เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 11:27:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 179 180 181 [182] 183 184 185 ... 206
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่องกล้องเล็งทุกชนิด  (อ่าน 588245 ครั้ง)
naatnaat
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2715 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 01:14:21 PM »

สอบถามอีกนิดครับ Scope ท่อ 1 นิ้ว กับ 30 มม. ต่างกันอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ  ไหว้

********** AIR GUN LOVER **********
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #2716 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 01:17:45 PM »

/\/\
      /\/\
 Cheesy   ปืน Steyr LG110 New  .....ติดกล้อง schmidt & bender FT  น่าจะเหมาะกันอย่างยิ่ง.....สั่งมาเมื่อไหร่...ช่วยรีวิวให้เพื่อน สมช. ได้รับชมด้วยนะครับ.   เยี่ยม

S&B สงสัยจะเกินกำลังไปหน่อยครับ
มีเงินอย่างเดียวซื้อไม่ได้ ต้องมีลูกบ้าหรือใจถึงอย่างแรงร่วมด้วย

Exxx.....ทั้งหนุ่ม....ทั้งเก่ง....แถมหล่ออีกต่างหาก. Grin....เพียบพร้อมทุกอย่างแบบนี้....เหมาะสมกับ S&B อย่างยิ่ง....สอยเลยครับ...สอยมาเลย  ....... ( ผมเลิกเป็นบ่างนานแล้วนะ.. ขำก๊าก )

ขอบคุณครับสำหรับคำชม  ไหว้ แต่เรื่องอาการบ่างนี่ไม่สำเร็จครับ  คิก คิก เพราะช่วงนี้ผมเป็นข้าวเกรียบว่าว(กรอบมาก)  อ๋อย บู่

S&B เทพขนาดไหนยังไม่ทราบได้เพราะยังไม่เคยส่อง แต่ตัวที่จะให้ดูวันนี้ถ้าดูจากสเป๊คอย่างเดียวนี่เทพกว่า S&B อีก
มันคือ March-X 8x-80x 56mm (เห็นมะ อะไรมี x เยอะๆมักจะดี  ยิ้มีเลศนัย) made in Japan ห่างไกลจากชัยนาท
ไหนๆ ก็จะคุยกันเรื่องกล้องเทพ ระดับราคาบ้าดีเดือดแล้ว ต้องเอาตัวนี้มาร่วมวงด้วย
ใครชอบของแปลกไม่เหมือนใคร ผมแนะนำตัวนี้เป็นอย่างยิ่ง ซื้อมาแล้วผมขอส่องเป็นบุญตาด้วยนะ  ไหว้

http://marchscopes.com.au/tactical-8-80-x-56.html

หน้าตาหล่อมาก เรียบง่าย ดูดีมีรสนิยม จากสเป๊คบอกว่าโฟกัสได้ตั้งแต่ 10 yrd เหมาะกับเอามายิง FT มาก
ที่สำคัญคือ โฟกัส 10 yrd ที่กำลัง 80x ด้วยนะ มองเห็นขนแมลงเลย  หลงรัก
มีฝรั่งอ้างไว้ http://109.73.165.253/showthread.php?t=21504&page=3 จริงเท็จแค่ไหนไม่ทราบได้

ไม่แน่ใจว่าออกแบบมาเพื่อ FT ไหม แต่หน้าเว็ปมีคำโฆษณาอ้างถึง FT ไ้ว้
อ้างถึง
In recent years, the 5x-50x56mm & 8x-80x56mm have become very popular among the Field Target air rifle competition shooters. The Field Target competition requires a high degree of ranging accuracy. High power magnification and clear imaging are necessary for the Field Target competitors to measuring distance accurately.
http://www.deon.co.jp/march/March-X.htm

น้ำหนัก 875 กรัม เบากว่า T50 เยอะเลย ขนาดท่อ 34mm สว่างแน่นอน ใครที่ชอบหน้ามืดแนะนำให้หามาใช้โดยเร็ว  ขำก๊าก
ดีมากมาย เสียอย่างเดียวราคา  โดนชก ต้องระดับพี่ FTman หรือท่านประธานเท่านั้นถึงจะคู่ควร
หรือถ้าอยากได้ที่ราคามิตรภาพลงมาหน่อยก็มี 5x-50x เป็นอีกหนึ่งทางเลือก  เยี่ยม

