เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 05:37:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 187 188 189 [190] 191 192 193 ... 206
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่องกล้องเล็งทุกชนิด  (อ่าน 587823 ครั้ง)
naatnaat
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2835 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 05:02:50 PM »

ขอบพระคุณมากๆ ครับ พี่มนตรี และพี่ Exxx ไหว้

เริ่มเข้าใจแล้วครับ พอดีโทรไปพูดคุยกับร้าน Outdoor Vision มา... อย่างกล้อง Nikon นั้น ได้ถูกออกแบบมาสำหรับปืนลูกกรดที่ยิงระยะประมาณ 50 เมตร... ดังนั้น มันจะโฟกัสได้คมชัดที่สุดที่ระยะ 50 เมตร(+/-) แต่ยิงระยะใกล้ๆ 5 เมตร 10 เมตร ภาพจะไม่ชัด โฟกัสไม่ได้ไม่ จึงเหมาะกับปืนลม หรือการยิงระยะใกล้ๆ นั่นเอง...

ดังนั้น กล้องที่เหมาะกับปืนลมจึงควรเป็นกล้องที่มีระยะพาราแลกซ์(หรือระยะโฟกัส)ใกล้ๆ นั่นเองครับ... และจะให้ดีก็มีปุ่มปรับหลาด้วย เพื่อให้สามารถโฟกัสที่ระยะต่างๆ กันได้

Grin

********** AIR GUN LOVER **********
cnintorn
Full Member

คะแนน 40

« ตอบ #2836 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 05:40:56 PM »

งั้นผมเลือก Vortex ที่กำลังขยายต่ำๆ ประมาณ 3-9 เท่าก็น่าจะพอครับ น้ำลายหก
ราคาสูสีกับ Leapers แต่เป็น USA Grin

ปล.จุดประสงค์ = ปืนลมสปริงยิงประมาณ 5-50 เมตรครับ ไหว้

ถ้าคุณพี่ naatnaat เลือก 3-9 ก็อยากให้ ลองพิจารณา ยี่ห้อ Bushnell แท้ๆ อีกสัก ยี่ห้อครับ

Bushnell แท้ๆ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ กลัวจะเกินงบจัง... ผมตั้งงบไว้ประมาณ 12-13K เท่านั้นเองครับ เศร้า

ขอบพระคุณมากครับ ไหว้

ฺีBushnell TROPHY 3-9x ไม่เกินงบแน่นอน http://www.mhakimigun.com/riflescope.htm

AIRARM S510 Extra FAC Superlite TRADITIONAL .177
kratingtone1
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #2837 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 01:06:43 PM »

กล้องตัวนี้ราคาเท่าไหร่ครับเจ้านาย
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2838 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 01:34:19 PM »

Nikon เป็นกล้องที่ดีมากยี่ห้อนึงเลยครับ แต่ผมว่าไม่ใช่ไม่เหมาะกับปืนอัดลมแบบสปิงอย่างเดียวนะครับแต่ยังไม่เหมาะกับปืนอัดลมทุกรุ่นในบ้านเราด้วยครับ ที่บอกว่าไม่เหมาะเพราะกล้อง Nikon ปรับพาราแล็คได้ต่ำสุดประมาณ 50 หลาคือประมาณยิงได้แต่ที่ระยะประมาณ 50 หลาขึ้นไปครับ ซึ่งปืนอัดลมส่วนมากจะใช้ยิงกันทุกระยะทั้งใกล้และไกลครับ

เรียนพี่มนตรีครับ ไหว้
ผมยังไม่ค่อยเข้าใจคำว่า พาราแล็ค ครับ ว่าหมายความว่าอย่างไร (หมายถึงพวกกล้องปรับหลาหรือเปล่าครับ)
คือจุดประสงค์ของผม ต้องการ Scope ติดปืนลมสปริง ทนทานแรง recoil สูงๆ ของสปริง และก็ยิงเล่นที่ระยะประมาณ 5-50 เมตรครับ
ตอนนี้ ผมเข้าใจแค่เรื่องระยะซูมครับ คือถ้ายิงไม่ไกลมาก ก็อาจเลือกระยะซูมที่ไม่ต้องสูงมากเอาไว้ก่อน เช่นประมาณตั้งแต่ 2.5 เท่า แต่ไม่จำเป็นต้องเกิน 16 เท่า อะรไรประมาณนั้นหรือเปล่าครับ

