เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:12:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 206
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่องกล้องเล็งทุกชนิด  (อ่าน 587480 ครั้ง)
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #120 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 09:38:49 PM »

วันนี้ไปแข่งมา เป็นไงบ้างครับพี่มนตรี Grin ไหว้

ไม่ได้เรื่องเลยครับกระสุนของผมมันเก่าเก็บครับพอเอามายิงแล้วความเร็วมันไม่เสถียนทุกนัดครับยิงมาดีๆอยู่ๆบางนัดกระโดดอยู่ที่ลบ 6 บ้างลบ 5 บ้างเป็นตลอดเลยครับผมเลยไปขอแบ่งกระสุนใหม่ๆของทีมมากล่องนึงแล้วไปเอาเป้ามาใหม่ดีขึ้นมาทันทีครับไม่มีโดดเลยครับแต่คะแนนก็ไม่ทันเค้าแล้วครับจะยิงต่ออีกก็ไม่ไหวครับค่าเป้าใบละ500บ.ยิงไปแล้ว10ใบท่าจะต่ออีกก็ต้องไปขอแบ่งลูกมาอีกค่าลูกเทน X ที่ขอแบ่งมาก็กล่องละหกร้อยกว่าตกแล้วเป้านึงก็พันกว่าๆเลยพอก่อนครับเพราะหมดค่าเป้าไปก็ห้าพันแล้วเลยพอก่อนครับ คิก คิก อ๋อย

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #121 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 09:43:30 PM »

วันนี้ไปแข่งมา เป็นไงบ้างครับพี่มนตรี Grin ไหว้
  ว่าจะถามอยู่เหมือนกัน   ครับ ที่1หรือป้าว เยี่ยม เยี่ยม

ไม่ได้เรื่องครับท่าครั้งหน้าคงต้องเตรียมตัวใหม่ครับลูกเก่าๆคงไม่เอาไปใช้แล้วครับเอาไว้ใช้กับปืนอื่นดีกว่าเอาลูกเก่าเก็บไปใช้แข่งแล้วเหนือยครับ

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #122 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 10:03:00 PM »

ว่าจะถามอยู่เหมือนกัน   ครับ ที่1หรือป้าว เยี่ยม เยี่ยม

ไม่ได้เรื่องครับท่าครั้งหน้าคงต้องเตรียมตัวใหม่ครับลูกเก่าๆคงไม่เอาไปใช้แล้วครับเอาไว้ใช้กับปืนอื่นดีกว่าเอาลูกเก่าเก็บไปใช้แข่งแล้วเหนือยครับ

ไม่เป็นไรครับคุณมนตรี คราวหน้าว่ากันใหม่ ผมเคยได้ยินพี่ ๆ ที่เคยยิงแข่งมาเล่าให้ฟังว่าลูกปืนถ้าเก็บนาน ๆ แล้วจะหนืดใช้ยิงแข่งไม่ได้ ก็ยังสงสัยอยู่ว่ามันหนืดยังไง ห่วงแต่คุณsakda เก็บไว้เยอะเดี๋ยวเผลอเอาไปแข่งจะโทษว่าปืนไม่แม่นครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #123 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 10:51:05 PM »

ลูกเก่าไม่มีครับ มีแต่ซีลผนึกไว้ในตู้ วันนี้ไปแบ่งลูกลาปัว .22 มาได้ก้อนหนึงครับ ยังไม่ได้แกะกระป๋องเลยครับ กะเอาไว้จำเป็นค่อยใช้หายากครับหรือใครพอมีแบ่งปันจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #124 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 10:59:48 PM »

