เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:26:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทารัสกับโคลท์โกลด์คัพเลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 4308 ครั้ง)
fluke
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 11:04:05 AM »

ถ้าเอาใช้งานขอถามท่านผู้รู้ครับ จะได้ประกอบการตัดสินใจ ถ้าตอบให้เป็นข้อๆจะขอบคุณมากครับ
1. วัสดุความแข็งของเนื้อเหล็กตัวไหนค่าความแข็งมากกว่ากันครับ
2. กลุ่มกระสุนเอาแบบหยิบมาจากกล่องแล้วยิงเปรียบเทียบกันเลย ตัวไหนจะกลุ่มดีกว่ากันครับ
3. เรื่องราคาไม่ต้องเปรียบเทียบเพราะเกินกันครึ่งต่อครึ่ง
เลือกตัวใหนคีครับ ขอบคุณครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 11:17:14 AM »

ถ้าเอาใช้งานขอถามท่านผู้รู้ครับ จะได้ประกอบการตัดสินใจ ถ้าตอบให้เป็นข้อๆจะขอบคุณมากครับ
1. วัสดุความแข็งของเนื้อเหล็กตัวไหนค่าความแข็งมากกว่ากันครับ
2. กลุ่มกระสุนเอาแบบหยิบมาจากกล่องแล้วยิงเปรียบเทียบกันเลย ตัวไหนจะกลุ่มดีกว่ากันครับ
3. เรื่องราคาไม่ต้องเปรียบเทียบเพราะเกินกันครึ่งต่อครึ่ง

ตามที่ผมเคยยิงมาและดูแบบความรู้เท่าหางอึ่งนะครับ
ข้อ 1-2 นั้นสูสีกันครับ ถ้วยทองแซงกระทิงพองาม
ข้อ 3 ตาม จขกท.ว่าครับแต่ผมว่าเกินกันมากกว่าครึ่งนะครับ

ทีนี้ก็มาว่าถึงว่าจะเลือกอะไรดี  จขกท.เป็นผู้ที่จะใช้งานปืนกระบอกนี้ ท่านเคยเห็นเคยลองยิงเคยจับตัวจริงหรือยัง  หากเคยแล้วเชื่อว่าท่านมีตัวเลือกอยู่ในใจแล้วเพียงแต่ไม่มั่นใจเท่านั้นเอง  หากว่ายังแนะนำให้ลองครับไปที่สนามสอบถามพี่ๆที่มายิงปืน ท่านจะได้รับคำแนะนำดีๆครับ  เทารัสนั้นจริงอยู่เมื่อก่อนอาจจะโหลยโท่ยในความคิดของใครหลายๆคนแต่ในตอนนี้ถึอว่าเดินมาอยู่ในช่วงหน้าๆของปืนแล้วลูกโม่ไม่ต้องพูดถึงเปรียบมวยกับสมิทฯได้แบบไม่กล้าต่อสมิทก็แล้วกัน ส่วนโกลคัพนั้นชื่อเสียงมีมายาวนานว่าป็นยอดปืนอีกรุ่นหนึ่งไม่ต้องบรรยายสรรพคุณมาก แต่ราคาเห็นแล้วแทบหน้ามืด

หาก จขกท.ไม่มีปัญหาเรื่องงเนหรือเสียดายเงินเอาถ้วยทองครับ  หากเสียดายเงินก็เอากระทิงได้ไม่อายใครยกเว้นพวกไม่รู้เรื่องปืนเท่าไรจะดูถูกปืนท่าน เอากระทิงเงินเหลือเยอะแยะ  เอาถ้วยทองมั่นใจได้ครับ

สรุปดีทั้งคู่เลือกเองตามใจเลยครับ
 ไหว้ Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
FMJ
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 11:28:31 AM »

