เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:20:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการยิงต่อสู้ เมื่อคนร้ายบุกมาปล้นบ้าน  (อ่าน 15135 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 08:37:19 PM »

เป็นเศรษฐีนี่ท่าทางจะไม่สนุกนะ มีคนจะมาขอแบ่งตังค์อยู่เรื่อยเลย
ไม่เป็นดีกว่า
 จน  เครียด กินเหล้า
 รวย เครียด กลัวโดนปล้น

ตอบไม่ถูกว่าจะเอาไง เอาตามที่พี่ๆว่ามาแล้วกัน ผม เอาด้วย ตามนั้นง่ายดี

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
mod.19
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 08:58:26 PM »

ถ้าเจ้าของบ้านฝึกมาดีโจรเป็นแค่คนป่ามีปืนเจ้าของบ้านก็รอดครับ
        แต่ถ้าโจรฝึกมาดีเป็นงานเข้าตีเป็น เจ้าของบ้านไม่รอดครับต่อให้มีลูกเป็นลังก็เถอะ ไหว้
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 09:06:39 PM »

บ้านเศรษฐีไม่ใช่ประเด็นสำคัญ สำคัญตรงที่เป็นกรณีศึกษาว่าหากคนร้ายมาเพื่อประสงค์ต่อชีวิตเราด้วย เราจะมีวิธีต่อสู้ป้องกันตัวยังไง ?
ผมน่าจะตั้งโจทย์ว่าเป็นบ้านกำนันดีเด่นของอำเภอนะครับ จะได้ไม่ถูกใครบางคนเค้าครหา
และก็เป็นสามัญชนทั่วไป ไม่รวย แต่ไม่ถึงขนาดยาจก
ขอบคุณสำหรับทุกความความคิดเห็นที่ดีๆครับ

ด้วยความเคารพ

ท่านบอกไม่ใช่ประเด็นท่านคิดผิดครับ ท่านตั้งชาวบ้านอย่างผมหรืออย่างคนทั่วไปในนิยายของท่านก็ได้ ท่านลองกลับไปทบทวนโวหารของท่านให้ถ้วนถี่ แล้วค่อยมาค่อนแคะคนสามัญอย่างผม  ไม่ทราบว่าท่านอื่นอ่านคารมของท่านแล้วแปลความอย่างไร แต่ผมแปลความอย่างนี้ ครับ

ในเมื่อท่านไม่เห็นว่าเป็นเรื่องสำคัญทำไมย้ำนักย้ำหนากับคำว่า "เศรษฐ๊" จากคำพูของท่านที่ผมอ้างอิงไว้แสดงว่าท่านไม่ธรรมดา  ขนาดจะเลี่ยงว่าไม่ใช่เศรษฐี ยังอุตส่าห์ว่าอยากยกตัวอย่างเป็นกำนันดีเด่นของอำเภอ ว่าไปโน่น  Grin Grin Grin

dmesg
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 09:23:51 PM »

