เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 03:27:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 190 191 192 [193] 194 195 196 ... 206
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่องกล้องเล็งทุกชนิด  (อ่าน 587764 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2880 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 01:52:10 PM »

จากการที่ได้สอบถาม พี่ๆ ที่นี่เรื่องกล้องเล็งของ leaper 3-12x44 full size" ตอนนี้ได้สั่งตัวนี้มาแล้วครับ จาก outdoor

มีความสงสัยกับการตั้งกล้องเล็งครับ ...เมื่อก่อนใช้กล้องก๊อป ที่ปุ่มปรับ ทั้ง ขึ้น-ลง ซ้าย-ขวา มันไม่มีตัวเลขบอก

แต่ตัวนี้ มีตัวเลขบอก 1รอบ คือ 0-16 ...เป็นไปได้มั้ยครับที่เราจะตั้ง 0 ที่ระยะ 30 หรือ 40 หรือ 50ม. ให้ตรงกับ

เลข 0 ที่ตัวปุ่มปรับ...แต่ผมคิดว่าคงทำไม่ได้ ...ตอนนี้ผมตั้ง0ที่ระยะ 30ม. ปุ่มปรับซ้าย-ขวาอยู่เลข6 ขึ้น-ลง อยู่เลข4

ขอคำแนะนำจากพี่ๆ หน่อยครับ ที่ถูกต้องต้องทำยังงัย จะได้ไม่งงกับการใช้งาน...ขอบคุณครับ..
--------------

ตัวเลข 0 ที่ปุ่มปรับทั้งสอง  คือค่าตรงกลางของกล้องที่มาจากโรงงานใช่หรือเปล่าครับ ...

ปรับได้ครับ  โดยการตั้งศูนให้ตรง เมื่อได้ที่ดีแล้วก้อคลายน๊อตยึดที่เป็นรูหกเหลี่ยม แล้วก้อเอาตำแหน่งเลข "0" มาไว้ตรงที่เราต้องการนั่นแหละครับ แล้วก้อยึด จากนั้นจะปรับจะแก้ยังงัยก้อตามถนัดครับ ไหว้

ขอบคุณครับหนานมา....+1ให้ครับผม

ขอถามอีกหน่อยนะครับ...โดยส่วนมากแล้ว ทั้ลูกกรด และปืนลม เราควรตั้งกล้องที่ระยะเท่าไหร่ครับ

โดยมากจะอยู่ที่ 25,30,40,50ม. หรือเปล่าครับ หรือว่าแล้วแต่เราและภารกิจเรา สำหรับผม ไม่ได้เอาไว้แข่ง

แต่เอาไว้เข้าป่าบ้าง เพื่อสันทนาการบ้าง ระยะยิงที่ผมยิงก็ประมาณ 20-70ม.ประมาณนี้ครับ...

ผมคิดว่ากล้องทั่วไป
มักจะทำปุ่มสวมบนรอยหยักของแกนแล้วมีสกรูยึดซ้ำไว้
ยังไงเมื่อคลายน๊อตก็ต้องคลายจนหลุด
แล้วดึงปุ่มออกจากแกนแล้วค่อยสวมลงไปใหม่

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #2881 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 01:58:47 PM »

เห็นกราฟแล้วถามคุณเอ็กซ์หน่อยดีกว่า.. ว่า..การป้อนข้อมูลในโปรแกรมต้องใส่อะไรบ้าง เพราะเวลาทดสอบจริงผมตั้งกล้องที่ 35 เมตร ลูกปืนจะเข้าจุดตัด(เส้นเล็ง)แรกที่่ประมาณ 18 เมตร แล้วก็ข้ามเส้นเล็งไป และตกลงมาหาจุดตัด(เส้นเล็ง)อีกครั้งที่ 35 เมตร จึงเกิดความสงสัยว่าเวลาเข้าโปรแกรมแล้วทำไมลูกปืนไม่ข้ามจุดตัดขึ้นข้างบนครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #2882 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 03:40:44 PM »