Exxx
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #2717 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 01:26:30 PM »

สอบถามอีกนิดครับ Scope ท่อ 1 นิ้ว กับ 30 มม. ต่างกันอย่างไรครับ

ท่อใหญ่กว่าได้เปรียบเรื่องความสว่าง เพิ่มระยะปรับสูงต่ำได้มากกว่าท่อแคบ
เรื่องน้ำหนักขึ้นอยู่กับวัสดุ ถ้าวัสดุเดียวกันท่อเล็กกว่าก็เบากว่าครับ
ท่อใหญ่ได้ความแข็งแรงด้วย

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2718 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 06:02:14 PM »

เอามาให้อ่านอีกรอบ สำหรับผู้ที่มาทีหลังครับ

มือใหม่ครับ อยากทราบ ชนิดกล้อง ขา  ราคา    ที่เหมาะสม สำหรับ เจ้า  S510   ครับ

การจะตอบว่ากล้องตัวไหนที่เหมาะสมกับปืน AA S510  นับว่าเป็นคำถามที่กว้างมากเหมือนเหวี่ยงแหลงในหนองน้ำเลยที่เดียว  เพราะไม่ทราบวัตถุประสงค์ของการใช้งานว่าจะนำปืนไปใช้เพื่อภาระกิจอะไร

1. ถ้าใช้เพื่อการล่าสัตว์โดยทั่วไป ยิงในท้องไร่ท้องนา ในตอนกลางวันมีแสงสว่างเพียงพอ ก็ใช้กล้องที่มีกำลังขยาย 4-14 เท่าหน้าเลนส์ 40-50 ม.ม. ก็คงเพียงพอแล้ว
2. ถ้าใช่ล่าสัตว์ในป่าที่ระยะอาจไม่ไกลมาก หรือเพราะความรกชัฏของป่าโอกาสมองเห็นเป้ามักจะเป็นระยะใกล้ๆ ก็ใช้กล้องกำลังขยาย 3-9 เท่า หน้าเลนส์ 32-44 ม.ม. เพราะระยะยิงไม่ไกล รวมถึงการใช้ยิงปลาจากบนต้นไม้หรือดักซุ่มรอยิงนกลงกินน้ำหรือเข้ามากินลูกไทร
3. ถ้าจะเอาไว้ล่าสัตว์ในระยไกลโอกาสเข้าใกล้มีน้อยเพราะสัตว์ขี้ระแวง ตื่นตัวอยู่ตลอดเวลา ควรใช้กล้องที่กำลังขยาย 6-24 เท่าดูจะเหมาะสมกว่าเพราะได้กำลังขยายที่สูงถึง 24 เท่า ทำให้สามารถมองเห็นเป้าหมายได้ชัดเจน เลือกเล็งเป้าได้ตรงจุดหมายมากขึน
4. ถ้าชอบล่าสัตว์ตอนเช้าตรู่หรือพลบค่ำ โพล้เพล้ก็จงเลือกกล้องที่มีกำลังขยายปานกลางและมีหน้าเลนส์โตๆ 56 หรือ 60 ม.ม. เป็นดีที่สุด เพราะจะทำให้สามารถมองเป้าในเวลาแสงน้อยๆ ได้
5. ถ้าเอาไว้แข่ง Field Target กล้องเล็งต้องมีกำลังขยายสูงสุดอย่างต่ำ 24 เท่า เช่น 6-24X40, 8-32x44, 8-32x56, 8-32x60, 10-40x50, 10-40x60, 10-50x56, 10-50x60 , 5-50x56, 8-80x56 ม.ม. และต้องปรับพาราแลกซ์ได้ใกล้สุด 10 หลาหรือน้อยกว่านั้น หน้าเลนส์ขนาด 40-60 ม.ม. ขนาดท่อ 30 ม.ม. ขึ้นไป
6. ถ้าเอาไว้แข่งพาดแท่นคงต้องใช้กำลังขยายที่สูงๆ เอาไว้  อย่างต่ำก็น่าจะกำลังขยาย 35 เท่า หน้าเลนส์ก็ขนาด 40 ม.ม. ขึ้นไป
7. ข้อนี้แหละสำคัญที่สุด ถ้าเอาไว้ใช้ในทุกภาระกิจที่กล่าวมาก็คงแล้วแต่กำลังทรัพย์และรสนิยมของผู้ใช้นั่นแหละครับ  ว่าชอบแบบไหน ราคาเท่าไหร่

