เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:20:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 206
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่องกล้องเล็งทุกชนิด  (อ่าน 587331 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 09:32:09 AM »

จากนั้นปรับกำลังขยายไปที่ 16 เท่าเหมือนตอนปรับตั้งกล้อง  โฟกัสที่อินฟินิตี้ ระยะ 25 เมตร  พาดกล่องกระดาษ  กลุ่มกระสุน  5  นัด ของเจ้า RWS Superdome 14.5 grains  กอดกันแน่นประหนึ่งว่าจะไม่ยอมพรากจากกันชั่วฟ้าดินสลาย  นับว่าเป็นกลุ่มกระสุนที่แน่นที่สุดเท่าที่จะยิงได้ในรอบปี 2009  เลยนะครับ  ทั้งๆ ที่ก็ตั้งใจยิงตามปกติธรรมดา ไม่ได้ตั้งใจยิงเป็นพิเศษหรือตั้งใจปั้นเอ็กซ์แต่อย่างใด  แสดงว่าปืนดี กล้องเยี่ยม ฝีมือจึงออกมาได้ดีแบบนี้ 

ทีนี้เจ้าของปืนก็คงจะพอใจกับปืนของตัวเองแล้วนะครับ พี่ทำได้ดีที่สุดก็เท่านี้แหละน้อง vornus

เจ้าของกล้องก็จงพอใจที่ได้กล้องดีราคาถูก มีความเที่ยงตรง แม่นยำ กันกระเทือนเป็นเยี่ยม ทนทาน แข็งแรง หายห่วง  สบายใจได้

* 16-2.jpg (124.78 KB, 800x531 - ดู 2959 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2009, 09:41:27 AM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 09:57:24 AM »

จากการปรับกล้องที่ได้ทดลองทำดูหลายครั้งก็พบว่าปุ่มปรับคลิกมีความเที่ยงตรงดี  ปุ่มปรับสามารถปรับได้ 1 click =1/4 MOA  ที่ระยะ 100 หลา หรือเมตร  หมุนปรับ 4 คลิกเคลื่อนตำแหน่งกระสุนไปได้ 1  นิ้ว ที่ระยะ  50 เมตรจะต้องหมุนปรับไป  8 คลิกจึงจะเคลื่อนตำแหน่งกระสุนได้ 1  นิ้ว   แต่ระยะยิงที่ใช้ทดสอบมีระยะ 25 เมตรก็เลยลองปรับไปทางด้านซ้าย  8 คลิก กระสุนเข้ากลางวงดำเป๊ะพอดี โดยกระสุนเคลื่อนตำแหน่งจากขวาไปซ้ายประมาณ 1/4 -3/8 นิ้ว  ยังถือว่ามีความเที่ยงตรงมาก เพราะหน่วยปรับบนกล้องเทียบเป็นหลา แต่ระยะที่ทำการทดสอบมีหน่วยเป็นเมตร ซึ่งมีขนาดแตกต่างกันการที่กล้องตัวนี้สามารถทำได้ขนาดนี้จึงถือว่ามีความเที่ยงตรงเป็นไปตามที่กำหนดไว้ในคุณสมบัติเฉพาะของตัวกล้อง  จึงนับว่าเป็นกล้องที่ดีมาก มีความคุ้มค่ากับราคา เมื่อเทียบกับข้อด้อยด้านอื่นๆ

* adjust.jpg (124.17 KB, 800x299 - ดู 2926 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2009, 07:26:04 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 10:06:00 AM »

ฝีมือการยิงปืนของผมไม่รู้เป็นไง  ยิงเป้าแรกๆ มันไม่ค่อยสามัคคีกันเลย บานเป็นกระด้งทุกที  แต่พอยิงไปๆ นานๆ เข้ามันก็รวมกลุ่มกันแน่นขึ้นๆ  จนเข้ารูเดียวในที่สุด  แบบนี้มีหวังอดได้รางวัลแน่ๆ เพราะตกตั้งแต่รอบแรกแล้ว  สงสัยจะเป็นม้าตีนปลาย  เอ! แล้วจะแก้ไขยังกันดีครับ  หรือเอาเป็นว่ารอบแรกยิงแค่ประคองเข้ารอบไปก่อน และก็ทำคะแนนนำเพิ่มขึ้นไปเรื่อยสอยทีละคนๆ จนเข้าวินไปเลย แบบนี้จะดีไหมครับ ท่าน ส.ม.ช. ทั้งหลาย

* badtogood.jpg (121.35 KB, 600x800 - ดู 2950 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2009, 10:33:47 AM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 10:18:30 AM »

