เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 03:29:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 189 190 191 [192] 193 194 195 ... 206
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่องกล้องเล็งทุกชนิด  (อ่าน 587777 ครั้ง)
sniperman51
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #2865 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 02:35:01 PM »

จากการที่ได้สอบถาม พี่ๆ ที่นี่เรื่องกล้องเล็งของ leaper 3-12x44 full size" ตอนนี้ได้สั่งตัวนี้มาแล้วครับ จาก outdoor

มีความสงสัยกับการตั้งกล้องเล็งครับ ...เมื่อก่อนใช้กล้องก๊อป ที่ปุ่มปรับ ทั้ง ขึ้น-ลง ซ้าย-ขวา มันไม่มีตัวเลขบอก

แต่ตัวนี้ มีตัวเลขบอก 1รอบ คือ 0-16 ...เป็นไปได้มั้ยครับที่เราจะตั้ง 0 ที่ระยะ 30 หรือ 40 หรือ 50ม. ให้ตรงกับ

เลข 0 ที่ตัวปุ่มปรับ...แต่ผมคิดว่าคงทำไม่ได้ ...ตอนนี้ผมตั้ง0ที่ระยะ 30ม. ปุ่มปรับซ้าย-ขวาอยู่เลข6 ขึ้น-ลง อยู่เลข4

ขอคำแนะนำจากพี่ๆ หน่อยครับ ที่ถูกต้องต้องทำยังงัย จะได้ไม่งงกับการใช้งาน...ขอบคุณครับ..
--------------

ตัวเลข 0 ที่ปุ่มปรับทั้งสอง  คือค่าตรงกลางของกล้องที่มาจากโรงงานใช่หรือเปล่าครับ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2012, 02:37:26 PM โดย sniperman51 » บันทึกการเข้า
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #2866 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 04:00:52 PM »

ปุ่มที่มีเลข0มาให้น่าจะตั้งให้เลข 0 อยู่ตรงกลางได้นะครับ เป็นการเซตกล้องน่ะครับ.. รอคนมาอธิบายวิธีละกันครับ....
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #2867 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 04:10:09 PM »

ที่ถามมานั้นเรียกว่าการ zero กล้อง คือปรับให้ได้ระยะตามที่ต้องการแล้วปรับเลขศูนย์มาให้ตรงมาร์คเกอร์ ทำได้ทั้งแนวขึ้นลง และซ้ายขวา

กล้องแต่ละยี่ห้อหรือรุ่นมีวิธีการ zero ต่างกัน ถ้ามันมีน็อตเล็กๆที่ตัวครอบปุ่ม ก็ให้คลายน็อตออกแล้วหมุนให้เลขศูนย์มาตรงมาร์ค
ตัวครอบมันจะหมุนฟรีได้โดยไม่มีเสียงคลิก ดังนั้นเส้นเล็งจะไม่เลื่อนตาม เสร็จแล้วก็ขันน็อตกลับให้แน่นเหมือนเดิม

บางชนิดใช้ดึงขึ้นตรงๆเพื่อปลดล็อคแล้วหมุน พอตรงแล้วก็กดลงกลับที่เดิม
ลองดูครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบแรก

sniperman51
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #2868 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 04:51:28 PM »

ที่ถามมานั้นเรียกว่าการ zero กล้อง คือปรับให้ได้ระยะตามที่ต้องการแล้วปรับเลขศูนย์มาให้ตรงมาร์คเกอร์ ทำได้ทั้งแนวขึ้นลง และซ้ายขวา

กล้องแต่ละยี่ห้อหรือรุ่นมีวิธีการ zero ต่างกัน ถ้ามันมีน็อตเล็กๆที่ตัวครอบปุ่ม ก็ให้คลายน็อตออกแล้วหมุนให้เลขศูนย์มาตรงมาร์ค
ตัวครอบมันจะหมุนฟรีได้โดยไม่มีเสียงคลิก ดังนั้นเส้นเล็งจะไม่เลื่อนตาม เสร็จแล้วก็ขันน็อตกลับให้แน่นเหมือนเดิม

บางชนิดใช้ดึงขึ้นตรงๆเพื่อปลดล็อคแล้วหมุน พอตรงแล้วก็กดลงกลับที่เดิม
ลองดูครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบแรก
ใช่ครับ เป็นแบบแรก มีรูน๊อตเล็กๆ อยู่ที่ปุ่มปรับ ไม่แน่ใจว่าเป็น น๊อตหกเหลี่ยม หรือว่าเป็น แบบ ใช้ไขขวงแบน ...เข้าใจแล้วครับ...