ค่าต่างๆ ที่เป็นตัวแปรหลักของโปรแกรมตามความเข้าใจของผมมีดังนี้

weight : น้ำหนักลูก = 15.9 gr
ฺBC : = 0.0310 สำหรับลูกฝาแดง ค่านี้อาจจะต้องหาจากหลายๆเว็ปแล้วลองหาค่าเฉลี่ยดูอีกที อ. ผนิศวรเคยแนะนำว่ามันไม่ได้เป็นค่าตายตัว ขึ้นอยู่กับปืนและความเร็วลูกด้วย
Muzzle Velocity : ความเร็วลูก = 930 ft/s แต่ละกระบอกอาจจะต่างกันได้ ผมเอาค่ากลางๆ มาใช้

สามตัวข้างบนนี้มีผลต่อวิถีกระสุน (เส้นเขียว) ถ้าเราปรับตัวใดตัวนึง จะเห็นว่าแนวโค้งของลูกจะเปลี่ยนไป เส้นจะโค้งมากขึ้นหรืออยู่ในแนวเส้นตรงมากขึ้น ขึ้นอยู่กับตัวเลขที่เปลี่ยนไป

Scope Height : ความสูงของกล้อง ผมวัดจากกล้างลำกล้องปืนถึงกลางกล้องเล็ง = 1.75 inch
เปลี่ยนตัวนี้ วิถีโค้งของกระสุนไม่เปลี่ยน แต่มุมแนวกล้องกับแนวกระสุนจะเปลี่ยน สงสัยว่าอาจจะเป็นค่านี้ที่ทำให้ได้กราฟไม่ตรง

Zero Range ก็ใส่ได้ตามที่ต้องการ สังเกตุดีๆ จะเห็นว่าแค่จุดตัดเท่านั้นที่ยกขึ้นลง แนวโค้งของลูกคงเดิม

ที่เหลือพวก Click/MoA, Dot, Laser etc.. กล้องแต่ละตัวมีค่าไม่เท่ากัน มีผลต่อตารางค่า Click และ Dot แต่กราฟไม่เปลี่ยน

ถ้าดูจากกราฟนี้ วิถีกระสุนตัดที่ 18 และ 35 เมตรเหมือนที่พี่สำราญยิงได้จริงๆเลยครับ

ใครที่ยังไม่เคยเล่นผมแนะนำให้หาโปรแกรมมาลงเล่นกัน ฟรีครับไม่ต้องเสียตังค์ http://www.hawkeoptics.com/apps/chairgun-pro.html
ตัวเลขต่างๆ จากโปรแกรมไม่ได้ถูกต้อง 100% เวลาที่เรายิงจริง มีผิดเพี้ยนบ้าง แค่ให้เราดูเป็นแนวทางเพื่อจะได้ไม่ต้องเริ่มต้นทุกอย่างจากศูนย์
ข้อมูลข้างบนนี้มาจากการทดลองใช้โปรแกรมด้วยตัวผมเอง ลองผิดลองถูกเล่นไปเรื่อยๆ อาจจะมีข้อผิดพลาดได้ ยินดีรับฟังคำแนะนำครับถ้าท่านใดมีข้อเสนอแนะ  ไหว้

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #2883 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 03:54:39 PM »

ขอบคุณมากครับคุณเอ็กซ์ ไว้เป็นข้อมูลสำหรับสมาชิก ไม่ต้องเสียเวลาทดลองกับของจริงครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #2884 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 04:22:43 PM »

+1 คุณสำราญ เยี่ยม

+1 คุณ เอ็กซ์ เยี่ยม
sniperman51
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #2885 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 04:52:09 PM »

อย่างลูก.22lr ถ้าหากว่าเราใชลูกที่มีความเร็วสูง การโค้งของวิถีกระสุน จะเป็นเส้นตรงมากกว่าใช่มั้ยครับ

อย่างเช่นว่า ถ้าเรายิงที่ระยะ 50ม. ตั้งแต่ระยะ 15ม.จนถึง 50ม. ลูกจะขึ้นจากแนวเล็งไม่มาก

แต่ถ้าเราใช้ลูกความเร็วต่ำ วิถีของลูกจะขึ้นจากแนวเล็งมากกว่า...เพราะลูกจะตกเร็วกว่า...ถูกต้องมั้ยครับ...

