เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:28:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้เกี่ยวกับมีดกรูข่า?  (อ่าน 12490 ครั้ง)
perfex
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 01:00:40 PM »

ในสนามรบเห็นว่า นักรบกรูข่า พอกระสุนปืนหมด ทิ้งปืนและวิ่งเข้าไปสู้กับคนมีปืนเลย โดยใช้มีดกรูข่าทะลวงฟันพิชิตศัตรูแบบ1-1ได้

มีดที่สั้นกว่า 1-3 นิ้วคงไม่มีผลในเรื่องนี้ด้วยใช่มั้ยครับ

ปล.ชอบความคิดเห็นของคุณ don Quixote มากคับ และของทุกคนด้วยคับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 01:06:46 PM »

นี่อีเหน็บน้อยๆของผมติดรถตลอด  เกือบจะคล้ายกรูข่าเหมือนกัน มีดแบบนี้เน้นฟันเป็นหลักครับ  Cheesy

อีเหน็บทรงแบบนี้สวยดี และผมว่าใช้แทงดีกว่ากูรคลีมากครับ

ผมว่าจะให้สล่าทำด้ามให้ใหม่อยู่ครับพี่ ด้ามมันเล็กไปจับไม่ค่อยถนัดสักเท่าไรนัก แต่คมสุดๆ ทั้งมีดทั้งฝัก 400 คุ้มจริงๆ  Grin
นี่อีเหน็บน้อยๆของผมติดรถตลอด  เกือบจะคล้ายกรูข่าเหมือนกัน มีดแบบนี้เน้นฟันเป็นหลักครับ  Cheesy

อีเหน็บทรงแบบนี้สวยดี และผมว่าใช้แทงดีกว่ากูรคลีมากครับ

ผมว่าจะให้สล่าทำด้ามให้ใหม่อยู่ครับพี่ ด้ามมันเล็กไปจับไม่ค่อยถนัดสักเท่าไรนัก แต่คมสุดๆ ทั้งมีดทั้งฝัก 400 คุ้มจริงๆ  Grin

โอ้ว จริงหรือครับ อยากรบกวนถามว่า สล่า ยังมีเหลืออีกสักเล่มหรือเปล่าครับ? ฮิ ฮิ และหากด้ามเป็นวัสดุคลาสสิกอื่นๆ ยินดีเพิ่มค่าตัวหรับ? ขอขอบคุณล่วงหน้าเลย ฮิ ฮิ

ปล. ฝักตาไม้อย่างนี้ยิ่งชอบเลยครับ หุ หุ

เล่มนี้ผมได้ตอนปีใหม่ครับ  ปีนี้จะลองไปดูอีกที กลับน่านวันที่29ครับ  รู้สึกว่ามีดจะ 280 (ราคาเริ่มที่ 350 ต่อแหลกราญ) ฝักจ้างทำต่างหาก ลุงเอาค่ามือ 120   คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 01:08:30 PM »

ในสนามรบเห็นว่า นักรบกรูข่า พอกระสุนปืนหมด ทิ้งปืนและวิ่งเข้าไปสู้กับคนมีปืนเลย โดยใช้มีดกรูข่าทะลวงฟันพิชิตศัตรูแบบ1-1ได้

มีดที่สั้นกว่า 1-3 นิ้วคงไม่มีผลในเรื่องนี้ด้วยใช่มั้ยครับ

ปล.ชอบความคิดเห็นของคุณ don Quixote มากคับ และของทุกคนด้วยคับ

ครับมีดกรูครี จะใช้ฟันกบาลคู่ต่อสู้จะหมาะสมที่สุด  แต่ผมว่าอีเหน็บบ้านเราแจ๋วสุดครับ   เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2009, 02:43:44 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 02:15:00 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณ Seveat ขอบรบกวนหน่อยครับ ต่อได้ขนาดนี้นี่ใช้น้ำใสมอมเขาหรือเปล่า? ฮิ ฮิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 02:24:14 PM »

มีดกรูกรี(Krukri Knive)ของทหารกรูข่า ว่ากันจริงๆจะเอาเทียบอีเหน็บบ้านเราลำบาก 
เพราะมีดกรูกรีกำเนิดมาเพื่อสมรภูมิรบ ส่วนอีเหน็บเราเอาไว้ใช้งานจิปาถะ
ตั้งแต่เจียกฟืนก่อไฟ ควักพุงปลา เอามาย่าง ยันทำขนำ กระต๊อบ (มีดครอบจักรวาล  Grin )
ส่วนการเอาไว้ต่อสู้น่ะ มีดที่มีคมสามารถใช้ต่อสู้ได้หมดครับ
จะแพ้ ขนะ ตัวมีดแค่องค์ประกอบหนึ่ง ยังมีปัจจัยอื่นๆของตัวผู้ต่อสู้อีกเยอะแยะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 02:40:03 PM »

