เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 01:35:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จำเป็นมั๊ย ???? ต้องมีปืน  (อ่าน 6839 ครั้ง)
ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 03:30:40 PM »

อาจตอบไม่ตรงกับจุดประสงค์ของ จขกท.นะครับ สำหรับผม....
เคยคิดว่าไม่จำเป็น
เคยคิดว่าเอาเงินไปทำ /ไปซื้อเครื่องอำนวยความสะดวกอย่างอื่นดีกว่า
เคยคิดว่าบ้านเราก็ไม่ใหญ่ ไม่โต ไม่มีทรัพย์สมบัติมากมายให้ต้องดูแล
เคยคิดว่าบ้านอื่นรวยกว่าเราเยอะแยะ ขโมยมันไม่เข้าบ้านเราหรอก
แต่...สิ่งที่ผมเคยคิด มันผิด...ผล...ขโมยเข้าบ้าน นอนผวากันไปนาน...
ตำรวจมาที่บ้าน บอกว่าอยู่กันอย่างไรไม่มีปืนป้องกันตัวไว้เลยหรือ...
เบื้องต้นเลยต้องอยู่แบบนักรบโบราณไปก่อน ล้อมคอก.... เศร้า
ติดรั้วเหล็กแหลม...ติดสัญญาณกันขโมย....ข้างเตียงซุกมีดอีโต้..ในห้องน้ำซ่อนมีดหั่นผัก หัวเราะร่าน้ำตาริน
จากนั้นก็เข้ามาหาความรู้ในเว็บแห่งนี้และเก็บเงินซื้อ อวป.มาป้องกันชีวิตและทรัพย์สินที่มีเพียงน้อยนิด
สรุปแล้ว กรณีผมจำเป็นครับ

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
ps- 2000
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 03:36:41 PM »

กระบอกแรกมีความจำเป็นเพราะขโมยขึ้นร้าน 2 ครั้ง กระบอกที่สองเพราะชอบ
khun-mum- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 03:37:04 PM »

ผมมีปืนก็เพราะว่าผมชอบ เป็นอันดับ1 ครับ รองลงมาก็เพื่อเข้าสนามยิงเป้า
เพลินๆ ไม่ได้หวังแข่งอะไร ประการสุดท้ายเพื่อป้องกันภัยให้กับครอบครัวครับ ไหว้ Cheesy Cheesy
Bank_99
Full Member

คะแนน 23

เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนแผ่นดินไทย...

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 03:40:59 PM »

ครั้งนึง แม่เคยถามผมตอนผมซื้อปืนกระบอกแรกว่า ลูกจะเอาไปยิงใคร

ผมบอกแม่ว่า ผมไม่ได้ต้องการซื้อเพื่อที่จะไปยิงใคร แต่ผมมีไว้เพื่อป้องกันตัว

จากเหตุการณ์ที่เราไม่สามารถคาดเดาได้ในอนาคต

ก็เหมือนดังที่กล่าวว่า มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าเวลาจะใช้แล้วไม่มี

ถ้าเราซื้อแล้วไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน รึไม่ลำบากใจในการซื้อ

การมีปืนที่ถูกกฎหมายไว้ในครอบครองเพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน ทั้งของเรา

หรือของคนที่เรารักในยามจำเป็น  สำหรับผมคิดว่าจำเป็นนะครับ

ปล.ส่วนแม่ผมเลือกที่จะติดกล้องวงจรปิด แทนการซื้อปืนหลังจากที่โดนวัยรุ่นเข้ามาในรั้วบ้าน

พยายามที่จะมาขโมยของ (ต่างคนต่างความคิดครับ)

โปรดอย่าถามว่าประเทศนี้ให้อะไรแก่คุณ  แต่จงถามตนเองว่าได้ทำอะไรเพื่อประเทศนี้แล้วบ้าง
LCR
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 03:43:12 PM »

สนามยิงปืน ส่วนใหญ่เค้าปิดกันวันใหนคะ รบกวนพี่พี่หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

จงเป็น..น้ำครึ่งแก้ว..ตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้..เพิ่มเติมได้ตลอด
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 03:55:21 PM »

"มีปืนแล้วไม่ได้ใช้  ดีกว่าถึงคราวต้องใช้แล้วไม่มี"   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 04:04:35 PM »

จำเป็นหรือไม่จำเป็นขึ้นอยู่กับตัว จขกท. เองครับ  Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 04:13:18 PM »

สนามยิงปืน ส่วนใหญ่เค้าปิดกันวันใหนคะ รบกวนพี่พี่หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แล้วที่ถามไว้ คิดอย่างไรต่อความเห็นของสมาชิกละครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
LCR
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 04:27:57 PM »

แล้วที่ถามไว้ คิดอย่างไรต่อความเห็นของสมาชิกละครับ?

