เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 05:26:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 114 115 116 [117] 118 119 120 ... 206
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่องกล้องเล็งทุกชนิด  (อ่าน 588510 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1740 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:40:40 PM »

การแข่ง FT and HFT เป็นการแข่งขันยิงปืนอัดลมที่เลียนแบบสภาพการล่าสัตว์จริงๆ มากที่สุด   วางเป้าเลียนแบบธรรมชาติตามสุมทุมพุ่มพฤกษ์  ตามต้นไม้  ริมน้ำ  ชายป่า ไม่ทราบระยะยิงที่แน่นอน  มีจุดตาย(Kill Zone) ที่จะต้องยิงให้โดนเป้าจึงจะล้มเหมือนกับยิงสัตว์จริงๆ มีกระแสลม ทิศทางลม ทิศทางแสง อุณหภูมิ ความดันอากาศเข้ามาเกี่ยวข้อง  ผู้เข้าแข่งขันจึงต้องมีประสบการณ์เป็นอย่างมากซึ่งจะหาได้จากการฝึกซ้อม ซ้อมๆ ๆ ๆ แล้วก็ซ้อมเท่านั้น ไม่มีทางลัดอย่างแน่นอน  มันจึงเป็นกีฬาที่ท้าทายมากจนเป็นที่นิยมแพร่หลายไปทั่วโลก  เล่นได้ทุกเภททุกวัยตั้งแต่อายุ 9 ปีขึ้นไปเลยทีเดียว

FT   ระยะยิง 10-55หลา  ปรับกล้องเล็ง ปรับโฟกัสได้ ใช้ระดับน้ำติดปืนได้ ติดที่วัดความเร็วลมที่ปืนได้(ทำด้วยเชือกที่บางเบา) ใช้ท่ายิงได้ทุกท่ายิง นั่ง นั่งคุกเข่า นอน และยืนยิง แต่ห้ามใช้อุปกรณ์พาดพิงทุกชนิด ห้ามใช้กล้องเลเซอร์และกล้องวัดระยะทาง

HFT  ระยะยิง 8-45 หลา ท่ายิง นั่งคุกเข่า นอนยิงและยืนยิง ใช้ที่พาดพิงได้ มีช่องยิงบังคับห้ามใช้ที่พาดพิงเพียง 4 ตำแหน่ง  ห้ามปรับกล้อง ห้ามปรับโฟกัส ห้ามติดระดับน้ำ ห้ามติดที่วัดความเร็วลม   ห้ามใช้กล้องเลเซอร์และกล้องวัดระยะทาง

ก็ประมาณนี้ครับ กติกาคร่าวๆ ก็ดูท้าทายมากแล้วครับ
Jacky_Cheng
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #1741 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 02:27:12 PM »

อ.ทศครับ แล้วประเภทของปืนและขนาดของกระสุนละครับ มีการบังคับกันอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 02:34:54 PM โดย Jacky_Cheng » บันทึกการเข้า
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

โอกาสเป็นของคนที่เตรียมพร้อม

« ตอบ #1742 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 03:41:35 PM »

การแข่ง FT and HFT เป็นการแข่งขันยิงปืนอัดลมที่เลียนแบบสภาพการล่าสัตว์จริงๆ มากที่สุด   วางเป้าเลียนแบบธรรมชาติตามสุมทุมพุ่มพฤกษ์  ตามต้นไม้  ริมน้ำ  ชายป่า ไม่ทราบระยะยิงที่แน่นอน  มีจุดตาย(Kill Zone) ที่จะต้องยิงให้โดนเป้าจึงจะล้มเหมือนกับยิงสัตว์จริงๆ มีกระแสลม ทิศทางลม ทิศทางแสง อุณหภูมิ ความดันอากาศเข้ามาเกี่ยวข้อง  ผู้เข้าแข่งขันจึงต้องมีประสบการณ์เป็นอย่างมากซึ่งจะหาได้จากการฝึกซ้อม ซ้อมๆ ๆ ๆ แล้วก็ซ้อมเท่านั้น ไม่มีทางลัดอย่างแน่นอน  มันจึงเป็นกีฬาที่ท้าทายมากจนเป็นที่นิยมแพร่หลายไปทั่วโลก  เล่นได้ทุกเภททุกวัยตั้งแต่อายุ 9 ปีขึ้นไปเลยทีเดียว