ฝีมือการยิงปืนของผมไม่รู้เป็นไง  ยิงเป้าแรกๆ มันไม่ค่อยสามัคคีกันเลย บานเป็นกระด้งทุกที  แต่พอยิงไปๆ นานๆ เข้ามันก็รวมกลุ่มกันแน่นขึ้นๆ  จนเข้ารูเดียวในที่สุด  แบบนี้มีหวังอดได้รางวัลแน่ๆ เพราะตกตั้งแต่รอบแรกแล้ว  สงสัยจะเป็นม้าตีนปลาย  เอ! แล้วจะแก้ไขยังกันดีครับ  หรือเอาเป็นว่ารอบแรกยิงแค่ประคองเข้ารอบไปก่อน และก็ทำคะแนนนำเพิ่มขึ้นไปเรื่อยสอยทีละคนๆ จนเข้าวินไปเลย แบบนี้จะดีไหมครับ ท่าน ส.ม.ช. ทั้งหลาย

ตามความคิดผมนะครับ

แรกๆที่ยิงกลุ่มกระจายเพราะมือนิ่ง ปืนหน่วยกลุ่มไม่ได้เรื่องเลยแสดงความสามารถปืนออกมา สรุปกลุ่มบานเท่ากระด้ง

แต่พอยิงไปนานๆ มือเริ่มสั่น จึงทำคุมให้คุมปืนไม่ได้ หรือไม่ดีพอ จากปืนที่กลุ่มบานเท่ากระด้งจึงมากอดกลุ่มกันแน่น

จะว่าเพราะความฟรุ๊ก รึ อะไรก็แล้วแต่ แต่กลุ่มกอดกันดีจริงๆครับ

ปล.  อิอิ ล้อเล่นนะครับ ขำขำ ครับ พี่ ทศ  อยากยิงได้แบบพี่มั่งจังเลย

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 07:07:10 PM »

แบบนี้เค้าไม่เรียกม้าตีนปลาย ม้าตีนต้น หรือม้ามืดหรอกครับ เค้าเรียกม้าเต็งหามครับ5566 ขำก๊าก ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 03:35:37 PM »

ปรับศูนย์แล้วสุดยอดครับ ฝีมือยิงระยะ 25 เมตรไม่เป็นรองใครครับ
พัฒนาขั้นต่อไป จับเวลายิงครับ ประทับเล็งแล้วต้องยิงใน 5 วินาที

ภาพฝาปิดกล้องถ่ายได้ชัดเจนมากครับ แต่เสื่อรองพื้นต้องปรับปรุงเพราะดูแล้วตาลาย
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 09:57:14 AM »

ข้อมลูกล้องรุ่นต่างๆ เท่าที่รวบรวมมาได้ครับ หน้า 174-176
http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=51957.2595
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 12:36:00 PM »

จากนั้นปรับกำลังขยายไปที่ 16 เท่าเหมือนตอนปรับตั้งกล้อง  โฟกัสที่อินฟินิตี้ ระยะ 25 เมตร  พาดกล่องกระดาษ  กลุ่มกระสุน  5  นัด ของเจ้า RWS Superdome 14.5 grains  กอดกันแน่นประหนึ่งว่าจะไม่ยอมพรากจากกันชั่วฟ้าดินสลาย  นับว่าเป็นกลุ่มกระสุนที่แน่นที่สุดเท่าที่จะยิงได้ในรอบปี 2009  เลยนะครับ  ทั้งๆ ที่ก็ตั้งใจยิงตามปกติธรรมดา ไม่ได้ตั้งใจยิงเป็นพิเศษหรือตั้งใจปั้นเอ็กซ์แต่อย่างใด  แสดงว่าปืนดี กล้องเยี่ยม ฝีมือจึงออกมาได้ดีแบบนี้ 

ทีนี้เจ้าของปืนก็คงจะพอใจกับปืนของตัวเองแล้วนะครับ พี่ทำได้ดีที่สุดก็เท่านี้แหละน้อง vornus

เจ้าของกล้องก็จงพอใจที่ได้กล้องดีราคาถูก มีความเที่ยงตรง แม่นยำ กันกระเทือนเป็นเยี่ยม ทนทาน แข็งแรง หายห่วง  สบายใจได้
ขอบคุณครับ กลุ่มกระสุนสุดยอดเลยครับพี่  เยี่ยม
ถามนิดถึงนะครับ ประมาณหน้าแรกๆที่เอาเชือกมาห้อยไขควงนี้ใช้ทำอะไรหรอครับ งง งง แต่ผมเดาว่าพี่เอาเส้นเชือกที่ห้อยลงมาเป็นจุดวัดระดับความตรงของเส้นเล็งกล้องหรือเปล่าครับ  Huh
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 12:51:11 PM »

