เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 05:49:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 206
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่องกล้องเล็งทุกชนิด  (อ่าน 587867 ครั้ง)
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #240 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 09:49:59 AM »

น่าน..น....งาย..ย.....ย....ผู้เชียวชาญมาให้ข้อมูลเพิ่มแล้ว....
แต่ครูดำไม่แนะนำบ้างเหรอครับ..ว่าอันไหนเหมาะกะ AA...
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #241 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 10:44:03 AM »

งานนี้ไม่อยากที่จะร่วมด้วยเลย  เมียรู้   เมียตีตายเลย  รวมๆแล้ว  มันจะมากกว่าค่าสินสอด ตอนที่ไปขอเมียมาอีกนะ

คนข้างๆผมเค้าบอกว่า..ตอนขอแต่งงานน่ะ..เค้าเรียกสินสอดจริงๆ....ทีนี้หลังแต่งน่ะ อยากจะซื้ออะไรก็ซื้อไปเถอะ..เยอะๆยิ่งดี เค้าไม่ว่า
แต่ถ้าขัดใจแม่เมื่อไหร่หละก็แม่ฟ้องหย่าจริงๆด้วย....แล้วอย่าลืมเรื่องสำคัญนะ.....ไอ้ที่ซื้อมาเยอะๆ  แพงๆ  หลังแต่งงานน่ะ  "มันเป็นสินสมรส" นะ...หารครึ่งนะจ๊ะ...อย่าลืม...อย่าลืม....
สงสัยคนข้างๆ  มีใบรับรอง  จบเนติบัณดิฐ แน่ๆเลย  ลองไปค้นดูครับ  เล่นยกกฏหมายมาว่ากันเลย แบบนี้  ทิงเจอร์เรียกพี่เลยครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #242 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 10:50:02 AM »

งานนี้ไม่อยากที่จะร่วมด้วยเลย  เมียรู้   เมียตีตายเลย  รวมๆแล้ว  มันจะมากกว่าค่าสินสอด ตอนที่ไปขอเมียมาอีกนะ

อย่าว่าแต่AAเลยครับ  ขนาด m48 แม่ยังกะยึดเลยครับ..
 คนข้างๆผมเค้าบอกว่า..ตอนขอแต่งงานน่ะ..เค้าเรียกสินสอดจริงๆ....ทีนี้หลังแต่งน่ะ อยากจะซื้ออะไรก็ซื้อไปเถอะ..เยอะๆยิ่งดี เค้าไม่ว่า
แต่ถ้าขัดใจแม่เมื่อไหร่หละก็แม่ฟ้องหย่าจริงๆด้วย....แล้วอย่าลืมเรื่องสำคัญนะ.....ไอ้ที่ซื้อมาเยอะๆ  แพงๆ  หลังแต่งงานน่ะ  "มันเป็นสินสมรส" นะ...หารครึ่งนะจ๊ะ...อย่าลืม...อย่าลืม....
สงสัยคนข้างๆ  มีใบรับรอง  จบเนติบัณดิฐ แน่ๆเลย  ลองไปค้นดูครับ  เล่นยกกฏหมายมาว่ากันเลย แบบนี้  ทิงเจอร์เรียกพี่เลยครับ
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #243 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 11:03:47 AM »

ขอนุญาตใช้สิทธิ์พาดพิงนะครับ  Grin

เรื่องกล้องนี่ผมเล่นจริงๆ จังๆ มาสัก 2 ปีได้แล้ว
แต่โชคดีอย่าง ได้ลองเล่น สั่งซื้อเอง สั่งให้เพื่อนๆ ได้มาใส่ ได้ลองปรับมาหลายตัว หลายยี่ห้อพอสมควร
ทำในจีน ในฟิลิปปินส์ ในญี่ปุ่น ในยูโรป ออสเตรีย โรมาเนีย อเมกา ได้เห็นข้อดี ข้อด้อยของแต่ละรุ่น
ที่สำคัญผมได้ใช้ยิง ใช้ส่องในระยะไกลๆ ถึงไกลมากๆ ได้ยิงไปปรับไป เรื่องเส้นเล็งนี่ผมไม่รู้นะครับ
ว่าปืนลมจะยิงกันไกลแค่ไหน แต่ไรเฟิลผม เมื่อตอนเล่นใหม่ๆ บ้าพลังก็จะหาแต่เส้นเล็งที่มีมิลดอล มีจุดชดเชยกระสุนตก

