เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:27:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CZ 75 D ขึ้นลำกล้องต้องใช้แรงเยอะ อยากให้นิ่มจะทำอย่างไร ช่วยให้ข้อมูลด้วยค่ะ  (อ่าน 3223 ครั้ง)
boonaon
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 09:14:49 AM »

เวลาขึ้นลำกล้องต้องง้างนกก่อน จะให้นิ่มขึ้น จะต้องเปลี่ยนอุปกรณ์หรือไม่ กรุณาแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
 หลงรัก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 09:21:44 AM »

ไม่สมควรเปลี่ยนครับ ............. เพราะสปริงรีคอย มีค่าK(แรงต้าน) + ค่าสปริงนกสับ เหมาะสมกับรีคอยของปืนอยู่แล้ว

ใช้การฝึกฝนให้ชำนาญและเคยชินสถานเดียวครับ.........

ปล.ปืนเมื่อทำการยิงบ่อยๆไประยะหนึ่งค่า K ของสปริงจะลดลง แต่ยังจะมีค่า K ที่เหมาะสมในการบริหารกลไก ไม่ให้เกิดอันตรายหรือเหตุติดขัดได้ ............... ต่อเมื่อยิงไปมากๆ จนค่า K ของสปริงน้อยลงมาจนเกินกว่าที่จะรับได้ ก็ต้องมีการเปลี่ยนสปริงตัวใหม่ ซึ่งส่วนใหญ่จะอยู่ราวๆ 5000 นัด

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
LED_1163
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 09:45:07 AM »

เยี่ยมมาเก็บข้อมูลครับ ได้ความรู้กลับไปอีก เยี่ยม

ปืน เหมือนด้าม2คม แต่ถ้าไม่คมก็ฟันไม่เข้า
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 09:52:46 AM »

มี CZ ตัวนี้ใช้เหมื่อนกันค่ะ เนื้อที่ลำเลื่อนมีน้อยเพราะโครงครอบลำเลื่อนด้วย เวลาขึ้นลำเอามือขวาตั้งฉากแบบลำตัวเอาซ้ายใช้นิ้วชี้กับนิ้วโป้งคร่อมลำเลื่อนไว้ทำให้ขึ้นลำได้ง่ายขึ้นค่ะ 
dmesg
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 10:28:50 AM »

ไม่แนะนำให้ไปแก้ไขหรือทำอะไรกับมันครับ เพราะอาจจะมีผลต่อการทำงานของตัวปืนได้ ฝึกดึงบ่อยๆหรือเอาไปยิงบ่อยๆครับ เดี๋ยวก็ชินไปเอง
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 11:00:09 AM »

ลองทำอย่างผมดูนะครับ สมมุติว่าท่านถนัดขวา เอามือข้างซ้ายจับลำเลื่อนไว้เฉยๆแต่แน่นๆ ใช้มือขวาที่กำด้ามปืนดันปืนไปข้างหน้าขณะที่มือซ้ายรั้งลำเลื่อนไว้ จะใช้วิธีจับลำเลื่อนแบบธรรมดาหรือจับคล่อมลำเลื่อนก็ได้ ครับ จะมีความรู้สึกว่ามันขึ้นลำง่ายกว่าการใช้หัวแม่มือกับนิ้วชี้ของมือซ้ายดึงลำเลื่อนถอยหลัง เทคนิคนี้ยังใช้ได้กับการชักปืนออกจากซองแล้วยิงเร็ว ครับ

van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 01:18:40 PM »

ฝึกขึ้นบ่อยๆครับแล้วเราจะรู้ว่าต้องใช้แรงเท่าไรในการขึ้น
Gold Trigger
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 01:32:07 PM »

ลองทำอย่างผมดูนะครับ สมมุติว่าท่านถนัดขวา เอามือข้างซ้ายจับลำเลื่อนไว้เฉยๆแต่แน่นๆ ใช้มือขวาที่กำด้ามปืนดันปืนไปข้างหน้าขณะที่มือซ้ายรั้งลำเลื่อนไว้ จะใช้วิธีจับลำเลื่อนแบบธรรมดาหรือจับคล่อมลำเลื่อนก็ได้ ครับ จะมีความรู้สึกว่ามันขึ้นลำง่ายกว่าการใช้หัวแม่มือกับนิ้วชี้ของมือซ้ายดึงลำเลื่อนถอยหลัง เทคนิคนี้ยังใช้ได้กับการชักปืนออกจากซองแล้วยิงเร็ว ครับ

Gold Trigger
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 01:36:01 PM »

เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียง   ตามนั้นครับ   เยี่ยม   เยี่ยม   เยี่ยม
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 04:31:39 PM »

เวลาป๋มพบปัญหานี้   ป๋มมักจะยักแย่ยักยัน ขึ้นลำไว้ก่อนตั้งแต่ที่บ้านเลยอ่ะกั๊บ....

จะมีใคร "สวด" ป๋มม่ะนี่...คริ คริ
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 04:52:42 PM »

ต้องบริหารข้อลำให้แข็งแรงไว้อย่างเดียวเลยครับ.........
ขอยกคนที่อยู่ที่บ้านผมเป็นตัวอย่างนะครับ........
       ถ้าเป็น 1911 สบาย  สบาย
       หยิบ กล็อค 19 ก็พอไหว (ใช้แรงพอๆกับซีแซด แต่มือจับได้ถนัดกว่า)
       พอเป็น ซีแซด  มีแยกเขี้ยว ยิงฟัน
       แล้วก็  เอชเค พีเจ็ด(ตัวเก่งของผม)  เธอขึ้นลำไม่ไหวครับ
       เธอเลยใช้ลูกโม่ .38 ครับ

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 05:10:44 PM »

เคยได้ยินบางท่าน  แนะนำให้ค้างลำเลื่อนทิ้งไว้  1 - 2 อาทิตย์

ไม่เคยทำนะครับ  ปืนผมเป็น 1911 เก่า ๆ รอดตัวไป  Grin

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
The Pn
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

ลูกโทะครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 05:23:32 PM »

ผมใช้วิธีมือที่จับด้ามปืนดันสวนทางจะช่วยได้ครับ
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 07:45:10 PM »

ทำอย่างคุณส่้องกล้องว่าครับ ทำบ่อยๆ จะนิ่มขึ้นด้วยครับ ง่ายสุดแล้ว ไม่แนะนำให้ทำอย่างอื่นครับ เสียปืน
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 08:10:56 PM »

ฝึกบ่อยๆครับ ไม่แนะนำให้ทำอย่างอื่นเดี๋ยวเสียของ ตอนฝึกขึ้นลำควรใช้กระสุน Dummy นะครับจะได้ปลอดภัย

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หน้า: [1] 2
  พิมพ์