เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 02:38:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บปลอกกระสุนไว้จำนวนมากๆจะมีความผิดไหมครับ  (อ่าน 10239 ครั้ง)
chan dpc
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 08:03:13 PM »

ขอถามพี่ๆนะครับ ทุกครั้งที่ผมไปยิงปืนผมชอบเก็บปลอกกระสุนไว้ แต่เป็นปลอกกระสุนปืนที่ยิงจากปืนผมและเป็นปืนที่ถูกต้องตามกฎหมายทุกประการผมเก็บไว้มากๆ
จะมีความผิดไหมครับ ไหว้
Bird954
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 08:15:22 PM »

มารอด้วยคนครับ
ที่บ้านผมเพียบเลย
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 08:22:44 PM »

ไม่มีความผิด
ถ้ามันตรงกับที่เราขอมา
เพราะประหนึ่ง คุมกันอยู่
แต่ถ้ามีผิดขนาด นี่สิ ยุ่งตาย......

แค่ปลอกเดียว ก็เป็นเรื่องแล้ว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 08:45:24 AM »

ลูกของเพื่อนนำปลอกกระสุนไปขว้างเล่น....
  บังเอิญมีเหตุยิงกันตาย   พบปลอกกระสุนของเพื่อนในที่เกิดเหตุ  ใกล้บ้านตกเป็นผู้ต้องสงสัย....
       ถูกตรวจสอบประวัติ  ตรวจสอบอาวุธปืน  กินไม่ได้  นอนไม่หลับไป หลายเดือน................... เศร้า
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 10:39:19 AM »

ถ้าปืนตัวเองก็ควรเก็บปลอกกระสุนกลับบ้านทุกครั้งครับ

ไม่อยากทิ้งไว้ในสนาม วันดีคืนดีเกิดซวย
ถ้ามีคนมาเก็บปลอกกระสุนเราแล้วไปทิ้งไว้ในที่เกิดเหตุเพื่ออำพรางคดี หรือสร้างหลักฐานปลอม
เราซวยงานเข้าแน่ครับ

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
ลิ้นช้าง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 09:08:01 PM »

ถ้าปืนตัวเองก็ควรเก็บปลอกกระสุนกลับบ้านทุกครั้งครับ

ไม่อยากทิ้งไว้ในสนาม วันดีคืนดีเกิดซวย
ถ้ามีคนมาเก็บปลอกกระสุนเราแล้วไปทิ้งไว้ในที่เกิดเหตุเพื่ออำพรางคดี หรือสร้างหลักฐานปลอม
เราซวยงานเข้าแน่ครับ

เห็นด้วยครับ

ปลอกกระสุน ก็คือเครื่องกระสุนปืน นั่นแหละครับ

"อันมนุษย์สุดดีอยู่ที่ปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ"
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 03:27:26 AM »

ฉะนั้นเพื่อความไม่ประมาท.....
    ควรเก็บใส่ถุง  ขุดหลุมกลบฝังดินไว้...ถูกต้องไหมครับ ขำก๊าก
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 07:38:35 PM »

แต่เคยมีกรณีตัวอย่างที่จังหวัดนครปฐมมาแล้ว เอาเป็นสรุปคร่าวๆว่า นาย ก.ประกอบอาชีพรับซื้อของเก่า ถูกตำรวจจับ
ในข้อหามีเครื่องกระสุนและวัตถุระเบิดในครอบครอง เพราะไปรับซื้อปลอกทองเหลืองของกระสุนหลายๆขนาดไว้เป็นจำนวน
มาก รวมทั้งระเบิดเก่าที่หมดสภาพการใช้งานแล้ว
      ศาลวิเราะห์แล้วพบว่าทั้งปลอกกระสุนและวัตถุระเบิดไม่อยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน กระสุนปืนก็เป็นปลอกเปล่าๆ ระเบิดก็
ไม่มีเชื้อปะทุที่จะทำให้เกิดการระเบิดได้
     ศาลยกฟ้องครับ (ขอโทษด้วยไม่ใช่นักกฎหมาย จึงไม่สามารถนำหมายเลขคำตัดสินมายืนยันได้)

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 09:52:12 AM »

