เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 01:30:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จำเป็นมั๊ย ???? ต้องมีปืน  (อ่าน 6816 ครั้ง)
LCR
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 02:02:46 PM »

มีความจำเป็นต้องมีปืนมั๊ยคะ ถ้าชอบมากๆ และอยากไปซ้อมยิงบ่อยๆ ไปเช่าเอาที่สนามจะคุ้มมั๊ยคะ ถามผู้รู้ด้วยนะคะ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

จงเป็น..น้ำครึ่งแก้ว..ตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้..เพิ่มเติมได้ตลอด
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 02:14:38 PM »

เคยไปยืมปืนสนามใช้ เล็งหน้าอก โดนหน้าผาก คิก คิก

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 02:18:28 PM »

มันก็เหมือนถังดับเพลิงครับ ก่อนที่ไฟจะเผาหมดทั้งบ้าน ถังดับเพลิงก็ยังเป็นตัวช่วยก่อนที่ไฟจะลามไปกันใหญ่ ถ้าหากรถดับเพลิงมาไม่ทัน

ดั่งเช่นที่เราต้องการเจ้าหน้าตำรวจในยามคับขัน และก่อนที่เรา และครอบครัว หรือคนที่เรารักตกอยู่ในอันตราย ปืนก็ช่วยให้เรา และคนอื่น

พ้นจากภยันตรายได้ระดับหนึ่ง เงินที่เสียไปยังพอหาได้ แต่ชีวิตคนเสียแล้ว เสียเลยครับ ปืน/ถังดับเพลิง มีไว้ใช้ดีกว่า จะใช้แล้วไม่มี ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 02:20:25 PM »

มันก็เหมือนถังดับเพลิงครับ ก่อนที่ไฟจะเผาหมดทั้งบ้าน ถังดับเพลิงก็ยังเป็นตัวช่วยก่อนที่ไฟจะลามไปกันใหญ่ ถ้าหากรถดับเพลิงมาไม่ทัน

ดั่งเช่นที่เราต้องการเจ้าหน้าตำรวจในยามคับขัน และก่อนที่เรา และครอบครัว หรือคนที่เรารักตกอยู่ในอันตราย ปืนก็ช่วยให้เรา และคนอื่น

พ้นจากภยันตรายได้ระดับหนึ่ง เงินที่เสียไปยังพอหาได้ แต่ชีวิตคนเสียแล้ว เสียเลยครับ ปืน/ถังดับเพลิง มีไว้ใช้ดีกว่า จะใช้แล้วไม่มี ครับ

เห็นด้วยครับผม ไหว้ ไหว้ ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
DB1-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 02:22:43 PM »

ปืนที่สนาม.....เช่ากลับไปเฝ้าบ้าน ไม่ได้น่ะครับ.........
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 02:24:21 PM »

ดูจากชื่อจขกท......แสดงว่าชอบRuger....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 02:26:54 PM »

"คุ้ม" เรื่องอะไรครับ? คุ้มเงินที่จ่ายกับการได้ยินปืนหรือ? ถ้ามองว่าปืนเป็นกีฬา เป็นของเล่น งานอดิเรก ข้อพิจารณาของคำถามนี้คงอยู่ที่ความชอบของเล่นชนิดนี้ และกำลังทรัพย์...

ส่วนผมถือว่าปืนเป็นอาวุธป้องกันตัวครับ เมื่อเป็นอาวุธป้องกันตัวก็ต้องมีใกล้ตัวให้มากที่สุด

ถ้าท่านเชื่อว่ามีคนร้ายในสังคม และคนร้ายมีปืน ท่านอาจรู้สึกจำเป็นต้องมีปืนเป็นอาวุธป้องกันตัว

สมมติว่าถ้าท่านเชื่อว่ามีคนร้ายในสังคม แต่คนร้ายไม่มีปืน ท่านยังคิดว่าจำเป็นต้องมีปืนเป็นอาวุธป้องกันตัวหรือไม่?

ถ้าคิดว่าไม่จำเป็นไม่จำเป็น แสดงว่าท่านมั่นใจในการต่อสู้ป้องกันตัวด้วยมือเปล่ากับใครก็ได้ ล่ำสันแข็งแรงแค่ไหนก็ได้ กี่คนมารุมก็ได้

ดังนั้น สำหรับผมแล้ว มีปืนคุ้มครับเพราะคุ้มกับการป้องกันชีวิตและสวัสดิภาพของคนในครอบครัว

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 02:38:45 PM »

จำเป็น = ไม่จำเป็น  ข้อดี = ข้อเสีย    สรุปคือพอๆกัน   แล้วแต่ใครจะยกข้อไหนมาอ้าง  ส่วนตัวผมอ้าง ว่าชอบ และอยากได้  จึงตัดสินใจซื้อ 

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 02:42:07 PM »

