เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:15:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการยิงต่อสู้ เมื่อคนร้ายบุกมาปล้นบ้าน  (อ่าน 15105 ครั้ง)
DDC999
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 12:27:44 AM »

ผมว่าไม่น่าจะใช่เศรษฐีหรอก หรือ ไม่ก็เป็นเศรษฐีกระจอกซะมากกว่า

1. อยู่บ้านคนเดียว คนขับรถ คนรับใช้ พ่อบ้าน คนสวนก็ไม่มี 

ยิงปืนนัดแรก....คนในบ้านก็ตื่นกันหมดแล้ว

2. ถ้าบ้านเศรษฐีจริง พอเห็นคนร้ายเข้าบ้าน

แค่กดสัญญาณเตือนภัย หรือ โทรไป สน. ตำรวจ ก็แห่กันมาเต็มบ้านแล้วครับ

ไม่ต้องรบให้เหนื่อยแรงหรอก
กระทู้นี้ไปออกทะเลแล้ว Grin

แต่เหตุผลมันมีนะ

คือว่าช่วงนั้นมันเป็นช่วงปีใหม่ไทยไง คนขับรถ คนรับใช้ พ่อบ้าน คนสวน ก็ลากลับไปเยี่ยมญาติกันหมด

คืนเกิดเหตุคุณนายก็ไม่อยู่ต้องออกไปงานการกุศล ลูกสาวคนเล็กไปเป็นเพื่อนคุณแม่ ลูกชายคนโตก็ต้องขับรถไปให้คุณแม่

เห็นมั้ยละครับ Cheesyเศรษฐีก็ต้องต่อสู้เอาชีวิตรอดกับคนร้ายตามลำพังจริงๆ

แฟนๆ Saiga 12 และ Glock 19 อย่าพึ่งไปไหนนะครับ มาดูกันว่าปืนเทพดวลกับปืนเถื่อน ผลจะออกมาเป็นยังไง

สวัสดี ไหว้

อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 01:29:23 AM »

คิก คิก คิก คิก โจทย์นี้สนุกดีครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไซก้ากระบอกเดียวก็พอแล้วครับ  ก่อนอื่นนะ ถอดอุปกรณ์ไรสาระออกให้หมด เหลือแค่ตัวปืนกับ MDก็พอ
แค่สองอย่างนี้น้ำหนักมันก็น้องๆปืนกลเบาแล้วนะ จะแบกอะไรมากมายครับ

ต่อมารีบโทรแจ้งความก่อน    หาที่ซุ่มดีๆ จุดที่เป็นทางบังคับให้คนร้ายต้องเดินเรียงเดียว เช่น บันได หรือทางเดินแคบๆ

ถ้าคนร้ายบุกมาถึงก็ รีบๆพ่นsaiga 20นัดในโม่ออกไปเร็วที่สุด reloadแล้วพ่นต่อไปจนหมด4แม็ก..................
ยิงไปทั้งหมดก็ 52 นัดลูกซอง ถ้าเป็นลูก OObuckลูก9  รวมแล้วก็ราวๆ 500 นัด

ตอนจบ ถ้ารอดไปได้     ก็คิดๆไว้ได้เลยว่าจะขายเพชรซะกี่เม็ด ไว้สำหรับเป็นค่าซ่อมบ้าน ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2009, 02:04:14 AM โดย อู๋ » บันทึกการเข้า

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 03:53:08 AM »

คิก คิก คิก คิก โจทย์นี้สนุกดีครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไซก้ากระบอกเดียวก็พอแล้วครับ  ก่อนอื่นนะ ถอดอุปกรณ์ไรสาระออกให้หมด เหลือแค่ตัวปืนกับ MDก็พอ
แค่สองอย่างนี้น้ำหนักมันก็น้องๆปืนกลเบาแล้วนะ จะแบกอะไรมากมายครับ

ต่อมารีบโทรแจ้งความก่อน    หาที่ซุ่มดีๆ จุดที่เป็นทางบังคับให้คนร้ายต้องเดินเรียงเดียว เช่น บันได หรือทางเดินแคบๆ

