เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 05:37:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 186 187 188 [189] 190 191 192 ... 206
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่องกล้องเล็งทุกชนิด  (อ่าน 587824 ครั้ง)
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #2820 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 08:49:32 PM »

ลองซื้อมาซักตัวครับ.. ผมไม่มีข้อมูลของ 2 ยี่ห้อนี้ครับ..  Leapers  ที่ใช้ มันก็มีแถมบ้างเล็กน้อยครับ..(ประเภทว่า ปรับ สูง - ต่ำ ได้ ซ้าย - ขวา มาด้วย ครับ..) คิดว่าน่าจะราคาถูกที่สุด ใน 3 ยี่ห้อ ที่เลือกมา.. อาจเป็นการจับคู่ที่ฝีมือต่างกันมากเกินไปหรือเปล่าครับ....

ลองSightron เลยครับ.. คิดว่าลงทุนครั้งเดียว..จบ..
xpass
Sr. Member

คะแนน 411

« ตอบ #2821 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:54:51 PM »

สอบถาม Scope ยี่ห้อ Vortex กับ Sightron สำหรับติดปืนลมสปริงแรงๆ ครับ
และหากเปรียบเทียบคุณภาพกับยี่ห้อ Leapers ล่ะครับ Huh
(เข้าใจว่า Vortex กับ Sightron นั้น Made in USA แท้ๆ... ถูกต้องหรือไม่ครับ... เห็น Vortex ราคาสูสีกับ Leapers หาก Vortex = USA ก็น่าจะดีกว่า Leapers ที่เป็น China Huh)

ขอบคุณครับ

ไหว้

ที่มา: http://www.taclife.com/category.php?id_category=6

เอา Vortex กับ Sightron  2 ตัวนี้ มาเทียบ กัน ไม่ได้ครับ  ทั้ง ราคา และ คุณ ภาพของงาน ต่างกันเยอะเกินไปครับ

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 08:22:15 AM โดย xpass » บันทึกการเข้า

tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #2822 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 10:37:31 PM »

เล็กดี ครับ เบา  ผมชอบ

มันโอมั๊ยโต้ง....

ดีกว่าพวกกล้องคลองถมครับ  ผมถอดออกแล้วใส่ใหม่ไม่ต้องตั้งศุนย์เลย
naatnaat
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2823 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:55:00 AM »

สอบถาม Scope ยี่ห้อ Vortex กับ Sightron สำหรับติดปืนลมสปริงแรงๆ ครับ
และหากเปรียบเทียบคุณภาพกับยี่ห้อ Leapers ล่ะครับ Huh
(เข้าใจว่า Vortex กับ Sightron นั้น Made in USA แท้ๆ... ถูกต้องหรือไม่ครับ... เห็น Vortex ราคาสูสีกับ Leapers หาก Vortex = USA ก็น่าจะดีกว่า Leapers ที่เป็น China Huh)

ขอบคุณครับ

ไหว้

ที่มา: http://www.taclife.com/category.php?id_category=6

เอา Vortex กับ Sightron  2 ตัวนี้ มาเทียบ กัน ไม่ได้ครับ  ทั้ง ราคา และ คุณ ภาพของงาน ต่างกันเยอะเกินไปครับ

ไหว้

รับทราบและขออภัยครับ ไหว้

งั้นขอเป็นเทียบระหว่าง Vortex กับ Leapers สำหรับปืนลมสปริงแรงๆ ครับ ไหว้

ปล.เท่าที่อ่านมา Leapers เริ่มมีของแถมแล้ววววว หวังว่า Vortex จะไม่มีครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ปล.2 จริงๆ ผมมอง Nikon อยู่เหมือนกันครับ แต่พี่บางท่านว่า Nikon ไม่เหมาะกับปืนลมสปริง... จริงหรือไม่ประการใดครับ

********** AIR GUN LOVER **********
cnintorn
Full Member

คะแนน 40

« ตอบ #2824 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:37:31 AM »

ผมว่าท่าน naatnaat น่าจะบอกวัตถุประสงค์ในการยิง เช่นเน้นล่า หรือ เน้นยิงเป้าในระยะเท่าไร
กำลังขยายที่อยากได้เช่น 3-9x 4-12x 6-24x หรือ10-60x ประมาณนั้น บอกแต่ยี่ห้อแบบนี้ผมว่ามันกว้างไปครับ