จนมาวันนึง จำได้แม่นเลย ผมยิง .308 อยู่ที่ระยะ 200 ม. แล้วอยากจะยิงที่ระยะ 600 ม. ผมก็ใช้มิลดอลจากกล้อง
ใช้จุดที่ 5 มั่งถ้าจำไม่ผิด เอาจุดที่ 5 ยกขึ้นทาบ เป้าที่ 1 (เป้าจะติดอยู่ 4 เป้า 1 2 3 4 ) พอเล็งได้ที่ก็เหนี่ยวไก ตุ้ม!
แล้วมองที่กล้องส่องเป้า หารูกระสุนอยู่พักนึง ก็เห็นว่ามีรูกระสุนอยู่ที่ เป้าหมายเลข 3 ซึ่งกินขวามาประมาณ 1 ม. ตกใจ
อ่ะไม่เป็นไร ลองใหม่ อีก ตุ้ม! แล้วก็ดูใหม่ ก็เห็นอีก 1 รู ห่างจากนัดแรกประมาณ 4" อยู่ในเป้าที่ 3 อีกแหละ
ก็เลยงง เลยโทรหาผู้การสุพินท์(ขอนุญาตเอ่ยนาม) ถามผู้การว่า ผมเล็งเป้า 1 ทำไมกระสุนไปตกเป้าที่ 3 ล่ะครับ?
ผู้การพูดมาคำว่า"กล้องมันไม่ตรงกับปืน" ผมก็งงอยู่พักนึง  Embarrassed จนได้มาศึกษาเพิ่ม ยิงเพิ่มอีก จนได้มาพบว่า
การใช้ดอททาบ มันจะตรงเป็นไปได้ยากเพราะเส้นตั้ง 90 องศา มันไม่ตั้งฉากกับพื้นโลกไงครับ
มันอาจจะเอียงด้วยหลายปัจจัยเช่น โต๊ะเอียง ขาทรายเอียง ถือปืนเอียง คอเอียง  Grin
เมื่อเป็นเช่นนั้นก็ควรจะปรับกล้องเข้าหาจุดตกของกระสุนทุกระยะครับ ก็คือเอาX กากบาท ไปทาบทุกระยะ

เช่นถ้าคุณ zero ที่ 200 ม แล้วถ้าจะยิง 400 ม ก็ UP กล้องไปเลยประมาณ 6 MOA
แล้วถ้าจะเพิ่มระยะไปที่ 600 ม. ก็ UP ไปอีก 15 MOA อันนี้สำหรับกระสุน .308 หัว 185 เกรนนะครับ
เพราะแต่ล่ะกระสุน แต่ล่ะหัว จุดตกก็ไม่เท่ากัน  คือถ้าจะยิงเป้าก็ปรับ กากบาทไปหาจุดตกของกระสุนเถอะครับ
ถ้าปรับได้แล้วจะยิงสนุก ยิงได้แม่นยำ

ฉนั้นพอผมยิงมาสักระยะก็คนพบสัจธรรมที่ว่า
กล้องเส้นเล็งมิลดอทสารพัดจะหลายรูปแบบ พอเอาเข้าจริงๆ เพื่อความแม่นยำ
คุณก็ต้องปรับ X ไปหาทุกครั้ง จึงไม่จำเป็นต้องขวนขวายไปหามิลดอล ให้เส้นมันใหญ่ไปซะป่าวๆ
สังเกตุไหมครับว่ากล้องทุกๆ ยี่ห้อ เส้นเล็งมิลดอทจะใหญ่กว่าเส้นเล็งแบบอื่นๆ นะครับ  หลงรัก
ขอบคุณครูดำครับ ไหว้