ถ้าคนร้ายบุกมาถึงก็ รีบๆพ่นsaiga 20นัดในโม่ออกไปเร็วที่สุด reloadแล้วพ่นต่อไปจนหมด4แม็ก..................
ยิงไปทั้งหมดก็ 52 นัดลูกซอง ถ้าเป็นลูก OObuckลูก9  รวมแล้วก็ราวๆ 500 นัด

ตอนจบ ถ้ารอดไปได้     ก็คิดๆไว้ได้เลยว่าจะขายเพชรซะกี่เม็ด ไว้สำหรับเป็นค่าซ่อมบ้าน ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เอาไซก้าตัวเองมาเป็นคำตอบเลยนะเนี่ยะ  คิก คิก
qazyhn
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 06:46:46 AM »

จากโจทย์ เจ้าบ้านน่าจะเป็นคนที่รู้เรื่องอาวุธปืนและเล่นปืน เพราะมีแม็กโหดๆทั้งลูกซองและกล๊อค
ผมว่างานนี้โจรไม่รอดแน่
สนับสนุนความเห็นนี้ และไม่มีโจรปล้น คนไหนที่วิ่งสวนควันปืนโดยเฉพาะปืนลูกซองที่โจรหรือคนที่เล่นปืนได้ยินเสียงแล้ว รับประกันได้ว่า ถอยหลังทุกคนไม่เว้น แม้แต่เจ้าหน้าที่ ยิ่งกำหนดให้ว่ามาปล้นไม่ได้มาฆ่าด้วยแล้ว เรื่องจบโดย ถ้ามีคนเจ็บหรือตาย ต้องเป็นฝ่ายโจรแน่ 
chawalkman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 07:21:12 AM »

ผมว่าคนเล่นปืนระดับเศรษฐีตามที่โจทย์บอก ต้องไม่ธรรมดาแน่
ถึงแม้จะไม่ค่อยได้ฝึกซ้อม แต่ก็น่าจะได้เรียนมา จนใช้เป็น ใช้คล่องพอสมควร
อยู่ในบ้านตัวเองชั้นบน เศรษฐีอยู่ในสถานที่ที่ได้เปรียบกว่า รู้ว่าควรจะหลบจุดไหน
จุดไหนที่น่าจะเป็นทางขึ้นของโจร หากต้องดวลกันจริงอย่างน้อยโจรน่าจะเสร็จ 1 หรือ 2 ที่เหลือหนีตาย
อีกอย่าง อย่าลืมว่า...เศรษฐีห้อยพระเครื่องชุดเบญจภาคีเต็มคอนะครับพี่น้อง กำลังใจและความมั่นใจมีเยอะกว่าครับ..

แหะๆ..กระทู้นี้ เข้าท่าดี..
 Grin Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 08:39:42 AM »

พฤติการณ์ ของคนร้ายเป็นการปล้น และมีอาวุธปืน  ท่านกระทำการเพื่อป้องกันตัวได้เลยครับ สามารถยิง พวกมันได้ก่อน ที่มันจะยิงท่าน อย่าได้ยิงขู่ให้เสียลูกปืน

อาวุธปืน จะต้องมี และเลือกใช้กระบอกที่มีอานุภาพ ให้มากไว้ กรณีนี้ ลูกซองเหมาะสมมาก + สายกระสุนสำลองไว้ด้วย  ก็ใส่ตามปรกติ ถ้าจะเอาชนิดแบบลิงอุ้มแตงมาใช้
ต้องพิจารณาให้ดี มันจะกลายเป็นสร้างภาระให้กับตัวเอง  หรือเปล่า และสั้นกึ่งออโต ให้เสียบเอวไว้อย่างมั่นคง   

การทิ้งระยะอยู่ในที่กำบัง  ท่านเป็นเจ้าของสถานที่จะทราบพื้นดีกว่าพวกโจร  อย่าให้คนร้ายอยู่ในที่กำบังที่ดีกว่าท่าน นี่คือจุดที่ได้เปรียบของท่าน
เมื่อยิง แล้ว ต้องเคลื่อนตัว หาที่กำบังใหม่ อย่า อยู่ซ้ำในที่เดิม  ทิ้งระยะไว้ อย่าให้มันเข้ามาประชิดตัวท่าน ได้

