เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:33:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรุ้เรื่องปืนเถื่อนที่ระบาดในบ้านเราครับ  (อ่าน 4593 ครั้ง)
sharker
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 12:06:08 PM »

ถ้าเป็นอาวุธสงครามยังมีหลักๆไม่กี่แบบถ้าไม่ใช่อาวุธสงคราม เป็นปืนที่เราๆท่านๆ ใช้กันขนาดต่างๆ มันเข้ามาทางไหนทำไม มีเยอะ แถมมากรุ่นมากแบบ มีวิธี และกระบวนการยังไงครับ
ไม้โอ๊ค
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 12:35:16 PM »

อยากทราบด้วยเหมือนกันครับ

maioak
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 12:42:03 PM »

ถ้าเป็นอาวุธสงครามยังมีหลักๆไม่กี่แบบถ้าไม่ใช่อาวุธสงคราม เป็นปืนที่เราๆท่านๆ ใช้กันขนาดต่างๆ มันเข้ามาทางไหนทำไม มีเยอะ แถมมากรุ่นมากแบบ มีวิธี และกระบวนการยังไงครับ

Shocked Shocked Shocked Shocked เอาทั้งวิธีการและกระบวนการเลยเหรอครับ

ไม่ดีมั้งดาบสองคม  Grin
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 12:55:36 PM »

ใช้คำว่าระบาดเลยหรอครับ คงไม่ถึงกะระบาดหรอกครับ เรื่องนี้มันมีมาตั้งแต่โบราณแล้ว

ผมคิดว่าตอนนี้จำนวนปืนเถื่อนมันรุ่นใหม่ๆมันไม่ได้เพิ่มขึ้นมากมายหรอกครับ
มันเป็นปืนเก่าที่หมุนเวียนเปลี่ยนเจ้าของไปเรื่อยๆมากกว่าครับ

ปล. กระทู้ล่อแหลมเหลือเกิน มีวัตถุประสงค์แอบแฝงหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2009, 01:08:58 PM โดย อู๋ » บันทึกการเข้า

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
R.sapa @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 161

สายน้ำเชี่ยวกราดดูหงุดหงิด..แต่เราก็จะพิชิตฝ่าไป

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 12:58:35 PM »

ไหว้     เรื่องปืนเถื่อน..ในบ้านเรา..เขาว่ามาก..              ไม่ลำบาก..หากจะหา..มาเก็บไว้..
        เว้นเสียว่า..ผู้ครอบครอง..ต้องหมองใจ..               ผิดกฎหมาย..หลายกระทง..คงม้วยมอญ..
ไหว้

"เรื่องปืนเถื่อนบางครั้งการนำเข้ามาจากประเทศเพื่อนบ้านอาจจะมีมากมายหลายทาง.. แต่บางแห่งที่มาก็ใช่อื่นไกล..อาจจะเป็นพวกที่มีความเดือดร้อนเรื่องค่าใช้จ่ายโดยมีวิธีการแก้ปัญหาด้วยการลบทะเบียน และหมายเลขปืนออก แล้วนำไปขายให้กับผู้ที่ต้องการในราคาที่ต้องการ ซึ่งเป็นวิธีที่ได้เงินมาอย่างรวดเร็วโดยไม่ต้องผ่านขั้นตอนตามกฎหมายนั่นเอง ซึ่งกรณีนี้เคยได้ยินคนกล่าวถึงมามากเช่นกัน"

(..คนสันขวาน...แม่สอด..)
sharker
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 12:40:23 PM »

กระบวนการในที่นี้ หมายถึงที่จับได้ แล้วผลสอบสวนปรากฎชัดนะครับ ที่ผมเคยเจอขอซื้อเลยแล้วให้คนขายไปแจ้งเป็นปืนหายนะครับ และไม่มีเจตนาที่จะให้เป็นขุมความรู้ของพวกมิจฉาชีพที่เข้ามาดู เป็นเหตุสงสัย ที่มาจากการเห็นหลายคนใช้ปืนเถื่อนที่มีการสวมทะเบียน แเละเป็นปืนรุ่นต่างๆที่มีขายในสวัสดิการด้วย ส่วนคนที่ใช้รู้ๆ กันนะครับว่าอาชีพอะไร ถึงไม่ถูกจับ เลยอยากรู้ว่าปริมาณที่มีมันเข้ามาทางไหนเท่านั้นเองครับ
อ้อ ล่อแหลมลบได้เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2009, 12:47:29 PM โดย sharker » บันทึกการเข้า
sharker
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 08:56:24 PM »

อีกนิดครับ ปืนที่อยู่ในคดีความต่างๆ เช่นจับได้จากผู้ต้องหาคดี ค้ายา  เมื่อคดีสิ้นสุด ถ้าเป็นปืนเถื่อนทำอย่างไรต่อ และถ้าเป็นปืนถูกต้องปืนไปสิ้นสุดที่ไหน มีโอกาสเล็ดรอดออกมารึเปล่าครับ
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 09:29:46 PM »

น่าคิด..เห็นด้วยกับท่าน sharker เพราะว่าเคยทราบมาเหมือนกันแต่คงเป็นจำนวนน้อย
tinnakorn 0101
เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนดินไทย
Full Member

คะแนน 15

บาง เบา เหมือนลอลิเอะ

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 09:46:38 PM »

