เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 01:27:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 174 175 176 [177] 178 179 180 ... 206
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่องกล้องเล็งทุกชนิด  (อ่าน 588321 ครั้ง)
delinger
Jr. Member
**

คะแนน 20

« ตอบ #2640 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 10:32:45 AM »

Leapers Accushot ตัวนี้ มีรุ่นที่กำลังขยายสูงกว่านี้ไหมครับ? สัก4-16 หรือ8-32 และราคาจะสูงขึ้นเยอะไหมครับ
tan_tan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 60

« ตอบ #2641 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 10:37:52 AM »

Leapers Accushot ตัวนี้ มีรุ่นที่กำลังขยายสูงกว่านี้ไหมครับ? สัก4-16 หรือ8-32 และราคาจะสูงขึ้นเยอะไหมครับ

ตัวนี้เลยครับ....
Leapers AccuShot  8-32x56 Full Size Scope
สโคปติดปืน ท่อ 30mm SWAT AO เส้นเล็ง mildot IR ตั้ง Parallax ได้ตั้งแต่ 10 หลา

เป็นเสืออยู่ในป่า  ดีกว่าเป็นหมาอยู่ในเมือง
atisakdi
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #2642 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 11:24:50 PM »

อยากรบกวนขอคำปรึกษาเกี่ยวกับกล้องเล็งหน่อยนะครับ

ก่อนอื่นผมขอเกริ่นก่อนนะครับ ว่าผมเคยมี AA S510 Carbine .22 + Falcon 5.5-25 X 56 mm....ผมตัดสินใจขายทั้งปืนและกล้องไปแล้ว เพราะสำหรับผม มีบางอย่างที่ยังไม่ลงตัวเกี่ยวกับ AA S510 ซึ่งก็คือ

1. ด้วยนิสัยโรคจิตส่วนตัวที่ชอบอะไรไม่เหมือนใครครับ...S510 นี่ รู้สึกบ้านเรามีกันเยอะแล้ว ไม่ค่อยอยากซ้ำกะคนอื่นครับ อันนี้ย้ำนะครับว่าเป็นความโรคจิตส่วนตัว
2. อยากได้ปืนที่มี regulator
3. S510 นี่ยังไม่เงียบพอครับ เวลาต่ออุปกรณ์เสริมเข้าไปแล้ว มันดูยื่นๆเกินๆออกมา ดูแล้วไม่สวย

สรุปลองหาปืนที่ตอบโจทย์ คิดว่าเจอตัวที่ใช่แล้วครับ คือ Edgun Matador ซื่ง ตอนนี้ต่อคิว waiting list มาแล้ว 3 เดือน และคิดว่าคงต้องรออีกอย่างน้อย 3 เดือน แต่คิดว่าคงคุ้มการรอคอยครับ เพราะชอบที่ความแม่นยำ (อ่าน review จากฝรั่งมาบอกว่าแม่นมากๆๆโดยเฉพาะระยะเกิน 50 หลา) + ขนาดกระทัดรัด + น้ำหนักที่เบา + น่าจะเงียบใช้ได้

ตอนนี้ก็มาถึงการตามหากล้องเล็งครับ ลังเลอยู่นานก่อนขาย Falcon...แต่คิดไปคิดมามีสิ่งที่ยังไม่ลงตัวเกี่ยวกับ Falcon ซึ่งก้อคือ

1. บ้านเราใช้กันเยอะ เลยไม่อยากเหมือนใคร
2. รู้สึกน้ำหนักมันมากไปหน่อยครับ สำหรับปืน อุตส่าห์หา Edgun มาแล้วเพราะน้ำหนักที่เบาของมัน เลยอยากได้กล้องเล็งที่น้ำหนักเบากว่าเจ้า Falcon ซึ่งหนักเกือบ 1 กิโล
3. ขนาดที่ออกจะยาวไปหน่อย คิดว่าเวลาติดบน Edgun แล้วคงไม่สวยเท่าที่อยากให้เป็น

ไม่ทราบว่าพี่ๆเพื่อนๆมีกล้องตัวไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ? ผมมีงบอยู่ 20,000 +/- ครับ เกินได้นิดหน่อย

