เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:23:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการยิงต่อสู้ เมื่อคนร้ายบุกมาปล้นบ้าน  (อ่าน 15167 ครั้ง)
wanchalerm sutthanon
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 02:33:55 PM »

ฝากพี่ๆชี้แนะด้วยนะครับ

เหตุการณ์สมมุติ
คนร้ายบุกบ้านเศรษฐีหวังจะมาปล้นเพชรมูลค่าหลายล้านบาท มากัน 4 คน มีปืนเถื่อนคนละกระบอกดังนี้
1.ลูกซองปั๊ม  
2.เซมิ-ออโต้ 9 ม.ม.
3.เซมิ-ออโต้ .45
4.ลูกโม่ .357
เศรษฐีอยู่บ้านคนเดียว มีปืน 2 กระบอกดังนี้
1.Saiga 12 ติดไฟฉายและศูนย์เลเซอร์  แม็กดรัม 20 นัด 1 แม็ก แม็กสั้น 8 นัด 4 แม็ก โหลดลูกเต็ม
2.Glock 19  ติดไฟฉายและศูนย์เลเซอร์ แม็กยาว 33 นัด 3 แม็ก แม็กสั้น 15 นัด 1 แม็ก โหลดลูกเต็ม
เศรษฐีตื่นมาเห็นคนร้ายขณะปืนรั้วเข้ามาในบ้าน และได้นำปืนมายิงขู่1นัด ปรากฏว่าคนร้ายได้ยิงต่อสู้เพื่อหวังจะฆ่าเศรษฐีให้ตายก่อนแล้วค่อยนำเพชรออกไป
คำถาม
1.ปืนของเศรษฐีมีสมรรถนะดีพอมั้ย ที่จะต่อสู้กับคนร้ายที่มากัน 4 คน
2.ควรใช้ปืนกระบอกไหนเป็นปืนหลักและปืนรอง
3.เหตุการณ์นี้มีเทคนิคและวิธีการยิงต่อสู้อย่างไรให้ได้เปรียบคนร้าย(เศรษฐียิงจากหน้าต่างชั้น2ในบ้าน คนร้ายยิงจากบริเวณสนามหญ้ารอบๆบ้าน)

คนร้ายตายหมด หรือไม่ก็พิการหมดความสามารถในการต่อสู้ภายในเวลาไม่เกิน 2 - 3 นาทีครับ... เอาลูกซองยิงสุ่มใส่เงามืดข้างล่าง ตรงไหนขยับก็ใส่โป้งนึง ขยับอีกยิงอีกโป้ง เทคนิคคือเลือกยิงไอ้คนที่คิดว่ามันจะยิงสวนเอาไว้ก่อน เป้าไหนนิ่งเงียมหมดแรงยิงสวนก็เก็บเอาไว้ยิงซ้ำเวลาตัวอืนไม่เป็นอันตรายแล้ว...

ก็นัดแรกยิงโป้ง คนร้ายไม่หนี แถมยังยิงสวนให้รู้ว่ามีปืน... จะหลบไปไหนก็ไม่หลบ ดั๊นนน ยิงสู้จาก"สนามหญ้า"รอบบ้าน...
หญ้าในสนามมันยาวอย่างมากก็แค่ตาตุ่มครับ เอาหัวมุดหญ้ายังไงก็โผล่ ไม่มีที่แอบซ่อนอะไร... ตายแหงแก๋แน่ๆ โจรโง่ๆ...

หากโจรมันฉลาดหน่อยจะไม่ยิงสู้ที่สนามหญ้าครับ จะวิ่งเข้าไปหาเหลี่ยมมุมของตัวบ้าน ระหว่างวิ่งก็ยิงกดหัวใส่หน้าต่างชั้นสอง เข้าใกล้บ้านแล้วหน้าต่างชั้นสองจะไม่มีมุมยิง... จากนั้นทุบกระจกหน้าต่างประตูชั้นล่าง แล้วเข้าไปเผาผ้าม่านฯ... คนอยู่ชั้นสองไม่เป็นอันยิงสู้แล้วครับ จะจ้องหาทางหนีไม่ให้ถูกย่างสด ก็เลยวิ่งออกมาเป็นเป้าให้สอย... "ตรงบันไดบ้าน"... โหย...

