เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 07:37:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 72 73 74 [75] 76 77 78 ... 206
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่องกล้องเล็งทุกชนิด  (อ่าน 588623 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1110 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 02:04:22 PM »

เอ้อ เหล่าบรรดานักเล็งกล้องเล็ง ลองทดสอบกล้องตัวเองสักหน่อยสิครับ ทำตามดังนี้เลย

1. ให้ปรับขยายไปที่ขยายสูงสุด ทำตรงนี้จะทำให้สายตาเราพลาดจะรูแสงบนเลนส์ใกล้ตาได้ง่าย โดยเพียงแค่เอียงหัวเล็งไม่ถูกตำแหน่ง
2. ส่องกล้องไปทางแสงแต่อย่าสองแสงตรง ๆ ประเดี๋ยวจะตาบอดได้ Cheesy  อย่างที่ผมทำผมจะส่องเฉียงไปทางพระอาทิตย์ ตอนเช้าหรือตอนเย็นก็ได้
3. เลื่อนสายตาไปด้านข้างนิดนึงพอให้ภาพในเลนส์ตาหายไป ถ้าทำตามในข้อ 1 ภาพในเลนส์ตาจะหายไปง่ายมาก
4.  จากแสงสว่างที่เข้ามาในกล้องทำให้เราเห็นอะไรที่เราไม่เคยเห็น ลองสำรวจดูว่าภายในเลนส์กล้องของเราว่ามีฝุ่นหรือฝ้า
หรือสิ่งแปลกปลอมจับบนเลนส์อยู่หรือเปล่า 

ถ้าเห็นอะไรแล้วให้ปลง อย่านำไปคิดต่อจนนอนไม่หลับ เช่น
- กล้องราคาตั้งหลายหมื่น ทำไมมันมีฝุ่นแยะจัง
- มันเป็นรอยอะไรหนอ
- ทำไงดี ให้มันไม่มีรอย
- จะเปลี่ยนกล้องเป็นรุ่นไหนดี
- ตอนเล็งทำไมไม่เห็นน้า

แต่ถ้าไม่เห็นอะไร แสดงว่าภายในกล้องคุณยังสะอาดดี

ส่วนกล้องจีนของผม เขาให้มาเพียบตั้งแต่แกะกล่องเลยครับ แฮะ ๆ

หมายเหต ถ้าไม่ทำในข้อ 3 จะไม่เห็นในข้อ 4   ทำให้เราคิดตลอดว่ากล้องเราให้ภาพในเลนส์ใสปิ๊ง ใสปิ๊ง

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1111 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 08:42:51 PM »

วันนี้ลองตั้งกล้องยิงที่ระยะ 45 เมตรด้วยปืนสปริง m48   มีเรื่องครับ  มีเรื่องอยากถาม  อยากรู้ 

1.  พบว่ากลุ่มกระสุนก็พอใช้ได้นะครับ  แต่พอเลื่อนระยะมายิงที่ 25-30 เมตร กลุ่มกระสุนกระทบเป้าที่ระดับสูงมาก  นั่นแสดงว่าวิถีกระสุนมันโค้งโด่งมากเลย ถูกต้องไหมครับ
  2.  นั่นแสดงว่าสำหรับปืนสปริงแล้ว ควรตั้งกล้องไว้ที่ระยะประมาณ 25 เมตร  หรือ 30 เมตร ก็เกินพอแล้ว ถูกต้องไหมครับ  เพื่อที่ว่าวิถีกระสุนจะได้ไม่โด่งมาก
  3.  ดังนั้น  ระยะหวังผลของปืนสปริง m48 นี้ก็ไม่น่าจะเกิน 30 เมตร  ถูกต้องไหมครับ
  4.  แต่เมื่อตั้งกล้องไว้ที่ระยะ 25 หรือ 30 เมตร  หากต้องการจะยิงกระรอกฝั่งตรงข้ามลำห้วย ที่ระยะประมาณ 40-50 เมตร ก็ต้องเผื่อกันบานเลย  ถูกต้องไหมครับ
  5.  เวลายิงแข่งแบบที่เรากำลังจัดกันอยู่นี้ ควรตั้งกล้องที่ระยะ 20 เมตร เลย  เพื่อสะดวกในการเล็งเข้าเป้า  ถูกต้องไหมครับ
  หมดคำถาม รอบแรกครับ...
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1112 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 10:14:18 PM »