ไม่ทราบว่าพอจะreview เหตุการ์ณอีกซักครั้งได้ไหมครับ น่าสนใจทีเดียว

ได้ครับ ขออนุญาต จขกท ครับ

เหตุการณ์เกิดตอนประมาณเที่ยงคืน วันนั้น หลังจากนำ 10/22 ออกมาล้างเพราะนำไปยิงปรับศูนย์กล้องที่ 100 เมตร มา ล้างปืนเสร็จตอนประมาณ 2 ทุ่ม เลยอาบน้ำและเข้านอน พอเที่ยงคืนเลยรู้สึกตัว เลยพลิกตัวตะแคงข้าง ตาเหลือบไปเห็นเงาที่บานหน้าต่างผิดปกติ เพราะไม่เป็นรูปใบไม้ที่ไหวเวลาลมพัด แต่เป็นรูปเงาคนเหมือนกับแผ่นเป้า เลยนอนเฉย ๆ ดูปฏิกิริยา สักพักได้ยินเสียงหน้าต่างกำลังเปิด เลยตัดสินใจหยิบ 10/22 ที่อยู่ใต้เตียงนอนมาบรรจุกระสุน ขึ้นลำ และตะโกนถามว่า "...ง เป็นใคร " เงียบ เลยถามไปอีกรอบ"... ถามว่า ...งเป็นใคร" เงานั้นก็ค่อย ๆ ถอยออกไป ผมหยิบโทรศัพย์มือถือ โทรแจ้งตำรวจ และตัดสินใจเปิดประตูห้องนอนโดยใช้มือบิดลูกบิด ผลักออกเล็กน้อย และใช้เท้าถีบประตู จ้องปืนออกไปทางประตูหน้าบ้าน เห็นคนร้ายกำลังเดินออกจากบ้าน เลยรีบพุ่งไปชิดกับผนังห้อง (ซึ่งผิดหลักในการเข้าตรวจอาคาร) ใช้มือปลดกลอนประตูแล้วผลักออกไป (คิดได้ตอนหลังว่าตำแหน่งที่ผมอยู่เป็นจุดอับ) แล้วเหวี่ยงตัวออกไปตรวจทางเดินด้านข้างบ้านจนถึงโรงรถ (ผมออกไปทางซ้าย คนร้ายไปทางขวา เหตุผลที่ผมออกซ้ายในตอนนั้นคือกลัวว่าจะมีคนร้ายอีกคนดักรออยู่ ถ้าวันนั้นคนร้ายคนแรกมีอาวุธปืน ผมคงโดนยิงข้างหลังไปแล้วครับ) เมื่อตรวจโรงรถเสร็จ จึงเคลื่อนไปที่หน้าบ้าน กางขาทราย วางปืนไว้บนหัวเสาของรั้วบ้าน เปิดไฟเส้นเล็ง (ใช้กล้องจีน) มองหาคนร้าย(คนร้ายเดินฝั่งที่มืดของถนน) โดยวางเส้นเล็งดักรอที่เสาไฟต้นที่ 3 นับจากต้นที่อยู่หน้าบ้าน ประมาณระยะได้ 120 เมตร รอ เพราะคิดว่าคนร้ายคงฉลาดที่จะไม่เดินในที่ที่มีแสงสว่าง แต่ในผมก็คิดว่า "คนร้ายคงคิดว่าเดินพ้นระยะปืนไปแล้ว" และก็เป็นอย่างที่คาดเพราะคนร้ายเดินเข้าหาเสาไฟตรงจุดที่เล็งเอาไว้ ผมเล็งเผื่อจากกลางหัวของคนร้ายขึ้นไปประมาณ 2 นิ้ว แต่คิดได้ว่า อันตรายกำลังจะหมดไป และ คนร้ายหันหลังให้ ถ้ายิงไป เดี๋ยวจะเป็น "ฆ่าผู้อื่นตายโดยเจตนา" แทนที่จะเป็น "ป้องกันตัวโดยสมควรแก่เหตุ" จึงเก็บปืนยาว เพราะได้ยินเสียงคล้ายรถจักรยานยนต์สายตรวจกำลังใกล้เข้ามา และเดินไปหยิบปืนพกที่รถยนต์(ความผิดพลาดอีกครั้งที่เก็บปืนที่เหมาะกับงานไว้ไกลตัว) เมื่อเดินกลับออกมาเจอเจ้าหน้าที่ตำรวจ 2 นาย เลยชี้จุดที่เห็นคนร้ายครั้งสุดท้าย และรูปร่าง ทรงผม ลักษณะเสื้อ  ฯลฯ ให้เจ้าหน้าที่ตำรวจออกตาม และจับคนร้ายมาให้ผมชี้ตัว (เพราะคนร้ายนั่งถือไม้แอบอยู่ห่างจากบ้านผมไป 200 เมตร) ระหว่างที่เจ้าหน้าที่ตำรวจมา ผมเอาปืนเหน็บไว้ที่ขอบกางเกงนอน ซึ่งหลวม (เหน็บปืนเพราะเกรงใจตำรวจครับ) ทำให้ ปืน ไหลเข้าไปในกางเกง เลยต้องเดินเข้าบ้านพักไปก่อน พอดีกับที่ตำรวจนำคนร้ายมาให้ชี้ตัว และจะพาตัวไปที่โรงพักโดยให้คนร้ายซ้อนจักรยายนต์ตรงกลางและตำรวจประกบหน้าหลัง ผมเลยอาสาพาคนร้ายไปส่งโดยให้ ตำรวจ 1 นาย นั่งคุมคนร้ายด้านเบาะหลัง และให้คนร้ายนั่งเบาะหน้าข้างผม (ที่ทำเพราะคิดว่าเสี่ยงน้อยกว่าให้คนร้ายนั่งจักรยายนต์ไปกับตำรวจ)  
หลังจากส่งคนร้ายเสร็จ กลับมาถึงบ้านจึงมานั่งทบทวนจุดผิดพลาดของตัวเองในเหตุการณ์ครับ(ตอนนั้นรู้จุดที่ผิดพลาดแต่ไม่รู้วิธีที่ถูกจนตำรวจหน่วยปฏิบัติการพิเศษให้คำแนะนำ) เพราะ นอนไม่หลับ ดีที่วันนั้นพี่ USP40 กับ สมาชิกอีกท่าน (ขออภัยจำชื่อไม่ได้) มาคุยเป็นเพื่อน สุดท้ายให้ร้อยเวรปล่อยตัวไปครับ เพราะคนร้ายเป็นอดีตนักมวยซึ่งมีอาการสมองเสื่อมจากการชกมวยครับ แถมผมต้องไปซื้อข้าวมาให้กินอีก