ไม่ได้เรื่องเลยครับกระสุนของผมมันเก่าเก็บครับพอเอามายิงแล้วความเร็วมันไม่เสถียนทุกนัดครับยิงมาดีๆอยู่ๆบางนัดกระโดดอยู่ที่ลบ 6 บ้างลบ 5 บ้างเป็นตลอดเลยครับผมเลยไปขอแบ่งกระสุนใหม่ๆของทีมมากล่องนึงแล้วไปเอาเป้ามาใหม่ดีขึ้นมาทันทีครับไม่มีโดดเลยครับแต่คะแนนก็ไม่ทันเค้าแล้วครับจะยิงต่ออีกก็ไม่ไหวครับค่าเป้าใบละ500บ.ยิงไปแล้ว10ใบท่าจะต่ออีกก็ต้องไปขอแบ่งลูกมาอีกค่าลูกเทน X ที่ขอแบ่งมาก็กล่องละหกร้อยกว่าตกแล้วเป้านึงก็พันกว่าๆเลยพอก่อนครับเพราะหมดค่าเป้าไปก็ห้าพันแล้วเลยพอก่อนครับ คิก คิก อ๋อย
ห้าพันเฉพาะค่าเป้า ส่วนค่ากระสุนต่างหากเปล่าหรือครับคุณมนตรี ใจมันรักจะแข่ง เท่าไรก็สู้ครับถึงสนามแล้วเห็นคนอื่นยิงได้เราก็เคยยิงได้ ก็เลยสู้ซ้า(หมดเกือบหมื่นเหมือนกันครับได้ถ้วยใบนึงก็ภูมิใจแล้วครับ)
montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #125 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 11:40:03 PM »

ห้าพันเฉพาะค่าเป้า ส่วนค่ากระสุนต่างหากเปล่าหรือครับคุณมนตรี ใจมันรักจะแข่ง เท่าไรก็สู้ครับถึงสนามแล้วเห็นคนอื่นยิงได้เราก็เคยยิงได้ ก็เลยสู้ซ้า(หมดเกือบหมื่นเหมือนกันครับได้ถ้วยใบนึงก็ภูมิใจแล้วครับ)

ใช่เลยครับค่ากระสุนต่างหากครับแต่ที่ไปแข่งคราวนี้เป้าใบละห้าร้อยแถมลูกที่ผมมีไปยิงไม่ได้ดั่งใจผมเลยถอยดีกว่ารอรอบใหม่ที่เตรียมพร้อมกว่านี้เพราะยิงต่อไปผมก็ไม่ได้อยู่ดีครับเลยถอยก่อนครับ Cheesy

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #126 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 12:22:45 AM »

ถ้าผมไปแข่งแบบนี้ ผมยิงแค่รอบเดียวเท่านั้นได้ไม่ได้ก็ไม่ว่ากัน  ขอสมัครแค่รอบเดียวจบ  แต่สมาคมปืนอัดลมของพวกเราจะให้ลงแข่งได้แค่ครั้งเดียว ไม่มีการแก้มือ ไม่มีการขายใบสมัครรอบ 2 รอบ 3  ไม่ได้หาเงินเข้าสมาคมมีคนมาเท่าไหร่ก็แข่งกันเท่านั้น ถ้ามีหลายประเภทก็ลงแข่งได้แค่ประเภทละ 1 ครั้งเช่นเดียวกัน  ขืนมีการขายใบสมัครเรื่อยๆ แล้วเอาคะแนนสูงที่สุด คนที่เบี้ยน้อยหอยน้อยก็เสียเปรียบครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #127 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 09:38:14 AM »

ขอถามอีกนิดครับ...อยากทราบความแตกต่างระหว่าง...side focus  กับ  side parallax  ครับ..

คงเป็นกล้องที่มีตัวปรับ focus หรือปรับ parallax ได้ที่ด้านข้างครับตัวกล้องจะมีตัวปรับเพิ่มขึ้นมาอีกตัวนึงที่ด้านซ้ายครับเช่น

ตัวนี้ side focus  ครับมีตัวปรับพาราแล็คอยู่ที่ด้านซ้ายมือ

แต่ตัวนี้ไม่มีครับ แต่มีที่ด้านหน้ากล้องครับ

เนี่ยครับ..ไม่ทราบว่าคำว่า side focus  หมายถึงปรับโฟกัสด้านข้าง ซ้ายมือ ใช่ไหมครับ คือไอ้เจ้าตุ่มๆที่เห็นนั่น
 ส่วน side parallax มันคือ ความหมายเดียวกันกับ side focus หรือเปล่าครับ  ตอนแรกผมเดาเอาว่ามันไม่น่าจะเหมือนกัน เพราะไม่งั้นมันคงใช้คำเดียวกันไปแล้วน่ะครับ งงๆ อยู่ครับ...