ที่สำมะคัญ ของดีไม่ถูก ของถูกไม่ดี  และของแพงก็ใช่ว่าจะดีเสมอไป ของถูกก็ใช่ว่าจะเลวร้ายไปเสียหมด

สุภาษิตชาวเยอรมันกล่าวไว้ว่า "ราคากล้องต้องเท่ากับราคาปืน หรืออย่างน้อยต้องมีราคาครึ่งหนึ่งของราคาปืน ไม่เช่นนั้นถือว่าขี้เหนียวจนเกินไป"

ด้วยเหตุนี้ชาวเยอรมันจึงผลิตแต่กล้องเล็งราคาเรือนแสนออกมาขาย เพราะมันจะได้มีราคาเท่ากับตัวปืนในปัจจุบันที่ราคาเรือนแสนเหมือนกัน

EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #2719 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 06:18:57 PM »

เอามาให้อ่านอีกรอบ สำหรับผู้ที่มาทีหลังครับ

มือใหม่ครับ อยากทราบ ชนิดกล้อง ขา  ราคา    ที่เหมาะสม สำหรับ เจ้า  S510   ครับ

การจะตอบว่ากล้องตัวไหนที่เหมาะสมกับปืน AA S510  นับว่าเป็นคำถามที่กว้างมากเหมือนเหวี่ยงแหลงในหนองน้ำเลยที่เดียว  เพราะไม่ทราบวัตถุประสงค์ของการใช้งานว่าจะนำปืนไปใช้เพื่อภาระกิจอะไร

1. ถ้าใช้เพื่อการล่าสัตว์โดยทั่วไป ยิงในท้องไร่ท้องนา ในตอนกลางวันมีแสงสว่างเพียงพอ ก็ใช้กล้องที่มีกำลังขยาย 4-14 เท่าหน้าเลนส์ 40-50 ม.ม. ก็คงเพียงพอแล้ว
2. ถ้าใช่ล่าสัตว์ในป่าที่ระยะอาจไม่ไกลมาก หรือเพราะความรกชัฏของป่าโอกาสมองเห็นเป้ามักจะเป็นระยะใกล้ๆ ก็ใช้กล้องกำลังขยาย 3-9 เท่า หน้าเลนส์ 32-44 ม.ม. เพราะระยะยิงไม่ไกล รวมถึงการใช้ยิงปลาจากบนต้นไม้หรือดักซุ่มรอยิงนกลงกินน้ำหรือเข้ามากินลูกไทร
3. ถ้าจะเอาไว้ล่าสัตว์ในระยไกลโอกาสเข้าใกล้มีน้อยเพราะสัตว์ขี้ระแวง ตื่นตัวอยู่ตลอดเวลา ควรใช้กล้องที่กำลังขยาย 6-24 เท่าดูจะเหมาะสมกว่าเพราะได้กำลังขยายที่สูงถึง 24 เท่า ทำให้สามารถมองเห็นเป้าหมายได้ชัดเจน เลือกเล็งเป้าได้ตรงจุดหมายมากขึน
4. ถ้าชอบล่าสัตว์ตอนเช้าตรู่หรือพลบค่ำ โพล้เพล้ก็จงเลือกกล้องที่มีกำลังขยายปานกลางและมีหน้าเลนส์โตๆ 56 หรือ 60 ม.ม. เป็นดีที่สุด เพราะจะทำให้สามารถมองเป้าในเวลาแสงน้อยๆ ได้
5. ถ้าเอาไว้แข่ง Field Target กล้องเล็งต้องมีกำลังขยายสูงสุดอย่างต่ำ 24 เท่า เช่น 6-24X40, 8-32x44, 8-32x56, 8-32x60, 10-40x50, 10-40x60, 10-50x56, 10-50x60 , 5-50x56, 8-80x56 ม.ม. และต้องปรับพาราแลกซ์ได้ใกล้สุด 10 หลาหรือน้อยกว่านั้น หน้าเลนส์ขนาด 40-60 ม.ม. ขนาดท่อ 30 ม.ม. ขึ้นไป
6. ถ้าเอาไว้แข่งพาดแท่นคงต้องใช้กำลังขยายที่สูงๆ เอาไว้  อย่างต่ำก็น่าจะกำลังขยาย 35 เท่า หน้าเลนส์ก็ขนาด 40 ม.ม. ขึ้นไป
7. ข้อนี้แหละสำคัญที่สุด ถ้าเอาไว้ใช้ในทุกภาระกิจที่กล่าวมาก็คงแล้วแต่กำลังทรัพย์และรสนิยมของผู้ใช้นั่นแหละครับ  ว่าชอบแบบไหน ราคาเท่าไหร่

