เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 03:39:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นจากทุกท่านเกี่ยวกับกฏหมายอาวุธปืนครับ  (อ่าน 3207 ครั้ง)
ภูริชญ์ รักในหลวงที่สุดในโลก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 70

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 10:06:02 AM »

สิ่งที่คุณTherukกล่าวถึงเป็นความจริงในสังคมของเรา
และสิ่งเหล่านี้ต้องอาศัยพวกเราที่พอมีกำลัง(และมีความกล้า)ช่วยกันต่อสู้เพื่อสิทธิที่ชอบด้วยกฎหมาย

ผมเห็นว่าส่วนที่เป็น"กฎ" ของการควบคุมอาวุธปืนฯส่วนบุคคล ไม่มีส่วนใดที่ให้เลือกปฎิบัติด้วยเกณฑ์ของทรัพย์สิน
แม้มีแนวทางปฎิบัติซึ่งตกทอดกันมา กรมฯรวมเล่มได้ถึง 3 เล่ม ให้นายทะเบียนฯปฏิบัติ ก็เป็นเรื่องภายใน ไม่ใช่กฎหมาย

บัญญัติเรื่องความเสมอภาค (เพิ่ง)ถูกเขียนไว้ชัดเจนในรัฐธรรมนูญ มาตั้งแต่ปี 2540 (ในมาตรา 30 และ 31)
ซึ่งภาครัฐมีหน้าที่ต้องปรับแก้กฎหมายให้สอดคล้องและไม่ขัดรัฐธรรมนูญ

ชีวิตสำคัญกว่าทรัพย์สินนั้น มันเป็นหลักพื้นฐานของกฎหมายอยู่แล้ว .... จนบางคนก็เลือกที่จะชอบหรือไม่ชอบ
เช่น การยิงโจรให้ตายเพื่อป้องกันทรัพย์ การตั้งโรงงานโดยหย่อนเกณฑ์คุมสารพิษ ... ก็แล้วแต่ว่าจะยืนในจุดใด
ออกนอกเรื่องไป.....กลับมาที่พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ...ต้องเจาะจงว่า....อยากแก้มาตราใดบ้าง และด้วยเหตุผลใดครับ

จะได้ร่วมใจ... ร่วมแรงกัน.... ทำ....อย่างเป็นรูปธรรม.....อย่างมีเป้าหมายและมีทิศทาง  ไหว้

สุดยอดครับพี่  ขอบคุณอีกครั้งนะครับสำหรับคำปรึกษา

Ask not what your country can do for you - ask what you can do for your country.
"จงอย่าถามว่าประเทศชาติจะให้อะไรแก่ท่าน แต่จงถามตัวท่านเองว่าท่านจะทำอะไรให้ประเทศชาติ"
addcon
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 06:20:51 PM »

ตัวกระผมเองมีความรู้น้อยครับ แต่อยากจะแสดงความคิดเห็นซะหน่อยครับ

ถ้า สมช. เว็ป อวป. จะเข้าชื่อขอแก้ไขกฎหมายเกี่ยวกับอาวุธปืน  ให้ไม่ต้องผ่านความเห็นชอบจากนายทะเบียน

แค่มีคุณสมบัติครบตามกฎหมายกำหนดก็ขอมีอาวุธปืนได้ จะได้รึไม่ครับ (สมาชิกเว็ป อวป. น่าจะมีหลายหมื่น)   ไหว้

การเข้าชื่อหนึ่งหมื่นคนเสนอกฎหมายตามรัฐธรรมนูญมาตรา 163 นั้น ต้องเป็นพระราชบัญญัติในหมวด 3 และหมวด 5
หมวด 3 ว่าด้วยสิทธิและเสรีภาพของชนชาวไทย  หมวด 5 ว่าด้วยแนวนโยบายพื้นฐานแห่งรัฐ

ผมเกรงว่ากฎหมายเกี่ยวกับอาวุธปืนจะไม่อยู่ทั้งในหมวด 3 และหมวด 5 ........... ผมจึงคิดว่า ทำไม่ได้ครับ

ทางแก้ก็เข้าชื่อกันเป็นหางว่าวสิครับ แล้วส่งเรื่องให้ผู้ตรวจการแผ่นดิน พิจารณา ตาม พระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยผู้ตรวจการแผ่นดิน พ.ศ. 2552 มาตรา 14 (1) , (2) และ ผู้ตรวจการแผ่นดิน ยังทำข้อเสนอแนะความเห็นถึง รมต.มท. ยังได้นะครับ

ขอบคุณครับท่านrambo1th  ประเด็นเป็นอย่างที่ท่านRo@dชี้ เราอาจต้องใช้มาตรา ๑๓ .......

มาตรา ๑๓  ผู้ตรวจการแผ่นดินมีอำนาจหน้าที่ ดังต่อไปนี้
   (๑) พิจารณาและสอบสวนหาข้อเท็จจริงตามคำร้องเรียนในกรณี
      (ก) การไม่ปฏิบัติตามกฎหมาย หรือปฏิบัตินอกเหนืออำนาจหน้าที่ตามกฎหมายของข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยราชการ หน่วยงานของรัฐ รัฐวิสาหกิจ หรือราชการส่วนท้องถิ่น
      (ข) การปฏิบัติหรือละเลยไม่ปฏิบัติหน้าที่ของข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยราชการ หน่วยงานของรัฐ รัฐวิสาหกิจ หรือราชการส่วนท้องถิ่น ที่ก่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้ร้องเรียนหรือประชาชนโดยไม่เป็นธรรม ไม่ว่าการนั้นจะชอบหรือไม่ชอบด้วยอำนาจหน้าที่ก็ตาม
.........................................