ท่านสามารถเห็นพวกมันก่อน นี่ก็คือจุดที่ได้เปรียบของท่าน ที่จะล่อมันได้ก่อน ให้มันเห็นว่า พวกมันก็ถูกยิง หยังเขียด ได้เหมือนกัน เป็นเรื่องจิตวิทยา ทางลบ ที่เกิดกับมัน

เมื่อท่านคิดจะสู้ และก็มีข้อได้เปรียบ และเสียเปรียบอยู่บ้างในเรื่องจำนวนคน  อะไรจะเกิด ก็ปล่อยให้มันเกิด ดีกว่าไปยอมจำนน
เมื่อมันอยากจะหาเรื่องเข้าตัว ท่านก็ควรส่งเสริมมันให้มันลงนรก ไปด้วยเลย..  อย่าไปกังวล   มันก็แค่คนเลว เบียดเบียนคนอื่น

ท่านก็อยู่ในฐานะช่วยสังคมทางอ้อมด้วย อีกคนหนึ่ง .ถ้าท่านเป็นผู้มีอัธยาศัย  ละแวกบ้าน (ไม่ใช่หมายถึงพวกเขมร) จะออกมาใช้ปืนช่วยท่านอีกแรงก็ได้ ครับ   เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2009, 08:48:51 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 09:17:33 AM »

หากโจรคิดจะปล้นอย่างเดียว คงจะยิงกันไม่นานหรอกครับ    ผมว่าเจ้าของบ้านยิงสักชุด  ไม่ว่าจะโดนหรือไม่โดน โจรก็เผ่นป่าราบแล้วครับ Grin Grin Grin    แต่หากหวังผลอย่างอืนด้วย  นั้นอีกเรื่องครับ Grin Grin
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 10:27:07 AM »

พฤติการณ์ ของคนร้ายเป็นการปล้น และมีอาวุธปืน  ท่านกระทำการเพื่อป้องกันตัวได้เลยครับ สามารถยิง พวกมันได้ก่อน ที่มันจะยิงท่าน อย่าได้ยิงขู่ให้เสียลูกปืน

Key word อยู่ตรงนี้ครับ ขอบคุณพี่โร้ด...

เมื่อปรับยุทธวิธีตอบโต้ให้ตรงตามข้อกฎหมายที่อนุญาตให้กระทำได้ เชื่อว่าโจรตายอย่างน้อยสอง ในห้วงวินาทีแรก  Grin
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 01:21:16 PM »

ใช้ชัยภูมิของบ้านให้ได้เปรียบ ก็เท่ากับชนะไปครึ่งหนึ่งแล้ว
เรารู้ทุกซอกทุกมุม โจรจะรู้ดีกว่าเราได้ไง
หาที่กำบังที่สามารถยิงง่าย ถอยง่าย โจรต้องเดินเข้ามาทีละคน ทางแคบๆ ยิงยากๆ ไม่มีมุมให้โจรยิง
ถ่วงเวลาโจรเอาไว้ ยิงนานโจรยิ่งเสียเปรียบเพราะกลัวตำรวจมา
ส่วนปืนคิดว่าไซก้าก็คงพอแล้วสำหรับโจรแค่ไม่กี่คน
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 01:36:15 PM »

.................ถ้าโจรเป็นเหมือนในหนังฝรั่งตอนบุกเข้าปล้นธนาคารคงสนุกดีครับ......................... ไหว้
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 01:54:38 PM »

เรื่องนี้ตอบยากครับ ว่าใครจะอยู่จะไป หากเป็นผมถ้ารู้เหตุการณ์ล่วงหน้าได้ ผมเตรียมปืน 9 มม. ในลักษณะพร้อมยิง ล็อกบ้าน โทร 191 ก่อน เพราะโรงพักอยู่ใกล้บ้านผมเอง ถัดไปแค่ 1 ซอยแต่มีทางลัดมาที่บ้านผมได้ครับ