วันนี้ลองตั้งกล้องยิงที่ระยะ 45 เมตรด้วยปืนสปริง m48   มีเรื่องครับ  มีเรื่องอยากถาม  อยากรู้ 

1.  พบว่ากลุ่มกระสุนก็พอใช้ได้นะครับ  แต่พอเลื่อนระยะมายิงที่ 25-30 เมตร กลุ่มกระสุนกระทบเป้าที่ระดับสูงมาก  นั่นแสดงว่าวิถีกระสุนมันโค้งโด่งมากเลย ถูกต้องไหมครับ
  2.  นั่นแสดงว่าสำหรับปืนสปริงแล้ว ควรตั้งกล้องไว้ที่ระยะประมาณ 25 เมตร  หรือ 30 เมตร ก็เกินพอแล้ว ถูกต้องไหมครับ  เพื่อที่ว่าวิถีกระสุนจะได้ไม่โด่งมาก
  3.  ดังนั้น  ระยะหวังผลของปืนสปริง m48 นี้ก็ไม่น่าจะเกิน 30 เมตร  ถูกต้องไหมครับ
  4.  แต่เมื่อตั้งกล้องไว้ที่ระยะ 25 หรือ 30 เมตร  หากต้องการจะยิงกระรอกฝั่งตรงข้ามลำห้วย ที่ระยะประมาณ 40-50 เมตร ก็ต้องเผื่อกันบานเลย  ถูกต้องไหมครับ
  5.  เวลายิงแข่งแบบที่เรากำลังจัดกันอยู่นี้ ควรตั้งกล้องที่ระยะ 20 เมตร เลย  เพื่อสะดวกในการเล็งเข้าเป้า  ถูกต้องไหมครับ

แม่นแหล็ว  พูดถูกทุกข้อเลยครับ
โดยทั่วไปกระสุนความเร็วไม่เกิน 900 ฟุตต่อวิ ระยะหวังผลไม่ควรเกิน 50 เมตร
นอกจากใช้กระสุนน้ำหนักพิเศษมาช่วยรักษาความแม่นยำในระยะไกล
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1113 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 10:14:45 PM »

ข้อ 5 ถูกต้องนะครับ

ส่วนข้ออื่นๆ ก็ไม่ค่อยแน่ใจ

ตกลงเอาแบบนี้ดีไหมคุณตุ้ย ลองยิงดูว่าระยะใดที่ปืนสามารถทำกลุ่มกระสุนได้ไม่เกิน  1  นิ้วอย่างคงเส้นคงวาก็เอาระยะนั้นแหละครับตั้งกล้อง เพราะเป็นระยะที่ปืนสามารถจะยิงเข้าจุดตายของสัตว์ที่เราจะล่าได้  และระยะบวก ลบ ประมาณ 3-4 เมตรก็ไม่ต้องเล็งเผื่อเพราะกลุ่มกระสุนสามารถครอบคลุมเป้าหมายที่มีจุดตายโตกว่า 1 นิ้วได้อยู่แล้ว

ส่วนระยะใกล้หรือไกลกว่านี้ก็ต้องยิงดูจนรู้ว่ากระสุนเข้าตรงไหน แล้วลองเล็งด้วยกล้องเล็งก็จะรู้ว่าจุดดอท (dot) ตรงไหนที่ตรงกับรูกระสุนบนเป้าก็จดบันทึกเอาไว้เพื่อเตือนความจำ  เพราะแบบนี้ไงครับจึงต้องทำ Caribate ให้กับกล้องเล็งของเราทุกตัว เมื่อใช้วงล้อเกวียนวัดระยะได้แล้วก็จะรู้ว่าต้องเล็งเผื่อที่ตรงไหนยังไงหละครับ

แล้วทีนี้กระรอกที่ระยะ 35-45 เมตรก็เสร็จทุกตัว อิอิ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1114 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 10:17:51 PM »