แล้วอย่างนี้ ถ้าเราจะให้มันกลับมาในจุดเดิมที่มาจากโรงงาน เราต้องมาร์คจุดที่แกน ก่อน ที่เราจะปลดล๊อค ถูกต้องมั้ยครับ

หรือว่าไม่จำเป็น...แล้วเรามีวิธีที่ทำให้เส้นเล็งอยู่ตรงกลาง หรือ ค่าที่โรงงานตั้งมามั้ยครับ...

ถามเยอะเลย อิอิ....เพิ่งมีโอกาสได้ใช้กล้องราคาเกิน2k...555.
jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #2869 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 04:58:40 PM »

ใช่ครับ เป็นแบบแรก มีรูน๊อตเล็กๆ อยู่ที่ปุ่มปรับ ไม่แน่ใจว่าเป็น น๊อตหกเหลี่ยม หรือว่าเป็น แบบ ใช้ไขขวงแบน ...เข้าใจแล้วครับ...

แล้วอย่างนี้ ถ้าเราจะให้มันกลับมาในจุดเดิมที่มาจากโรงงาน เราต้องมาร์คจุดที่แกน ก่อน ที่เราจะปลดล๊อค ถูกต้องมั้ยครับ

หรือว่าไม่จำเป็น...แล้วเรามีวิธีที่ทำให้เส้นเล็งอยู่ตรงกลาง หรือ ค่าที่โรงงานตั้งมามั้ยครับ...

ถามเยอะเลย อิอิ....เพิ่งมีโอกาสได้ใช้กล้องราคาเกิน2k...555.
                 มีเหตุผล

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
Exxx
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #2870 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 05:07:24 PM »

จะไปสนใจค่าจากโรงงานทำไมล่ะครับ ผมไม่เคยเห็นมีใครแคร์หรือถามค่าตั้งจากโรงงานตอนซื้อกล้องกันเลย
กล้องแต่ละตัวที่วางขายแม้แต่รุ่นเดียวกันยังตั้งปุ่มมาไม่เท่ากันเลย พูดง่ายๆก็คือมันไม่ได้มีนัยสำคัญอะไรเลย

อยากได้ค่ากลางก็ไม่ยาก บิดตัวหมุนสำหรับระยะขึ้นลงไปจนสุดที่ด้านใดด้านหนึ่ง จากนั้นหมุนกลับและนับคลิกไปด้วยจนกว่าจะสุดที่อีกด้าน
ได้เท่าไหร่เอาสองหารก็จะได้ค่ากลางของเส้นเล็ง ทำเหมือนกันกับตัวปรับซ้ายขวา
แต่มันไม่ได้หมายความจะยิงแล้วตรงนะครับ

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #2871 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 05:08:50 PM »

ชัดเจน ตามนั้นครับ....อย่าไปสนใจให้ปวดหัวครับ...
sniperman51
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #2872 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 07:00:29 PM »

จะไปสนใจค่าจากโรงงานทำไมล่ะครับ ผมไม่เคยเห็นมีใครแคร์หรือถามค่าตั้งจากโรงงานตอนซื้อกล้องกันเลย
กล้องแต่ละตัวที่วางขายแม้แต่รุ่นเดียวกันยังตั้งปุ่มมาไม่เท่ากันเลย พูดง่ายๆก็คือมันไม่ได้มีนัยสำคัญอะไรเลย

อยากได้ค่ากลางก็ไม่ยาก บิดตัวหมุนสำหรับระยะขึ้นลงไปจนสุดที่ด้านใดด้านหนึ่ง จากนั้นหมุนกลับและนับคลิกไปด้วยจนกว่าจะสุดที่อีกด้าน
ได้เท่าไหร่เอาสองหารก็จะได้ค่ากลางของเส้นเล็ง ทำเหมือนกันกับตัวปรับซ้ายขวา
แต่มันไม่ได้หมายความจะยิงแล้วตรงนะครับ

แจ่มแจ้ง...ขอบคุณครับ +1ให้เลย
Ta Unto
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2873 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 07:30:25 PM »

รบกวนสอบถามพี่ๆครับ เรื่องแหวนรัดกล้อง UTG  พี่ท่านใดที่เคยใช้แล้วคุณภาพเป็นยังไงบ้างครับถ้าเทียบกับ Sports match
เห็นราคาถูกกว่ากันเยอะเลยครับ
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #2874 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 08:34:07 AM »

จากการที่ได้สอบถาม พี่ๆ ที่นี่เรื่องกล้องเล็งของ leaper 3-12x44 full size" ตอนนี้ได้สั่งตัวนี้มาแล้วครับ จาก outdoor

