เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 03:22:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนมรดก  (อ่าน 1666 ครั้ง)
ม ะ ย ม ™ CB
SIG SAUER
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -17

สุขํ นิราสา สุปติ

« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 05:15:04 AM »

อยากสอบถามหน่อยครับว่าคือตอนนี้มีปืนอยู่เป็นของปู่ แต่ปู่เสียชีวิตไปแล้วปืนเลยอยู่ที่พ่อ
แต่หลักฐาณปู่เป็คนเก็บเอาไว้ พ่อเลยไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหนหาไม่เจอ
ถามว่าปืนกระบอกนี้จะเอาไปทำให้ถูกต้องได้ไหมครับ
เพราะไม่มีหลักฐาณอะไรเลย ( คือปืนถูกกฎหมายแน่นอน แต่เอกสารไม่มีเลย ปู่เป็นตำรวจครับ)
ถ้าได้มีขั้นตอนอย่างไรเพราะอยากให้พ่อโอนมาให้เป็นของเรา รบกวนพี่ๆชี้แนะขั้นตอนการดำเนินการด้วยครับ   ไหว้

สุขํ นิราสา สุปติ        สุขัง นิราสา สุปะติ        ผู้ไม่คาดหวัง ย่อมหลับเป็นสุข
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:33:08 AM »

ทำตามนี้ครับ ............

1. ตรวจสอบให้ได้ก่อนว่าคุณปู่ จดทะเบียนปืนกระบอกนี้ที่อำเภอท้องที่ไหน? .................. อาจจะต้องหาข้อมูลด้วยการสอบถามจากคนใกล้ชิด.......

2. คัดสำเนามรณบัตรของคุณปู่ และ หลักฐานว่าคุณพ่อเป็นทายาท ............

3. เมือได้ข้อมูลแล้วว่าปืนจดทะเบียนที่ไหน? ............ คุณพ่อไปแจ้งความที่โรงพัก ว่า ใบป.4 ของปืนกระบอกนี้หายไป แล้วคัดสำเนาแจ้งความบนทึกประจำวันมา .............

4.เอาปืน พร้อมหลักฐาน ที่อำเภอ กรอกคำร้อง...................... ขอให้ทางอำเภอออกใบแทนป.4(ใบป.4ใหม่)แทนใบเก่าที่หายไป ............... ทางอำเภอค้นพบต้นขั้วป.4 ของปืนกระบอกนี้ได้ด้วย หมายเลขปืนและหมายเลขทะเบียนปืนของปืนกระบอกนี้ ...............ทางอำเภออาจจะสั่งให้คุณพ่อไปเสียค่าปรับก่อนที่โรงพักท้องที่ เพราะเมื่อคุณปู่เสียแล้วไม่มีใครมาแจ้งที่อำเภอว่าเจ้าของเสียชีวิต.................เมื่อเสียค่าปรับตามธรรมเนียมแล้ว ทางอำเภอจะออกใบแทนให้

5. ใบแทนป.4 ที่ออกมาจะเป็นชื่อคุณปู่ .............. ทำได้ตามนี้

5.1 หากคุณปู่ไม่มีทายาทคนอื่น หรือมีทายาทที่ได้รับการแต่งตั้งเป็นผู้จัดการมรดก ตั้งแต่เสียไปแล้ว ............ คนที่จะรับดำเนินการเกี่ยวกับปืนกระบอกนี้ ไม่ว่าจะรับโอนมาเอง หรือขาย ก็คือผู้จัดการมรดกคนนี้ ...................

5.2 ถ้าไม่มีทายาทคนอื่นเลย คุณพ่อคือผู้ที่รับโอนปืนกระบอกนี้ต่อจากคุณปู่ ซึ่งที่อำเภออาจจะให้ติดประกาศที่อำเภอ(เป็นพิธี) เป็นเวลา 45 วัน ว่า จะมีการโอนปืนกระบอกนี้ให้กับคุรพ่อ จะมีใครค้านหรือไม่ พอพ้น 45 วันแล้ว คุณพ่อก็รับโอน..............

5.3 ถ้าคุณพ่อมีพี่น้องคนอื่นอีกหลายคน ................ก็ต้องทำหนังสือยินยอม ให้คนอื่นลงนามว่า ยอมให้โอนปืนคุณปู่กระบอกนี้ ให้คุณพ่อ .................

6. คุณพ่อก็ไปทำเรื่องรับโอนปืนกระบอกนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2009, 12:28:28 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 11:58:03 AM »

ตามท่านมะขิ่นว่าเลยครับ
ปู่ใหญ่ของผม  มี colt .380 ทะเบียนน่าจะไม่เคยย้ายจากสระบุรีเลยตอนเข้ากทม มา
ผมก็ตามไปหาที่อำเภอ  แถมอำเภอเคยไปไหม้อีก  แต่ก็สำเร็จครับ  ยากหน่อย  นานหน่อย
แต่โอนได้ครับ 
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 08:58:08 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้แล้วเสร็จในเร็ววัน ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
ม ะ ย ม ™ CB
SIG SAUER
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -17

สุขํ นิราสา สุปติ

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 07:56:00 PM »

ต้องขอบคุณพี่มะขิ่นและพี่ๆทุกๆท่านนะครับ จะลองทำตามพี่มะขิ่นแนะนำไว้ครับ  ไหว้  ไหว้  ไหว้

สุขํ นิราสา สุปติ        สุขัง นิราสา สุปะติ        ผู้ไม่คาดหวัง ย่อมหลับเป็นสุข
ROOT
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็จะอยู่ที่นั่น

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 01:18:22 AM »

เยาะเย้ย ต้องตามเก็บเอกสารให้พร้อมเลยนะเนี่ย
เรียกว่าต้องเตรียมการไว้ก่อนเลย เอกสารสำคัญ เยี่ยม
หน้า: [1]
  พิมพ์