ความจำเป็นอาจมาในเวลาที่เราไม่คาดคิดค่ะ ดังนั้น มีไว้ไม่เสียหลาย เพียงแต่ผู้ครอบครองพึงระลึกไว้เสมอว่า ปืนคือเครื่องมือในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน อาจไว้เพื่อการกีฬาบ้าง แต่มิใช่เพื่อการทำลาย ขอบคุณทุกข้อคิดเห็น และคำแนะนำดีดีค่ะ

จงเป็น..น้ำครึ่งแก้ว..ตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้..เพิ่มเติมได้ตลอด
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 04:35:47 PM »

สนามยิงปืนส่วนมากจะเปิดทั้งเสาร์และอาทิตย์ครับ อาจหยุดวันอื่นแทน เช่น ร.1รอ. จะปิดวันจันทร์ (ในค่ายทหารต้นถนนวิภาวดีขาออก เข้าทางประตูติดปั๊ม ปตท.)

ดูสนามที่เดินทางสะดวกและโทรสอบถามจะแน่นอนกว่าครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
LCR
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 04:47:14 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ขอบคุณค่ะ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 05:12:15 PM »

ตอบว่าไม่จำเป็นก็ได้ครับ  แฮ่.......แฮ่.........
เพราะคิดๆ ย้อนดูแล้ว  ไอ้กระบอกนั้นก็ไม่ได้ยิงมาตั้งปีแล้ว  กระบอกโน้นก็จะสองปีแล้ว.............
แล้วที่สาหัสกว่าก็คือรวมค่าซื้อกระสุนแล้ว  มันแพงกว่าค่าซื้อปืนอีกนะซี  แง้....แง้.....แง้งงงงงงง
 หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 05:13:14 PM »

อิ อิ ขอบคุณครับพี่สมชาย

ตามที่กล่าวนั้นคือสิ่งที่ผมเชื่อครับ เหมือนทำประกันอุบัติเหตุ ถ้าไม่เกิดอุบัติเหตุระยะเวลาประกันเลยเราจะบอกว่าทำไปไม่ได้ประโยชน์หรือครับ?

ความไม่แน่นอนและอุบัติเหตุชีวิตในรูปแบบต่างๆ ที่ไม่อาจคาดการณ์ล่วงหน้าได้ คือภัยคุกคามต่อสวัสดิภาพที่อันตรายที่สุดแล้ว การป้องกันเป็นการลงทุนที่จำเป็น เหมือนกับที่เราต้องออมเงินไว้บ้าง ทำไมไม่ใช้ให้หมด เดือนหน้าเดี๋ยวก็ได้เงินเดือนไม่ใช่หรือ? ผมมองว่าอันตรายในสังคมสมัยนี้มาโดยไม่รู้ตัวยิ่งกว่าการตกงานซะอีกครับ

การมีปืนไว้ป้องกันตัวดีกว่าซื้อประกันเสียอีก เพราะประกันต้องให้ "เกิดความเสียหายขึ้นจริง" ก่อนถึงจะชดเชยเป็นตัวเงิน ความคุ้มอยู่ตรงไหน? แต่การมีปืนป้องกันตัวสามารถเพิ่มโอาส "ป้องกันไม่ให้ความเสียหายเกิดขึ้นจริงได้" ครับ

อื่ม...แล้วคนปกติเขาทำประกัน ห้าสิบกว่ากรมธรรม์กันหรือครับ...ฮา...คิก คิก
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 05:34:04 PM »

สั้นๆเลยนะครับ
ส่วนตัวผมว่า ต่อให้ไม่ชอบ ปืนก็ยังเป็นของจำเป็นประจำครัวเรือนอยู่ดี

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
outpost 1969 รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 05:52:02 PM »

ไหว้สวัสดีครับ ไหว้

Grinที่บ้านผมติดตั้ง"ตู้ยาสามัญประจำบ้าน"พร้อมๆกับ"ตู้เซฟ-ที-คัท"เสร็จแล้วก็ไปขอใบป.3ที่อำเภอครับ Grin

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์