พี่สมชายถ้าเป็นโจร ต้องดังพอๆกะเสือใบในตำนานแน่นอนครับ สุดยอดกุนซือเลยพี่ คิก คิก
B.O.W.
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

กำลังใจ ที่แรงกล้า คือ ศรัทธาอันสูงส่ง

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 02:38:09 PM »

ลูกซอง และกระสุนเยอะ ๆ ครับ

" รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต "
tingly2
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 02:41:51 PM »

ปิดไฟในบ้านให้หมดก่อนครับ แล้วรอตรงบันไดขึ้นชั้น 2 เพราะยังไงมันก็ต้องขึ้นมาแน่นอนครับ เก็บทีละตัวไปเลย แจ่ม ๆ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 02:46:59 PM »

ชีวิตจริงแค่มาปล้นคงไม่ดวลปืนเหมือนในหนังหรอกครับ  Grin 

แค่เจ้าของบ้านยิงปืนลูกซองไป 2-3 นัด โจรก็วิ่งหนีหมดแล้ว  ยกเว้นมาเก็บเจ้าของบ้านตามบิลที่รับมา  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 02:48:55 PM »

เหตุการณ์สมมุตินี้เกิดที่ไหนครับ..........เอาเป็นว่าในหมู่บ้านจัดสรรระดับเอ็กซ์คลูซีฟในกรุงเทพฯ ก็แล้วกันนะครับ........
เจ้าของบ้านไม่ต้องทำอะไรครับ......ปิดล็อคประตูบ้านให้ดี  พาคนทั้งบ้านหาที่หลบลูกหลง.......
โทร.หามือถือเบอร์ท่าน "อัศวิน  ขวัญเมือง" แล้วก็เงียบเข้าไว้ อย่ากระโตกกระตาก.........
อีกสักครู่ค่อยออกไปให้การ เหตุวิสามัญฆาตกรรมคนร้าย 4 ศพรวด......... ตกใจ  ตกใจ

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 03:12:04 PM »

.......................มากันจริงๆขนาดนี้คงไม่รอดครับ............................ ไหว้
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 04:25:39 PM »

ตำรวจพากันแห่มาตั้งแต่ดวลกันชุดแรกแล้วครับ แล้วไอ้คุณโจรคงไม่รอให้คุณพี่ตำรวจมาลากคอเข้าตาราง

หรือมาช่วยคุณเศรษฐีวิสามัญพวกมันหรอกนะครับ และแล้วหรือ พวกคุณโจรสอยเศรษฐีตายหยั่งเขียด

แล้วพากันเข้าไปหาเพชรก็คงไม่ใช่เรื่องง่าย มีหรือเศรษฐีจะไม่มีตู้เซฟ กว่าจะพากันออกมาได้ก็จ๊ะเอ๋กับคุณตำรวจอยู่ดี

ปล. และนี่ไม่ใช่พฤติกรรมที่ชอบยิงปืนในบ้านตัวเองนะครับ ไม่เช่นนั้นแล้วจะไม่มีใครสนใจ ถ้าเกิดเหตุขึ้นจริงๆ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 07:31:26 PM »

ผมว่าไม่น่าจะใช่เศรษฐีหรอก หรือ ไม่ก็เป็นเศรษฐีกระจอกซะมากกว่า

1. อยู่บ้านคนเดียว คนขับรถ คนรับใช้ พ่อบ้าน คนสวนก็ไม่มี 

ยิงปืนนัดแรก....คนในบ้านก็ตื่นกันหมดแล้ว

2. ถ้าบ้านเศรษฐีจริง พอเห็นคนร้ายเข้าบ้าน

แค่กดสัญญาณเตือนภัย หรือ โทรไป สน. ตำรวจ ก็แห่กันมาเต็มบ้านแล้วครับ

ไม่ต้องรบให้เหนื่อยแรงหรอก

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
qazyhn
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 07:39:38 PM »

ชีวิตจริงแค่มาปล้นคงไม่ดวลปืนเหมือนในหนังหรอกครับ  Grin 

แค่เจ้าของบ้านยิงปืนลูกซองไป 2-3 นัด โจรก็วิ่งหนีหมดแล้ว  ยกเว้นมาเก็บเจ้าของบ้านตามบิลที่รับมา  Cheesy