จากเหตุการณ์สรุปความผิดพลาดได้ดังนี้
1.ผมทิ้งอาวุธปืนที่เหมาะกับการใช้งานในพื้นที่ไว้ไกลตัว (ประมาท)
2.การเข้าตรวจพื้นที่ ทำผิดวิธีมีช่องโหว่ในการถูกโจมตีได้ง่าย (ขาดความรู้)
3.ไม่มีเข็มขัดใส่อุปกรณ์ให้เหมาะสมและดูดี (ขาดการเตรียมพร้อม)

ภาพแผนผังบ้านครับ

โอ้ว อ่านแล้วเห็นภาพเลยครับ ตัดสินใจถูกแล้วครับที่ไม่ยิงไป
DDC999
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 09:55:55 PM »

บ้านเศรษฐีไม่ใช่ประเด็นสำคัญ สำคัญตรงที่เป็นกรณีศึกษาว่าหากคนร้ายมาเพื่อประสงค์ต่อชีวิตเราด้วย เราจะมีวิธีต่อสู้ป้องกันตัวยังไง ?
ผมน่าจะตั้งโจทย์ว่าเป็นบ้านกำนันดีเด่นของอำเภอนะครับ จะได้ไม่ถูกใครบางคนเค้าครหา
และก็เป็นสามัญชนทั่วไป ไม่รวย แต่ไม่ถึงขนาดยาจก
ขอบคุณสำหรับทุกความความคิดเห็นที่ดีๆครับ

ท่านบอกไม่ใช่ประเด็นท่านคิดผิดครับ ท่านตั้งชาวบ้านอย่างผมหรืออย่างคนทั่วไปในนิยายของท่านก็ได้ ท่านลองกลับไปทบทวนโวหารของท่านให้ถ้วนถี่ แล้วค่อยมาค่อนแคะคนสามัญอย่างผม  ไม่ทราบว่าท่านอื่นอ่านคารมของท่านแล้วแปลความอย่างไร แต่ผมแปลความอย่างนี้ ครับ

ในเมื่อท่านไม่เห็นว่าเป็นเรื่องสำคัญทำไมย้ำนักย้ำหนากับคำว่า "เศรษฐ๊" จากคำพูของท่านที่ผมอ้างอิงไว้แสดงว่าท่านไม่ธรรมดา  ขนาดจะเลี่ยงว่าไม่ใช่เศรษฐี ยังอุตส่าห์ว่าอยากยกตัวอย่างเป็นกำนันดีเด่นของอำเภอ ว่าไปโน่น  Grin Grin Grin