ผมเข้าใจว่า เรื่องการปรับหลาของกล้อง น่าจะจำเป็นในกรณีแข่งขัน Field Target หรือแข่งยิงเป้าที่ระยะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ (20, 25,.....,100, 150,... เมตร) ผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ
ถ้าเป็นเรื่องแข่งขันยิง คงไม่เข้าจุดประสงค์ของผมครับ

แต่ผมก็ไม่มั่นใจในคำว่า พาราแล็ค อยู่ดีครับ... หากพี่จะช่วยกรุณาชี้แจงให้เข้าใจง่ายๆ ไหว้

เยี่ยม

ป่านนี้น่าจะรู้แล้วพาราแลกซ์คืออะไร
แต่ผลของมันที่เห็นเป็นรูปธรรมก็อย่างเช่นเมื่อเราหนีบกล้องไว้กับแท่นมั่นคงแล้วปรับโฟกัสกล้องเล็งไว้ระยะหนึ่ง
แล้วเราก็ทดสอบเล็งกล้อง แน่นอนเราจะเห็นกากะบาททับอยู่ตรงหนึ่งของภาพในเลนส์
แต่เมื่อเราส่ายหน้าเล็กน้อย เราจะเห็นกากะบาทมันเลื่อนไปมาบนภาพได้ มันทำให้การยิงพลาดได้ง่าย
ก็เลยมีคำถามว่าแล้วตรงไหนคือจุดที่เล็งถูกต้อง คำตอบก็คือตอบไม่ได้

วิธีแก้ผมจะใช้การปรับโฟกัสเดินหน้าอีกนิดถอยหลังอีกหน่อยจนกากะบาทไม่เลื่อน
หรือเลื่อนน้อยที่สุด จุดนั้นก็คือจุดที่เรายกหน้าขึ้นแล้วก้มเล็งก็จะได้ผลการเล็งเหมือนกันทุกครั้ง

naatnaat
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2839 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 04:44:47 PM »

Nikon เป็นกล้องที่ดีมากยี่ห้อนึงเลยครับ แต่ผมว่าไม่ใช่ไม่เหมาะกับปืนอัดลมแบบสปิงอย่างเดียวนะครับแต่ยังไม่เหมาะกับปืนอัดลมทุกรุ่นในบ้านเราด้วยครับ ที่บอกว่าไม่เหมาะเพราะกล้อง Nikon ปรับพาราแล็คได้ต่ำสุดประมาณ 50 หลาคือประมาณยิงได้แต่ที่ระยะประมาณ 50 หลาขึ้นไปครับ ซึ่งปืนอัดลมส่วนมากจะใช้ยิงกันทุกระยะทั้งใกล้และไกลครับ

เรียนพี่มนตรีครับ ไหว้
ผมยังไม่ค่อยเข้าใจคำว่า พาราแล็ค ครับ ว่าหมายความว่าอย่างไร (หมายถึงพวกกล้องปรับหลาหรือเปล่าครับ)
คือจุดประสงค์ของผม ต้องการ Scope ติดปืนลมสปริง ทนทานแรง recoil สูงๆ ของสปริง และก็ยิงเล่นที่ระยะประมาณ 5-50 เมตรครับ
ตอนนี้ ผมเข้าใจแค่เรื่องระยะซูมครับ คือถ้ายิงไม่ไกลมาก ก็อาจเลือกระยะซูมที่ไม่ต้องสูงมากเอาไว้ก่อน เช่นประมาณตั้งแต่ 2.5 เท่า แต่ไม่จำเป็นต้องเกิน 16 เท่า อะรไรประมาณนั้นหรือเปล่าครับ

ผมเข้าใจว่า เรื่องการปรับหลาของกล้อง น่าจะจำเป็นในกรณีแข่งขัน Field Target หรือแข่งยิงเป้าที่ระยะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ (20, 25,.....,100, 150,... เมตร) ผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ
ถ้าเป็นเรื่องแข่งขันยิง คงไม่เข้าจุดประสงค์ของผมครับ