ปล. เพิ่มเติมว่า....ผมชักเห็นแนวทางว่าการสู้ทางศาลปกครองต้องอาศัยเวลา การร้องเรียนผ่านผู้ตรวจการแผ่นดินอาจรวดเร็วกว่า ... น่าลองดูครับ

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องกฏหมายมากนัก  จากอำนาจหน้าที่ของผู้ตรวจการแผ่นดิน แสดงว่าต้องเกิดปัญหาก่อนจึงร้องเรียนใช่ไหมครับ  แล้วการเสนอขอแ้ไขระเบียบปฏิบัติให้สอดคล้องกับความเป็นจริง กับ ให้เกิดความเสมอภาคทุกท้องที่เราสามารถเสนอได้ไหมครับ

ชีวิตไม่ใช่ของเรา เพราะเราขายไม่ได้ แค่ยืมมาใช้อีกไม่นานก็คืนเขาไป แค่เวลาคืนอย่าให้เจ้าของด่าว่าเอามาใช้ไม่คุ้มค่า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 07:03:56 PM »

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องกฏหมายมากนัก  จากอำนาจหน้าที่ของผู้ตรวจการแผ่นดิน แสดงว่าต้องเกิดปัญหาก่อนจึงร้องเรียนใช่ไหมครับ  แล้วการเสนอขอแ้ไขระเบียบปฏิบัติให้สอดคล้องกับความเป็นจริง กับ ให้เกิดความเสมอภาคทุกท้องที่เราสามารถเสนอได้ไหมครับ

อาจต้องศึกษาและสอบถามดูครับ.....เวบไซท์สำนักงานผู้ตรวจการแผ่นดิน ---> http://www.ombudsman.go.th/2008/index1.html
ทราบว่าเคยมีผู้ร้องเรียนเรื่องการขออนุญาตป.3 แต่ผมไม่ทราบรายละเอียดและผล

rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 09:47:57 PM »

ตัวกระผมเองมีความรู้น้อยครับ แต่อยากจะแสดงความคิดเห็นซะหน่อยครับ

ถ้า สมช. เว็ป อวป. จะเข้าชื่อขอแก้ไขกฎหมายเกี่ยวกับอาวุธปืน  ให้ไม่ต้องผ่านความเห็นชอบจากนายทะเบียน

แค่มีคุณสมบัติครบตามกฎหมายกำหนดก็ขอมีอาวุธปืนได้ จะได้รึไม่ครับ (สมาชิกเว็ป อวป. น่าจะมีหลายหมื่น)   ไหว้

การเข้าชื่อหนึ่งหมื่นคนเสนอกฎหมายตามรัฐธรรมนูญมาตรา 163 นั้น ต้องเป็นพระราชบัญญัติในหมวด 3 และหมวด 5
หมวด 3 ว่าด้วยสิทธิและเสรีภาพของชนชาวไทย  หมวด 5 ว่าด้วยแนวนโยบายพื้นฐานแห่งรัฐ

ผมเกรงว่ากฎหมายเกี่ยวกับอาวุธปืนจะไม่อยู่ทั้งในหมวด 3 และหมวด 5 ........... ผมจึงคิดว่า ทำไม่ได้ครับ

ทางแก้ก็เข้าชื่อกันเป็นหางว่าวสิครับ แล้วส่งเรื่องให้ผู้ตรวจการแผ่นดิน พิจารณา ตาม พระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยผู้ตรวจการแผ่นดิน พ.ศ. 2552 มาตรา 14 (1) , (2) และ ผู้ตรวจการแผ่นดิน ยังทำข้อเสนอแนะความเห็นถึง รมต.มท. ยังได้นะครับ

ขอบคุณครับท่านrambo1th  ประเด็นเป็นอย่างที่ท่านRo@dชี้ เราอาจต้องใช้มาตรา ๑๓ .......

มาตรา ๑๓  ผู้ตรวจการแผ่นดินมีอำนาจหน้าที่ ดังต่อไปนี้
   (๑) พิจารณาและสอบสวนหาข้อเท็จจริงตามคำร้องเรียนในกรณี
      (ก) การไม่ปฏิบัติตามกฎหมาย หรือปฏิบัตินอกเหนืออำนาจหน้าที่ตามกฎหมายของข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยราชการ หน่วยงานของรัฐ รัฐวิสาหกิจ หรือราชการส่วนท้องถิ่น
      (ข) การปฏิบัติหรือละเลยไม่ปฏิบัติหน้าที่ของข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยราชการ หน่วยงานของรัฐ รัฐวิสาหกิจ หรือราชการส่วนท้องถิ่น ที่ก่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้ร้องเรียนหรือประชาชนโดยไม่เป็นธรรม ไม่ว่าการนั้นจะชอบหรือไม่ชอบด้วยอำนาจหน้าที่ก็ตาม
.........................................

ปล. เพิ่มเติมว่า....ผมชักเห็นแนวทางว่าการสู้ทางศาลปกครองต้องอาศัยเวลา การร้องเรียนผ่านผู้ตรวจการแผ่นดินอาจรวดเร็วกว่า ... น่าลองดูครับ

ผมขออนุญาตตอบเลยนะครับ ไม่จำเป็นต้องรอให้เกิดปัญหาก่อนค่อยร้องเรียนก็ได้ ในกรณีที่ท่านเห็นว่าบทบัญญัติใดของกฎหมาย หรือ กฎ ระเบียบ คำสั่งใด มีลักษณะเลือกปฏิบัติก็เสนอเรื่อง พร้อมความเห็นให้พิจารณาได้เลยครับ (ปล มีเพื่อนทำงานอยู่ที่นี่ครับ เลยพอทราบ) ผมยินดีรับเป็นธุระให้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์