FT   ระยะยิง 10-55หลา  ปรับกล้องเล็ง ปรับโฟกัสได้ ใช้ระดับน้ำติดปืนได้ ติดที่วัดความเร็วลมที่ปืนได้(ทำด้วยเชือกที่บางเบา) ใช้ท่ายิงได้ทุกท่ายิง นั่ง นั่งคุกเข่า นอน และยืนยิง แต่ห้ามใช้อุปกรณ์พาดพิงทุกชนิด ห้ามใช้กล้องเลเซอร์และกล้องวัดระยะทาง

HFT  ระยะยิง 8-45 หลา ท่ายิง นั่งคุกเข่า นอนยิงและยืนยิง ใช้ที่พาดพิงได้ มีช่องยิงบังคับห้ามใช้ที่พาดพิงเพียง 4 ตำแหน่ง  ห้ามปรับกล้อง ห้ามปรับโฟกัส ห้ามติดระดับน้ำ ห้ามติดที่วัดความเร็วลม   ห้ามใช้กล้องเลเซอร์และกล้องวัดระยะทาง

ก็ประมาณนี้ครับ กติกาคร่าวๆ ก็ดูท้าทายมากแล้วครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ แสดงว่าการอ่านทิศทางลมเป็นของใครของมันจริงๆ  น่าสนุกไปอีกแบบ

เอาผลการทดสอบกล้องจีนมาฝากครับ
วันนี้ลองเอากล้องจีน 6-24*52 สองเป้านกเอี้ยง ระยะประมาณ 100 เมตร กำลังขยาย 24 เท่า มองฝ่าเปลวแดด แต่นกเอี้ยงเกาะในร่ม ก็มองเห็นครับ พอจะจำแนกได้ว่าเป็นนกอะไร ขนาดของหัวนกเทียบกับเส้นเล็งก็สามารถเล็งหัวได้สบายครับ

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1743 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 09:49:25 PM »

ปืนอะไรเนี่ย....ยิงหัวนกเอี้ยง ที่ 100 เมตร?Huh
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #1744 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 10:03:30 PM »

ปืนอะไรเนี่ย....ยิงหัวนกเอี้ยง ที่ 100 เมตร?Huh
ไม่ได้ยิงค้าบ แค่ลองเอากล้องส่องดู แล้วเอาเส้นเล็งทาบเฉยๆ สมมติว่าถ้าจะยิง ลำพังแค่ระยะเจ็ดสิบเมตร ถ้ามีลมหน่อย กระป๋องโค้กยังโดนไม่ครบทุกนัดเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1745 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 10:44:08 PM »

ไม่ได้ยิงค้าบ แค่ลองเอากล้องส่องดู แล้วเอาเส้นเล็งทาบเฉยๆ สมมติว่าถ้าจะยิง ลำพังแค่ระยะเจ็ดสิบเมตร ถ้ามีลมหน่อย กระป๋องโค้กยังโดนไม่ครบทุกนัดเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

อ้อ....อ๋อ......อิ อิ อิ....
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1746 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 11:07:51 AM »

อ้อ....อ๋อ......อิ อิ อิ....

...นอกจากจะฝึกยิงปืนแบบจริงๆจังๆแล้ว...ตัวปืนกับลูกกระสุนเบอร์ 2+กล้องที่มีประสิทธิภาพสูง ก็เป็นองค์ประกอบที่น่าสำคัญ นะครับ คือต้องเป็นปืนที่มี FAC LEVEL ตั้งแต่ 30 ft/lbs และยังต้องใช้ลูกหัวหนัก ที่เหมาะสมกับปืนนั้นๆ...เพื่อจะสู้กับแรงลมในการยิงระยะไกลๆ...ส่วนเรื่องกล้องเล็งนั้น...ควรมีอัตราขยายที่สูง แต่ก็คงไม่เท่ากับปืนไรเฟิล ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 11:10:56 AM โดย ruger40 years » บันทึกการเข้า
pehtor
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #1747 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 01:00:46 PM »