ปล่อยให้เจ้าสุนัขที่บ้านทั้ง 10-12 ตัวเห่ากันไว้ (สุนัขที่บ้านดุมากครับ บางทีแขกมาเยือนต้องคอยกำกับไม่งั้นมันกัด ) แล้วหาที่
กำบัง หรือมุมซ่อนดีๆหลบ ที่คาดว่าพวกมันจะค้นหาตัวผมได้ช้าที่สุด (บ้านผมค่อนข้างใหญ่และกว้าง) แต่ถ้ามันหาผมเจอก่อนตำรวจมา
ก็คงขอสวนก่อนแล้วครับ ใครจะไปจะอยู่ช่างมัน  Undecided

แต่ที่เป็นห่วงก็คือ สุนัขครับ เกิดพวกมันยิงสุนัขตาย ผมล่ะเสียใจแย่ เพราะมันไม่รู้เรื่อง แต่ก็คือเวรกรรมของมันหากเกิดเหตุการณ์นี้จริงๆ
เพราะสุนัขก็มีส่วนช่วยผมไว้เพื่อชลอพวกมัน  เศร้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2009, 01:58:59 PM โดย kon tung kru 91 » บันทึกการเข้า
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 02:37:04 PM »

ให้เศรษฐีหา Ruger 10/22 ติดกล้องเล็ง 1.75 - 4 X 32 + ไฟฉาย กับแม็กกล้วยหอม 30 นัด 3 แม็ก ครับ กล้องเล็งตั้งศูนย์ที่ 50 เมตร

บ้านเศรษฐีคงมีพื้นที่กว้าง ทางวิ่งไกล กว่าโจรจะเข้ามาถึงตัวบ้าน คงเหลือไม่ถึง 4 คนครับ ถ้า กลุ่มคนร้ายเข้าใกล้กว่า 30 เมตร ค่อยเปลี่ยนมาใช้ลูกซอง และ 15 เมตร หากลูกซองหมด ก็ Glock 19 ครับ (ใช้ซองแบบ 15 หรือ 15+ครับ ป้องกันไปโดนขอบโต๊ะ หรือพื้นทีอื่น ๆ ครับ) ในการใช้ปืนทุกชนิดต้องอยู่ที่กำบังที่ปลอดภัยครับ และปืนยาวควรมีสายสะพาย ปืนสั้นมีซองพก+เข็มขัด

แต่ที่สำคัญเมื่อเกิดเหตุการณ์ คือ
1.มีสติ (ไม่ใช่ STI  Grin )
2.โทรศัพย์แจ้งตำรวจ โดยบอก ชื่อ - นามสกุล ที่อยู่ เหตุการณ์ จำนวนคนร้าย ชนิดอาวุธของคนร้าย(หากมีเวลาและมองเห็น)
3.พร้อมกับการโทรแจ้งตำรวจ ให้เริ่มการมาตรการป้องกันอื่น ๆ โดยอาจยังไม่วางสายทางตำรวจ (ให้ตำรวจได้ทราบเหตุการณ์หากมีการยิงกันเกิดขึ้น)

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 02:41:48 PM »

ให้เศรษฐีหา Ruger 10/22 ติดกล้องเล็ง 1.75 - 4 X 32 + ไฟฉาย กับแม็กกล้วยหอม 30 นัด 3 แม็ก ครับ กล้องเล็งตั้งศูนย์ที่ 50 เมตร

บ้านเศรษฐีคงมีพื้นที่กว้าง ทางวิ่งไกล กว่าโจรจะเข้ามาถึงตัวบ้าน คงเหลือไม่ถึง 4 คนครับ ถ้า กลุ่มคนร้ายเข้าใกล้กว่า 30 เมตร ค่อยเปลี่ยนมาใช้ลูกซอง และ 15 เมตร หากลูกซองหมด ก็ Glock 19 ครับ (ใช้ซองแบบ 15 หรือ 15+ครับ ป้องกันไปโดนขอบโต๊ะ หรือพื้นทีอื่น ๆ ครับ) ในการใช้ปืนทุกชนิดต้องอยู่ที่กำบังที่ปลอดภัยครับ และปืนยาวควรมีสายสะพาย ปืนสั้นมีซองพก+เข็มขัด