ที่สำมะคัญ ของดีไม่ถูก ของถูกไม่ดี  และของแพงก็ใช่ว่าจะดีเสมอไป ของถูกก็ใช่ว่าจะเลวร้ายไปเสียหมด

สุภาษิตชาวเยอรมันกล่าวไว้ว่า "ราคากล้องต้องเท่ากับราคาปืน หรืออย่างน้อยต้องมีราคาครึ่งหนึ่งของราคาปืน ไม่เช่นนั้นถือว่าขี้เหนียวจนเกินไป"

ด้วยเหตุนี้ชาวเยอรมันจึงผลิตแต่กล้องเล็งราคาเรือนแสนออกมาขาย เพราะมันจะได้มีราคาเท่ากับตัวปืนในปัจจุบันที่ราคาเรือนแสนเหมือนกัน

...แจ้มแจ้ง..แดงแจ๋เลย ครับ อาจารย์ ทศ
อย่างนี้ต้อง+1 อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 06:20:33 PM โดย EV2MK4 » บันทึกการเข้า

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #2720 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 06:23:10 PM »

+1ครับ อ.

Exxx
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #2721 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 06:29:28 PM »

+1 อ.ทศ ครับ

soontornd
ที่เงียบไปไม่ใช่ไม่รัก..แต่ที่หมอให้ไปพักเพื่อลดปริมาณน้ำตาลในหัวใจจร้าาาา
Full Member

คะแนน 170

« ตอบ #2722 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 06:38:58 PM »

+ 1 สำหรับความรู้ที่ให้มาครับผม ขอบคุณมาก ๆ ครับ

.
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #2723 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 08:06:08 PM »

คติเตือนใจ.....อย่าไว้วางใจ....ผู้ยืมปืน...กระสุนขอ....รวมถึงกล้องเล็งด้วย...ลงแข่งขัน...
เพราะว่าอาจจะซิวถ้วยรางวัลกลับไปบ้านเขาได้เช่นกัน...นะครับ..55555555

ผมรักในหลวง...ครับ
naatnaat
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2724 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 05:35:54 PM »

สอบถามกล้องยี่ห้อ Nikon ที่ร้าน Outdoor ขายอยู่ (ในเวปมี 4 รุ่น) ใช้ดีมั้ยครับ เทียบกับ Leapers ดีกว่าหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ ไหว้

********** AIR GUN LOVER **********
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2725 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 06:42:21 PM »

สอบถามกล้องยี่ห้อ Nikon ที่ร้าน Outdoor ขายอยู่ (ในเวปมี 4 รุ่น) ใช้ดีมั้ยครับ เทียบกับ Leapers ดีกว่าหรือเปล่าครับ