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 09:52:49 AM »

ผมว่า side parallax กับ side focus ความหมายเดียวกันแหละครับพี่ตุ้ย

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 09:55:24 AM »

ถ้าผมไปแข่งแบบนี้ ผมยิงแค่รอบเดียวเท่านั้นได้ไม่ได้ก็ไม่ว่ากัน  ขอสมัครแค่รอบเดียวจบ  แต่สมาคมปืนอัดลมของพวกเราจะให้ลงแข่งได้แค่ครั้งเดียว ไม่มีการแก้มือ ไม่มีการขายใบสมัครรอบ 2 รอบ 3  ไม่ได้หาเงินเข้าสมาคมมีคนมาเท่าไหร่ก็แข่งกันเท่านั้น ถ้ามีหลายประเภทก็ลงแข่งได้แค่ประเภทละ 1 ครั้งเช่นเดียวกัน  ขืนมีการขายใบสมัครเรื่อยๆ แล้วเอาคะแนนสูงที่สุด คนที่เบี้ยน้อยหอยน้อยก็เสียเปรียบครับ
ผมเห็นด้วยนะครับ  ว่าการยิงแข่งขันต้องใบเดียวเท่านั้น  ส่วนใบอื่นที่นักแข่งจะยิงซ้อมมือก็ว่าไปอีกอย่าง  เช่นใบละ 100 บาท  ใบที่จะลงแข่งจะต้องมีลายเซ็นของกรรมการกำกับไว้
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 10:03:07 AM »

พี่ตุ้ยถามหาแต่กล้อง แล้วขากล้องมีหรือยังครับ

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 10:36:37 AM »

กะว่าจะเอาไม้เหลาเอาครับ..เพราะหมดไปกับค่ากล้อง...อิ...อิ...
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #132 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 06:47:11 PM »

กะว่าจะเอาไม้เหลาเอาครับ..เพราะหมดไปกับค่ากล้อง...อิ...อิ...
ที่แท้ก็จะเหลาไม้ใส่นี่เอง ตกใจ ตกใจ ผมก็นึกว่ายังไม่มี  ยี๊

suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #133 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 07:11:37 PM »

ปืน Diana M48 แรงรีคอยล์ค่อนข้างแรง กล้องติดตั้งไม่แน่นหนามักจะเคลื่อน อาการเคลื่อนตัวกล้องจะเลื่อนไปด้านหลัง
ทาง pyramyd มีรางแบบพิเศษที่ออกแบบมาสำหรับปืนลมสปริงของเดียน่าโดยเฉพาะ

UTG Scope Mount Base, Fits RWS Diana 48, 52, 54 & 460 Magnum, Compensates for Droop & Stops Scope Shift

ติดแล้วประมาณนี้

จากเวป
http://www.pyramydair.com/s/a/UTG_Scope_Mount_Base_Fits_RWS_Diana_48_52_54_460_Magnum_Compensates_for_Droop_Stops_Scope_Shift/2297

ถ้าจะให้ครบชุด กล้องตัวนี้
Leapers 5th Gen 4-16x50AO Rifle Scope, Illuminated Red/Green Mil-Dot Reticle, Zero Lock/Reset

เวป
http://www.pyramydair.com/s/a/Leapers_5th_Gen_4_16x50AO_Rifle_Scope_Illuminated_Red_Green_Mil_Dot_Reticle_Zero_Lock_Reset/1808

แล้วก็แหวนรัดกล้อง ต้องขนาดกลางขึ้นไป เพราะหน้ากล้องใหญ่ ไม่งั้นจะหน้าเลนส์จะติดลำกล้อง
UTG Premium 1" Rings, Medium, Weaver Mount, See-Thru

เวป
http://www.pyramydair.com/s/a/UTG_Premium_1_Rings_Medium_Weaver_Mount_See_Thru/789

ทั้งชุด $109.24 + ค่าขนส่ง $99  รวมภาษีแล้วประมาณ 8พันกว่านิดหน่อย
suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #134 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 07:24:52 PM »

ชุดข้างบนนี้ผมใช้ติด Diana M460 อยู่ เป็นกล้องที่ดี ทนแรงสะเทือนของ M460 ได้   set ครั้งเดียว ยิงได้ตลอดยังไม่เคลื่อนเลย

ตัวล่าง M48 ของคุณตุ้ย
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 206
  พิมพ์