ผมว่าเข้ามาตามชายแดนก็มีมั้ง  พวกปืนจีนน่ะครับ Cheesy

ส่วนเกินของชีวิต อุทิศแก่สังคม
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 09:58:39 AM »

ขนาดอื่นๆผมไม่ทราบนะครับ รู้แต่ว่ามีคนพยายามไปขอขนาด.45 และ.357 มากเลย ทั้งๆที่ปลัดหรือนายฯ
ท่านบอกเป็นอาวุธสงคราม ไม่สามารถออกให้ประชาชนธรรมดาทั่วไปใช้ได้ ที่ออกให้ เพราะคนเหล่านั้นไม่ใช่
คนธรรมดา Grin Grin Grin

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
outpost 1969 รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 10:57:36 AM »

ไหว้สวัสดีครับ ไหว้

เศร้าขอเพียงผู้บังคับใช้กฎหมายกวดขันจับกุมจริงๆ โดยไม่ลูบหน้าปะจมูกก็คงไม่มากมายเช่นนี้  เศร้าที่นี่ประเทศไทย ครับพี่น้อง!!!

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 11:40:08 AM »

อีกนิดครับ ปืนที่อยู่ในคดีความต่างๆ เช่นจับได้จากผู้ต้องหาคดี ค้ายา  เมื่อคดีสิ้นสุด ถ้าเป็นปืนเถื่อนทำอย่างไรต่อ และถ้าเป็นปืนถูกต้องปืนไปสิ้นสุดที่ไหน มีโอกาสเล็ดรอดออกมารึเปล่าครับ
เมื่อสิ้นสุดคดีอาวุธต่างๆจะถูกทำลายครับผมเคยเห็นที่หนึ่งครับแต่ไม่แน่ใจว่าจะทำลายทั้งหมดหรือเฉพาะที่เป็นปืนเถื่อนถ้าเป็นปืนที่ถูกต้องตามกฎหมายแต่นำไปกระทำผิดยังไม่แน่ใจว่าจะทำลายด้วยหรือเปล่าครับ

เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 12:54:46 PM »

ปืนเถือนบางส่วนก็เคยเป็นปืนถูกกฏหมายนี่แหละครับ แต่เมื่อเจ้าของเสียชีวิตลูกหลานไม่สนใจก็ขายทิ้งไปโดยไม่ยอมโอนเลยกลายเป็นปืนเถื่อน ผมเคยเห็นแบบนี้หลายกระบอกแล้ว
samchevy
ไม่อยากเห็น คนไทย หันปากกระบอกเข้าหากัน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 01:17:03 PM »

ระบาดไม่ระบาด ก็คิดดูครับ วันลอยกระทง แถว ท่าน้ำนนทบุรี ไม่ต้องเล่นปะทัด ครับ ทั้ง น้องหิ๋ม และ  น้อง กระหู๋ ยิงกัน ปังๆๆๆ  ผมเห็นมากับตา  ถ้าบอกว่า คุณพ่อคุณแม่เป็นตำรวจ แล้วลูกๆ ขโมยมาเล่น  คงเข้าใจนะครับว่า เด็กวัยรุ่น กลุ่มนั้น คงมีพ่ออยู่ สนง.ตำรวจแห่งชาติทั้งแก็งครับ

เพราะว่าในคืนลอยกระทง ผมติดไฟแดงอยู่ที่สี่แยก ตอนแรกที่ผมเห็น  มีสาวน้อยเอวบางนุ่งสั้น ใส่สายเดี่ยว อายุประมาณ 15 - 16 ปีได้ น้องเค้าซ้อนท้ายแมงกะไซค์อยู่ ในมือน้องเค้าก็ถือ สิ่งที่คุ้นตา ครับ แบบเป็นปืนลูกโม่ง ขนาด น่าจะ .22 สเตนเลสครับ ส่วนทางผมนั่งเก๋งไปครับ (นอกเวลาทำการ)  จอดอยู่ท้ายรถน้องเค้าพอดี  กลุ่มน้องเค้ามากันสัก 20 -30 คันได้ครับ (แก็งแมงกะไซค์) น่าจะมุ่งหน้าไปทางท่าน้ำนนท์ครับ ผมแอบดูสัก 2 - 3 นาที ก็เลยกะว่า ผมก็ว่าจะลงจากรถ แล้ว ไปจับก้นนิ่มๆ ของ สาวน้องที่นั่งท้ายมอเตอร์ไซค์ แล้วก็ยึดปืนไว้ เป็นของกลาง  (ฟอร์มว่าจะได้ของฟรีสักหน่อย)  แต่ตอนที่กำลังจะก้าวลงจากรถ    พวกๆ ของแก็งมอเตอร์ไซค์  เค้าก็ ควัก ออกมาให้ น้องๆเอวบาง ที่ซ้อนท้าย รถ ถือ อีก 2 - 3 กระบอก  ทันใดดัง สัญชาติญาณ ของผมมันบอกทันที ว่า "ปล่อยมันไปเถอะ" พอไฟเขียวปุ๊บ  ฟังจากเสียงที่ยิงขึ้นฟ้า .....ขนลุกครับ ดีแล้วที่ไม่ลงไป ...อิอิอิ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 02:24:56 PM »

Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์