เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 03:29:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเงินแต่ซื้อไม่ได้ครับ เซ็งครับ  (อ่าน 9322 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 03:39:09 PM »

นั่นนะสิครับ...

ทำไมท้องที่ที่ท่าน จขกท.อยู่ถึงไม่ยอมออกใบอนุญาตป.3 ล่ะครับ...

น่าจะลองถามนายทะเบียนดูนะครับ...

ไหนๆท่านก็มี motto ว่า "No Pain NO Gain" อยู่แล้ว...

แสดงว่าท่านต้องกล้าที่จะเจ็บเพื่อที่จะได้มาซึ่งสิ่งที่ต้องการ...

แค่กล้าถาม กล้าลุกขึ้นสู้เพื่อสิทธิของตนเอง...

ปืนกระบอกนั้นของท่านจะมีค่ามากกว่ากระบอกอื่นๆ ทุกครั้งที่ท่านหยิบขึ้นมาดูครับ...Cheesy
สวัสดีครับ คุณหมอผมมีพลังอีกครั้งครับ ผมดำเนินการอยู่ครับ.357 ทวงถามไปแล้วสำเร็จเมื่อไหร่ผมภูมิใจดังที่คุณหมอกล่าวไว้แน่ๆ ครับ

ผมเป็นแค่ลูกจ้างระดับล่างบริษัทเอกชนเล็กๆ  คุยกะเสมียนๆโยนปลัดๆปฎิเสธ ..... ผมเดินทะลุหน้าห้อง นอภ.

เคาะ ๒ โป๊ก เดินเข้าลากเก้าอี้ใส่ฉอดๆๆ  บรรดาลิ่วล้อหน้าตาเลิ่กลั่ก ..... สุดท้ายก็ได้ คือสั่งอนุมัติโดยวาจา

หลังจากนั้นก็ดำเนินการตามขั้นตอน ป.๓ ขนาด .๔๕ ค่าธรรมเนียม ๖ บาท ....... จขกท.ลองทำดูครับถ้าใจได้

สวัสดีครับ พี่
ถ้าไม่กล้า ไม่มีวันได้ ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับท่านเขาใหญ่...

และยินดีที่ร่วมเดินทางสายเดียวกันครับ...Cheesy
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 04:38:18 PM »

บ้านผมสิครับ เด็ดขาดกว่า ปืนอัดลมยาวเบอร์ ๒ ยังไม่ยอมออกคำสั่งเลยว่าจะอนุญาตหรือไม่

นัดฟังคำพิพากษา ๑๒ มกราคม ๒๕๕๓ จขกท. ไปด้วยกันไหมครับ ศาลปกครองสงขลา

สำหรับ .๔๕ อุทธรณ์ไปแล้ว นับถอยหลังที่จะฟ้องศาลปกครองต่อไปครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

สมิง วังม่วง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 69

tel. 0861810566

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 08:10:06 PM »

หน่วยงานข้าราชการไทยดีครับ  แต่ตัวผู้ปฏิบัติหน้าที่ห่วยแตก  ควรมีระเบียบแบบแผนเป็นมาตฐานเดียวกันทั่วประเทศ
ทำหน้าที่แบบตามใจอิฉัน  ของผมกว่าจะได้ขนาด .45  ใช้เวลาขอตั้ง 6 เดือนกว่าจะได้ครับ   และตอนนี้ก็ไปจองปืนใหม่ไว้ขนาด
.45  ผมได้ย้ายทะเบียนบ้านเข้า กทม. ไปเลยและไปสมัครสนามยิงปืนเพื่อขอใบรับรองจากสนาม  จะขอเพื่อการกีฬาครับ  ....  ตกใจ

อยู่นี้เอง พี่เรา

srp
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 08:22:05 PM »

ประเทศ 2 มาตรฐานก็แบบนี้แหละ
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 08:19:44 AM »