Exxx
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #2886 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 06:02:35 PM »

อย่างลูก.22lr ถ้าหากว่าเราใชลูกที่มีความเร็วสูง การโค้งของวิถีกระสุน จะเป็นเส้นตรงมากกว่าใช่มั้ยครับ

อย่างเช่นว่า ถ้าเรายิงที่ระยะ 50ม. ตั้งแต่ระยะ 15ม.จนถึง 50ม. ลูกจะขึ้นจากแนวเล็งไม่มาก

แต่ถ้าเราใช้ลูกความเร็วต่ำ วิถีของลูกจะขึ้นจากแนวเล็งมากกว่า...เพราะลูกจะตกเร็วกว่า...ถูกต้องมั้ยครับ...

คำตอบคือผมไม่รู้  คิก คิก ถ้าไปอ่านดูใหม่ให้อีกที จะเห็นว่านอกจากความเร็วแล้ว น้ำหนักกระสุนและค่า BC มีผลด้วย
ถึงความเร็วจะมากกว่าแต่กระสุนหนักกว่า มันก็โค้งมากได้

แนะนำว่าให้ไปเอาโปรแกรมมาลองเล่นเองดีกว่า  เยี่ยม ถ้าได้ลงมือทำด้วยตัวเองแล้วจะเข้่าใจกว่าฟังคนอื่นเค้าบอกครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2887 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 06:47:44 PM »

ถ้าใช้ปืนกระบอกเดียวกันเล็งตำแหน่งเดียวกันโดยตั้งกล้องด้วยการยิงลูกเร็วสูง
แล้วยิงลูกธรรมดาเพื่อเปรียบเทียบจะพบว่าลูกธรรมดาจะกินต่ำ
นั้นเป็นเพราะเมื่อกระสุนทั้ง 2 แรงไม่เท่ากัน พอพ้นปากลำกล้องจะมีเวลาอยู่กลางอากาศเท่ากันเสมอ
แต่ด้วยกระสุนแรงต่ำวิ่งช้าทำให้ตกดินก่อน ในขณะที่กระสุนแรงสูงวิ่งไปถึงเป้าหมาย

กระสุนแรงต่ำแก้วิธีด้วยการเล็งสูงขึ้นเพื่อให้กระสุนอยู่กลางอากาศมากขึ้น
อันจะทำให้วิ่งโค้งเข้าเป้าจุดเดียวกับกระสุนความเร็วสูง
ในน้ำหนักกระสุนที่เท่ากัน ลูกที่วิ่งเร็วกว่าจะมีวิถีราบเรียบกว่า หรือ โค้งน้อยกว่าครับ
แต่ความโค้งมากกับโค้งน้อยมันต่างกันนิดเดียวไม่กี่นิ้วครับ ยิงล่าสัตว์โดนทั้ง 2 นัดครับ
แต่มันมีผลสำหรับการยิงเป้านับคะแนน

มีอะไรอยู่ในกอไผ่อีก สำหรับนักยิง 400-800 เมตร ก็คือเรื่องของระยะเวลาที่กระสุนอยู่กลางอากาศ
ว่ากันว่าถ้าสามารถทำให้ระยะเวลาที่กระสุนอยู่กลางอากาศน้อยที่สุดจะดีที่สุด
เพราะยิงกันในที่โล่งมันมีลมพัดเยอะ หากกระสุนอยู่กลางอากาศนานลมจะพัดออกแนวเล็งไปได้
ดูก็น่าจะจริง  ก็เลยเพิ่มความเร็วหัวกระสุนด้วยดินดำที่มากขึ้น
ผลก็คือหัวกระสุนโดนแรงต้านอากาศทำให้กระสุนร่อนกลายเป็นไม่แม่นไปอีก

