เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:14:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการยิงต่อสู้ เมื่อคนร้ายบุกมาปล้นบ้าน  (อ่าน 15101 ครั้ง)
DDC999
Jr. Member
**

คะแนน 4

« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 12:31:40 PM »

ฝากพี่ๆชี้แนะด้วยนะครับ

เหตุการณ์สมมุติ
คนร้ายบุกบ้านเศรษฐีหวังจะมาปล้นเพชรมูลค่าหลายล้านบาท มากัน 4 คน มีปืนเถื่อนคนละกระบอกดังนี้
1.ลูกซองปั๊ม 
2.เซมิ-ออโต้ 9 ม.ม.
3.เซมิ-ออโต้ .45
4.ลูกโม่ .357
เศรษฐีอยู่บ้านคนเดียว มีปืน 2 กระบอกดังนี้
1.Saiga 12 ติดไฟฉายและศูนย์เลเซอร์  แม็กดรัม 20 นัด 1 แม็ก แม็กสั้น 8 นัด 4 แม็ก โหลดลูกเต็ม
2.Glock 19  ติดไฟฉายและศูนย์เลเซอร์ แม็กยาว 33 นัด 3 แม็ก แม็กสั้น 15 นัด 1 แม็ก โหลดลูกเต็ม
เศรษฐีตื่นมาเห็นคนร้ายขณะปืนรั้วเข้ามาในบ้าน และได้นำปืนมายิงขู่1นัด ปรากฏว่าคนร้ายได้ยิงต่อสู้เพื่อหวังจะฆ่าเศรษฐีให้ตายก่อนแล้วค่อยนำเพชรออกไป
คำถาม
1.ปืนของเศรษฐีมีสมรรถนะดีพอมั้ย ที่จะต่อสู้กับคนร้ายที่มากัน 4 คน
2.ควรใช้ปืนกระบอกไหนเป็นปืนหลักและปืนรอง
3.เหตุการณ์นี้มีเทคนิคและวิธีการยิงต่อสู้อย่างไรให้ได้เปรียบคนร้าย(เศรษฐียิงจากหน้าต่างชั้น2ในบ้าน คนร้ายยิงจากบริเวณสนามหญ้ารอบๆบ้าน)

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 12:37:59 PM »

ตกใจ
ครับ
ก่อนอื่นคงต้องโทรแจ้งตำรวจก่อน
หลังจากนั้นหาที่หลบปลอดภัย
 ตกใจ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 12:38:40 PM »

Shocked          Shocked

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 12:38:49 PM »

ไม่ต้องถามเลยครับ  ลูกซองจนกว่ามันจะล้ม  หนีไป  หรือลูกหมด

glock เอาไว้สำรองเฉยๆ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 12:41:12 PM »

อิอิอิ  ลักษณะบ้านเป็นแบบไหนมีแปลนบ้านไหม มีทางเข้าออกกี่ทาง  

จุดเสี่ยงที่คนร้าย จะเข้ามาได้ มีห้องให้หลบภัยไหม  ฯลฯ ..........  อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 01:00:56 PM »

มองแล้ว รอดยาก
คนร้าย เป็นงาน
เศรษฐี อาจจะ ต้องยอมตาย
เพียงยิงขู่ คนร้าย ก็กระจายตัว ล้อมบ้าน หลอกล่อ ให้ยิง
เพราะลำพัง ตัวปืน พร้อมแม๊ก ก็หลายกิโล จะหอบหิ้วอย่างไร
ลูกซอง เป็นปืนหลัก  สบายใจ  ตูมล่ะเก้าเม็ด

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 01:07:01 PM »

เหตุการณ์ แบบนี้ ลูกซองครับ เมษาที่ผ่านมาก็กอดลูกซองนอนครับ

SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 01:12:25 PM »

จากข้อมูลข้างต้น คนร้ายมี
 1. ลูกซองปั๊ม....มากสุดก็แปดนัด
 2. 9 มม ออโต้....แม๊กเดียวก็ สิบเจ็ดนัด
 3.  .45  แม๊กเดียวก็  แปดนัด
 4. โม่  357  ก็หก หรือ เจ็ดนัด

เห็นได้ชัดว่าเศรษฐีมีลูกปืนเยอะกว่ามาก....ทั้งปืนสั้นและลูกซอง มากพอที่จะต่อกรกับสี่คนร้าย แถมยังเหลือลูกกระสุนมาแบ่งคนในเวบอีก