ตกลงเอาแบบนี้ดีไหมคุณตุ้ย ลองยิงดูว่าระยะใดที่ปืนสามารถทำกลุ่มกระสุนได้ไม่เกิน  1  นิ้วอย่างคงเส้นคงวาก็เอาระยะนั้นแหละครับตั้งกล้อง เพราะเป็นระยะที่ปืนสามารถจะยิงเข้าจุดตายของสัตว์ที่เราจะล่าได้  และระยะบวก ลบ ประมาณ 3-4 เมตรก็ไม่ต้องเล็งเผื่อเพราะกลุ่มกระสุนสามารถครอบคลุมเป้าหมายที่มีจุดตายโตกว่า 1 นิ้วได้อยู่แล้ว

ส่วนระยะใกล้หรือไกลกว่านี้ก็ต้องยิงดูจนรู้ว่ากระสุนเข้าตรงไหน แล้วลองเล็งด้วยกล้องเล็งก็จะรู้ว่าจุดดอท (dot) ตรงไหนที่ตรงกับรูกระสุนบนเป้าก็จดบันทึกเอาไว้เพื่อเตือนความจำ  เพราะแบบนี้ไงครับจึงต้องทำ Caribate ให้กับกล้องเล็งของเราทุกตัว เมื่อใช้วงล้อเกวียนวัดระยะได้แล้วก็จะรู้ว่าต้องเล็งเผื่อที่ตรงไหนยังไงหละครับ

แล้วทีนี้กระรอกที่ระยะ 35-45 เมตรก็เสร็จทุกตัว อิอิ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

แม่นแล็ว อีกคนครับ ผมก็ทำแบบนี้มาตลอดครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1115 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 10:26:53 PM »

แม่นแล็ว อีกคนครับ ผมก็ทำแบบนี้มาตลอดครับ

ส่วนกำลังขยายก็มีส่วนถูกต้องไหมครับ..ถ้าเราตั้งกล้องที่กำลังขยาย 10x หรือ 12x  ก็ควรใช้กำลังขยายเดิมถูกต้องไหมครับ..??
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1116 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 10:28:37 PM »

วันนี้ลองตั้งกล้องยิงที่ระยะ 45 เมตรด้วยปืนสปริง m48   มีเรื่องครับ  มีเรื่องอยากถาม  อยากรู้  

1.  พบว่ากลุ่มกระสุนก็พอใช้ได้นะครับ  แต่พอเลื่อนระยะมายิงที่ 25-30 เมตร กลุ่มกระสุนกระทบเป้าที่ระดับสูงมาก  นั่นแสดงว่าวิถีกระสุนมันโค้งโด่งมากเลย ถูกต้องไหมครับ
  2.  นั่นแสดงว่าสำหรับปืนสปริงแล้ว ควรตั้งกล้องไว้ที่ระยะประมาณ 25 เมตร  หรือ 30 เมตร ก็เกินพอแล้ว ถูกต้องไหมครับ  เพื่อที่ว่าวิถีกระสุนจะได้ไม่โด่งมาก
  3.  ดังนั้น  ระยะหวังผลของปืนสปริง m48 นี้ก็ไม่น่าจะเกิน 30 เมตร  ถูกต้องไหมครับ
  4.  แต่เมื่อตั้งกล้องไว้ที่ระยะ 25 หรือ 30 เมตร  หากต้องการจะยิงกระรอกฝั่งตรงข้ามลำห้วย ที่ระยะประมาณ 40-50 เมตร ก็ต้องเผื่อกันบานเลย  ถูกต้องไหมครับ
  5.  เวลายิงแข่งแบบที่เรากำลังจัดกันอยู่นี้ ควรตั้งกล้องที่ระยะ 20 เมตร เลย  เพื่อสะดวกในการเล็งเข้าเป้า  ถูกต้องไหมครับ

ถ้าเป็นผมแบ่งออก 2 อย่างครับ
  -ยิงเป้า ระยะคงที่ ปรับกล้องเข้าหาเป้าเลย โดยการทำเซ็ท 0
  -ยิงเป้าธรรมชาติ ระยะไม่แน่นอน คำนึงถึงระยะเฉลี่ยที่จะยิงเป้าโดยประมาณ ของผม 30-50 เมตร
ก็จะเซ็ท 0 ที่ 40 เมตร เวลาเล็งหมุนโฟกัสหาระยะได้ก็เผื่อ ดอทในกล้องตามกำลังขยายที่ผมใช้ประจำครับ 16 เท่าเพื่อความรวดเร็ว

ผมรักในหลวง...ครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1117 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 10:39:27 PM »

ส่วนกำลังขยายก็มีส่วนถูกต้องไหมครับ..ถ้าเราตั้งกล้องที่กำลังขยาย 10x หรือ 12x  ก็ควรใช้กำลังขยายเดิมถูกต้องไหมครับ..??

