เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 03:16:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการยิงต่อสู้ระยะประชิด (gun fight) ครับ  (อ่าน 4400 ครั้ง)
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 07:35:40 PM »

คำตอบ ..... แล้วแต่เวรกรรมของทั้งคู่ที่ทำกันมาครับ ไหว้  ของแบบนี้ตอบยากครับ ไม่มีใครรู้หรอก  Grin

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 07:38:23 PM »

น่าจะตายทั้งสอง  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
mod.19
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 08:04:19 PM »

เอาเป็นงานเป็นการเลยนะครับ    ผมว่าคนหลังรอดครับเพราะไม่มีความกดดัน  และคนที่เคยใช้ปืนในการต่อสู้มาจริง
            และหลายครั้งเขาคงเอาปืนไว้ที่เอวในลักษณะพร้อมใช้อยู่แล้วครับ    และมีการระวังตัวอยู่เสมอ     

ส่วนคนแรกเคยยิงแต่เป้ากระดาษซึ่งมันไม่ได้ยิงตอบโต้กับเรา     และเนื่องจากไม่เคยยิงกับใครมาก่อนความพร้อมจึงมีน้อย
            กว่าแน่นอน  และขาดการระวังตัวครับ   แค่ไม่ได้ขึ้นลำไว้ก็ตายแล้วครับ

เหมือนกับเราที่ยิงกันแม่นๆและต้องไปยิงกับ   มือปืนที่ยิงไม่แม่นแต่ยิงคนมาแล้ว10ศพ 3ม.นี้ระยะทำมาหากินของเขาเลยนะ
             ไหว้
Roh_Z
Brave action never want a trumpet : ผู้กล้า ย่อมไม่ต้องการเสียงปลุกใจ
Jr. Member
**

คะแนน 1

Brave action never want a trumpet. (Thomas Fuller)

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 08:16:34 PM »

ขอบคุณในคำตอบของทุกท่านครับ  ไหว้
Montree36
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:16:13 PM »

สรุปไม่มีใครตายครับเพราะมันเป็นเรื่องสมมุติครับ 555+;D Grin Grin
striking point
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 11:22:35 PM »

ตำรวจชนะครับ
สีสัน
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 02:10:02 AM »

ระยะแค่3เมตร ตัดเรื่องใครยิงแม่นกว่ากันทิ้งเลย
ใครที่ชักก่อน(เร็วกว่า) ยิงก่อน มีสิทธิรอดมากกว่า
หรือคนที่เก่งแม่ไม้มวยไทยมากกว่าอาจชนะก็ได้  Grin
samany
Newbie
*

คะแนน 5

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 08:46:32 AM »

ยิงต่อสู้กะยิงเป้าผิดกันเยอะครับ  ยิงต่อสู้แบบนั้นแทบไม่มีเวลาดูศูนย์หน้าหลัง ยื่นมือออกชี้ปืนไปที่เป้าก็กดเลย

เห็นฤทธิ์ .45 ก็เวลาประชิดตัวนี้แหละครับ  ไหว้
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 09:26:21 AM »

จากโจทย์ไม่ทราบว่าปืนชักออกจากซอง แล้วพร้อมยิงทั้งคู่หรือไม่ครับ
ถ้ายังอยู่ในซองแล้วคนที่ว่ายิงแม่นเป็นแชมป์ปืนสั้นชาวบ้านแต่ไม่เคยหัดยิงต่อสู้
ผมว่าแชมป์ไม่ทันชักปืนครับ หรือต่อให้อีกฝ่ายใช้มีดผมก็ว่าแชมป์ไม่ทันได้ชักปืนเหมือนกันครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
sinchai0
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 09:40:14 AM »

สถานการณ์สมมุติ

มีคนสองคนต้องมาไล่ล่ากันในตัวอาคารแบบแมวจับหนู

ฝ่ายหนึ่ง:
เป็นคนที่ยิงปืนได้อย่างแม่นยำ แต่ไม่มีประสบการณ์การใช้ปืนต่อสู้ในสถานการณ์จริงเลย และสภาพในตอนนี้อัตราการหลั่งสารอะเดรนาลีนกำลังค่อย ๆ พุ่งขึ้นอยู่ในระดับสูง

อีกฝ่าย:
ฝีมือยิงปืนอยู่ในขั้นธรรมดาไม่ได้พิเศษอะไรมากมาย แต่ยิงที่เคยยิงต่อสู้กับคนอื่นมาแล้วหลายครั้ง สามารถควบคุมและปรับตัวให้เข้ากับอะเดรนาลีนได้ดี