...นอกจากจะฝึกยิงปืนแบบจริงๆจังๆแล้ว...ตัวปืนกับลูกกระสุนเบอร์ 2+กล้องที่มีประสิทธิภาพสูง ก็เป็นองค์ประกอบที่น่าสำคัญ นะครับ คือต้องเป็นปืนที่มี FAC LEVEL ตั้งแต่ 30 ft/lbs และยังต้องใช้ลูกหัวหนัก ที่เหมาะสมกับปืนนั้นๆ...เพื่อจะสู้กับแรงลมในการยิงระยะไกลๆ...ส่วนเรื่องกล้องเล็งนั้น...ควรมีอัตราขยายที่สูง แต่ก็คงไม่เท่ากับปืนไรเฟิล ครับ
ขอคำแนะนำเรื่องกล้องด้วยครับ ว่าควรใช้กำลังขยายเท่าไร ถ้าต้องการยิงได้ถึง 100 เมตร แล้ว ถ้าสมมติว่าผมต้องการกำลังขยายที่ประมาณ 14-16 เท่า ควรเลือกกล้องที่ขยายได้ 16 เท่า หรือ เผื่อเป็น 25 เท่าดีครับ
ภาพที่ได้ถ้าปรับกำลังขยาย 14 เท่า เท่ากัน แต่อันนึง เป็น 4-14*52 กับ 6-25*52 (สมมติ) ถ้ายี่ห้อเดียวกัน เกรดเดียวกัน ต่างกันมากมั้ยครับ

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #1748 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 04:15:32 PM »

ขอคำแนะนำเรื่องกล้องด้วยครับ ว่าควรใช้กำลังขยายเท่าไร ถ้าต้องการยิงได้ถึง 100 เมตร แล้ว ถ้าสมมติว่าผมต้องการกำลังขยายที่ประมาณ 14-16 เท่า ควรเลือกกล้องที่ขยายได้ 16 เท่า หรือ เผื่อเป็น 25 เท่าดีครับ
ภาพที่ได้ถ้าปรับกำลังขยาย 14 เท่า เท่ากัน แต่อันนึง เป็น 4-14*52 กับ 6-25*52 (สมมติ) ถ้ายี่ห้อเดียวกัน เกรดเดียวกัน ต่างกันมากมั้ยครับ

ตอบให้หน่อยหนึ่งก่อนครับ แล้วก็รอท่านกล้องเทพทั้งหลายมาตอบแบบกระจ่าง กล้องยี่ห้อเดียวกัน อัตราขยายต่างกัน มีผลมากพอสมควรครับ ถ้าเรามีกล้อง16X แล้วใช้อัตราขยายสูงสุด 16X กับกล้อง 24X แล้วใช้อัตราขยาย 16X กล้องที่มี 24X จะดีกว่าครับยกเว้นกล้องเทพทั้งหลายคงไม่ต่างกันมาก ที่พูดถึงเฉพาะกล้องระดับทั่วไปไม่เทพครับ กล้อง 24X ถ้าคุณปรับเกิน 20X ภาพจะออกฝ้าขาวครับความคมไม่มี

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1749 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 04:51:39 PM »

ตอบให้หน่อยหนึ่งก่อนครับ แล้วก็รอท่านกล้องเทพทั้งหลายมาตอบแบบกระจ่าง กล้องยี่ห้อเดียวกัน อัตราขยายต่างกัน มีผลมากพอสมควรครับ ถ้าเรามีกล้อง16X แล้วใช้อัตราขยายสูงสุด 16X กับกล้อง 24X แล้วใช้อัตราขยาย 16X กล้องที่มี 24X จะดีกว่าครับยกเว้นกล้องเทพทั้งหลายคงไม่ต่างกันมาก ที่พูดถึงเฉพาะกล้องระดับทั่วไปไม่เทพครับ กล้อง 24X ถ้าคุณปรับเกิน 20X ภาพจะออกฝ้าขาวครับความคมไม่มี