ก็เลยแก้กลับด้วยเพิ่มน้ำหนักหัวกระสุนเพื่อให้หนักขึ้น เพื่อให้มีแรงสู้กันการร่อน
ผลที่ได้คือกระสุนดันวิ่งช้าลงอีก ทำไงดี จะเพิ่มน้ำหนักกระสุน
ก็จะทำให้ทรงกระสุนหัวยาว ยิงออกไปทีควงเป็นสว่าน ไม่มีความแม่นเลย

ก็เลยเพิ่มคาลิเบอร์ให้ใหญ่เพื่อจะได้ทรวดทรงกระสุนที่ดีและมีน้ำหนัก
และเพิ่มดินปืนขึ้นไปอีก คราวนี้ปลอกกระสุนจะใหญ่กว่าลูกกรดคือต้องเปลี่ยนปืนกันเลย

ถ้าทำไปเรื่อยๆ ก็จะกลายเป็นปืนใหญ่ที่ยิงได้ 40 กิโลเมตร
แต่คนแบกไม่ไหวแน่  จุดเหมาะสมกับคนไทยที่จะแบกปืนได้เป็นวันๆ
ก็มาลงตัวที่ขนาดปืนล่าสัตว์ขนาดใหญ่ ที่เห็นกันมากก็คือ .223
ขนาดเท่ากระสุนปืน m16  มีขนาดหัวโตเท่ากับลูกกรดแต่มีหลายน้ำหนัก
ด้วยหนักกว่าและมีทรงหัวยาวแหลมสำหรับค่า BC ที่ดี
แต่ด้วยกระสุนมันทรงยาวทำให้มีการทรงตัวกลางอากาศที่ไม่ดี
ก็เลยแก้ด้วย การทำเกลียวลำกล้องครบรอบเร็วกว่าเพื่อปั่นหัวกระสุนให้หมุนเร็ว
อันจะทำให้หัวกระสุนทรงตัวได้ดี เหมือนเราปั่นจักรยานเร็วจะรู้สึกว่าทรงตัวนิ่งได้ดีกว่า
การปั่นจักรยานช้าๆ ที่มันคอยงอกแง่ก  แต่อย่าคิดว่ายิ่งครบรอบเร็วเท่าไหร่
จะยิ่งปั่นได้เร็วนะ มันมีขอบเขตอยู่ทำเกลียวชันไปทำให้ปืนแตกได้

หัวกระสุนทรงยาวพอมันกระทบกับร่างกายหัวกระสุนจะเสียการทรงตัว
หมุนปั่นด้วยแรงมวลในตัวมันทำให้ตีคว้านเป็นวงกว้างแล้วค่อยทะลุออก
ดังที่เราเคยได้ยินว่า รูเข้านิดเดียวรูออกเท่ากำปั้น
นั้นก็เป็นเพราะการเสียการทรงตัวของกระสุนทรงยาว
เคยดูงานวิจัยพบว่าบางคนโดนยิงด้วยกระสุนนัดเดียวเข้าที่
สะโพกแล้วกระสุนเสียการทรงตัวตีคว้านขึ้นทะลุไหปลาร้า

ย้อนกลับที่ปืนอัดลมของเรา ด้วยน้ำหนักกระสุนที่มี ทำให้มีข้อจำกัดในการยิงระยะไกล
ก็เลยยิงกันที่ 10 เมตร - 50 เมตร ยิงระยะ 50 เมตรบางโอกาสอาจจะได้อารมณ์คล้ายๆ
กับปืนยิงระยะไกลมากกว่าร้อยเมตรเลยครับ

sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #2888 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 08:24:34 PM »