ฝากพี่ๆชี้แนะด้วยนะครับ

เหตุการณ์สมมุติ
คนร้ายบุกบ้านเศรษฐีหวังจะมาปล้นเพชรมูลค่าหลายล้านบาท มากัน 4 คน มีปืนเถื่อนคนละกระบอกดังนี้
1.ลูกซองปั๊ม 
2.เซมิ-ออโต้ 9 ม.ม.
3.เซมิ-ออโต้ .45
4.ลูกโม่ .357
เศรษฐีอยู่บ้านคนเดียว มีปืน 2 กระบอกดังนี้
1.Saiga 12 ติดไฟฉายและศูนย์เลเซอร์  แม็กดรัม 20 นัด 1 แม็ก แม็กสั้น 8 นัด 4 แม็ก โหลดลูกเต็ม
2.Glock 19  ติดไฟฉายและศูนย์เลเซอร์ แม็กยาว 33 นัด 3 แม็ก แม็กสั้น 15 นัด 1 แม็ก โหลดลูกเต็ม
เศรษฐีตื่นมาเห็นคนร้ายขณะปืนรั้วเข้ามาในบ้าน และได้นำปืนมายิงขู่1นัด ปรากฏว่าคนร้ายได้ยิงต่อสู้เพื่อหวังจะฆ่าเศรษฐีให้ตายก่อนแล้วค่อยนำเพชรออกไป
คำถาม
1.ปืนของเศรษฐีมีสมรรถนะดีพอมั้ย ที่จะต่อสู้กับคนร้ายที่มากัน 4 คน
2.ควรใช้ปืนกระบอกไหนเป็นปืนหลักและปืนรอง
3.เหตุการณ์นี้มีเทคนิคและวิธีการยิงต่อสู้อย่างไรให้ได้เปรียบคนร้าย(เศรษฐียิงจากหน้าต่างชั้น2ในบ้าน คนร้ายยิงจากบริเวณสนามหญ้ารอบๆบ้าน)

เป็นเศรษฐีนี่มันตัดสินใจยากจริงๆ นะครับ เสียดายผมมันยาจกให้ความเห็นแบบเศรษฐีไม่ได้เสียด้วย  Grin  ยกตัวอย่างเอาแค่ระดับชาวบ้านๆ ก็พอมั๊งครับ หรือกลัวเขาไม่รู้ว่ารวย ครับ ขนาดปืนของโจรยังใช้คำว่าปืนเถื่อน ปืนท่านมหาเศรษฐีแต่ละกระบอกก็สุดยอด(เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้คงคิดว่ามันสุดยอดแล้ว)

ว่าแต่ถ้ารวยขนาดนี้แล้วยังขี้เหนียวไม่จ้างยาม ไม่ทำรั้วรอบขอบชิดบ้านช่องให้แน่นหนา ไม่เคยคิดแม้แต่แค่จะเลี้ยงหมาไว้ให้มันเห่ามันกัดตอบแทนบุญคุณที่ให้มันรับประทานอุจาระ ก็สมควรแล้ว สมควรยกครัว ครับ
  Grin

นี่คือโวหารที่ท่านใช้พูดในชีวิตประจำวันหรือครับ
ถ้าไม่ช่วยกันแสดงความคิดเห็น ก็อย่าเข้ามาป่วนดีกว่า

ที่ตั้งโจทย์ว่าคนร้ายบุกปล้นบ้านเศรษฐี ก็เพื่อให้ดูอุกอาจน่ากลัวเท่านั้นเอง ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับผมเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2009, 11:06:49 AM โดย krairon » บันทึกการเข้า
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 10:30:30 PM »

ไม่มีอะไรกันนะครับ Smiley

pongsirin
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 11:18:11 PM »

หากผมเป็นเศรษฐีผู้นั้น สิ่งที่ผมจะทำเพิ่มเติมนอกจากที่สมาชิกหลาย ๆ ท่านได้กล่าวไว้  "ผมจะบนบานศาลกล่าวขณะดักซุ่มด้วยครับ" ไหว้

ไม่รู้ว่าจะช่วยให้รอดได้หรือไม่ แต่ก็ใจชื้นขึ้นได้นิดนึงละครับ
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 10:35:48 AM »

เอาอีกแล้ว

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 11:09:44 AM »

ผมว่าไม่น่าจะใช่เศรษฐีหรอก หรือ ไม่ก็เป็นเศรษฐีกระจอกซะมากกว่า

1. อยู่บ้านคนเดียว คนขับรถ คนรับใช้ พ่อบ้าน คนสวนก็ไม่มี 

ยิงปืนนัดแรก....คนในบ้านก็ตื่นกันหมดแล้ว

2. ถ้าบ้านเศรษฐีจริง พอเห็นคนร้ายเข้าบ้าน

แค่กดสัญญาณเตือนภัย หรือ โทรไป สน. ตำรวจ ก็แห่กันมาเต็มบ้านแล้วครับ

ไม่ต้องรบให้เหนื่อยแรงหรอก
กระทู้นี้ไปออกทะเลแล้ว Grin

แต่เหตุผลมันมีนะ

คือว่าช่วงนั้นมันเป็นช่วงปีใหม่ไทยไง คนขับรถ คนรับใช้ พ่อบ้าน คนสวน ก็ลากลับไปเยี่ยมญาติกันหมด