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #244 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 12:11:48 PM »

ขอนุญาตใช้สิทธิ์พาดพิงนะครับ  Grin

เรื่องกล้องนี่ผมเล่นจริงๆ จังๆ มาสัก 2 ปีได้แล้ว
แต่โชคดีอย่าง ได้ลองเล่น สั่งซื้อเอง สั่งให้เพื่อนๆ ได้มาใส่ ได้ลองปรับมาหลายตัว หลายยี่ห้อพอสมควร
ทำในจีน ในฟิลิปปินส์ ในญี่ปุ่น ในยูโรป ออสเตรีย โรมาเนีย อเมกา ได้เห็นข้อดี ข้อด้อยของแต่ละรุ่น
ที่สำคัญผมได้ใช้ยิง ใช้ส่องในระยะไกลๆ ถึงไกลมากๆ ได้ยิงไปปรับไป เรื่องเส้นเล็งนี่ผมไม่รู้นะครับ
ว่าปืนลมจะยิงกันไกลแค่ไหน แต่ไรเฟิลผม เมื่อตอนเล่นใหม่ๆ บ้าพลังก็จะหาแต่เส้นเล็งที่มีมิลดอล มีจุดชดเชยกระสุนตก

จนมาวันนึง จำได้แม่นเลย ผมยิง .308 อยู่ที่ระยะ 200 ม. แล้วอยากจะยิงที่ระยะ 600 ม. ผมก็ใช้มิลดอลจากกล้อง
ใช้จุดที่ 5 มั่งถ้าจำไม่ผิด เอาจุดที่ 5 ยกขึ้นทาบ เป้าที่ 1 (เป้าจะติดอยู่ 4 เป้า 1 2 3 4 ) พอเล็งได้ที่ก็เหนี่ยวไก ตุ้ม!
แล้วมองที่กล้องส่องเป้า หารูกระสุนอยู่พักนึง ก็เห็นว่ามีรูกระสุนอยู่ที่ เป้าหมายเลข 3 ซึ่งกินขวามาประมาณ 1 ม. ตกใจ
อ่ะไม่เป็นไร ลองใหม่ อีก ตุ้ม! แล้วก็ดูใหม่ ก็เห็นอีก 1 รู ห่างจากนัดแรกประมาณ 4" อยู่ในเป้าที่ 3 อีกแหละ
ก็เลยงง เลยโทรหาผู้การสุพินท์(ขอนุญาตเอ่ยนาม) ถามผู้การว่า ผมเล็งเป้า 1 ทำไมกระสุนไปตกเป้าที่ 3 ล่ะครับ?
ผู้การพูดมาคำว่า"กล้องมันไม่ตรงกับปืน" ผมก็งงอยู่พักนึง  Embarrassed จนได้มาศึกษาเพิ่ม ยิงเพิ่มอีก จนได้มาพบว่า
การใช้ดอททาบ มันจะตรงเป็นไปได้ยากเพราะเส้นตั้ง 90 องศา มันไม่ตั้งฉากกับพื้นโลกไงครับ
มันอาจจะเอียงด้วยหลายปัจจัยเช่น โต๊ะเอียง ขาทรายเอียง ถือปืนเอียง คอเอียง  Grin
เมื่อเป็นเช่นนั้นก็ควรจะปรับกล้องเข้าหาจุดตกของกระสุนทุกระยะครับ ก็คือเอาX กากบาท ไปทาบทุกระยะ