เป็นผมเอากระทิงครับคุ้มค่าเงินกว่า เพราะว่าปืน"ใช้งาน" จะได้ใช้ได้แบบไม่ต้องเสียดายมาก ถ้าซื้อถ้วยทองมาราคาแพงมาก ก็ต้องมานั่งเสียดายอีก เดี๋ยวเป็นรอย โน่น นี่ นั่น พาลจะไม่อยากเอาออกมายิงมาใช้ เก็บไว้แต่ในกล่อง ยกเว้นท่านต้องการซื้อมาเก็บก็อีกเรื่องนึงท่านต้องชั่งใจเองล่ะ ปืนผมยิงถลุงใช้งานให้คุ้มค่าครับ มัวแต่มาเก็บเสียดายตังป่าวๆ กับถ้วยทองที่ผมเองสัมผัสของคุณพ่อมาตั้งแต่รุ่นๆ มันก็ไม่ได้ดีเลิศจนกระทั้งต้องตั้งธงว่า ชิวิตนี้ต้องมีซักกระบอก

อย่าให้ใครมาเป็นผู้นำทางความคิด โดยที่เราไม่คิดตามด้วยสติและเหตุผล
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 08:02:54 AM »

ผมเป็นคนชอบปืน  หากมีกำลังพอผมเอาทั้งสองกระบอกครับ  แต่ถ้าต้องเลือกแต่ละกระบอกก็มีข้อดีข้อเด่นไปคนล่ะอย่าง  หากราคาไม่ใช่ปัญหาเป็นผมขอรับถ้วยทองก่อนครับ   ได้ครอบครองปืนที่มีประวัติอะไรหลายๆอย่างมายาวนาน   ที่เหลือก็ว่ากันไปตามอัตภาพกำลังทรัพย์และความอยาก   อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมครับ  ท่าน จขกท  พิจารณาดูเอานะครับกระบอกใหนก็ได้  ที่ได้มาแล้วเรามีความพอใจและมีความสุขมากที่สุดที่ได้ครอบครองมัน และได้ใช้งานอย่างคุ้มค่า  ยินดีล่วงหน้ากับปืนกระบอกใหม่ครับ 

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 08:21:53 AM »

ถ้าเงินมากหน่อยก็เอาโคลท์   ถ้าเงินน้อยหน่อยก็เอาเทารัส ครับ Grin
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 09:06:28 AM »

ผมเอา Gold Cup ครับ
Narongsak Kwan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ONE SHOT ONE KILL

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 09:15:03 AM »

ผมก็ชอบ โกลด์คัพ ( ความชอบส่วนตัวนะครับ )
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 09:45:22 AM »

ใช้งาน(จริง)ลุย ๆ
แบบไม่เสียดาย  ผมเลือก กระทิง ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 09:49:22 AM »

GOLD CUP ครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 09:57:24 AM »

๒ กระบอกนี้ ต่างกัน นำมาเปรียบกันไม่ได้เลย ต่างชั้นกัน มากมาย ครับ
กระทิง ไม่มีอะไร จะไปเปรียบได้เลย  แม้แต่เรื่องความแม่นยำ ก็สู้ ม้า ไม่ได้
ม้าตัวนี้ เป็นสุดยอดของ ม้าในคอก เลยครับ  ให้ สุดยอดของ กระทิงดุ..  ก็เทียบไม่ได้

กระทิงเป็นปืนที่ดี สมราคา ถ้าหวังไว้เพียง มี. ๔๕ เพื่อป้องกันตัว ดูพวกศูนย์ตาย เลือกกระทิง คุ้มค่ากว่า  ครับ  เยี่ยม

a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 10:06:48 AM »

1. วัสดุคงไม่ต่างกันครับ.....แต่ความสวยงามการตกแต่ง ตย. เทารัส PT1911 แต่งมาครบหมดแล้ว ทั้งเกะลายเช็คเกอร์หน้า-หลังด้าม ใต้-หน้าโกร่งไก  เซฟซ้าย-ขวา เป็นต้น ส่วนถ้วยทอง เมื่อได้มาแล้วต้องนำมาตกแต่งอีก เช่น เกะเช็คเกอร์หน้า-หลัง ใต้-หน้าโกร่งไก เป็นต้น
2. ถ้ายิงปราณีต ถ้วยทองได้เปรียบ...แต่ถ้ายิงแบบเร่งรีบ ไ่ม่ต่างกัน
3. ราคาก็เป็นส่วนหนึ่งถ้วยทองราคาแพงมาก เมื่อเทียบกับเทารัส
ปล.เลือกเทารัสครับ....เป็นปืนที่คุ้มค่ากับเงินที่เสียไป ได้มาแล้วไม่ต้องแต่ง เป็นปืนใช้งานได้เลย ไม่เลือกลูก แล้วนำเงินส่วนต่างที่จะไปซื้อถ้วยทองมาเป็นค่ากระสุนเพื่อซ้อมมือครับ...... ไหว้
Supp
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 10:11:52 AM »