ตอนนี้ผมกะว่ามีปืนอัดลมกระบอกเดียวน่าจะพอ (Edgun Matador) ว่างๆกะว่าจะเอาไปยิงพาดแท่นเล่น เบื่อๆก้อจะไปหาเป้ายิงเล่นหลังบ้าน ถ้ามีใครชวนไปล่าสัตว์ก้อจะไปแจมด้วย และสุดท้าย ถ้ามีเวลาก้อกะจะไปเข้าร่วมแข่ง Field Target ด้วยขำๆโดยไม่ได้หวังว่าจะต้องได้คะแนนอะไรมากมาย แค่อยากไปร่วมสังสรรค์ พูดคุย พบปะกะคนที่ชอบสิ่งเดียวกันเท่านั้นครับ

ดังนั้นกล้องที่ตามหาคงต้องเป็นอะไรที่ตอบโจทย์ได้หลากหลาย ตอนนี้ผมมีในใจอยู่อัน 2 ตัวเลือกคือ

1. Hawke Sidewinder 30 4-16 X 50 mm.
http://www.hawkeoptics.com/rifle-scopes/sidewinder-30.html

อันนี้น่าจะตอบโจทย์ได้ดี ในเรื่องขนาด + น้ำหนัก แต่ไม่แน่ใจเรื่องคุณภาพและการใช้งานครับ

2. Falcon T50

อันนี้ชอบเพราะคิดว่าคุณภาพคงดีสุดๆๆๆ เพราะเคย mail ถาม Jon Harris ไปซึ่งเค้าก้อเป็นคนนึงที่เชี่ยวชาญเรื่องกล้องเล็งมากๆๆ เค้าฟันธงมาเลยว่ากล้องในราคาไม่เกิน 20,000 สำหรับปืนอัดลมอันนี้ดีที่สุด

แต่ก้อยังติดที่มันหนักไปหน่อย  Sad

ดังนั้นผมรบกวนขอคำแนะนำหรือความคิดเห็นด้วยนะครับ เผื่อท่านใดมีตัวอื่น แนะนำ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ  ไหว้ ไหว้

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #2643 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 11:31:02 PM »

ผมอ่านๆดู เหมือนกับว่าคุณatisakdi มีคำตอบในใจไว้หมดแล้วนะครับ ... ลองนั่งนึกคำตอบดูดีๆครับ .. มันอยู่ในความเห็นที่โพสท์มาเกือบทั้งหมดแล้ว ... (ความเห็นส่วนตัวนะครับ) ....
atisakdi
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #2644 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 11:36:07 PM »

ผมอ่านๆดู เหมือนกับว่าคุณatisakdi มีคำตอบในใจไว้หมดแล้วนะครับ ... ลองนั่งนึกคำตอบดูดีๆครับ .. มันอยู่ในความเห็นที่โพสท์มาเกือบทั้งหมดแล้ว ... (ความเห็นส่วนตัวนะครับ) ....

ผมเปิดเวปกล้องดูเกือบทุกวันเลยครับ พยายามหาๆอยู่ครับ แต่ ณ ตอนนี้ ระหว่างตัวเลือกทั้ง 2 ตัวด้านบน มัน 50/50 เลยครับ ตัวนึงได้เรื่องขนาดและน้ำหนัก แต่ไม่รู้ว่าดีรึปล่าว แต่อีกตัว ดีมากๆๆๆแน่ แต่หนักไปหน่อยอะครับ

เลยลองลงถามในกระทู้ดูครับ เผื่อได้ตัวเลือกใหม่ที่ตอบโจทย์ได้หมด...หรืออาจได้คำแนะนำ เพิ่มเติมที่ช่วยทำให้ตัดสินใจเลือก 1 ใน 2 ตัวด้านบนได้เด็ดขาดซะทีครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #2645 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 11:48:15 PM »

ผมใช้ Hawke 6-24 กับปืน Diana m48 อยู่ครับ.. ตอนนี้ .. พัง แล้วครับ ... ปรับกำลังขยายไม่ได้ เพราะสกรูมันคลายไม่รู้ตัวครับ ปืน m48 มันมีแรงรีคอล์ยสูงมากครับ .. ตอนเอามาใส่กับปืนกระบอกนี้ ก็ดูชัดเจนว่ามันบอกว่ามีการทดสอบมาแล้ว ว่า .. ทน ... ลองซ่อมไปซ่อมมา อาจจะเป็นเพราะผมซ่อมไม่เป็นก็ได้ ตอนนี้เส้นเล็งหมุนไป 45 องศาครับ .. กำลังจะถอดทิ้ง เอากล้องอื่นมาใส่ เพราะต้องเตรียมเอาลงมาแข่งที่สนาม ศรภ. ครับ..