คืนเกิดเหตุคุณนายก็ไม่อยู่ต้องออกไปงานการกุศล ลูกสาวคนเล็กไปเป็นเพื่อนคุณแม่ ลูกชายคนโตก็ต้องขับรถไปให้คุณแม่

เห็นมั้ยละครับ Cheesyเศรษฐีก็ต้องต่อสู้เอาชีวิตรอดกับคนร้ายตามลำพังจริงๆ

แฟนๆ Saiga 12 และ Glock 19 อย่าพึ่งไปไหนนะครับ มาดูกันว่าปืนเทพดวลกับปืนเถื่อน ผลจะออกมาเป็นยังไง

สวัสดี ไหว้

ฝากพี่ๆชี้แนะด้วยนะครับ

เหตุการณ์สมมุติ
คนร้ายบุกบ้านเศรษฐีหวังจะมาปล้นเพชรมูลค่าหลายล้านบาท มากัน 4 คน มีปืนเถื่อนคนละกระบอกดังนี้
1.ลูกซองปั๊ม 
2.เซมิ-ออโต้ 9 ม.ม.
3.เซมิ-ออโต้ .45
4.ลูกโม่ .357
เศรษฐีอยู่บ้านคนเดียว มีปืน 2 กระบอกดังนี้
1.Saiga 12 ติดไฟฉายและศูนย์เลเซอร์  แม็กดรัม 20 นัด 1 แม็ก แม็กสั้น 8 นัด 4 แม็ก โหลดลูกเต็ม
2.Glock 19  ติดไฟฉายและศูนย์เลเซอร์ แม็กยาว 33 นัด 3 แม็ก แม็กสั้น 15 นัด 1 แม็ก โหลดลูกเต็ม
เศรษฐีตื่นมาเห็นคนร้ายขณะปืนรั้วเข้ามาในบ้าน และได้นำปืนมายิงขู่1นัด ปรากฏว่าคนร้ายได้ยิงต่อสู้เพื่อหวังจะฆ่าเศรษฐีให้ตายก่อนแล้วค่อยนำเพชรออกไป
คำถาม
1.ปืนของเศรษฐีมีสมรรถนะดีพอมั้ย ที่จะต่อสู้กับคนร้ายที่มากัน 4 คน
2.ควรใช้ปืนกระบอกไหนเป็นปืนหลักและปืนรอง
3.เหตุการณ์นี้มีเทคนิคและวิธีการยิงต่อสู้อย่างไรให้ได้เปรียบคนร้าย(เศรษฐียิงจากหน้าต่างชั้น2ในบ้าน คนร้ายยิงจากบริเวณสนามหญ้ารอบๆบ้าน)

เป็นเศรษฐีนี่มันตัดสินใจยากจริงๆ นะครับ เสียดายผมมันยาจกให้ความเห็นแบบเศรษฐีไม่ได้เสียด้วย  Grin  ยกตัวอย่างเอาแค่ระดับชาวบ้านๆ ก็พอมั๊งครับ หรือกลัวเขาไม่รู้ว่ารวย ครับ ขนาดปืนของโจรยังใช้คำว่าปืนเถื่อน ปืนท่านมหาเศรษฐีแต่ละกระบอกก็สุดยอด(เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้คงคิดว่ามันสุดยอดแล้ว)

ว่าแต่ถ้ารวยขนาดนี้แล้วยังขี้เหนียวไม่จ้างยาม ไม่ทำรั้วรอบขอบชิดบ้านช่องให้แน่นหนา ไม่เคยคิดแม้แต่แค่จะเลี้ยงหมาไว้ให้มันเห่ามันกัดตอบแทนบุญคุณที่ให้มันรับประทานอุจาระ ก็สมควรแล้ว สมควรยกครัว ครับ
  Grin

นี่คือโวหารที่ท่านใช้พูดในชีวิตประจำวันหรือครับ
ถ้าไม่ช่วยกันแสดงความคิดเห็น ก็อย่าเข้ามาป่วนดีกว่า