ประเด็นทีน่าคิดคือ อังกฤษชอบใช้ทหารกูรข่าในการโฑษณาชวนเชื่อและข่มขวัญข้าศึกครับ

อัวกฤษส่งกูรข่าไปฟอร์คแลนด์แล้วก็ป่าวประกาศข่มขวัญอาร์เจนฯ ว่า "เดี๋ยวสูจะโดนเชือดคอ" ฯลฯ

ในหลายสงครามโดยเฉพาะสงครามโลกครั้งที่สองมีภาพทหารก๔รข่าเข้าประจัญบานโดยใช้มีด ซึ่งเป็นทหารจริง ฉากจริง แต่พิสูจน์ไม่ได้ว่าเป็นเหตุการณ์รบจริง และเป็นวิธีการที่ได้ผล

เมื่อเราดู ความเป็นจริงกันในสงครามตั้งแต่เข้าศตวรรษที่ 20 แต่ละฝ่ายอยู่ในสนามเพลาะหรือที่กำบังอย่า่งใดอย่างหนึ่ง หรือถ้าเป็นทะเลทราย ทหารที่รบกันแต่ละฝ่ายจะอยู่ไกลกันมาก และที่สำคัญที่สุดคือใช้ปืนไรเฟิลแมกกาซีน

ทหารถือมีดวิ่งออกจากที่กำบัง ยังไม่ทันจะเห็นข้าศึกก็โดนยิงกลิ้งแล้วครับ อย่าว่าแต่จะเข้าถึงตัวเลยครับ ข้าศึกไม่ได้มีคนเดียวและกระสุนหมดพร้อมกันเหมือนหนัง จอน์ห วู นี่ครับ อิ อิ

ดังนั้น ผมเชือว่าการเข้าประจัญบานด้วยมีดกูรคลีแล้วได้ผลดีจริง ควรจะอยู่ในศตวรรษที่ 19 และในสงครามโลกครั้งที่ 1 บางสถาณการณ์ในสนามเพลาะเท่านั้น หลังจากนั้นก็ใช้ประโยชน์ได้ในทำนองการลาดตระเวน ลอบฆ่า

อย่างไรก็ตามต้องคิดด้วยว่าทหารจะถูกฝึกให้ใช้ดาบปลายปืนด้วยกันทุกชาติ ปืนเล็กยาวสมัยปลายศตวรรษที่ 19 อย่างเมาเซอร์ 98 ลำกล้องยาว 28 นิ้ว ดาบปลายปืนก็ยาว ปะทะกันทหารถือมีดฟุตกว่า ก็น่าคิดเหมือนกัน และการรบตะลุมบอนในสนามเพลาะใช้อุปกรณ์หลายอย่างเป็นอาวุธสั้น พลั่วลับคม หรือแม้แต่ตะลุมพุกตอกตะปู ไม่ได้เสียเปรียบมีดเล่มเดียว

Thou shalt not rely on help from the stranger.
rathawit21 @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 131

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 02:41:30 PM »

ตอนต้นปี ผมไปเที่ยวเนปาลมา ได้ไกด์เนปาลที่รับนักท่องเที่ยวไทย จนมีคนไทยรับเป็นลูกบุญธรรม แถมมันพูดไทยได้ซัก 50 % ไอ้หมอนี่ชื่อ นาบิน หลังจากไอ้นาบินพาผมลงจาก พุนฮิล ก็พาไปชอปปิ้งที่ ดูบาร์สแควร์ เมืองกาฐมัณฑุ มีมีดกรุข่าวางขายตั้งแต่ยาว 4 นิ้ว ถึง 12 นิ้ว เล่มนึงประมาณ 800 -1000 รูปี (2รูปี เท่ากับ 1 บาท) ผมว่างานตีมีดบ้านเราดีกว่าเยอะ  ผมถามไอ้นาบินว่า เป็นแบบเดียวกับที่ทหารใช้ไม๊ เขาตอบว่า ใกล้เคียงกัน ผมก็ซื้อกลับมา 2 เล่ม เพราะซองมีดสวยดี แต่เรื่องการใช้งาน ไอ้นาบินเองยังบอกว่า มีดพร้าหรืออีเหน็บเมืองไทย ฟันไม้ถนัดกว่าครับ ผมว่ามีดเขาดังเพราะทหารเขารบเก่ง ผมว่ารบเก่งใช้มีดทรงอะไรก็ไม่สำคัญครับ โดยรวมซื้อมีดค่ายพระราม 6 มาเก็บเหมือนเดิมครับ (แพงกว่านี้ซื้อไม่ลง)    
 งอน