ทุกคนในสัวคมนี้ก็อยู่ภายใต้กฏหมายเดียวกัน ระเบียบข้อกฏหมาย เขาก็ระบุให้เห็นถึงความยุติธรรม ความเสมอภาคของประชาชนทุกคน แต่ในทางปฏิบัติ มันก็ขึ้นอยู่กับ "ดุลยพินิจ" ของผู้มีอำนาจในเรื่องนั้นๆ มันก็เหมือนกับที่ท่านทำผิดกฏจราจร หากท่านได้รับการพิจารณาจากพนักงานจราจร โดยได้รับโทษแค่การ "ตักเตือน" ท่านก็คงจะพอใจและชื่นชมเจ้าหน้าที่คนนั้นว่า เป็นคนดี มีน้ำใจ แต่ในทางตรงข้ามหากท่านได้รับการพิจารณารับโทษให้รับใบสั่งไปเสียค่าปรับ ท่านก็คงไม่พอใจและคงต้องแอบบ่นว่า มันไม่ยุติธรรม ทั้งๆ ที่น่าจะตักเตือนได้ นี่คือดุลยพินิจ ของพนักงานจราจร ที่พิจารณาจากความผิด ว่ามากน้อยอย่างไร
       กลับมาเรื่องการ "อนุญาต" หรือ "ไม่อนุญาต" ในการขอมี .45 ของบุคคลทั่วไป และแน่นอนว่าแม้ตัวบทกฏหมายจะระบุถึงความเสมอภาคของบุคคลตั้งแต่ชาวนายันรัฐมนตรี ว่ายอมมีสิทธิเสมอกัน แต่ช่องว่างของระเบียบกฏหมายอาจจะยังเปิดช่องให้ผู้มีอำนาจให้อนุญาตต้องใช้ดุลยพินิจ ว่า สมควรเหมาะสมอย่างไร ซึ่งผมก็ไม่เถียงว่าแม้กฏหมายหรือระเบียบต่างๆ นั้นมันมีอยู่จริง โดยนิตินัย หากแต่โดยพฤตินัย มันตรงกันข้ามกันก็ได้ครับ

ขออภัยนะครับ ผมคิดว่าตัวอย่างที่ท่าน Vichash ยกมามันเทียบกันไม่ได้ครับ...

กรณีทำผิดกฎหมายเป็นการกระทำความผิด บทลงโทษก็ว่ากันไป...

แต่การขอใบอนุญาตมิใช่การทำผิดครับ...

หากจะเทียบ ผมอยากให้เทียบกับการขออนุญาตอย่างอื่นจะดีกว่าครับ...

ผมขอยกตัวอย่างกับการขอใบอนุญาตขับขี่รถยนตร์นะครับ...

สมัยก่อน(ยี่สิบสามสิบปีก่อน)ใบขับขี่ออกค่อนข้างยาก...

ไปสอบเองก็ต้องมีตกมีสอบซ้ำกันกว่าจะผ่าน...

แต่หากมีเส้นสายหรือให้สินบนล่ะออกง่ายเร็วปรื้อ...

แล้วลองดูทุกวันนี้สิครับ...

ใบอนุญาตขับขี่ออกง่ายและสะดวกกว่าเดิมมาก...

ท่าน Vichash ไม่อยากให้ใบอนุญาตซื้ออาวุธปืนออกได้ตามความเหมาะสมเหมือนใบขับขี่หรือครับ...

มีคุณสมบัติครบไม่มีข้อห้ามตามกฎหมาย ก็ควรออกให้ไป...

มิใช่พยายามทำให้มันยากซับซ้อน จนพาให้ประชาชนทั่วไปมองว่าเป็นช่องทางเพื่อหาผลประโยชน์...Cheesy
สวัสดีครับ

ต่างมีเหตุผล และมุมมองครับ

ผมให้ถูกทั้งสองท่าน ครับ

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
Chaimuy
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 08:44:14 AM »

น่าเบื่อมากครับ ข้าราชการไทย เพื่อนผมเป็นครู ตำแหน่งผู้อำนวยการโรงเรียนประจำอำเภอ ตอนนั้นยังเป็น ระบบซีอยู่ ก็ ซี8 ไปยื่นเรื่องขอขนาด .45 ปลัดไม่ยอมรับเรื่อง ถามว่าเป็นครูจะเอาไปทำไม ยักท่าอยู่นั้นแหละ จนเพื่อนผมโมโห บอกไปว่า ผมซี เท่านายคุณ ให้ผมไปคุยกับนายคุณดีกว่า คุณเองก็ไม่มีอำนาจที่จะอนุญาติ คุณอย่ายุ่ง แล้วก็เดินเข้าห้องนายอำเภอ นายอำเภอไม่ถามซักคำ เรียกปลัดมาสั่งการให้รับเรื่อง และอนุญาติให้ บางที่นายอำเภอไม่รู้หรอกครับ ตัวปลัดนั้นแหล่ะทำรู้มาก

อันนี้จริงเลยครับ เพราะผมก็สงสัยหลายทีแล้วว่าทำไมไม่ยอมให้ผมพบนอภ. ตัวปลัดก็ลีลาอยู่นั่นล่ะ

นั้นล่ะครับ ไอ้พวกตัวดูด ก่อนถึงนาย
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 12:03:25 PM »

มาช่วยเชียร์อีกรอบครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

จงมีน้ำใจต่อกัน
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์