ที่ตั้งโจทย์ว่าคนร้ายบุกปล้นบ้านเศรษฐี ก็เพื่อให้ดูอุกอาจน่ากลัวเท่านั้นเอง ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับผมเลยครับ

คุณ  krairon  ที่เป็น จขกท. มาตั้งคำถาม ถ้าได้คำถามจาก เพื่อนสมาชิกแล้วไม่ถูกกับจริตตนเอง ท่านก็ไม่ควรไปก้าวล่วง ความเห็นของท่านเหล่านั้น

ถ้าท่าน แสดงความใจกว้างได้เพียงเท่านี้ แล้วจะมีใคร จะสนองคำถามของท่านอีก  ผมคนหนึ่งก็ไม่เอาด้วย แล้ว  อ๋อย

นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 11:42:27 AM »

คุณ  krairon  ที่เป็น จขกท. มาตั้งคำถาม ถ้าได้คำถามจาก เพื่อนสมาชิกแล้วไม่ถูกกับจริตตนเอง ท่านก็ไม่ควรไปก้าวล่วง ความเห็นของท่านเหล่านั้น

ถ้าท่าน แสดงความใจกว้างได้เพียงเท่านี้ แล้วจะมีใคร จะสนองคำถามของท่านอีก  ผมคนหนึ่งก็ไม่เอาด้วย แล้ว  อ๋อย

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 12:21:31 PM »

กำลังมาแรง  เดี๋ยวบ่ายมีนัดกับก๊วนกล๊อฟ เสร็จแล้วจะมาพิจารณากระทู้นี้อีกที ครับ  Grin Grin Grin ยิ้มีเลศนัย

ฝากไว้เป็นน้ำจิ้มก่อน 
               - ถ้าโจรมา 4 กระบวนการต้องมีอย่างน้อย 6-7 เดี๋ยวจะมาสาธยายให้ฟัง (ถ้ามีอารมย์ Grin)
               - อาวุธปืนเมื่อเข้าตี ต้องระลึกเสมอว่าเหนือกว่าผู้ตั้งรับ ปืนเถื่อนใช่ว่าจะแค่ปืนไทยทำ อาจะ AK M16 ฯลฯ
               - การตั้งแถวเข้าตี คงไม่มีใครเดินหน้ากระดานเรียหนึ่งเดินแอ่นอกเข้ามาอย่างในหนังไทย ครับ อาจจะตั้งหลายแถว เรียกกันในบรรดาพรรคพวกที่เขาทำงานด้านนี้ว่า ตั้งแถวหนึ่ง แถวสอง ครับ
               - การเข้าตี ต้องมีจุดมุ่งหมายเดียวคือชนะ ไม่งั้นก็ตาย
               - ถ้าขโมย ก็จะพอเดาได้ว่าอาจจะเป็นแค่ขี้ยา แต่ถึงขนาดปล้น ต้องเดาและมั่นใจได้เลยว่ามืออาชีพ มันคงเอา AK ส่องกระบาลท่านเศรษฐีตั้งแต่ยิงชี้จุดเจ้าของแล้ว
               - การจะเข้าตีต้องแน่ใจว่าได้ศึกษาเป้าหมายโดยละเอียดและเข้าใจดีแล้ว

ท่านคารมคมคายไม่เบา เสียแต่ใจแคบ ถ้าจะให้คนตอบอย่างที่ท่านคิด กรุณาขมวดไว้ด้วยว่าต้องการคำตอบประเภทใด สมาชิกจะได้ตอบถูก ครับ แค่อ่านคำตอบของผมท่านถึงกับใจสั่นเนื้อเต้น ถึงกับโพสข้อความอะไรออกไปแล้วก็มาตามแก้ สมาชิกท่านอื่นก็คงมีหลายท่านอยากออกมาแสดงความคิดอย่างผม แต่เขาถือว่าท่านเพิ่งเข้ามา ไม่อยากยุ่ง แต่ผมมันมวยวัด ผมไม่รอชกยกที่ 4 ครับ

ถ้าผมป่วน ผมคงป่วนมาหลายปีแล้วเพราะอยู่ในนี่มานาน ครับ ใจเย็นๆ นั่งลงทบทวนคำพูดของท่าน และคำตอบของสมาชิกให้ถ้วนถี่ แล้วลองกลับมาพิจารณาตนเอง ครับ