+5 ให้คุณสิทธา  บวกเรื่อย ๆ ผิดถูก ผมไม่รู้นะ ยิงแต่ปืนลม อ่านลมก็ไม่เก่ง เศร้า

ไม่เคยยิงของแรง ๆ ซักที  ได้ข่าวว่าปืนก็ 3 ถึง 4 แสน กล้องอีกหลายหมื่น ยิงทีลูกละ 80 บาท เศร้า

รายได้ไม่พอค่าใช้จ่าย ทำงบดุลออกมา  ขาดทุนตาหลอดแน่นอน ขำก๊าก
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2889 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 03:10:40 PM »

+5 ให้คุณสิทธา  บวกเรื่อย ๆ ผิดถูก ผมไม่รู้นะ ยิงแต่ปืนลม อ่านลมก็ไม่เก่ง เศร้า

ไม่เคยยิงของแรง ๆ ซักที  ได้ข่าวว่าปืนก็ 3 ถึง 4 แสน กล้องอีกหลายหมื่น ยิงทีลูกละ 80 บาท เศร้า

รายได้ไม่พอค่าใช้จ่าย ทำงบดุลออกมา  ขาดทุนตาหลอดแน่นอน ขำก๊าก

ไม่รู้ว่าปืนมันจะแพงอะไรนักหนา กระสุนด้วย
ผมว่าเวลาผ่านมาถึงตอนนี้ราคาต่อลูกไรเฟิลล่าสัตว์ พวกคาลิเบอร์ .30
พวกนี้น่าจะหลักร้อยแล้วนะครับ เมื่อก่อนราคาลูกละไม่ถึง 30 บาท
แต่ถ้าไปถูกที่ราคาถูกลงอีกมาก  เคยชั่งน้ำหนักจำไม่ได้ว่ากี่ลูกโล 
คิดว่าไม่ถึงสิบลูก   ตอนออกเดินจากแคมป์ ก็เห็นเหน็บลูกปืนไปกันไม่กี่ลูก
มันหนักครับ บ่อยครั้งเดินทั้งวันไม่ได้ยิงอะไรก็มี  ปืนพวกนี้ขืนเอามา
ยิงเป้าเพื่อเบินร์ลำกล้องแบบพรานทศ คงต้องได้ขายนาเป็นแน่แท้
เขาทำมาเพื่อล่าสัตว์ ยิงสัตว์ใหญ่ แค่ตั้งศูนย์ได้ที่ก็ใช้งานได้เลย

ผมไม่เคยยิงสัตว์ใหญ่ เคยแต่ดู เสียงปืนดังปังอยู่บนหัว รู้สึกมีแรงลมอัดวูบไปทั้งคันรถจิ๊บ
ประสาทวูบไปแวบนึงพร้อมกับเสียงวิ๊งในหูผมก้องดัง  และแทบจะเป็นเวลาเดียวกันที่สายตา
ผมเห็นกระทิงในไฟสปอร์ตไลท์ล้มนอน เสียงลูกเลื่อนทำงานบรรจุกระสุนใหม่
เสียงห้ามบอกว่าตัวเดียวพอแล้ว  เห็นภาพในแสงไฟแล้วสงสาร ผมเป็นคนรักสัตว์พวกวัว พวกควาย เก้ง กวาง
ชอบดูนัยตาสีดำอันโศกเศร้าของมัน ดูแล้วก็อดล้วงมือเข้ากรงเพื่อลูบหัวมันไม่ได้
ตอนนั้นผมเป็นวัยรุ่นอายุไม่ถึง 20 ทำอะไรไม่ได้มาก ไม่เคยคิดจะยิงสัตว์ใหญ่

น้ำหนักกระทิงตัวนั้น พวกน้าบอกว่าไม่ค่อยจะได้เห็นกระทิงตัวใหญ่กว่าปกติแบบตัวนี้
น้ำหนักน่าจะถึง 1 ตันหรืออาจมากกว่า ขณะที่พวกน้ากำลังง่วนกับการแล่เนื้อ
ผมลองนอนเหยียดขายาววัดความสูงกระทิง ก็น่าจะพอๆกับฝรั่งสูงคนหนึ่งเลย