มีความสงสัยกับการตั้งกล้องเล็งครับ ...เมื่อก่อนใช้กล้องก๊อป ที่ปุ่มปรับ ทั้ง ขึ้น-ลง ซ้าย-ขวา มันไม่มีตัวเลขบอก

แต่ตัวนี้ มีตัวเลขบอก 1รอบ คือ 0-16 ...เป็นไปได้มั้ยครับที่เราจะตั้ง 0 ที่ระยะ 30 หรือ 40 หรือ 50ม. ให้ตรงกับ

เลข 0 ที่ตัวปุ่มปรับ...แต่ผมคิดว่าคงทำไม่ได้ ...ตอนนี้ผมตั้ง0ที่ระยะ 30ม. ปุ่มปรับซ้าย-ขวาอยู่เลข6 ขึ้น-ลง อยู่เลข4

ขอคำแนะนำจากพี่ๆ หน่อยครับ ที่ถูกต้องต้องทำยังงัย จะได้ไม่งงกับการใช้งาน...ขอบคุณครับ..

ตัวเลข 0 ที่ปุ่มปรับทั้งสอง  คือค่าตรงกลางของกล้องที่มาจากโรงงานใช่หรือเปล่าครับ ...

ปรับได้ครับ  โดยการตั้งศูนให้ตรง เมื่อได้ที่ดีแล้วก้อคลายน๊อตยึดที่เป็นรูหกเหลี่ยม แล้วก้อเอาตำแหน่งเลข "0" มาไว้ตรงที่เราต้องการนั่นแหละครับ แล้วก้อยึด จากนั้นจะปรับจะแก้ยังงัยก้อตามถนัดครับ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2012, 08:37:23 AM โดย หนานมา » บันทึกการเข้า

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #2875 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 09:56:16 AM »

/\
/\
/\
   แจ่มเลยครับ.... +1 ครับ พี่หนานมา (103)... Grin Grin

ผมรักในหลวง...ครับ
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #2876 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 01:50:19 PM »

/\
/\
/\
   แจ่มเลยครับ.... +1 ครับ พี่หนานมา (103)... Grin Grin

+1 ทอนครับพี่   อิอิอิ... คิก คิก อ่านมาอีกทีครับ

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
sniperman51
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #2877 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:36:38 AM »

ตัวเลข 0 ที่ปุ่มปรับทั้งสอง  คือค่าตรงกลางของกล้องที่มาจากโรงงานใช่หรือเปล่าครับ ...

ปรับได้ครับ  โดยการตั้งศูนให้ตรง เมื่อได้ที่ดีแล้วก้อคลายน๊อตยึดที่เป็นรูหกเหลี่ยม แล้วก้อเอาตำแหน่งเลข "0" มาไว้ตรงที่เราต้องการนั่นแหละครับ แล้วก้อยึด จากนั้นจะปรับจะแก้ยังงัยก้อตามถนัดครับ ไหว้

ขอบคุณครับหนานมา....+1ให้ครับผม

ขอถามอีกหน่อยนะครับ...โดยส่วนมากแล้ว ทั้ลูกกรด และปืนลม เราควรตั้งกล้องที่ระยะเท่าไหร่ครับ

โดยมากจะอยู่ที่ 25,30,40,50ม. หรือเปล่าครับ หรือว่าแล้วแต่เราและภารกิจเรา สำหรับผม ไม่ได้เอาไว้แข่ง

แต่เอาไว้เข้าป่าบ้าง เพื่อสันทนาการบ้าง ระยะยิงที่ผมยิงก็ประมาณ 20-70ม.ประมาณนี้ครับ...
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #2878 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:13:19 PM »

ตอบแทนก็แล้วกันครับ

- ปืนลม(เทียบกับ AA S410 เบอร์ 2 )ตั้งกล้องที่ระยะ 30-35 เมตรดีที่สุดครับ  หากยิงที่ระยะ 20-45 เมตรเป้าประมาณ นกเขา ไม่ต้องยิงเผื่อครับ

- แต่ถ้าเป็นลูกกรดติดขากล้องต่ำ ตั้งที่ 45  เมตรก็ดีครับระยะยิงคลุมได้มากครับ

รอฟังความเห็นท่านอื่นด้วยก็ดีครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
Exxx
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #2879 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 01:06:12 PM »

กราฟจากโปรแกรม Hawke ChairGun เอาวิถีกระสุนมาให้ดู
.22, 15.9 gr, 930 ft/s, zero 25 เมตร สมมุติว่ายิงลูก JSB ฝาแดงด้วย AA S510

ลองศึกษากราฟดู มีคำตอบอยู่ในนั้น  ยิ้มีเลศนัย

หน้า: 1 ... 189 190 191 [192] 193 194 195 ... 206
  พิมพ์