ถ้าชอบผมว่าซื้อเก็บไว้ส่วนตัวก็ดีนะครับ
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 02:50:32 PM »

ผมมี 11 ให้ยืมนะครับ Grin
ความจำเป็นที่ต้องมีปืน คงเป็นไปตามความคิด ความต้องการของแต่ละคน

เด่นพงษ์ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 02:51:11 PM »

สำหรับชาวปืนแล้วผมว่า..จำเป็น  และต้องมีครับ
วลีนี้เหมือนแม่บ้านถามผมตอนจะซื้อปืนกระบอกแรกเลยครับ
Grin
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 02:58:06 PM »

ต้องดูว่าเรามีความจำเป็นมั้ยครับแต่ส่วนมากไม่จำเป็นแต่เอาจริงๆขึ้นมาก็ต้องหาใช้ คิก คิกอ่านแล้วงงเหมือนกันครับ

สรุปมีไว้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีครับ เยี่ยม

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 03:10:27 PM »

"คุ้ม" เรื่องอะไรครับ? คุ้มเงินที่จ่ายกับการได้ยินปืนหรือ? ถ้ามองว่าปืนเป็นกีฬา เป็นของเล่น งานอดิเรก ข้อพิจารณาของคำถามนี้คงอยู่ที่ความชอบของเล่นชนิดนี้ และกำลังทรัพย์...

ส่วนผมถือว่าปืนเป็นอาวุธป้องกันตัวครับ เมื่อเป็นอาวุธป้องกันตัวก็ต้องมีใกล้ตัวให้มากที่สุด

ถ้าท่านเชื่อว่ามีคนร้ายในสังคม และคนร้ายมีปืน ท่านอาจรู้สึกจำเป็นต้องมีปืนเป็นอาวุธป้องกันตัว

สมมติว่าถ้าท่านเชื่อว่ามีคนร้ายในสังคม แต่คนร้ายไม่มีปืน ท่านยังคิดว่าจำเป็นต้องมีปืนเป็นอาวุธป้องกันตัวหรือไม่?

ถ้าคิดว่าไม่จำเป็นไม่จำเป็น แสดงว่าท่านมั่นใจในการต่อสู้ป้องกันตัวด้วยมือเปล่ากับใครก็ได้ ล่ำสันแข็งแรงแค่ไหนก็ได้ กี่คนมารุมก็ได้

ดังนั้น สำหรับผมแล้ว มีปืนคุ้มครับเพราะคุ้มกับการป้องกันชีวิตและสวัสดิภาพของคนในครอบครัว

เพิ่มเติมด้วยประโยคว่า"การคงอยู่ของปืนก็มีประโยชน์แล้วครับ"... ต้นฉบับคือคุณต๊อกเอง...
ตามด้วยว่า"ปืนเหมือนถังดับเพลิง"... ต้นฉบับคือ อ.เป๊กซ์ ครับ...
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 03:19:51 PM »

อิ อิ ขอบคุณครับพี่สมชาย

ตามที่กล่าวนั้นคือสิ่งที่ผมเชื่อครับ เหมือนทำประกันอุบัติเหตุ ถ้าไม่เกิดอุบัติเหตุระยะเวลาประกันเลยเราจะบอกว่าทำไปไม่ได้ประโยชน์หรือครับ?

ความไม่แน่นอนและอุบัติเหตุชีวิตในรูปแบบต่างๆ ที่ไม่อาจคาดการณ์ล่วงหน้าได้ คือภัยคุกคามต่อสวัสดิภาพที่อันตรายที่สุดแล้ว การป้องกันเป็นการลงทุนที่จำเป็น เหมือนกับที่เราต้องออมเงินไว้บ้าง ทำไมไม่ใช้ให้หมด เดือนหน้าเดี๋ยวก็ได้เงินเดือนไม่ใช่หรือ? ผมมองว่าอันตรายในสังคมสมัยนี้มาโดยไม่รู้ตัวยิ่งกว่าการตกงานซะอีกครับ

การมีปืนไว้ป้องกันตัวดีกว่าซื้อประกันเสียอีก เพราะประกันต้องให้ "เกิดความเสียหายขึ้นจริง" ก่อนถึงจะชดเชยเป็นตัวเงิน ความคุ้มอยู่ตรงไหน? แต่การมีปืนป้องกันตัวสามารถเพิ่มโอาส "ป้องกันไม่ให้ความเสียหายเกิดขึ้นจริงได้" ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 03:23:13 PM »

สำหรับคนที่ชอบปืนแล้วถือว่าจำเป็นต้องมีเป็นของตนเองครับ  เลือกที่เราชอบ  ให้อยู่กับเรา  เราได้จับได้ลูบได้คลำ  ได้หยิบถือได้ยิงเล่น  มันมีความสุขครับ  เยี่ยม
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์