เรื่องกล้อง น่าจะจบที่ Falcon นะครับ ... ขายออกไป เสียดายแย่ ...Falcon 5.5-25 X 56 mm เส้นเล็งขยายตามกำลังขยายด้วย .. ส่วน T50 เส้นเล็งไม่ขยายตามครับ.... ..

เรื่องปืน .. ถ้าสั่ง Edgun มาได้ ก็ไม่ต้องคิดถึงปืนอื่นแล้วครับ .. เพราะถือว่าเป็นปืนในดวงใจ ของหลายๆคนแถวนี้ .. ไม่ทราบว่าขอ ป.2 สั่งนำเข้ามาเองเลยหรือเปล่าครับ .. สั่งจากประเทศไหนครับ .เผื่อไว้เป็นข้อมูลให้เพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆด้วยครับ ... (ผมด้วย..) .......
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #2646 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 12:03:37 AM »

ผมชอบรุ่นนี้ super sniper ss16x42

atisakdi
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #2647 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 12:05:09 AM »

เรื่องเส้นเล็งขยายตาม ผมก้อมาอ่านเจอในเวปนี้แหล่ะครับ หลายๆท่านก้อบอกว่ามันไม่ค่อยมีประโยชน์ ผมเลยคิดว่าถ้าจะแบกน้ำหนักแล้ว เพิ่มอีกนิด เล่นตัว T50 ไปเลยคงดีครับ ไม่แน่ใจว่าคิดผิดมั้ย

เรื่อง Edgun นี่ ขอ ป2 นำเข้าเองครับ ลองดูฮะ ครั้งแรกเหมือนกันครับ ตอนนี้ต่อ waiting list ทั้งจาก Europe และอเมริกา รอมันทั้งสองที่เลยครับ ถ้าได้มาเมื่อไหร่จะรีบเอารูปมาลงให้ชมกันครับ แต่คาดว่าคงอีกหลายเดือนอยู่ครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #2648 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 06:24:29 AM »

เรื่องเส้นเล็งขยายตาม ผมก้อมาอ่านเจอในเวปนี้แหล่ะครับ หลายๆท่านก้อบอกว่ามันไม่ค่อยมีประโยชน์ ผมเลยคิดว่าถ้าจะแบกน้ำหนักแล้ว เพิ่มอีกนิด เล่นตัว T50 ไปเลยคงดีครับ ไม่แน่ใจว่าคิดผิดมั้ย

เรื่อง Edgun นี่ ขอ ป2 นำเข้าเองครับ ลองดูฮะ ครั้งแรกเหมือนกันครับ ตอนนี้ต่อ waiting list ทั้งจาก Europe และอเมริกา รอมันทั้งสองที่เลยครับ ถ้าได้มาเมื่อไหร่จะรีบเอารูปมาลงให้ชมกันครับ แต่คาดว่าคงอีกหลายเดือนอยู่ครับ

กล้องราคาประมาณ 20,000 เท่าที่เห็น และได้สัมผัส ผมว่าชั่วโมงนี้ก็ไม่น่าหนี Falcon นะครับ ยิ่งถ้าสามารถสั่งเข้ามาเองผมว่าใช้ได้แล้วหละครับ  ก็แล้วแต่จะเลือกครับ ...

Edgun นี่ถ้าได้มาแล้ว อย่าลืมเอามาโชว์ เอามาร่วมทดสอบกันนะครับ .. ยินดีด้วยที่หาที่สั่งได้ เพราะพอเห็นตอนแรกผมก็ชอบแล้วครับ .. แต่ไม่รู้ว่าจะไปหามาจากไหน เท่าที่ทราบ ราคามันก็เอาเรื่องอยู่ ใช่ไหมครับ ไม่ทราบว่าพอจะบอกราคาเป็นเลขกลมๆ ได้ไหมครับ ว่าเท่าไหร่ เผื่อว่าจะได้ตัดใจจากมันได้ครับ .. 555555555555
bt3900
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #2649 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 08:54:46 AM »

กล้องราคาประมาณ 20,000 เท่าที่เห็น และได้สัมผัส ผมว่าชั่วโมงนี้ก็ไม่น่าหนี Falcon นะครับ ยิ่งถ้าสามารถสั่งเข้ามาเองผมว่าใช้ได้แล้วหละครับ  ก็แล้วแต่จะเลือกครับ ...