เหตุการณ์สมมุตินี้เกิดที่ไหนครับ..........เอาเป็นว่าในหมู่บ้านจัดสรรระดับเอ็กซ์คลูซีฟในกรุงเทพฯ ก็แล้วกันนะครับ........
เจ้าของบ้านไม่ต้องทำอะไรครับ......ปิดล็อคประตูบ้านให้ดี  พาคนทั้งบ้านหาที่หลบลูกหลง.......
โทร.หามือถือเบอร์ท่าน "อัศวิน  ขวัญเมือง" แล้วก็เงียบเข้าไว้ อย่ากระโตกกระตาก.........
อีกสักครู่ค่อยออกไปให้การ เหตุวิสามัญฆาตกรรมคนร้าย 4 ศพรวด......... ตกใจ  ตกใจ
และถ้าเห็นแต่แรกว่า ๔ คน ถ้าเป็นเรื่องจริง โจรอย่างน้อย ๑ คน ตายแน่ อีก ๓ คน จะลังเล และถอยแน่นอน พอได้ยินเสียงลูกซองกับเสียงร้องของเพื่อน(ถ้ามาปล้น) แต่ถ้ามาเพื่อฆ่าเจ้าของบ้าน งานนี้สนุกแน่ เพราะอาวุธและการรู้พื้นที่ ของเจ้าของบ้านได้เปรียบเยอะ คนหนึ่งตายไปแล้ว ยังไม่ทันจบ(เจ้าของบ้านไม่ยังตาย ตำรวจมาก่อน และต่อมาก็เป็น ๔ ศพ เหมือนกันแฮะ (นึกเอาเองครับ กลางคืนได้ยินเสียงลูกซองตัวเองถือปืนสั้น ตัวใครตัวมันดีกว่า มีโอกาสรอด)
olea รักในหลวง
ยิงลูกกรด กลุ่มลูกซอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 09:56:03 PM »

จากโจทย์ เจ้าบ้านน่าจะเป็นคนที่รู้เรื่องอาวุธปืนและเล่นปืน เพราะมีแม็กโหดๆทั้งลูกซองและกล๊อค
ผมว่างานนี้โจรไม่รอดแน่

เกิดใต้ร่มพระบรมโพธิสมภาร..ไม่ต้องมาถามว่ารักในหลวงเพียงใด
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 10:16:54 PM »

ขอตอบนอกกรอบ
 ถ้ารู้ตัวก่อน ผมขอ 10/22 แต่ง ลำกล้อง ซัก 15 นิ้ว กล้องจุดแดง กับกล้วยหอมบรรจุลูกsubsonic 25 นัด 2 แม๊กโดยใส่คลิ๊ปรวมแม๊กไว้ด้วยกัน ซุ่มรอให้เข้ามาให้ครบทั้ง 4 คนครับ คนแรกจะมีอาการหน้ามืดล้มโดยที่เพื่อนนึกว่าเป็นลมและจะเป็นอย่างนี้ทุก ๆ คนจนคนสุดท้ายครับ หุหุ ไหน ๆ ก็สมมุติขึ้นมานะครับผมก็สมมุติมั่ง Grin
และจะให้การกับตำรวจว่าผมเสกควายธนูเข้าท้องครับ ........ ก็สมมุติให้ผมเป็นคนมีเงินนี่ครับ:DD

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 10:33:33 PM »

ยิงไปเรื่อยๆจนกว่ากระสุนหมด.. ถ้าต้องตายก็ถือซะว่ายังไงเราก็ได้ต่อสู้แล้ว.. ทำบุญมาแค่นี้ครับ Smiley

อ.ช้าง 4965
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:09:29 PM »

ผมว่าไงเศษรฐีก็ได้เปรียบกว่า

เพราะว่ามีศูนย์เลเซอร์ด้วย  ถ้าไม่ตื่นเต้นเกินไปนะ  หามุมเล็งทีละคนเลย  ลูกเยอะอยู่แล้ว  สูงข่มด้วย

สนามหญ้าคงไม่มีที่กั้นบังที่มั่งคง  ยิงแม่งคนละแม็กเลย  ห้าๆๆๆ 

เตรียมทหาร 49  นายร้อยตำรวจ 65

"รับติวเข้าเตรียมทหาร"

ผลงาน ปี 52

สอน 4 คน ติด 3 คน  รายละเอียด 086-574-9676
outpost 1969 รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:14:00 PM »

ไหว้สวัสดีครับ ไหว้

เยี่ยม ขำก๊ากนี่ถ้าพวกผู้สร้าง/ผู้กำกับหนังบู๊เข้ามาอ่านกระทู้เหล่านี้  จะมีดาราหนังบู๊เกิดกันหลายคนนะนั่น ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย น้ำลายหก

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 11:53:02 PM »

หลังจากที่เศรษฐีได้ยิง1นัดไปเเล้ว    เหงื่อก็แตก มือก็สั่น หูก็อื้อ  ทำอะไรไม่ถูก   (เนื่องจากไม่เคยฝึกซ้อมยิงปืนมาก่อน)

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์