หากต้องเจอกันในระยะไม่เกิน 3 เมตร (เนื่องเป็นสภาพแวดล้อมภายในอาคาร) โดยที่ต่างฝ่ายต่างไม่ทันรู้ตัว

ิคิดว่าฝ่ายไหนจะชนะครับ

ขอบคุณครับ ไหว้

ไปเกิดใหม่ทั้งคู่ครับ
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 10:14:12 AM »

สถานการณ์สมมุติ

มีคนสองคนต้องมาไล่ล่ากันในตัวอาคารแบบแมวจับหนู

ฝ่ายหนึ่ง:
เป็นคนที่ยิงปืนได้อย่างแม่นยำ แต่ไม่มีประสบการณ์การใช้ปืนต่อสู้ในสถานการณ์จริงเลย และสภาพในตอนนี้อัตราการหลั่งสารอะเดรนาลีนกำลังค่อย ๆ พุ่งขึ้นอยู่ในระดับสูง

อีกฝ่าย:
ฝีมือยิงปืนอยู่ในขั้นธรรมดาไม่ได้พิเศษอะไรมากมาย แต่ยิงที่เคยยิงต่อสู้กับคนอื่นมาแล้วหลายครั้ง สามารถควบคุมและปรับตัวให้เข้ากับอะเดรนาลีนได้ดี

หากต้องเจอกันในระยะไม่เกิน 3 เมตร (เนื่องเป็นสภาพแวดล้อมภายในอาคาร) โดยที่ต่างฝ่ายต่างไม่ทันรู้ตัว

ิคิดว่าฝ่ายไหนจะชนะครับ

ขอบคุณครับ ไหว้

ลองเช่าวีดิโอภาพยนต์ประเภทบู้ล้างผลาญดูครับ....คนร้ายตาย...พระเอกบาดเจ็บ...ตอนจบ...ตำรวจมา

ยิงปืนต่อสู้ในระยะประชิด...ต้องหมั่นฝึกฝน..ยิงอย่างไร..กริ๊ปปืนอย่างไร..ที่สำคัญ...ต้องมีสติตลอดเวลาครับ....
ยิงคนไม่ใช่เรื่องง่ายๆๆๆ....เหมือนยิงเป้ากระดาษ...

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 10:40:12 AM »

นายสมชายว่าคนหลังตายแหงแก๋ครับ...

ไม่มีเหตุผลอะไร แต่แช่งมือปืนรับจ้างครับ ให้มันกรรมสนอง... ฮา...
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 12:57:28 PM »

โอกาศตายทั้งคู่สูงมากๆครับ ถ้าคิดถึงว่าจะใช้ปืนของเราเป็นทางออกอย่างเดียวครับ
tommyvoil
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 01:35:16 PM »

คนที่ 2 น่าจะมีภาษีดีกว่าคนแรกน่ะครับ ถ้าไม่โดนกระสุนที่แม่นยำของคนแรกซะก่อน เพราะคนที่สองคงจะเคลื่อนตัวไม่อยู่กับที่และคงลั่นไกแบบดับเบิ้ลแทร็บ( 2นัดซ้อน)ตามหลักการของการยิงระบบต่อสู้ ยิ้มีเลศนัย

ก่อสร้างเทคโนตีนดอย  รุ่น 21 ศักดิ์ศรี  สามัคคี  ประเพณี  อาวุโส
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 02:26:36 PM »

ผมว่าคนที่ยิงไม่แม่นแต่มีประสบการณ์ยิงต่อสู้ระยะประชิดมาก่อนมีโอกาสไปเที่ยวห้องกงสูงกว่าคนยิงแม่นแต่ไม่เคยยิงต่อสู้มากกว่านะครับ  Grin

คนยิงไม่แม่นแต่มีประสบการณ์ยิงต่อสู้ระยะประชิดน่าจะมีเอฟเฟรกกระโดดยิงไปทางข้างกลิ้งไป 1 รอบหมอบลงพร้อมกับลั่นกระสุนนัดที่ 2 ดับเบิ้ลได้ทันที จะออกแนวแอคชั่นไปไหมเนี้ย  ขำก๊าก

ในส่วนที่อีกฝ่ายยิงแม่นเข้าเป้ากระดาษร้อยรูระยะ 20 เมตร ด้วยความปรานีตในการยิงมาเจอสถานการณ์ยิงประชิดคงจะยืนแข็งทื่อบรรจงในการตัดสินใจยิงจะช้ากว่า อดเที่ยวห้องกงเลยแบบนี้  โดนชก
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์