กล้องนิกร(Nikon)ทุกตัวทุกรุ่น ไม่ได้ออกแบบสำหรับปืนอัดลมครับ  ออกมาสำหรับปืนลูกกรด ปืนไรเฟิลชนวนกลาง  ระยะโฟกัสจะตั้งไว้ที่ 25 - 75 เมตร โดยประมาณ จึงไม่เหมาะกับปืนอัดลมด้วยประการทั้งปวง   
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2726 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 06:47:26 PM »

ก็จะประมาณนี้ครับ เอามาให้อ่านอีกที

สำหรับขนาดของท่อกล้องเล็งปืนนั้นตอนนี้มีถึง 3  ขนาด คือ 25 mm, 30 mm และ 34 mm ให้เลือกใช้กันแล้วครับ

ทำไมต้องทำท่อที่ใหญ่โตขนาดนั้นตั้ง 34 mm สาเหตุมาจากต้องการให้กล้องเล็งมีย่านการปรับแก้ได้กว้างมากขึ้นนั่นเอง ไม่ว่าจะเป็นการปรับสูง-ต่ำ หรือปรับซ้าย-ขวา ซึ่งมีความจำเป็นมากสำหรับปืนไรเฟิลที่ยิงระยะไกลอย่างปืนซุ่มยิง หรือปืนยาวพาดแท่น 1,000 หลา กล้องเล็งที่ใช้กับปืนพวกนี้จึงต้องปรับได้กว้าง ละเอียด และเที่ยงตรง 

ซึ่งพอจะอธิบายโดยการยกตัวอย่างได้ดังนี้
ขนาดท่อ 25 mm  สามารถปรับแก้ได้ 60 MOA
ขนาดท่อ 30 mm  สามารถปรับแก้ได้ 100 MOA
ขนาดท่อ 34 mm  สามารถปรับแก้ได้ 140 MOA  เป็นต้น

ส่วนเรื่องแสงเข้ามากเข้าน้อยนั้นขึ้นอยู่กับขนาดของเลนส์รับแสงด้านหน้า หรือ Objective lens ถ้าขนาดเล็กก็รับแสงสะท้อนได้น้อย ถ้าขนาดใหญ่ก็รับแสงสะท้อนได้มาก ถ้าใหญ่เกินไปก็เอามาทำกล้องเล็งติดปืนไม่ได้ต้องกลายเป็นกล้องสำหรับส่องดูเป้า ดูนก ดูดาวไป  ขนาดของ Objective lens  ที่โตสุดตอนนี้ก็คงจะไม่เกิน 60 mm หรือว่ามีโรงงานใดทำขนาดที่โตกว่านี้

เมื่อแสงสะท้อนผ่านเลนส์หน้าก็จะถูกรวมแสงไปยังจุดโฟกัส ขนาดของลำแสงจะเล็กลงและขยายขนาดโตขึ้นเมื่อเลยจุดโฟกัสไปแล้ว และเดินทางไปพบกับเลนส์ตา หรือ  Occular lens ซึ่งทำหน้าที่รวมแสงอีกครั้งก่อนที่จะส่งลำแสงเข้าสู่ดวงตาที่กำลังส่องมองเข้าไปในกล้อง ขนาดของท่อจึงไม่ได้ช่วยให้แสงเข้ามากแต่อย่างใด แต่เป็นการช่วยขยายย่านการปรับแก้ตำแหน่งกระสุนให้กว้างมากขึ้น ยกตัวอย่าง

กล้องเล็ง March X 5-50X56 หรือ 8-80X56 ใช้ท่อขนาด 34 mm  ส่วนกล้องเล็ง Nikko 10-50X60 ใช้ท่อขนาด 30 mm

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2727 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 06:59:31 PM »

ผมเคยกล่าวถึงกล้องเล็งที่ออกแบบมาสำหรับการแข่ง FT  ในกระทู้นี้เมื่อนานมาแล้วแต่หารื้อดูยังไม่เจอครับ    มีข้อความบางส่วนดังนี้

"ในกล้องรุ่นใหม่สำหรับการแข่งฟิลด์ทาร์เก็ตแต่ละค่ายมักจะทำขนาดเลนส์หน้าโต 60 ม.ม. กันทั้งนั้นซึ่งเป็นขนาดหน้าเลนส์ที่โตที่สุดในปัจจุบัน  ตัวอย่างกล้องสำหรับฟิลด์ทาร์เก็ตจริงๆ ได้แก่