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 01:12:51 PM »

เจ้าทรัพย์ตายแน่นอน  หากไปยิงขู่ตอนขโมยปีนรั้วบ้านอยู่  จะให้ดียิงไอ้คนที่ปีนรั้วให้กลิ้งก่อนดีที่สุด โอกาศรอดมีครับ  ให้ลูกเมียแจ้งตำรวจเลยด้วย   Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
tomatolock
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 01:21:03 PM »

ถามผู้รู้คับ รู่นนี้ของพารา คือตัวไหนคับ  ไม่ได้มาป่วนเว้ปนะคับแต่ผมฝากรูปไม่เป็นคับ
http://www.uppicweb.com/show.php?id=4510fd9f6030b52ae42e9738d901a69d
 ใครรู้บอกผมที สวยมาก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 01:22:56 PM »

ฝากพี่ๆชี้แนะด้วยนะครับ

เหตุการณ์สมมุติ
คนร้ายบุกบ้านเศรษฐีหวังจะมาปล้นเพชรมูลค่าหลายล้านบาท มากัน 4 คน มีปืนเถื่อนคนละกระบอกดังนี้
1.ลูกซองปั๊ม  
2.เซมิ-ออโต้ 9 ม.ม.
3.เซมิ-ออโต้ .45
4.ลูกโม่ .357
เศรษฐีอยู่บ้านคนเดียว มีปืน 2 กระบอกดังนี้
1.Saiga 12 ติดไฟฉายและศูนย์เลเซอร์  แม็กดรัม 20 นัด 1 แม็ก แม็กสั้น 8 นัด 4 แม็ก โหลดลูกเต็ม
2.Glock 19  ติดไฟฉายและศูนย์เลเซอร์ แม็กยาว 33 นัด 3 แม็ก แม็กสั้น 15 นัด 1 แม็ก โหลดลูกเต็ม
เศรษฐีตื่นมาเห็นคนร้ายขณะปืนรั้วเข้ามาในบ้าน และได้นำปืนมายิงขู่1นัด ปรากฏว่าคนร้ายได้ยิงต่อสู้เพื่อหวังจะฆ่าเศรษฐีให้ตายก่อนแล้วค่อยนำเพชรออกไป
คำถาม
1.ปืนของเศรษฐีมีสมรรถนะดีพอมั้ย ที่จะต่อสู้กับคนร้ายที่มากัน 4 คน
2.ควรใช้ปืนกระบอกไหนเป็นปืนหลักและปืนรอง
3.เหตุการณ์นี้มีเทคนิคและวิธีการยิงต่อสู้อย่างไรให้ได้เปรียบคนร้าย(เศรษฐียิงจากหน้าต่างชั้น2ในบ้าน คนร้ายยิงจากบริเวณสนามหญ้ารอบๆบ้าน)

คนร้ายตายหมด หรือไม่ก็พิการหมดความสามารถในการต่อสู้ภายในเวลาไม่เกิน 2 - 3 นาทีครับ... เอาลูกซองยิงสุ่มใส่เงามืดข้างล่าง ตรงไหนขยับก็ใส่โป้งนึง ขยับอีกยิงอีกโป้ง เทคนิคคือเลือกยิงไอ้คนที่คิดว่ามันจะยิงสวนเอาไว้ก่อน เป้าไหนนิ่งเงียมหมดแรงยิงสวนก็เก็บเอาไว้ยิงซ้ำเวลาตัวอืนไม่เป็นอันตรายแล้ว...

ก็นัดแรกยิงโป้ง คนร้ายไม่หนี แถมยังยิงสวนให้รู้ว่ามีปืน... จะหลบไปไหนก็ไม่หลบ ดั๊นนน ยิงสู้จาก"สนามหญ้า"รอบบ้าน...
หญ้าในสนามมันยาวอย่างมากก็แค่ตาตุ่มครับ เอาหัวมุดหญ้ายังไงก็โผล่ ไม่มีที่แอบซ่อนอะไร... ตายแหงแก๋แน่ๆ โจรโง่ๆ...