SPD # 17 silver
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 02:42:59 PM »

วิ่งกันมาอย่างภาพบนนี้จริงๆ ผมเป็นเยอรมันละชักลูกเลื่อนเมาเซอร์มือเป็นระวิง หรือแช่ไกปืนกลมือแบคมันน์ /ชไมเชอร์ เลย ยิ้มีเลศนัย

ถึงแม้ในเมืองอย่างภาพนี้ ข้าศึกอยู่ที่ไหนก็ไม่รู้ หรือไม่ก็ห่างหลายสิบ หรือหลายร้อยเมตร ชักมีดโผล่ออกไปโดนยิงร่วงแน่ รอขอกระสุนจากเพื่อนดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2009, 02:45:18 PM โดย Don Quixote » บันทึกการเข้า

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 02:46:19 PM »

Smiley อีกข้างก็มีปืนกลมือเหมือนกัน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 02:51:23 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณ Seveat ขอบรบกวนหน่อยครับ ต่อได้ขนาดนี้นี่ใช้น้ำใสมอมเขาหรือเปล่า? ฮิ ฮิ

เดี๋ยวจะดูให้ครับพี่  พอดีกลับไปหาลูกงวดที่แล้วสล่าแกลงไปทำงาน กทม. แกตีมีดทรงตามใจแกน่ะครับ  ไม่เหมือนกันสักเล่ม  แต่หากมีตัวอย่างให้แกแกดีให้ได้ใกล้เคียงกันครับ แต่ไม่เหมือนเป๊ะเท่านั้นเอง  วันนั้นแกมีมีดเหน็บอยู่ที่ราวอยู่สี่ห้าเล่ม  ผมชอบเล่มนี้ครับอีกเล่มเหมือนกันแต่แกดันบากสันมีดเป็นพันเลื่อยไว้เลยไม่เอาครับ   Cheesy

มีดโบวี่ที่ผมวาดแบบให้สล่าตีให้ที่เจอกันครั้งแรกตอนประชุม สพป.ตอนนั้น ก็แค่ 280 ครับ (ให้พี่สนไปแล้ววันเกิดแก) มีแบบให้เขาก็ตีให้ได้ครับ  Cheesy 

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 03:02:55 PM »

งั้นผมขอเป็นแบบใกล้เคียงนี่แล้วกันครับ เรียกว่าทรง กรีกุ้งหรือเปล่า? ผมชอบแบบไทยๆ ไม่มีฟันเลื่อนเหมือนกันครับ

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 03:10:53 PM »

ถ้าเจ้าของกระทู้สนใจเรื่องประวัติศาสตร์การรบประชิด ยุทธวิธี ฯลฯ ขอเชิญที่นี่ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=5901.msg1837807#msg1837807

และมีคุยกันต่อที่หน้า 19 ครับ

perfex
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 03:33:10 PM »

ขอบคุณอย่างสูงครับ
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 03:36:44 PM »

ยินดีครับ คุยกันสนุกดี

ผมมีกูรคลี 2-3 เล่มได้จากผู้ที่ไปเที่ยวให้ แต่ที่จริงก็อยากได้รุ่นที่ทหารใช้จริงๆ เหมือนกัน เก็บไว้ดูเล่นเป็นอุปกรณ์ที่เคยประกอบฉากประวัติศาสตร์

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 03:45:47 PM »

ยินดีครับ คุยกันสนุกดี

ผมมีกูรคลี 2-3 เล่มได้จากผู้ที่ไปเที่ยวให้ แต่ที่จริงก็อยากได้รุ่นที่ทหารใช้จริงๆ เหมือนกัน เก็บไว้ดูเล่นเป็นอุปกรณ์ที่เคยประกอบฉากประวัติศาสตร์

อิอิอิ  แบบไหนครับพี่ต๊อก แบบที่มี วิญญาณผู้ถูกใช้สิงอยู่ด้วยหรือเปล่า  ............  อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์