ขออนุญาตเสริม ท่านเลขาฯ ณ. ภาคกลาง สักเล็กน้อยเช่นกัน(ใหญ่ๆ..เดี๋ยว.. พี่เทพ มา..) ครับ
   ปัญหานี้"ภาพจะออกฝ้าขาวครับความคมไม่มี" มันสำคัญมากๆ  สำหรับพวกเราส่วนใหญ่..ที่ซ้อมยิงเป้าตอนเทียบศูนย์กล้องเล็งกับตามระยะยิงในระยะต่างๆเช่น 15,30,และ50 เมตรหรือมาก/น้อยกว่า แล้วไหนลูกกระสุนต่างยี่ห้อและต่างน้ำหนักอีก ผล จะทำให้ปวดตาและล้าเร็วขึ้น ยิ่งถ้ายิงเป้ากลางแจ้งอีก..ปัญหาของแสงแดดจัดบ้าง..อ่อนบ้าง..โอ้ย..เพียรแดด(ซ้อม FT..ในสภาพจริงๆ)..อีกล่ะ ครับ...เรื่อง 100 เมตร..ว่ากันทีหลังเลย นะครับ
   ถ้าจะรักสายตา ยิ่งปืนแบบสยาย ล่ะก็ ต้องคิดเรื่องคุณภาพของกล้องเล็งด้วย ครับ และต้องให้สำคัญมากๆ อย่างว่า....ซ้อม ซ้อมและก็ซ้อม..เพื่อ..100เมตร..จ๋า
                                                                                                   ขอบคุณ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2010, 08:37:00 AM โดย ruger40 years » บันทึกการเข้า
pehtor
Full Member

คะแนน 1201

« ตอบ #1750 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:27:54 PM »

ขออนุญาตเสริม ท่านเลขาฯ ณ. ภาคกลาง สักเล็กน้อยเช่นกัน(ใหญ่ๆ..เดี๋ยว.. พี่เทพ มา..) ครับ
   ปัญหานี้"ภาพจะออกฝ้าขาวครับความคมไม่มี" มันสำคัญมากๆ  สำหรับพวกเราส่วนใหญ่..ที่ซ้อมยิงเป้าตอนเทียบศูนย์กล้องเล็งกับตามระยะยิงในระยะต่างๆเช่น 15,30,และ50 เมตรหรือมาก/น้อยกว่า แล้วไหนลูกกระสุนต่างยี่ห้อและต่างน้ำหนักอีก ผล จะทำให้ปวดตาและล้าเร็วขึ้น ยิ่งถ้ายิงเป้ากลางแจ้งอีก..ปัญาของแสงแดดจัดบ้าง..อ่อนบ้าง..โอ้ย..เพียรแดด(ซ้อม FT..ในสภาพจริงๆ)..อีกล่ะ ครับ...เรื่อง 100 เมตร..ว่ากันทีหลังเลย นะครับ
   ถ้าจะรักสายตา ยิ่งปืนแบบสยาย ล่ะก็ ต้องคิดเรื่องคุณภาพของกล้องเล็งด้วย ครับ และต้องให้สำคัญมากๆ อย่างว่า....ซ้อม ซ้อมและก็ซ้อม..เพื่อ..100เมตร..จ๋า
                                                                                                   ขอบคุณ

ทีแรกตั้งใจว่าเอากล้องคุณภาพพอได้ตัวเล็กๆ พออ่านไปอ่านมา ชักเริ่มอยากได้ 5.5-25*56 ซะแล้ว นี่ขนาดยังไม่ได้ลองส่องของใครเลยนะเนี่ย  สงสัยได้โหมะตุ จริงๆละทีนี้   อ๋อย

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1751 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 11:18:11 PM »

อ.ทศครับ แล้วประเภทของปืนและขนาดของกระสุนละครับ มีการบังคับกันอย่างไรครับ

ใช้ปืนอัดลมที่สามารถยิงกระสุนหัวเห็ด ( pellet ) ได้ทุกชนิด ทั้งแบบสปริงหักลำกล้อง ง้้างข้าง ง้างใต้กระโจมมือ  แบบอัดลมครั้งเดียว แบบปั้มลม แบบ CO2 และแบบ PCP
แบ่งการแข่งขันเป็น  2  Class

