร หากท่านได้รับการพิจารณาจากพนักงานจราจร โดยได้รับโทษแค่การ "ตักเตือน" ท่านก็คงจะพอใจและชื่นชมเจ้าหน้าที่คนนั้นว่า เป็นคนดี มีน้ำใจ แต่ในทางตรงข้ามหากท่านได้รับการพิจารณารับโทษให้รับใบสั่งไปเสียค่าปรับ ท่านก็คงไม่พอใจและคงต้องแอบบ่นว่า มันไม่ยุติธรรม ทั้งๆ ที่น่าจะตักเตือนได้ นี่คือดุลยพินิจ ของพนักงานจราจร ที่พิจารณาจากความผิด ว่ามากน้อยอย่างไร
       กลับมาเรื่องการ "อนุญาต" หรือ "ไม่อนุญาต" ในการขอมี .45 ของบุคคลทั่วไป และแน่นอนว่าแม้ตัวบทกฏหมายจะระบุถึงความเสมอภาคของบุคคลตั้งแต่ชาวนายันรัฐมนตรี ว่ายอมมีสิทธิเสมอกัน แต่ช่องว่างของระเบียบกฏหมายอาจจะยังเปิดช่องให้ผู้มีอำนาจให้อนุญาตต้องใช้ดุลยพินิจ ว่า สมควรเหมาะสมอย่างไร ซึ่งผมก็ไม่เถียงว่าแม้กฏหมายหรือระเบียบต่างๆ นั้นมันมีอยู่จริง โดยนิตินัย หากแต่โดยพฤตินัย มันตรงกันข้ามกันก็ได้ครับ
สมาชิกหลายๆท่านก็ต่อสู้ เพื่อให้เป็นบรรทัดฐาน ว่าข้าราชการผู้มีอำนาจใช้ดุลยพินิจไม่ถูกต้อง
เพื่อเป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆต่อไป ถ้าพวกเรารุกขึ้นมาสู้เพื่อตัวเอง เพื่อความถูกต้อง เจ้าหน้าที่ท่านก็คงจะต้องเปลี่ยนบ้างละครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
bird06
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 09:58:06 AM »

น่าเบื่อมากครับ ข้าราชการไทย เพื่อนผมเป็นครู ตำแหน่งผู้อำนวยการโรงเรียนประจำอำเภอ ตอนนั้นยังเป็น ระบบซีอยู่ ก็ ซี8 ไปยื่นเรื่องขอขนาด .45 ปลัดไม่ยอมรับเรื่อง ถามว่าเป็นครูจะเอาไปทำไม ยักท่าอยู่นั้นแหละ จนเพื่อนผมโมโห บอกไปว่า ผมซี เท่านายคุณ ให้ผมไปคุยกับนายคุณดีกว่า คุณเองก็ไม่มีอำนาจที่จะอนุญาติ คุณอย่ายุ่ง แล้วก็เดินเข้าห้องนายอำเภอ นายอำเภอไม่ถามซักคำ เรียกปลัดมาสั่งการให้รับเรื่อง และอนุญาติให้ บางที่นายอำเภอไม่รู้หรอกครับ ตัวปลัดนั้นแหล่ะทำรู้มาก
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 10:20:08 AM »

ถ้าไม่ได้จริงๆ หรือไม่อยากสู้ คงต้องรอนายอำเภอคนใหม่ครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
dmesg
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:01:49 AM »

น่าเบื่อมากครับ ข้าราชการไทย เพื่อนผมเป็นครู ตำแหน่งผู้อำนวยการโรงเรียนประจำอำเภอ ตอนนั้นยังเป็น ระบบซีอยู่ ก็ ซี8 ไปยื่นเรื่องขอขนาด .45 ปลัดไม่ยอมรับเรื่อง ถามว่าเป็นครูจะเอาไปทำไม ยักท่าอยู่นั้นแหละ จนเพื่อนผมโมโห บอกไปว่า ผมซี เท่านายคุณ ให้ผมไปคุยกับนายคุณดีกว่า คุณเองก็ไม่มีอำนาจที่จะอนุญาติ คุณอย่ายุ่ง แล้วก็เดินเข้าห้องนายอำเภอ นายอำเภอไม่ถามซักคำ เรียกปลัดมาสั่งการให้รับเรื่อง และอนุญาติให้ บางที่นายอำเภอไม่รู้หรอกครับ ตัวปลัดนั้นแหล่ะทำรู้มาก

อันนี้จริงเลยครับ เพราะผมก็สงสัยหลายทีแล้วว่าทำไมไม่ยอมให้ผมพบนอภ. ตัวปลัดก็ลีลาอยู่นั่นล่ะ
carbide
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:10:52 AM »

ถ้าไม่ได้จริงๆ หรือไม่อยากสู้ คงต้องรอนายอำเภอคนใหม่ครับ  ไหว้

แล้วถ้าเจอแบบเดิมล่ะ จะทำอย่างไร
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:43:50 AM »

สู้ครับเอาใจช้วยครับเจ้าของทู้ครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 03:23:06 PM »

..........................ย้ายไปขอที่ใหม่เลยครับ................... ไหว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 03:37:38 PM »

ขออภัยนะครับ ผมคิดว่าตัวอย่างที่ท่าน Vichash ยกมามันเทียบกันไม่ได้ครับ...

กรณีทำผิดกฎหมายเป็นการกระทำความผิด บทลงโทษก็ว่ากันไป...

แต่การขอใบอนุญาตมิใช่การทำผิดครับ...

หากจะเทียบ ผมอยากให้เทียบกับการขออนุญาตอย่างอื่นจะดีกว่าครับ...

ผมขอยกตัวอย่างกับการขอใบอนุญาตขับขี่รถยนตร์นะครับ...

สมัยก่อน(ยี่สิบสามสิบปีก่อน)ใบขับขี่ออกค่อนข้างยาก...

ไปสอบเองก็ต้องมีตกมีสอบซ้ำกันกว่าจะผ่าน...

แต่หากมีเส้นสายหรือให้สินบนล่ะออกง่ายเร็วปรื้อ...

แล้วลองดูทุกวันนี้สิครับ...

ใบอนุญาตขับขี่ออกง่ายและสะดวกกว่าเดิมมาก...

ท่าน Vichash ไม่อยากให้ใบอนุญาตซื้ออาวุธปืนออกได้ตามความเหมาะสมเหมือนใบขับขี่หรือครับ...

มีคุณสมบัติครบไม่มีข้อห้ามตามกฎหมาย ก็ควรออกให้ไป...

มิใช่พยายามทำให้มันยากซับซ้อน จนพาให้ประชาชนทั่วไปมองว่าเป็นช่องทางเพื่อหาผลประโยชน์...Cheesy
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์