AIRARM S510 Extra FAC Superlite TRADITIONAL .177
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #2825 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 12:02:23 PM »

Nikon เป็นกล้องที่ดีมากยี่ห้อนึงเลยครับ แต่ผมว่าไม่ใช่ไม่เหมาะกับปืนอัดลมแบบสปิงอย่างเดียวนะครับแต่ยังไม่เหมาะกับปืนอัดลมทุกรุ่นในบ้านเราด้วยครับ ที่บอกว่าไม่เหมาะเพราะกล้อง Nikon ปรับพาราแล็คได้ต่ำสุดประมาณ 50 หลาคือประมาณยิงได้แต่ที่ระยะประมาณ 50 หลาขึ้นไปครับ ซึ่งปืนอัดลมส่วนมากจะใช้ยิงกันทุกระยะทั้งใกล้และไกลครับ

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #2826 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 01:14:32 PM »

Nikon เป็นกล้องที่ดีมากยี่ห้อนึงเลยครับ แต่ผมว่าไม่ใช่ไม่เหมาะกับปืนอัดลมแบบสปิงอย่างเดียวนะครับแต่ยังไม่เหมาะกับปืนอัดลมทุกรุ่นในบ้านเราด้วยครับ ที่บอกว่าไม่เหมาะเพราะกล้อง Nikon ปรับพาราแล็คได้ต่ำสุดประมาณ 50 หลาคือประมาณยิงได้แต่ที่ระยะประมาณ 50 หลาขึ้นไปครับ ซึ่งปืนอัดลมส่วนมากจะใช้ยิงกันทุกระยะทั้งใกล้และไกลครับ

....ตรงตามความสามารถของปืนครับ...พี่มนตรี..+1 เหมือนเดิมครับพี่... Grin Grin Grin

ผมรักในหลวง...ครับ
naatnaat
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2827 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 02:06:53 PM »

งั้นผมเลือก Vortex ที่กำลังขยายต่ำๆ ประมาณ 3-9 เท่าก็น่าจะพอครับ น้ำลายหก
ราคาสูสีกับ Leapers แต่เป็น USA Grin

ปล.จุดประสงค์ = ปืนลมสปริงยิงประมาณ 5-50 เมตรครับ ไหว้

********** AIR GUN LOVER **********
xpass
Sr. Member

คะแนน 411

« ตอบ #2828 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 02:33:10 PM »

งั้นผมเลือก Vortex ที่กำลังขยายต่ำๆ ประมาณ 3-9 เท่าก็น่าจะพอครับ น้ำลายหก
ราคาสูสีกับ Leapers แต่เป็น USA Grin

ปล.จุดประสงค์ = ปืนลมสปริงยิงประมาณ 5-50 เมตรครับ ไหว้

ถ้าคุณพี่ naatnaat เลือก 3-9 ก็อยากให้ ลองพิจารณา ยี่ห้อ Bushnell แท้ๆ อีกสัก ยี่ห้อครับ

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #2829 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 02:40:10 PM »

ถ้าคุณพี่ naatnaat เลือก 3-9 ก็อยากให้ ลองพิจารณา ยี่ห้อ Bushnell แท้ๆ อีกสัก ยี่ห้อครับ

4-16 เท่า ก็น่าลองนะครับ ถ้าเป็นหน้าเลนส์ 40 หรือ 44 มม. เพราะมันไม่หนักเหมือนพวกหน้า 50 มม.

ผมรักในหลวง...ครับ
naatnaat
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2830 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:02:30 PM »

Bushnell แท้ๆ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ กลัวจะเกินงบจัง... ผมตั้งงบไว้ประมาณ 12-13K เท่านั้นเองครับ เศร้า

ขอบพระคุณมากครับ ไหว้

naatnaat
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2831 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:03:00 PM »

4-16 เท่า ก็น่าลองนะครับ ถ้าเป็นหน้าเลนส์ 40 หรือ 44 มม. เพราะมันไม่หนักเหมือนพวกหน้า 50 มม.

ขอบพระคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ ไหว้

เยี่ยม

naatnaat
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2832 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:08:46 PM »

เรียนพี่มนตรีครับ ไหว้
ผมยังไม่ค่อยเข้าใจคำว่า พาราแล็ค ครับ ว่าหมายความว่าอย่างไร (หมายถึงพวกกล้องปรับหลาหรือเปล่าครับ)
คือจุดประสงค์ของผม ต้องการ Scope ติดปืนลมสปริง ทนทานแรง recoil สูงๆ ของสปริง และก็ยิงเล่นที่ระยะประมาณ 5-50 เมตรครับ
ตอนนี้ ผมเข้าใจแค่เรื่องระยะซูมครับ คือถ้ายิงไม่ไกลมาก ก็อาจเลือกระยะซูมที่ไม่ต้องสูงมากเอาไว้ก่อน เช่นประมาณตั้งแต่ 2.5 เท่า แต่ไม่จำเป็นต้องเกิน 16 เท่า อะรไรประมาณนั้นหรือเปล่าครับ

ผมเข้าใจว่า เรื่องการปรับหลาของกล้อง น่าจะจำเป็นในกรณีแข่งขัน Field Target หรือแข่งยิงเป้าที่ระยะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ (20, 25,.....,100, 150,... เมตร) ผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ
ถ้าเป็นเรื่องแข่งขันยิง คงไม่เข้าจุดประสงค์ของผมครับ

แต่ผมก็ไม่มั่นใจในคำว่า พาราแล็ค อยู่ดีครับ... หากพี่จะช่วยกรุณาชี้แจงให้เข้าใจง่ายๆ ไหว้

เยี่ยม

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #2833 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:49:56 PM »

สงใสดูแล้วคงต้องอธิบายกันเยอะแน่เลยครับผมจำได้ว่าเคยคุยเรื่องกล้องนี้กับสมาชิกท่านนึงแต่จำไม่ได้แล้วครับว่าอยู่กระทู้ไหนหน้าไหนพิมกันมือห้อยเลยเหมือนกันครับ คุณ naatnaat อยู่แถวไหนครับท่าอยู่ไม่ไกลกันผมอยากให้คุณ naatnaat มาร่วมพบปะสังสรรในวันเสาร์เป็นประจำกันที่สนามยิงปืนพระประแดง ซ.สุขสวัสดิ์ 76 ด้วยครับจะได้อธิบายจากตัวกล้องของจริงเลยเอาแบบภาคปฎิบัติกันเลยผมว่าจะเข้าใจได้ดีกว่าครับ หรือท่าไม่สะดวกมาร่วมพบปะกันละก็โทรมาพูดคุยกันน่าจะสะดวกกว่าครับ Cheesy

Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #2834 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:57:43 PM »

ผมเข้าใจว่าพี่มนตรีหมายถึงระยะโฟกัสของกล้อง

กล้องแต่ละตัวต้องการระยะห่างขั้นต่ำจากเป้าหมายต่างกันในการโฟกัสให้ภาพชัดเจน เช่นกล้อง Falcon T50 ต้องการระยะอย่างน้อย 10 เมตร กล้องตัวอื่นๆ อาจจะเป็น 15, 20 หรือ 50 เมตร แล้วแต่ยี่ห้อและรุ่น

กล้องบางตัวออกแบบมาเพื่อติดไรเฟิลแรงสูงที่ยิงกันในระยะหลายร้อยเมตร ดังนั้นโฟกัสจึงเริ่มต้นที่ระยะค่อนข้างไกล เช่น 50 เมตรเป็นต้น
ซึ่งอันนี้แหละที่พี่มนตรีได้ให้ดูไว้เป็นข้อควรระวังในการซื้อกล้อง สำหรับคนที่ไม่ได้มีโอกาสไปลองส่องด้วยตนเอง
เพราะถ้าได้มีอากาสส่องผ่านกล้องจริงๆ ก่อนซื้อเราจะเห็นเลยว่ามันโฟกัสเป้าหมายใกล้ๆ ไม่ได้

หน้า: 1 ... 186 187 188 [189] 190 191 192 ... 206
  พิมพ์