1. PCP  Division ใช้ปืนสปริงไร้แรงรีคอลย์ทั้งหลาย ปืนปั้มลม  ปืนอัดลมครั้งเดียว ปืน CO2 และปืน PCP  ขนาด .177 .20 .22 และ .25   โดยแบ่งประเภทการยิงเป็น
     1.1  Open  (Unlimited)  ใช้ปืนขนาด .177 และ .20
     1.2  Standard  ใช้ปืนขนาด .177 และ .20
     1.3  .22      ใช้ปืนขนาด .22 และ .25
2. Piston Division  ใช้ปืนสปริงแบบหักลำกล้อง แบบง้างข้าง แบบง้างใต้กระโจมมือ แบบใช้มอเตอร์ไฟฟ้า  ทั้งขนาด .177 และ .22  แข่งด้วยกันไม่แยกประเภท

ความแรงของปืนมีแตกต่างกันไปแล้วแต่ประเทศ

1. WFTF       ไม่เกิน  12 ft-lbs. (16.27 joules)
2. อังกฤษ     ไม่เกิน   12  ft-lbs.( 16.27 Joules)
3. อเมริกา      ไม่เกิน 20 ft-lbs.( 27 joules)
4. สเปน     ไม่เกิน  24.2  joules
5. นิวซีแลนด์   ไม่กำหนด
6. มอลต้า  ตามที่กฎหมายภายในประเทศอนุญาตให้ซื้อได้
7. ในการแข่ง World Championship  ทุกประเทศต้องใช้กฎของ WFTF คือความแรงไม่เกิน 12 ft-lbs. เหมือนกันหมด 
Jacky_Cheng
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #1752 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 12:18:19 AM »

Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2012, 09:01:00 PM โดย Jacky_Cheng » บันทึกการเข้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1753 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 08:50:30 AM »

ใช้ปืนอัดลมที่สามารถยิงกระสุนหัวเห็ด ( pellet ) ได้ทุกชนิด ทั้งแบบสปริงหักลำกล้อง ง้้างข้าง ง้างใต้กระโจมมือ  แบบอัดลมครั้งเดียว แบบปั้มลม แบบ CO2 และแบบ PCP
แบ่งการแข่งขันเป็น  2  Class

1. PCP  Division ใช้ปืนสปริงไร้แรงรีคอลย์ทั้งหลาย ปืนปั้มลม  ปืนอัดลมครั้งเดียว ปืน CO2 และปืน PCP  ขนาด .177 .20 .22 และ .25   โดยแบ่งประเภทการยิงเป็น
     1.1  Open  (Unlimited)  ใช้ปืนขนาด .177 และ .20
     1.2  Standard  ใช้ปืนขนาด .177 และ .20
     1.3  .22      ใช้ปืนขนาด .22 และ .25
2. Piston Division  ใช้ปืนสปริงแบบหักลำกล้อง แบบง้างข้าง แบบง้างใต้กระโจมมือ แบบใช้มอเตอร์ไฟฟ้า  ทั้งขนาด .177 และ .22  แข่งด้วยกันไม่แยกประเภท

ความแรงของปืนมีแตกต่างกันไปแล้วแต่ประเทศ

1. WFTF       ไม่เกิน  12 ft-lbs. (16.27 joules)
2. อังกฤษ     ไม่เกิน   12  ft-lbs.( 16.27 Joules)
3. อเมริกา      ไม่เกิน 20 ft-lbs.( 27 joules)
4. สเปน     ไม่เกิน  24.2  joules
5. นิวซีแลนด์   ไม่กำหนด
6. มอลต้า  ตามที่กฎหมายภายในประเทศอนุญาตให้ซื้อได้
7. ในการแข่ง World Championship  ทุกประเทศต้องใช้กฎของ WFTF คือความแรงไม่เกิน 12 ft-lbs. เหมือนกันหมด 

ซึ้งมากมาย
 หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้ ไหว้ ไหว้

คุณ Jacky_Cheng ครับ
   โปรดระวัง..ภาพยนต์..ของอาจารย์ ทศนั้น จะเป็น"หนังชีวิต..เรื่องยาว"..แล้วน้ำตาของ..คุณ Jacky_Cheng  จะเป็น"สายเลือด " ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้
Jacky_Cheng
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #1754 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 09:01:42 AM »

Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2012, 09:00:41 PM โดย Jacky_Cheng » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 114 115 116 [117] 118 119 120 ... 206
  พิมพ์