แต่ผมก็ไม่มั่นใจในคำว่า พาราแล็ค อยู่ดีครับ... หากพี่จะช่วยกรุณาชี้แจงให้เข้าใจง่ายๆ ไหว้

เยี่ยม

ป่านนี้น่าจะรู้แล้วพาราแลกซ์คืออะไร
แต่ผลของมันที่เห็นเป็นรูปธรรมก็อย่างเช่นเมื่อเราหนีบกล้องไว้กับแท่นมั่นคงแล้วปรับโฟกัสกล้องเล็งไว้ระยะหนึ่ง
แล้วเราก็ทดสอบเล็งกล้อง แน่นอนเราจะเห็นกากะบาททับอยู่ตรงหนึ่งของภาพในเลนส์
แต่เมื่อเราส่ายหน้าเล็กน้อย เราจะเห็นกากะบาทมันเลื่อนไปมาบนภาพได้ มันทำให้การยิงพลาดได้ง่าย
ก็เลยมีคำถามว่าแล้วตรงไหนคือจุดที่เล็งถูกต้อง คำตอบก็คือตอบไม่ได้

วิธีแก้ผมจะใช้การปรับโฟกัสเดินหน้าอีกนิดถอยหลังอีกหน่อยจนกากะบาทไม่เลื่อน
หรือเลื่อนน้อยที่สุด จุดนั้นก็คือจุดที่เรายกหน้าขึ้นแล้วก้มเล็งก็จะได้ผลการเล็งเหมือนกันทุกครั้ง

ไหว้

เยี่ยม

********** AIR GUN LOVER **********
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #2840 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 06:26:56 PM »

ผมเข้าใจว่าพี่มนตรีหมายถึงระยะโฟกัสของกล้อง

กล้องแต่ละตัวต้องการระยะห่างขั้นต่ำจากเป้าหมายต่างกันในการโฟกัสให้ภาพชัดเจน เช่นกล้อง Falcon T50 ต้องการระยะอย่างน้อย 10 เมตร กล้องตัวอื่นๆ อาจจะเป็น 15, 20 หรือ 50 เมตร แล้วแต่ยี่ห้อและรุ่น

กล้องบางตัวออกแบบมาเพื่อติดไรเฟิลแรงสูงที่ยิงกันในระยะหลายร้อยเมตร ดังนั้นโฟกัสจึงเริ่มต้นที่ระยะค่อนข้างไกล เช่น 50 เมตรเป็นต้น
ซึ่งอันนี้แหละที่พี่มนตรีได้ให้ดูไว้เป็นข้อควรระวังในการซื้อกล้อง สำหรับคนที่ไม่ได้มีโอกาสไปลองส่องด้วยตนเอง
เพราะถ้าได้มีอากาสส่องผ่านกล้องจริงๆ ก่อนซื้อเราจะเห็นเลยว่ามันโฟกัสเป้าหมายใกล้ๆ ไม่ได้

ใช่ครับต้องขอโทษด้วยครับผมใช้คำผิดไปครับ หมายถึงระยะโฟกัส ครับ Grin ไหว้

Ohm-Amp
แค่เปลี่ยนความคิด.....ชีวิตก็เปลี่ยน
Full Member

คะแนน 80

AA 510S Beech stock

« ตอบ #2841 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:25:36 PM »

ลองเข้าไปอ่านในเวปนี้ครับ ผู้เขียนคือคุณGiantcockเขียนไว้ได้น่าสนใจมากถึงการเลือกซื้อกล้องเล็ง

www.siambbgun.com/board/index.php?topic=224090.0;wap2
virgin_man
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #2842 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 01:08:08 PM »

เอามาฝาก...ทดสอบกล้องเล็ง... Grin Grin

http://www.youtube.com/watch?v=9As6AMGifSY&feature=player_embedded#!