ถูกต้องแล้วครับ เอากำลังขยายที่ใช้ตั้งกล้องนั่นแหละ ซึ่งเป็นกำลังขยายที่เราส่องแล้วสบายตาที่สุดและมีความเหมาะสมกับระยะยิงและขนาดของเป้ามากที่สุดครับ

ปืนสปริงเขาใช้กำลังขยายไม่เกิน 12 เท่าในการแข่งขันฟิลด์ทาร์เก็ตครับ คุณตุ้ยก็ลองพิจารณาดูอีกที
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1118 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 10:46:06 PM »

ถูกต้องแล้วครับ เอากำลังขยายที่ใช้ตั้งกล้องนั่นแหละ ซึ่งเป็นกำลังขยายที่เราส่องแล้วสบายตาที่สุดและมีความเหมาะสมกับระยะยิงและขนาดของเป้ามากที่สุดครับ

ปืนสปริงเขาใช้กำลังขยายไม่เกิน 12 เท่าในการแข่งขันฟิลด์ทาร์เก็ตครับ คุณตุ้ยก็ลองพิจารณาดูอีกที

ขอบพระคุณครับ  ทุกทีผมตั้งกล้องที่ 10x  จะลองเพิ่มเป็น 12x  ดูจั๊กหน่อย...    แล้วนี่ดันทะลึ่งซื้อกล้อง 6-24x  มาซะทีเดียว 2 ตัวทำไมเนี่ย.....อ้อ..นึกได้ละ  เอาไว้ใช้กับลูกกรดอีกตัวนึงไง.....เอ๊ะ....แล้วน้องAA  S400 MPR FT  จะเอากล้องที่ไหนใช้ล่ะเนี่ย......เฮ้อ..กลุ้ม.......
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #1119 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 12:28:22 AM »

ขอบพระคุณครับ  ทุกทีผมตั้งกล้องที่ 10x  จะลองเพิ่มเป็น 12x  ดูจั๊กหน่อย...    แล้วนี่ดันทะลึ่งซื้อกล้อง 6-24x  มาซะทีเดียว 2 ตัวทำไมเนี่ย.....อ้อ..นึกได้ละ  เอาไว้ใช้กับลูกกรดอีกตัวนึงไง.....เอ๊ะ....แล้วน้องAA  S400 MPR FT  จะเอากล้องที่ไหนใช้ล่ะเนี่ย......เฮ้อ..กลุ้ม.......
เค้าเรียกทรัพย์เป็นทุกข์
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1120 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 08:18:10 AM »

พี่ตุ้ยครับ.. พี่วานิชบอกทรัพย์เป็นทุกข์ ถ้าพี่ทุกข์จริง น้องยินดีรับทุกข์แทนพี่ครับ.....50% โอ...นะพี่...  น้ำลายหก น้ำลายหก โดยเฉพาะ HAWKE... คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2010, 08:36:25 AM โดย AJ_6080 » บันทึกการเข้า

ผมรักในหลวง...ครับ
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #1121 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 03:56:17 PM »

พี่ตุ้ยครับ.. พี่วานิชบอกทรัพย์เป็นทุกข์ ถ้าพี่ทุกข์จริง น้องยินดีรับทุกข์แทนพี่ครับ.....50% โอ...นะพี่...  น้ำลายหก น้ำลายหก โดยเฉพาะ HAWKE... คิก คิก คิก คิก
ยังงี้เรียก กิจกรรมเข้าจังหวะ
พวกชุดดำที่แยกคอกวัวแน่ซิ
คอยฉก ๆ ๆ ๆ ๆ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #1122 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 04:11:18 PM »

คุณอู๋ ครับพอจะได้ไมครับตัวล่างสุดครับ  เหลือแต่เอาไปชุบครับ

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #1123 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 04:23:31 PM »

งามมากเลยพี่coko จองหนึ่งตัว เยี่ยม Grin

army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #1124 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 04:37:37 PM »

ขอแบบตัวล่างด้วยหนึ่งตัวครับ พี่Coko
หน้า: 1 ... 72 73 74 [75] 76 77 78 ... 206
  พิมพ์