แต่ที่สำคัญเมื่อเกิดเหตุการณ์ คือ
1.มีสติ (ไม่ใช่ STI  Grin )
2.โทรศัพย์แจ้งตำรวจ โดยบอก ชื่อ - นามสกุล ที่อยู่ เหตุการณ์ จำนวนคนร้าย ชนิดอาวุธของคนร้าย(หากมีเวลาและมองเห็น)
3.พร้อมกับการโทรแจ้งตำรวจ ให้เริ่มการมาตรการป้องกันอื่น ๆ โดยอาจยังไม่วางสายทางตำรวจ (ให้ตำรวจได้ทราบเหตุการณ์หากมีการยิงกันเกิดขึ้น)

คนมีประสบการณ์ใช้ 10/22 ป้องกันทรัพย์สินมาตอบเอง ยังงี้ต้องเชื่อครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 02:47:45 PM »

.................ถ้าโจรเป็นเหมือนในหนังฝรั่งตอนบุกเข้าปล้นธนาคารคงสนุกดีครับ......................... ไหว้

ผมเคยเจอคล้าย ๆ แบบนี้ 2 ครั้งครับ คนร้ายไม่ทราบชนิดของอาวุธ อยู่ในเขตบ้าน บอกตามตรงครับว่าตกใจ มือสั่น โชคดีที่คนร้ายรู้ตัวว่าเจ้าของบ้านตื่น และมีอาวุธ เลยหนีไป ตอนตามออกไป ลืมหลักการเคลื่อนที่ผ่านประตูครับ ถ้าคนร้ายมีปืนเหมือนกัน และดักรออยู่สงสัยไม่รอดครับ หลังจากนั้นก็ไปหาฝึก CQB ครับ เอาแบบเข้าไปในระบบประสาทอัตโนมัติ ครับ

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 02:50:55 PM »

4 ต่อ 1 ก็จริง แต่เจ้าของบ้านก็ใช่ย่อย มีลูกซอง แถม 9 ติดตัวไว้กันเหนียวอีกหนึ่งกระบอก

จากโจทย์ที่ให้มา เจ้าบ้านน่าจะมีชัยภูมิที่เหนือกว่า สามารถมองเห็นคนร้ายได้ทุกการเคลื่อนไหว แถมมีลูกซองไว้รับมือ

ถ้ามีสัญญาณกันขโมยที่ส่งเสียงเตือนล่วงหน้า คนร้ายน่าจะห้อยคากำแพงอย่างน้อย 1 ( ยิงจากหน้าต่างบนบ้าน )

เหลือ 3 ระหว่างวิ่งเข้าหาตัวบ้าน โจรเริ่มใจเสียนิดๆ และระหว่างกำแพงถึงตัวบ้านกดมันได้อีก 1 (ยิงจากระเบียงชั้นบน )

เหลือ 2 จากนั้นรอตรงที่มันจะเข้ามาแล้วกดไปอีก 1 ( จุดคุมเชิงทางเข้าบ้านในกรณีที่มีทางเข้าทางเดียว  )

เหลือ 1 รอตรงที่เดิมเลยครับ อยู่นิ่งๆในที่ๆได้เปรียบ คือเราเห็นมันแต่มันไม่เห็นเรา  Grin

ข้างบนเป็นเรื่องเดามั่วๆ ครับ เพราะไม่เห็นบ้าน เรื่องจึงมาจากจินตนาการล้วนๆครับ บ้านอาจจะมีต้นไม้ใหญ่

บางบ้านก็ไม่มี อย่างบ้านผมยังเคยมีคนปีนเข้ามาแอบเลยครับ ทราบภายหลังว่ามันถูกไล่ยิงมา หลังจากนั้น

ต้นไม้บ้านผมจะไม่มีพุ่มไม้และไม่จัดเป็นกอๆอีกเลยครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์