ขอบคุณ คุณ AJ_6080 มากครับที่เอาสิ่งดีดีมาแนะนำ กล้องตัวนั้นสุดยอดมาก ๆ ที่สามารถต่อลมผู้ใช้ได้ แต่สิ่งที่ผมอยากจะถามคือว่าปืนที่ใช้ทดสอบมันเป็นรุ่นไหน ยี่ห้ออะไรครับ ท่าจะยิงมันส์สะใจดี และหากชาวบ้านทั่วไปจะขอมีไว้ครอบครองเพื่อคุ้มครองตัวเองและครอบครัว โดยกฎหมายแล้วสามารถทำได้มั้ยครับ

......ชีวิตมีขึ้นมีลง ถ้าขึ้นก็อย่าหลง ถ้าลงก็อย่าท้อ......
virgin_man
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #2843 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 01:42:02 PM »

แล้วมันจำเป็นมากแค่ไหนหละครับ อาจารย์?  คำถาม

จำเป็นมากถึงมากที่สุด  คำตอบ

แล้วจะเลือกแบบไหนดีที่สุดครับ?  คำถาม

เลือกแบบทำเอง D.I.Y.  ดีที่สุดครับ  เพราะประหยัดเงิน ไม่ต้องเสียเวลารอ  ใช้งานได้เหมือนกัน คำตอบ   

ก็แค่ไปเดินหาซื้อบรรทัดระดับน้ำแบบช่างปูนราคา 50-100 บาท แล้วเอามาแกะเอาหลอดระดับน้ำออกมา  แล้วเอาไปติดไว้ตรงส่วนที่เรียบด้านบนของตัวปืนตรงที่สามารถมองเห็นได้  ส่วนมากก็ติดตรงด้านหลังเหนือคอปืนตามในรูป  แค่นี้เราก็มี  Anti Cant Device  ที่ดีและยอดเยี่ยมไว้ใช้งานกันแล้ว 

สัตว์เลี้ยงที่เลี้ยงเอาไว้ในบ้าน(ด้านหลังภาพ) แปลกดีนะครับท่าน พึ่งรู้ว่ามันอยู่กันแบบนี้นี่เอง 555

......ชีวิตมีขึ้นมีลง ถ้าขึ้นก็อย่าหลง ถ้าลงก็อย่าท้อ......
virgin_man
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #2844 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 04:54:13 PM »

กล้องLeupold 35x45 competition ตอนนี้ก็ติดลูกกรดCZ455 ผมอยู่ ทุกอย่างลงตัว ตามรูป

แล้วเจอกันที่กระทู้ใหม่ครับผม ไหว้

สุโค่ย...ครับ กด like ให้ซัก พัน ครั้ง เลยครับกับดีไซน์หรูที่ไม่บอกจะดูไม่ออกเลยว่าเป็น cz455 แล้วถ้าหากว่าปืนรุ่นนี้ใส่เลนส์ 50 ขาเตี้ยแบบในรูป กล้องกับลำกล้องปืนจะแนบชิดสนิทกันมั้้ยครับคุณ dunk

oneauto
ชาว อวป.
Jr. Member
**

คะแนน 29

หนึ่งฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #2845 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 05:10:04 PM »

ขอถามครับ
Falcon Optics  5.5-25x50FFP
กล้องตัวนี้ใช้งานดีไหมครับพี่ๆ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #2846 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 05:20:55 PM »

ขอถามครับ
กล้องตัวนี้ใช้งานดีไหมครับพี่ๆ

"ดี"
xpass
Sr. Member

คะแนน 411

« ตอบ #2847 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 06:16:43 PM »

ขอถามครับ

"ดี"

"Like"

soontornd
ที่เงียบไปไม่ใช่ไม่รัก..แต่ที่หมอให้ไปพักเพื่อลดปริมาณน้ำตาลในหัวใจจร้าาาา
Full Member

คะแนน 170

« ตอบ #2848 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 08:37:11 PM »

ขอถามครับ

"ดี"

"Like"

เยี่ยม.."เยี่ยม"..จัดไปเลยครับ..(ผมก็ซื้อมาแล้ว)  Grin

.
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #2849 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:41:26 PM »

ขอถามครับ

"ดี"

"Like"

เยี่ยม.."เยี่ยม"..จัดไปเลยครับ..(ผมก็ซื้อมาแล้ว)  Grin

ดีสำหรับเขา.....ไม่ดีสำหรับเรา....สรุป....ลองส่องเองก่อนดีกว่าไหม... Grin Grin Grin

ผมรักในหลวง...ครับ
หน้า: 1 ... 187 188 189 [190] 191 192 193 ... 206
  พิมพ์