มี ป.3 .45 เงินถึง ถ้าไม่ได้จองไว้ก็แพง  สวนงามสมราคา  GOLD CUP  ถ้วยทองดีกว่าครับ
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 10:16:02 AM »

ผมเป็นคนชอบปืน  หากมีกำลังพอผมเอาทั้งสองกระบอกครับ  แต่ถ้าต้องเลือกแต่ละกระบอกก็มีข้อดีข้อเด่นไปคนล่ะอย่าง  หากราคาไม่ใช่ปัญหาเป็นผมขอรับถ้วยทองก่อนครับ   ได้ครอบครองปืนที่มีประวัติอะไรหลายๆอย่างมายาวนาน   ที่เหลือก็ว่ากันไปตามอัตภาพกำลังทรัพย์และความอยาก   อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมครับ  ท่าน จขกท  พิจารณาดูเอานะครับกระบอกใหนก็ได้  ที่ได้มาแล้วเรามีความพอใจและมีความสุขมากที่สุดที่ได้ครอบครองมัน และได้ใช้งานอย่างคุ้มค่า  ยินดีล่วงหน้ากับปืนกระบอกใหม่ครับ 

ขออนุญาตลอกคำตอบคุณ zx 9 ครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 10:32:19 AM »

ซื้อปืนสมัยนี้ใช่ว่าจะซื้อได้ทีเดียวหลายๆกระบอก และบางคนอาจไม่ได้รับอนุญาตให้ซื้อขนาด.45 อีกครั้ง
การเลือกซื้อแต่ละครั้งจึงต้องคำนึงถึงชื่อเสียงและความภาคภูมิใจของคนที่ครอบครอง ซึ่งหากเลือกเทารัส
วัตถุประสงค์นั้นจะด้อยลงไปทันที เทารัสอาจมีคุณภาพที่โดดเด่นสำหรับปืนสมัยใหม่ แต่หากนำไปเทียบกับ
โคลท์แล้ว ยังห่างชั้นเยอะ และยิ่งเอาไปเทียบกับโกลด์คัพด้วยแล้ว แตกต่างกัน ห่างชั้นกันมากเกินไปครับ
พูดง่ายๆก็คือปืนคนละตลาดกัน บางท่านอาจไม่เข้าใจ ซึ่งเทารัสจัดเป็นปืนคุณภาพดี ประสิทธิภาพสูง แต่
ราคาประหยัด แต่สำหรับโคลท์เป็นปืนอีกตลาดที่ราคาแม้จะตั้งสูงโด่งเพียงใดก็ขายได้
    จึงเป็นข้อตัดสินใจได้ว่าหากต้องการได้คุณภาพที่ไม่ต้องจ่ายแพงมากเกินไปก็เลือกเทารัส หากต้องการ
ความภาคภูมิใจ เป็นที่รู้จักและยอมรับและไม่ติดขัดเรื่องงบก็เลือกโคลท์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2009, 06:52:49 AM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
AUG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

GLOCK 19

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 03:31:23 AM »

ถึงมีเงินก็ไม่เลือกโคลท์ เพราะเมื่อเทียบราคากับคุณภาพที่ได้แล้ว...............เพราะผมไม่ยึดติดกับยี้ห้อ

ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น
ไพร่พลเลวนั้นไม่มี มีแต่แม่ทัพนายกองที่เลว
http://www.youtube.com/watch?v=_mWMsvRpH9k
หน้า: [1] 2
  พิมพ์