Edgun นี่ถ้าได้มาแล้ว อย่าลืมเอามาโชว์ เอามาร่วมทดสอบกันนะครับ .. ยินดีด้วยที่หาที่สั่งได้ เพราะพอเห็นตอนแรกผมก็ชอบแล้วครับ .. แต่ไม่รู้ว่าจะไปหามาจากไหน เท่าที่ทราบ ราคามันก็เอาเรื่องอยู่ ใช่ไหมครับ ไม่ทราบว่าพอจะบอกราคาเป็นเลขกลมๆ ได้ไหมครับ ว่าเท่าไหร่ เผื่อว่าจะได้ตัดใจจากมันได้ครับ .. 555555555555
ผมก็ชอบ edgun ครับและเห็นด้วยกับพีตุ้ยขอทราบราคาได้ไหมครับ คืออยากตัดใจเหมื่อนกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #2650 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 10:38:41 AM »

โจทย์คุณ atisakdi ยากจัง

ถ้าจะให้แนะนำได้ก็ต้องเป็นกล้องที่ผ่านตากันมาบ้างแล้ว พอคนอื่นมีใช้แล้วก็ไม่อยากได้อีก  ยิ้มีเลศนัย
ถ้าไม่อยากเหมือนใครคงต้องไปแนว schmidt & bender หรือ March x รับรองคนแถวนี้ยังไม่มีใครใช้แน่นอน แต่ราคาก็  โดนชก โดนชก

ถ้าถามตาจอน แน่นอนว่าเค้าต้องเชียร์ Falcon เพราะเค้าเป็นคนทดสอบให้โรงงาน แถมบ้านอยู่ห่างไปนิดเดียวจากโรงงาน
T50 คุ้มค่าสมราคา แต่มีใช้กันเพียบ เท่าที่รู้จักมีอยู่ประมาณสิบคนแล้ว

Leupold competition ก็ดี ตาจอนก็เคยแนะนำผมมาเหมือนกัน เท่าที่นับได้มีคนรู้จักใช้อยู่สี่ห้าคน
Sightron ก็ไม่ค่อยมีคนใช้ อันนี้แนะนำได้ว่าดีแต่ราคาอาจจะสูงกว่างบที่ตั้งไว้ซักหน่อย ตอนโพสถามในกระทู้มีทั้งบ่างยุและจิ้งจกทัก

ไม่อยากเหมือนใครต้องมาแนวมั่นใจไม่แคร์สื่อครับ อ่านรีวิวตัวไหนแล้วชอบก็เอาเลยครับ มั่นใจว่าเราประมวลผลข้อมูลมาดีแล้ว
ของทุกอย่างมันต้องมีคนบุกเบิกคนแรกเสมอ (ไม่เชื่อลองถามพี่ตุ้ยดู  คิก คิก) ถ้าขนาดไปเอา Edgun มาได้ที่เหลือไม่ใช่ปัญหาแล้วครับ  เยี่ยม เยี่ยม
เชื่อความรู้สึกตัวเองดีที่สุดครับ คิดซะว่ามันเป็นส่วนหนึ่งของความมันส์ในการเล่น  ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

atisakdi
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #2651 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 11:14:14 AM »

โจทย์คุณ atisakdi ยากจัง

ถ้าจะให้แนะนำได้ก็ต้องเป็นกล้องที่ผ่านตากันมาบ้างแล้ว พอคนอื่นมีใช้แล้วก็ไม่อยากได้อีก  ยิ้มีเลศนัย
ถ้าไม่อยากเหมือนใครคงต้องไปแนว schmidt & bender หรือ March x รับรองคนแถวนี้ยังไม่มีใครใช้แน่นอน แต่ราคาก็  โดนชก โดนชก

ถ้าถามตาจอน แน่นอนว่าเค้าต้องเชียร์ Falcon เพราะเค้าเป็นคนทดสอบให้โรงงาน แถมบ้านอยู่ห่างไปนิดเดียวจากโรงงาน
T50 คุ้มค่าสมราคา แต่มีใช้กันเพียบ เท่าที่รู้จักมีอยู่ประมาณสิบคนแล้ว