ขอบคุณครับ กลุ่มกระสุนสุดยอดเลยครับพี่  เยี่ยม
ถามนิดถึงนะครับ ประมาณหน้าแรกๆที่เอาเชือกมาห้อยไขควงนี้ใช้ทำอะไรหรอครับ งง งง แต่ผมเดาว่าพี่เอาเส้นเชือกที่ห้อยลงมาเป็นจุดวัดระดับความตรงของเส้นเล็งกล้องหรือเปล่าครับ  Huh

คิดว่าอย่างนั้นนะ แทนเส้นดิ่งครับ แต่อย่าลืมว่าต้องตั้งปืนให้ตรงด้วยนะครับ
ห้อยไขควงเสร็จก็บรรยายเรื่องอื่นไม่ย้อนกลับมา เล่นเอาผมอารมณ์ค้างหมดเลย

อีตอนแรกผมเข้าใจว่าจะแกว่งไขควงแล้วยิงด้ามไขควงโชว์พวกเราซะอีก
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 02:02:43 PM »

ไขควงมีผูกเชือกห้อยลงมา ก็เพื่ออาศัยเป็นแนวดิ่งที่จะปรับเส้นเล็งในแนวดิ่งของกล้องให้ได้ระดับแนวดิ่งตามเส้นเชือกครับ  เมื่อปรับระยะห่างตาเรียบร้อยแล้วปรับระดับเรียบร้อยแล้วค่อยมาขันยึดแหวนรัดกล้องให้แน่นพอกล้องไม่หมุน ไม่เลื่อนเดินหน้า ถอยหลังก็เป็นอันเรียบร้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2011, 12:01:30 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 04:03:12 PM »

คิดว่าอย่างนั้นนะ แทนเส้นดิ่งครับ แต่อย่าลืมว่าต้องตั้งปืนให้ตรงด้วยนะครับ
ห้อยไขควงเสร็จก็บรรยายเรื่องอื่นไม่ย้อนกลับมา เล่นเอาผมอารมณ์ค้างหมดเลย

อีตอนแรกผมเข้าใจว่าจะแกว่งไขควงแล้วยิงด้ามไขควงโชว์พวกเราซะอีก

ไขควงมีผูกเชือกห้อยลงมา ก็เพื่ออาศัยเป็นแนวดิ่งที่จะปรับเส้นเล็งในแนวดิ่งของกล้องให้ได้ระดับแนวดิ่งตามเส้นเชือกครับ  เมื่อปรับระยะห่างตาเรียบร้อยแล้วปรับระดับเรียบร้อยแล้วค่อยมาขันยึดแหวนรัดกล้องให้แน่นพอกล้องไม่หมุน ไม่เลื่อนเดินหน้า ถอยหลังก็เป็นอับเรียบร้อยครับ
ก็แสดงว่าเดาถูกอยู่สิ่นะครับ ปืนของพี่ TrophyX คงจะได้ระดับที่ตรงทั้งกล้องทั้งปืนเลยนะเนี้ยครับ ตัวปืนก็วัดด้วยระดับน้ำส่วนกล้องใช้เส้นเชือกเป็นแนววัดระดับความตรง ต่างจากของผมเลยครับกะวัดด้วยสายตาเองเลยฮึๆ
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 11:37:17 PM »

ขอบคุณมากๆครับให้ความรู้ดีมาก แต่ยังงงอยู่ว่าระยะ10m.-50m.ชัดดีทุกระยะใหมครับและทุกระยะต้องปรับอะไรบ้างครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 11:56:36 PM »

ขอบคุณมากๆครับให้ความรู้ดีมาก แต่ยังงงอยู่ว่าระยะ10m.-50m.ชัดดีทุกระยะใหมครับและทุกระยะต้องปรับอะไรบ้างครับ

คำว่าชัดดีทุกระยะ มึความหมายว่า
1. ต้องปรับโฟกัสที่ปุ่มปรับด้านข้างตามระยะของเป้าหมายที่เราส่องเล็งไปและตามกำลังขยายที่เหมาะสมครับ
2. ปรับไว้ที่อินฟินิตี้มันจะชัดทุกระยะ ตั้งแต่ระยะโฟกัสใกล้สุด ไปจนถึงอินฟินิตี้ไม่ว่าจะใช้กำลังขยายเท่าใด
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 07:21:52 PM »

เห็นฝีมือคุณ tropyX แล้วผมไม่ขอแข่งด้วยนะครับ กลัวยิงซ้อนเข้ารูเดียวกันแล้วนับคะแนนไม่ถูก
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 07:25:38 PM »

เราก็อย่าให้พี่ทศยิงเยอะสิครับ Grin
พี่ทศเค้าเป็นม้านตีนปลายครับ ยิ่งยิงเยอะยิ่งแน่น คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 206
  พิมพ์