เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 03:20:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการยิงต่อสู้ระยะประชิด (gun fight) ครับ  (อ่าน 4411 ครั้ง)
Roh_Z
Brave action never want a trumpet : ผู้กล้า ย่อมไม่ต้องการเสียงปลุกใจ
Jr. Member
**

คะแนน 1

Brave action never want a trumpet. (Thomas Fuller)

« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 01:35:42 PM »

สถานการณ์สมมุติ

มีคนสองคนต้องมาไล่ล่ากันในตัวอาคารแบบแมวจับหนู

ฝ่ายหนึ่ง:
เป็นคนที่ยิงปืนได้อย่างแม่นยำ แต่ไม่มีประสบการณ์การใช้ปืนต่อสู้ในสถานการณ์จริงเลย และสภาพในตอนนี้อัตราการหลั่งสารอะเดรนาลีนกำลังค่อย ๆ พุ่งขึ้นอยู่ในระดับสูง

อีกฝ่าย:
ฝีมือยิงปืนอยู่ในขั้นธรรมดาไม่ได้พิเศษอะไรมากมาย แต่ยิงที่เคยยิงต่อสู้กับคนอื่นมาแล้วหลายครั้ง สามารถควบคุมและปรับตัวให้เข้ากับอะเดรนาลีนได้ดี

หากต้องเจอกันในระยะไม่เกิน 3 เมตร (เนื่องเป็นสภาพแวดล้อมภายในอาคาร) โดยที่ต่างฝ่ายต่างไม่ทันรู้ตัว

ิคิดว่าฝ่ายไหนจะชนะครับ

ขอบคุณครับ ไหว้

ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 01:40:17 PM »

ตายทั้งคู่
thitipun-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 108

c.a.s.c. "changaut alumni shooting club"

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 01:42:45 PM »

คนรอบข้างตาย สองคนนั้นรอด คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก ไหว้

หัวใจหนุ่มในร่างที่แก่ ดีกว่า หัวใจท้อแท้ในร่างที่หนุ่ม
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 01:43:31 PM »

อ่านแล้วมันขัดแย้งกันยังไงไม่รู้ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 01:48:21 PM »

แต่ที่แน่ๆ คือ ระยะ 3 เมตร ไม่มีที่กำบัง แล้วต่างคนต่างชัดใส่กันแบบนี้ ตายทั้งคู่ครับ

และขอข้อมูลคน 2 คนนี้หน่อยครับว่าเป็นใคร ทำไมต้องไล่ล่ากันให้ถึงกับตาย

เพราะในการดวนปืนคนที่ชนะ คือคนที่รอดชีวิตไปขึ้นศาล ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 02:02:47 PM »

ไม่เห็นแปลกครับ
คนยิงเป้ากระดาษ กับ คนที่ยิง จริง ๆ
เป้ากระดาษยิงอย่างสบายใจ ไม่มีอะไรบีบคั้น
เมื่อมีเหตุการณ์เฉพาะหน้า มีแรงบีบคั้น
ก็อาจจะยิงไม่ได้ อย่างใจนึก ด้วยลนลาน
กับคนที่ผ่านมาแล้ว  สติจะถูกควบคุม
ยิงแบบใจเย็น หวังผล
การยิง อาจจะไม่ได้อย่างใจนึก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 02:19:33 PM »

มีคนสองคนต้องมาไล่ล่ากันในตัวอาคารแบบแมวจับหนู

ฝ่ายหนึ่ง:
เป็นคนที่ยิงปืนได้อย่างแม่นยำ แต่ไม่มีประสบการณ์การใช้ปืนต่อสู้ในสถานการณ์จริงเลย และสภาพในตอนนี้อัตราการหลั่งสารอะเดรนาลีนกำลังค่อย ๆ พุ่งขึ้นอยู่ในระดับสูง

อีกฝ่าย:
ฝีมือยิงปืนอยู่ในขั้นธรรมดาไม่ได้พิเศษอะไรมากมาย แต่ยิงที่เคยยิงต่อสู้กับคนอื่นมาแล้วหลายครั้ง สามารถควบคุมและปรับตัวให้เข้ากับอะเดรนาลีนได้ดี

หากต้องเจอกันในระยะไม่เกิน 3 เมตร (เนื่องเป็นสภาพแวดล้อมภายในอาคาร) โดยที่ต่างฝ่ายต่างไม่ทันรู้ตัว

สมมุติว่ากระสุนปืนเก่า ด้านทั้งสองกระบอก ผู้เห็นเหตุการโทรแจ้งตำรวจ และสมมุติว่าตำรวจมาถึงที่เกิดเหตุอย่างรวดเร็ว
ทั้ง2คนตกใจ หันปืนไปทางตำรวจ สมมุติว่าตำรวจท่านชักปืนได้ใวมากอย่างผิดปรกติที่เคยเป็น และยิงแม่นมาก  Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 02:31:54 PM »

ฝ่ายหนึ่ง:

อีกฝ่าย:

สมมุติว่ากระสุนปืนเก่า ด้านทั้งสองกระบอก ผู้เห็นเหตุการโทรแจ้งตำรวจ และสมมุติว่าตำรวจมาถึงที่เกิดเหตุอย่างรวดเร็ว
ทั้ง2คนตกใจ หันปืนไปทางตำรวจ สมมุติว่าตำรวจท่านชักปืนได้ใวมากอย่างผิดปรกติที่เคยเป็น และยิงแม่นมาก  Grin

งั้นก็ตายหยั่งเขียดทั้งคู่  ตกใจ ตกใจ

เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 02:34:53 PM »

ไม่ทราบผลที่แน่นอน แต่คาดว่าฝ่ายหนึ่งตายอีกฝ่ายติดคุกครับ
outpost 1969 รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 03:02:20 PM »

ไหว้สวัสดีครับ ไหว้

ไม่ทราบผลที่แน่นอน แต่คาดว่าฝ่ายหนึ่งตายอีกฝ่ายติดคุกครับ

ขำก๊ากประมาณนี้แหละครับ คิก คิก

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 03:44:40 PM »

สมมุติตาย ทุกคนรอด เพราะทุกอย่างสมมุติ
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 05:11:57 PM »

ตายทั้งคู่
เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 05:42:41 PM »

เอาเรื่องจริงก็ได้ครับ ของผมเอง
     จ๊ะเอ๋คู่อริเก่าในระยะประชิด ไม่น่าจะเกิน 3 เมตรอย่างที่ว่า.......
ผมยกปืนขึ้นกริ๊ป เล็ง อย่างมั่นใจตามที่ครูสอนมาเด๊ะ เหนี่ยวไก 9 มม. ออโต้ ใส่ลูก 147 เกรนไฮดราช็อคเต็มแม็ก.....
คู่ต่อสู้ยกลูกซองสั้น ขึ้นส่อง เหนี่ยวไกทันที พร้อมกัน
แปลกใจไม่มีเสียง ตูม สักข้าง
ผมนิ่งอยู่ท่านั้น ประมาณ 2-3 วินาที (แต่มันเหมือนนานนนน.....เหลือเกินในความรู้สึก)
แล้วต่างคน ต่างหันหลังวิ่งหนี......ตอนนี้ล่ะเร็วเลย
ตอนหลังกลายเป็นเพื่อนกัน ถามไถ่กันถึงได้ความ......
ผมน่ะ นิ้วชี้แข็งเหนี่ยวไกไม่เข้า.......ส่วนมันน่ะ นิ้วโป้งแข็ง ง้างนกไม่ขึ้นครับ
ตอนนั้นน่ะ ถ้ามีเสียงขึ้นมาสักตูม ผมก็คงไม่ได้มานั่งโพสท์ในเว็บอยู่อย่างนี้หรอกครับ
ถ้าไม่กระดูกเป็นขี้เถ้า  ก็คงยังไม่ออกจากคุก.......

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 05:46:53 PM »

ฝ่ายหนึ่ง:

อีกฝ่าย:

ถามแบบนี้ตอบยาก ต้องลองครับ

Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 06:02:05 PM »

เอาเรื่องจริงก็ได้ครับ ของผมเอง
     จ๊ะเอ๋คู่อริเก่าในระยะประชิด ไม่น่าจะเกิน 3 เมตรอย่างที่ว่า.......
ผมยกปืนขึ้นกริ๊ป เล็ง อย่างมั่นใจตามที่ครูสอนมาเด๊ะ เหนี่ยวไก 9 มม. ออโต้ ใส่ลูก 147 เกรนไฮดราช็อคเต็มแม็ก.....
คู่ต่อสู้ยกลูกซองสั้น ขึ้นส่อง เหนี่ยวไกทันที พร้อมกัน
แปลกใจไม่มีเสียง ตูม สักข้าง
ผมนิ่งอยู่ท่านั้น ประมาณ 2-3 วินาที (แต่มันเหมือนนานนนน.....เหลือเกินในความรู้สึก)
แล้วต่างคน ต่างหันหลังวิ่งหนี......ตอนนี้ล่ะเร็วเลย
ตอนหลังกลายเป็นเพื่อนกัน ถามไถ่กันถึงได้ความ......
ผมน่ะ นิ้วชี้แข็งเหนี่ยวไกไม่เข้า.......ส่วนมันน่ะ นิ้วโป้งแข็ง ง้างนกไม่ขึ้นครับ
ตอนนั้นน่ะ ถ้ามีเสียงขึ้นมาสักตูม ผมก็คงไม่ได้มานั่งโพสท์ในเว็บอยู่อย่างนี้หรอกครับ
ถ้าไม่กระดูกเป็นขี้เถ้า  ก็คงยังไม่ออกจากคุก.......

ใช่ครับ เป็นผมก็คงวิ่งเหมือนกัน  Cheesy Cheesy

และในสมัยเรียนช่าง ผมก็เคยมีคู่อริอยู่คนหนึ่ง ตอนนั้นเหมือนจะฆ่ากันให้ตายไปข้าง สุดท้ายก็กลายเป็นเพื่อนกัน ก็แปลกเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2009, 06:06:26 PM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์