Leupold competition ก็ดี ตาจอนก็เคยแนะนำผมมาเหมือนกัน เท่าที่นับได้มีคนรู้จักใช้อยู่สี่ห้าคน
Sightron ก็ไม่ค่อยมีคนใช้ อันนี้แนะนำได้ว่าดีแต่ราคาอาจจะสูงกว่างบที่ตั้งไว้ซักหน่อย ตอนโพสถามในกระทู้มีทั้งบ่างยุและจิ้งจกทัก

ไม่อยากเหมือนใครต้องมาแนวมั่นใจไม่แคร์สื่อครับ อ่านรีวิวตัวไหนแล้วชอบก็เอาเลยครับ มั่นใจว่าเราประมวลผลข้อมูลมาดีแล้ว
ของทุกอย่างมันต้องมีคนบุกเบิกคนแรกเสมอ (ไม่เชื่อลองถามพี่ตุ้ยดู  คิก คิก) ถ้าขนาดไปเอา Edgun มาได้ที่เหลือไม่ใช่ปัญหาแล้วครับ  เยี่ยม เยี่ยม
เชื่อความรู้สึกตัวเองดีที่สุดครับ คิดซะว่ามันเป็นส่วนหนึ่งของความมันส์ในการเล่น  ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

แฮะๆๆๆ Schmidt & Bender หรือ March x นี่คงไม่ไหวแน่ๆอะคับ กล้องแพงกว่าปืนซะอีก

จริงๆเรื่องไม่ชอบของเหมือนใครนี่ มันไม่ถึงกะต้องใช้ของที่ไม่เหมือนใครเลยขนาดนั้นนะครับ อย่าง T50 นี่จริงๆก้อพอรับได้ครับ รู้สึกว่ายังไม่เยอะเท่าเจ้ารุ่น T25 แต่ติดตรงที่มันหนักนี่แหล่ะครับ

Sightron นี่ผมก้อชอบมากๆๆครับ แต่อ่าน spec ในเวปแล้วงงๆ เพราะเค้าเขียนว่าโฟกัสได้ต่ำสุด 10-40 หลาแล้วแต่รุ่น พยายามหารุ่นที่โฟกัสได้ 10 หลา แต่หาไม่เจอ และราคาสูงไปหน่อยด้วยครับ ดูๆไว้มันสองปลายๆเกือบสามแหน่ะครับ

ตอนนี้ก้อพยายามหาไปเรื่อยๆครับ เจอตัวนึงเมื่อคืนนี้ ก้อน่าสนครับ แต่ไปยิง FT Match คงยากหน่อย
http://www.snipercentral.com/menace4.htm

สำหรับราคา Edgun ราคาจองเมืองนอกประมาณ 65-70K...ค่าภาษีนำเข้าสำหรับปืนลมอีก 30% และยังไม่รวมค่าดำเนินการต่างๆอีกครับ
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #2652 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 11:20:12 AM »

ตอนนี้ก้อพยายามหาไปเรื่อยๆครับ เจอตัวนึงเมื่อคืนนี้ ก้อน่าสนครับ แต่ไปยิง FT Match คงยากหน่อย
http://www.snipercentral.com/menace4.htm

ตัวนี้มันตัวเดียวกับเจ้า ฟอร์ค่อน หรือเปล่าครับ4x14x44
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=96489.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2012, 11:25:25 AM โดย knight2512 » บันทึกการเข้า
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #2653 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 11:34:01 AM »

ตัวนี้มันตัวเดียวกับเจ้า ฟอร์ค่อน หรือเปล่าครับ4x14x44
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=96489.0

...ใช่่ ครับ  ตาโอ๋ น้ำหนัก..มันเบาดี  แต่อัตราขยาย..มันน้อยไปหน่อย  จึงไม่เหมาะกับ"FT Match" ตามที่คุณ อดิศักดิ์ แจ้งไว้ ขอรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2012, 05:06:04 PM โดย EV2MK4 » บันทึกการเข้า

Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #2654 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 11:43:03 AM »

ลองดูเว็ปนี้สำหรับ Sightron SIII 10-50x60 http://www.airgunadvice.net/viewtopic.php?t=13320

หน้า: 1 ... 174 175 176 [177] 178 179 180 ... 206
  พิมพ์