ขออภัยไปตีกล๊อฟก่อน ครับ

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 12:31:11 PM »

ตอบถูกใจก็ชม ตอบขัดแย้งตัวก็ว่า แต่ที่แน่นๆ คือ ไม่มองของความเป็นจริงไป

เปิดใจให้กว้าง ต่อให้เป็นเรื่องสมมุติก็อย่างมองเรื่องของความเป็นจริงไป

จากท่านสมาชิกหลายท่านที่หยิบยกประเด็ดขึ้นมา ก็เพราะอยากให้รู้ของความเป็นจริง

ถ้าท่านเจ้าของกระทู้ปิดตัวเองไม่ยอมรับคำตอบที่ขัดใจตัว ผมคนหนึ่งก็ไม่เอาด้วย เหมือนสมาชิกท่านอื่นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2009, 04:07:16 PM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
tera
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 02:32:33 PM »

ผมว่ากระทู้นี้ตั้งเนื้อเรื่องสนุกดีนะครับ

ผมไม่มีประสบการณ์เลยนะครับ เรียกว่าอ่อนเรื่องนี้เลยละครับ
ยังได้แต่อ่านๆไปเรื่อยๆเพราะชอบ ... ขอออกความเห็นด้วยคนครับ

... ผมว่าพอนะครับ อยู่ที่จังหวะและโอกาสสำคัญที่สุด

... ผมว่าลูกซองเป็นหลัก ปืนพกเป็นรองครับ

... ผมว่าถ้าเห็นคนร้ายมีปืนเข้ามา ไม่ควรยิงขู่ครับ เพราะจะโดนสวนดับได้
ถ้าเหตุการณ์จวนตัวโทรแจ้งตำรวจไม่ทัน ก็เตรียมอุปกรณ์สู้ให้พร้อมดีกว่า ปืน เสื้อเกราะกันกระสุน ( ถ้ามี ) ยังไม่ควรยิงออกจากหน้าต่างถ้าไม่มั่นใจว่าจะยิงได้ครบทุกคนครับ ไม่งั้นคนร้ายกระจายตัว เจ้าของบ้านจะลำบาก
แต่ถ้าเห็นว่ายิงได้ครบทุกคน ไม่มีที่ให้คนร้ายหลบ ก็ยิงให้เต็มความสามารถ เอาให้โดนโจรทุกคนเลยครับ

ผมว่าควรซุ่มไม่ให้คนร้ายรู้ตัว อยู่ในตำแหน่งที่ได้เปรียบ และมีที่กำบัง เช่น ซุ่มรอโดยพร้อมยิง เล็งตรงประตูทางเข้า หรือหน้าต่างที่คิดว่าคนร้ายจะเข้ามาพร้อมกัน หรือจุดที่คิดว่าคนร้ายจะยังอยู่ทั้งกลุ่ม
พอคนร้ายเข้ามาได้ระยะ หรือถ้าเห็นว่าคนร้ายจะเดินแยกกัน ก็สาดลูกซองไม่ยั้งเข้าไปในกลุ่มโจร 4 คน  โดนชก สาดเร็วเท่าที่จะทำได้

ถ้ากระสุนลูกซองหมด ก็หยิบปืนพกขึ้นมา stand byต่อ

( พูดมานี่ จินตนาการล้วนๆนะครับ )
DDC999
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 03:00:14 PM »

คนที่ผมต้องขอโทษคือคุณ Sting ครับ ผมอาจจะเข้าใจผิด คิดว่าท่านมาแสดงความคิดเห็นแบบกระแทกแดกดันผม
แต่ผมขอถามสมาชิกท่านอื่นๆนะครับ ว่าคนที่อยู่มานานแล้วแต่ใช้วาจาไม่สุภาพ มากล่าวอ้างว่าผมอวดร่ำ อวดรวย
ทั้งๆที่ไม่เป็นความจริงเลย คนคนนี้ผมต้องไปขอโทษเค้าด้วยมั้ยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2009, 03:05:23 PM โดย krairon » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 05:23:33 PM »

อยากเล่นปืนต้องมีสติ วุฒิภาวะและต้องมีใจกว้างพอครับ...

เป็นคำตอบสำหรับคำถามที่ท่านจขกท.ถามและไม่ได้ถามครับ... Wink
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์