อย่าเก็บผิดขนาดจากที่มีระบุไว้ใน ป.๔  ก็แล้วกัน

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
แม้ว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

ชีวิตก็มีแค่นี้

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 10:42:11 AM »

ไม่ยิงที่สนาม  เขาไม่ให้เอากลับครับ  ยั่งนี้ก็หน้ากลัวสิครับ     อ๋อย อ๋อย
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 03:06:03 PM »

ผมคิดว่าไม่ผิดนะ  ไม่อาจารย์อ๊อด พระที่ทำตะกรุดปลอกลูกกระสุนปืน คงโดนจับไปแล้ว
ศาลดูที่เจตนาครับ ผมก็เห็นตามตลาดมากมาย เครื่องประดับที่ทำมาจากปลอกกระสุน
พวงกุญแจผมยังทำมาจาก ลูกปืนลูกซองที่ผมยิงเลย ตำรวจยังเคยขอดูก็ไม่เห็นมีอะไร

ไม่น่าจะผิดตามกฏหมายนะครับ

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 04:13:40 PM »

ผมคิดว่าไม่ผิดนะ  ไม่อาจารย์อ๊อด พระที่ทำตะกรุดปลอกลูกกระสุนปืน คงโดนจับไปแล้ว
ศาลดูที่เจตนาครับ ผมก็เห็นตามตลาดมากมาย เครื่องประดับที่ทำมาจากปลอกกระสุน
พวงกุญแจผมยังทำมาจาก ลูกปืนลูกซองที่ผมยิงเลย ตำรวจยังเคยขอดูก็ไม่เห็นมีอะไร

ก็มันหมดสภาพจากการเป็นปลอกกระสุนไปแล้วครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 04:33:26 PM »

ก็มันหมดสภาพจากการเป็นปลอกกระสุนไปแล้วครับ

อ๋อครับ ขอบคุณมาก

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 05:55:05 PM »

เวลาไปซ้อมที่สนามไม่เคยเก็บกับมาสักครั้งครับ เศร้า เจ้าหน้าที่สนามชอบมองหน้า  บู่ สรุป เขาไปปลอกเปล่าไปขายคืนได้กล่องละ25 บาทครับ คิก คิก ขำก๊าก

Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 01:11:45 AM »

แต่เคยมีกรณีตัวอย่างที่จังหวัดนครปฐมมาแล้ว เอาเป็นสรุปคร่าวๆว่า นาย ก.ประกอบอาชีพรับซื้อของเก่า ถูกตำรวจจับ
ในข้อหามีเครื่องกระสุนและวัตถุระเบิดในครอบครอง เพราะไปรับซื้อปลอกทองเหลืองของกระสุนหลายๆขนาดไว้เป็นจำนวน
มาก รวมทั้งระเบิดเก่าที่หมดสภาพการใช้งานแล้ว
      ศาลวิเราะห์แล้วพบว่าทั้งปลอกกระสุนและวัตถุระเบิดไม่อยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน กระสุนปืนก็เป็นปลอกเปล่าๆ ระเบิดก็
ไม่มีเชื้อปะทุที่จะทำให้เกิดการระเบิดได้
     ศาลยกฟ้องครับ (ขอโทษด้วยไม่ใช่นักกฎหมาย จึงไม่สามารถนำหมายเลขคำตัดสินมายืนยันได้)

เชื่อว่าศาลยกฟ้องเพราะปลอกกระสุนดังกล่าวไม่ใช่เครื่องกระสุนปืนตามกฎหมายเสียแล้วนะครับ 

เพราะไม่สามารถใช้ยิงทำอันตรายต่อชีวิตและทรัพย์สินได้  เพราะมันเป็นปลอกกระสุนเสียแล้ว

ซึ่งในกรณีของปลอกกระสุนนี่แตกต่างกับอาวุธปืนซึ่งมีกฎกระทรวงระบุไว้ชัดว่าชิ้นส่วนสำคัญของ

อาวุธปืนให้ถือว่าเป็นอาวุธปืน  แต่กระสุนปืนไม่ได้มีกฎกระทรวงกำหนดไว้เช่นนั้นนะครับ  ดังนั้นปลอกกระสุน

ปืนจึงไม่ถือว่าเป็นเครื่องกระสุนปืนตามกฎหมายครับ   

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์