เช่นถ้าคุณ zero ที่ 200 ม แล้วถ้าจะยิง 400 ม ก็ UP กล้องไปเลยประมาณ 6 MOA
แล้วถ้าจะเพิ่มระยะไปที่ 600 ม. ก็ UP ไปอีก 15 MOA อันนี้สำหรับกระสุน .308 หัว 185 เกรนนะครับ
เพราะแต่ล่ะกระสุน แต่ล่ะหัว จุดตกก็ไม่เท่ากัน  คือถ้าจะยิงเป้าก็ปรับ กากบาทไปหาจุดตกของกระสุนเถอะครับ
ถ้าปรับได้แล้วจะยิงสนุก ยิงได้แม่นยำ

ฉนั้นพอผมยิงมาสักระยะก็คนพบสัจธรรมที่ว่า
กล้องเส้นเล็งมิลดอทสารพัดจะหลายรูปแบบ พอเอาเข้าจริงๆ เพื่อความแม่นยำ
คุณก็ต้องปรับ X ไปหาทุกครั้ง จึงไม่จำเป็นต้องขวนขวายไปหามิลดอล ให้เส้นมันใหญ่ไปซะป่าวๆ
สังเกตุไหมครับว่ากล้องทุกๆ ยี่ห้อ เส้นเล็งมิลดอทจะใหญ่กว่าเส้นเล็งแบบอื่นๆ นะครับ  หลงรัก

ขอบคุณมากเลยครับคุณครูดำ ผมอ่านแล้วพอจะเห็นภาพเลยครับ  ไหว้ สงใสต้องแบ่ง leapers แล้วไปเอาเจ้า leupold มาอยู่ด้วยดีกว่า คิก คิก คิก คิก

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #245 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 12:28:34 PM »

ไม่สงสารน้องๆเล้ย..พี่มนตรีนี่ เศร้า

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #246 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 12:43:52 PM »

ไม่สงสารน้องๆเล้ย..พี่มนตรีนี่ เศร้า

Cheesyยังไงก็เอามาอยู่กับผมก่อนก็ยังตามเจอครับแต่ท่าไปอยู่กับท่านที่เราไม่รู้จักแล้วคงตามยากครับ Grin

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #247 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 12:52:08 PM »

Cheesyยังไงก็เอามาอยู่กับผมก่อนก็ยังตามเจอครับแต่ท่าไปอยู่กับท่านที่เราไม่รู้จักแล้วคงตามยากครับ Grin
ถ้าพี่เล่นเบื่อแล้วผมจองคิวแรกนะครับพี่ Grin

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #248 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 01:27:37 PM »

ถ้าพี่เล่นเบื่อแล้วผมจองคิวแรกนะครับพี่ Grin

ขำก๊าก ขำก๊ากยังไม่ทันมาถึงผมเลยครับรีบจองแล้วเหรอครับเนี่ย คิก คิก คิก คิก

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #249 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 01:48:05 PM »

ที่ครูดำมาเล่าให้ฟังก็เป็นอีกแนวความรู้หนึ่งครับ   แต่สำหรับชาวปืนลมที่มุ่งจะยิงฟิลด์ทาร์เก็ตมันต้องแบบ Mil-dot หรือ Illuminated Mil-dot และก็แบบของ MTC SCB Reticle  มันจึงจะเหมาะสม และอีกไม่นานก็จะมีคนเอา MTC Viper 8-32X60 IRS มาให้ยลโฉม

* 2rets.jpg (43.06 KB, 1080x1142 - ดู 1800 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 01:49:39 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #250 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 02:05:20 PM »

ท่าน TrophyX  ลองเอารูป  เส้นเล็งหลายๆแบบ  มาลงให้ดูพร้อมกับชื่อประจำรูปได้ไหมครับ   อ่านไปอ่านมา  ชักมึนไม่รู้แส็นเล็งแบบไหน  เขาเรียกชื่ออะไรกันครับ  แล้วเส้นเล็งแบบไหน  ที่คิดว่าดีเป็นอันดับ 1  และ 2 ลองลงมา  เวลาคุยกันจะได้เข้าใจได้ง่ายครับ  ต้องขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #251 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 02:48:33 PM »