หากโจรมันฉลาดหน่อยจะไม่ยิงสู้ที่สนามหญ้าครับ จะวิ่งเข้าไปหาเหลี่ยมมุมของตัวบ้าน ระหว่างวิ่งก็ยิงกดหัวใส่หน้าต่างชั้นสอง เข้าใกล้บ้านแล้วหน้าต่างชั้นสองจะไม่มีมุมยิง... จากนั้นทุบกระจกหน้าต่างประตูชั้นล่าง แล้วเข้าไปเผาผ้าม่านฯ... คนอยู่ชั้นสองไม่เป็นอันยิงสู้แล้วครับ จะจ้องหาทางหนีไม่ให้ถูกย่างสด ก็เลยวิ่งออกมาเป็นเป้าให้สอย... "ตรงบันไดบ้าน"... โหย...

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 01:25:11 PM »

หาห้องหรือที่ตั้งรับที่รับแรงกระสุนของคนร้ายได้และปักหลักสู้   ชัยภูมิเจ้าของบ้านได้เปรียบครับหรือไม่ก็ชิงเก็บที่ละคนถ้ามีโอกาศ   แต่คืดไปคิดว่าโอกาศรอดยากครับ   ชีวิตจริงคงไม่เหมือนในหนังนะครับ..... ไหว้ ไหว้ ไหว้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 01:37:34 PM »

จากนั้นทุบกระจกหน้าต่างประตูชั้นล่าง แล้วเข้าไปเผาผ้าม่าน

พอดี บ้าน หลังนี้ ติด สปริงเกอร์ไว้ครับ พี่ สมชาย(ฮา)

ต้องไปตัด หม้อแปลงไฟ สายโทรศัพท์ เข้าบ้านก่อน เพื่อให้ไฟหลักไม่มี

ให้ระบบไฟสำรอง ทำงาน   เมื่อ ไฟสำรองดับ  ระบบล๊อคตู้นิรภัย จะปลดกลอน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 01:58:26 PM »

พอเศรษฐียิงขู่ ๑ นัด โจรทั้งสี่คน ได้ยินเสียง ตั้งหลักได้ คงพร้อมใจกันยิงถล่มกลับมาที่ตรงช่องหน้าต่าง ระหว่างนี้ เศรษฐีคงสวนมาได้แค่เป้าเดียว
(ยกเว้นเคยยิงลูกซองสปีดอีเว้นท์ เป้ง เป้ง เป้ง เป้ง) แล้วคงต้องหลบจ้าละหวั่น ก่อนจะโดนกระสุนที่ยิงโดยโจรอีกสามคนเข้า

เศรษฐี อาจะวิ่งไปที่ช่องหน้าต่างช่องอื่น เพื่อสอยอีกสามโจร ทีนี้ อยู่ที่ความแม่นและความเร็วล่ะครับ แต่ถ้าโจร หมายจะฆ่าเจ้าทรัพย์จริงๆ ในระหว่างนี้ มันคงวิ่งเข้ามาประชิดตัวบ้านและพยายามพังประตู-หน้าต่างเข้ามา ซึ่งคงไม่ง่ายนัก เจ้าทรัพย์ จะลงมายันกันมันหรือเปล่า

จวนตัว ทั้งก่อนและหลังยิง ผมว่าคงไม่มีเวลาโทรแจ้งตำรวจ แต่โจรมันคง ไม่กล้ายื้อนาน เว้นไว้ว่าบ้านห่างชุมชนมากๆ

เร็วๆ นี้ ในหมู่บ้านใกล้ มีผู้หญิงอยู่บ้านคนเดียว ตกกลางคืน มีโจรงัดเข้ามาชั้นล่าง เจ้าบ้านมีปืน แต่ไม่ลงมา แค่เตรียมป้องกันตัวไว้หากโจรขึ้นมา
เจ้าบ้านบอกว่า ไม่เก็บของมีค่าไว้ข้างล่างเลย ไม่รีบร้อนที่จะไล่โจร ท้ายที่สุด โจรก็ไป ไม่ได้อะไร ทีวี มันก็ยกไม่ไหว
tommyvoil
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 02:09:31 PM »

ตั้งสติดีๆแล้วลั่นไกไปยังเป้าหมาย ๒ นัดซ้อน( ดับเบิ้ลแทร็บ)น่าจะดีกว่านะครับ ยิ้มีเลศนัย

ก่อสร้างเทคโนตีนดอย  รุ่น 21 ศักดิ์ศรี  สามัคคี  ประเพณี  อาวุโส
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์