March X  8-80x56                                                 อันดับ 1 
Schmidt&bender 12.5-50x60FT                            อันดับ 2     
Falcon T50 10-50X60                                            อันดับ 3
Nikko Sterling Sportman 10-50x60                        อันดับ 4
"

ซึ่งก็หมายถึงได้เคยนำเสนอเรื่องราวของกล้อง FT อันดับ 1 ของโลกไปแล้วนั่นเอง  ราคาก็ราวๆ  3500 -3700  USD.  สำหรับ  March X  8-80x56  มาถึงบ้านเราราคาเท่าไหร่ ไม่อยากจะคิด

* Pics-MarchX-8-80x-1.jpg (127.53 KB, 1200x771 - ดู 1804 ครั้ง.)
naatnaat
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2728 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 11:40:13 PM »

กล้องนิกร(Nikon)ทุกตัวทุกรุ่น ไม่ได้ออกแบบสำหรับปืนอัดลมครับ  ออกมาสำหรับปืนลูกกรด ปืนไรเฟิลชนวนกลาง  ระยะโฟกัสจะตั้งไว้ที่ 25 - 75 เมตร โดยประมาณ จึงไม่เหมาะกับปืนอัดลมด้วยประการทั้งปวง  

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลครับ พี่ ไหว้

แต่ที่พี่ว่า Nikon "ออกแบบมาสำหรับปืนลูกกรด ปืนไรเฟิลชนวนกลาง... ไม่ได้ออกแบบสำหรับปืนอัดลม" หมายความว่า ปืนลมสปริงมัน "ถีบ" แรงกว่าปืนลูกกรด/ปืนไรเฟิลชนวนกลาง อย่างนั้นหรือเปล่าครับ Shocked
(ผมไม่เคยลองยิงทั้งปืนลูกกรด/ปืนไรเฟิลชนวนกลางครับ แต่มีความเข้าใจว่าปืนดินขับ "ถีบ" แรงกว่าปืนลมขับมาตลอดครับ ตกใจ)

ถ้าอย่างนั้น Leapers หรือ Barska จะเหมาะกับปืนลมสปริงมากกว่า Nikon ถูกต้องหรือเปล่าครับ

ตอนแรกเลยที่เห็นเวป Outdoor ผมมองๆ Barska Airgun 3-12x40AO mildot ไว้อยู่ครับ เพราะเห็นว่าผลิตมาสำหรับปืนลมโดยเฉพาะ
แต่พอโทรไปคุยกับผู้ขาย เขาแนะนำว่าเล่น Leapers จะดีกว่า
ผมก็เลยมองๆ เจ้า Leapers 5th Gen 6-24x50 Full Size Scope เอาไว้ครับ แต่ว่าของหมด... อีก 2 เดือนถึงจะมา
ตอนนี้เลยไม่รู้ว่าจะซื้อตัวไหนดีครับ

ส่วนตัว ผมชอบ Scope ท่อ 1 นิ้ว หน้า 50 ปรับหลาที่ตัวท่อ (ไม่ใช่ปรับที่หน้าเลนส์) ครับ... เรื่องกำลังขยาย ไม่ค่อยซีเรียส ไหว้
แต่จากที่อ่านๆ มาหลายๆ ความเห็น คงต้องเริ่มพิจารณา Scope ท่อ 30 มม. เสียแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปล.ในเวป ม.ฮะฯ เห็นมี Simmons กับ Redfield ด้วยครับ
ไม่ทราบว่า 2 ยี่ห้อนี้ OK กับปืนลมสปริงมั้ยครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 08:47:33 PM โดย naatnaat » บันทึกการเข้า

Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #2729 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 11:30:33 AM »

+1 ครูทศ
เสียดายติดธุระกะทันไม่ได้ลงมาร่วมสนุกกันดิ๊
หน้า: 1 ... 179 180 181 [182] 183 184 185 ... 206
  พิมพ์