เดี๋ยวท่าได้มาแล้วท่าคุณตุ๊ว่างเดี๋ยวผมให้ไปลองส่องดูก่อนเลยครับที่สนามราชนาวีนะครับ  Cheesy

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #252 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 02:57:07 PM »

ท่าน TrophyX  ลองเอารูป  เส้นเล็งหลายๆแบบ  มาลงให้ดูพร้อมกับชื่อประจำรูปได้ไหมครับ   อ่านไปอ่านมา  ชักมึนไม่รู้แส็นเล็งแบบไหน  เขาเรียกชื่ออะไรกันครับ  แล้วเส้นเล็งแบบไหน  ที่คิดว่าดีเป็นอันดับ 1  และ 2 ลองลงมา  เวลาคุยกันจะได้เข้าใจได้ง่ายครับ  ต้องขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

รู้สึกจะนำเสนอไปแล้วครับ เมื่อตอนทีกำลังเสาะแสวงหากล้องมาติดน้องสุดสวย
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #253 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 03:18:50 PM »

เดี๋ยวท่าได้มาแล้วท่าคุณตุ๊ว่างเดี๋ยวผมให้ไปลองส่องดูก่อนเลยครับที่สนามราชนาวีนะครับ  Cheesy
ใด้เลยครับพี่ ขอบคุณหลายๆเด้อ  Grin ไหว้

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #254 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 03:43:17 PM »

ตอนนี้ผมคิดเรื่องกล้องอยู่เหมือนกันครับว่าท่าจะเอากล้องดีหน่อยผมมองเอาไว้ตอนนี้อยู่ 2 ตัวครับตัวแรกเป็นกล้องที่น่าจะนำมาใช้กับปืนอัดลมโดยตรงเลยเป็น Bushnell Elite 4200 6-24x50 Tactical - Mil Dot ครับเพราะตัวนี้เส้นเล็งเป็น Mil-dot และใช้งานได้ครอบคุมที่สุดและอีกตัวนึงเป็นLeupold 6.5-20x50 VX-III ที่ประกาศขายในกระทู้ครูดำครับตัวนี้ก็น่าใช้มากแต่การใช้งานไม่ครอบคุมเท่ากับ Bushnell Elite 4200 6-24x50 Tactical - Mil Dot เพราะเส้นเล็ง Leupold เป็นแบบ fine duplex เลยยังตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ เลยตอนนี้หันไปมองกล้องราคาถูกหน่อยอย่าง Bushnell รุ่น Banner 6-24X40mm.,Matte,AO,เส้นเล็ง Mildot (71-6244) Made in Korea ราคาตัวละ 6,800 บาท ซึ่งเส้นเล็งเป็นแบบ Mil Dot แต่มีข้อเสียที่ไม่โดนใจอยู่นิดหน่อยครับคือ1กล้องปรับพาราแล็คที่ด้านหน้าครับ 2 ตัวกล้องมีหน้ากล้องมีขนาด 40 mm ครับตอนนี้อยากได้กล้องหน้า 50 mm และปุ่มปรับพาราแล็คที่ด้านซ้าย หรือที่เรียกกัน side focus ครับแต่กล้องตัวนี้ขาด 2อย่างที่ผมอยากได้ไปครับแต่ก็ได้ราคาที่น่าใช้มาครับ ตอนนี้เลยยังเลือกไม่ถูกเลยครับ  เศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน

ที่เป็นแบบนี้ก็เพราะกล้องของพี่มนตรีนี่แหละที่เป็นต้นเหตุ งอน งอน
ที่แรกผมกะว่าจะหากล้องราคาไม่เกิน 6000 บาทมาติดก็เพียงพอแล้ว
หลังจากได้ไปส่งของกล้องของพี่มนตรีทำให้กิเลสจับเลยครับ น้ำลายหก น้ำลายหก
ทำให้ตอนนี้เลือกกล้องที่จะเอามาติดกับ เอเอ ยากมากครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 206
  พิมพ์