ขากลับทุกคนต้องลงจากรถจี๊บเดินกลับเอง
ยกเว้นคนขับและเนื้อกระทิง   เนื้อกระทิงทีเหลือในลานหญ้าก็ยังมากมาย
เลยบอกให้ชาวบ้านละแวกนั้นเอาเนื้อไปทานกันก่อนที่เสือจะคาบไปกิน

พวกน้าตัดช่วงกีบกระทิงให้ผมเอาไปทำที่เขี่ยบุหรี่ บอกว่าอีกหน่อยมันจะเป็น
ที่เขี่ยบุหรี่ราคาแพงมาก ผมยังไม่เข้าใจหรอกในเวลานั้น ขนาดก็ประมาณเกือบเต็มชามข้าว
แต่ผมทำไม่เป็น มันผิดสูตรสต๊าฟสัตว์  ขนสีทองก็ค่อยๆร่วงเป็นจุดๆ
กลายเป็นเหมือนขี้เรื้อน แถมเนื้อที่ยังติดอยู่ก็เริ่มส่งกลิ่นตุๆเหม็น ก็เลยเผาทิ้งไป
ช่วงนั้นทานเนื้อกระทิงไปเป็นเดือน ในตู้เย็นมีแต่เนื้อกระทิงอัดแน่น เนื้อแดดเดียวอร่อยมาก
ปีไหนถ้าน้าชวนไปยิงกระทิง ผมจะไม่ไป แต่จะรอกินอย่างเดียวไม่อยากเห็น สงสารครับ

อ่านแล้วนึกว่าผมเล่านิยายให้ฟังก็แล้วกันนะครับ ขณะที่พิมพ์เสียงวิ๊งก็ยังดังติดหูผมอยู่

080
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #2890 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 10:22:41 AM »

............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 07:42:58 AM โดย 080 » บันทึกการเข้า
soontornd
ที่เงียบไปไม่ใช่ไม่รัก..แต่ที่หมอให้ไปพักเพื่อลดปริมาณน้ำตาลในหัวใจจร้าาาา
Full Member

คะแนน 170

« ตอบ #2891 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 10:39:00 AM »

+1 คุณสำราญ เยี่ยม

+1 คุณ เอ็กซ์ เยี่ยม

ผมขอ + ตามไปด้วยครับ  Grin ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  ไหว้

และ + 1 ให้กับพี่สิทธาด้วยนะครับ  Cheesy

.
Exxx
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #2892 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 10:46:58 AM »

ผมสงสัยว่ากล้องเล็งที่มีสเป็กมาเป็น 4x12x42 mm. นี้ความหมายของ 4x12 นั้นคือกำลังขยายขนาด 4x12 เท่าหรือเปล่าครับ แต่ถ้าไม่ใช่มันคืออะไร.ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยครับ. และอยากเห็นภาพการทำงานของ 4x12 ด้วย... ขอบคุณครับ.... ไหว้

ปรกติสเป๊คกล้องจะเป็น 4-12x40 กำลังขยาย สี่ถึงสิบสองเท่า หน้ากล้องกว้าง สี่สิบมิลลิเมตร

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2893 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 11:19:21 AM »

ผมสงสัยว่ากล้องเล็งที่มีสเป็กมาเป็น 4x12x42 mm. นี้ความหมายของ 4x12 นั้นคือกำลังขยายขนาด 4x12 เท่าหรือเปล่าครับ แต่ถ้าไม่ใช่มันคืออะไร.ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยครับ. และอยากเห็นภาพการทำงานของ 4x12 ด้วย... ขอบคุณครับ.... ไหว้

ขอดูกล้องครับ สงสัยเหมือนกัน 4x12x12 คืออะไร
080
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #2894 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 12:19:51 PM »

.............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 07:33:20 AM โดย 080 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 190 191 192 [193] 194 195 196 ... 206
  พิมพ์