เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:22:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันอัพเดทราคาน้ำมัน ปตท. กันดีกว่า...  (อ่าน 53298 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #360 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 10:58:50 AM »

คงต้องมองหารถคันต่อไปที่กินน้ำมันสัก ๑๘-๒๐ กม./ลิตร

เฮ้อ บ้านนี้เมืองนี้เมื่อไหร่จะได้ใช้น้ำมันราคายุติธรรมจริงๆบ้างนะ เศร้า เศร้า เศร้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #361 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 07:42:15 PM »

ขึ้นกันเข้าไปยิ่งใกล้เทศกาลขึ้นให้เต็มที่เลย  Cry ของมาเลฯ ไม่เห็นเขาจะขึ้นเลย มีผู้ค้าหลายรายเอาน้ำมันของมาเลมาขายฝั่งไทย 1ลิตร 27 บาท ถ้าเอา 10 ลิตร ลิตรละ 25 บาท  ไหว้

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
Teang-รัก-Gun-ไว้-
พึ่งพา ไว้ใจ ให้เกียรติ YES!!
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #362 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 09:35:17 PM »

จริงๆ แล้ว ปตท. ไม่สามารถกำหนด ราคา ได้เองหลอกครับ น้ำมัน ที่เราใช้กัน อยู่ทุกวันนี้ นำเข้ามา จากต่างประเทศ 70-80%+ ครับ ราคาก็ขึ้น ลงไปตาม ราคาต่างประเทศ

และถ้า สังเกต ดีๆ ราคาประเทศ ไทยถูกกว่าหลายๆ ประเทศ นะครับ  ปตท. น่า สงสาร นะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน โดน ตราหน้า อยู่ ตลอด ตลอด หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2012, 09:37:29 PM โดย Teang-รัก-Gun-ไว้- » บันทึกการเข้า

ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

Like .45 ACP

Me  Gun & Gun ^ ^
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #363 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 09:56:17 PM »

ผมไม่ยักสงสาร ปตท.แฮะ ที่ว่าน้ำมันเราถูกกว่าหลายประเทศน่ะ  ช่วยยกตัวอย่างหน่อยครับ
เอาแบบประเทศข้างเคียงเรานี้แหละ ....ระยะทางขนส่งเท่าๆกัน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #364 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 10:22:41 PM »

น่าสงสาร ปตท. จริง ๆ ครับ กำไรนิดหน่อยเอง  แค่ปีละ ๑๐๐,๐๐๐,๐๐๐,๐๐๐  ล้านบาท  เองครับ   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #365 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 10:26:33 PM »

เดียว ถ้า ผม ได้ขอ มูล แล้ว จะ มา แชร์ นะครับ

ผมเข้าใจว่าราคาน้ำมัน บ้านเราแพง มี เรื่องของ ภาษี กอง ทุน และการขนส่ง โรงกลั่นส่วนใหญ่ จะอยู่แถว อ่าวไทย จึงต้องอ้อมมา ครับ

และ ประเทศ ไทยก็ ยัง มีแก๊ส ที่ ราคา ถูกมาก แต่ไม่เคยมีใครรู้เลย ว่า ราคาที่ แท้ จริง ประมาณ 24-27 บาทแต่ ปตท.ต้องแบกรับเอาไว้ แต่ไม่มีใครรู้

แต่แล้วที่ ปตท. ทำไปทุกอย่างก็เพื่อการันตีว่า อีก 10 ปีข้างหน้า ลูกหลาน เรา ยัง จะมีพลังงาน ไว้ให้ใช้

ถ้า เรามีพลังงานให้ใช้มากมาย เราก็อยู่ไม่ได้ เพราะก๊าชเรือนกระจกที่เราสร้าง
ถ้า เราไม่มีพลังงานเลย เราก็อยู่ไม่ได้

ยังไงก็ใช้อย่างประหยัด นะครับ เชื่อเถอะครับ องค์กร ปตท. ทำเพื่อประเทศ เรา ครับ พนง.ทุกคน เป็น ข้าแผ่นดิน ครับ

Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #366 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 10:32:39 PM »

น่าสงสาร ปตท. จริง ๆ ครับ กำไรนิดหน่อยเอง  แค่ปีละ ๑๐๐,๐๐๐,๐๐๐,๐๐๐  ล้านบาท  เองครับ   Cheesy

กำไร ๑๐๐,๐๐๐,๐๐๐,๐๐๐ ถ้า เทียบกับการลงทุน 100.- บาทได้ กำไร 5.- คุณ คิดว่าเยอะไหมครับ ขายเหล้า ยังรวยกว่าเลยครับ
น้ำมันขุด มาจากดิน เอามากลั่น หายากลำบาก เหล้า หมักๆ ลิตรเป็น 1,000.-

คิดง่าย ครับ ถ้า เอา กำไร ปตท. เอามาลดราคาน้ำมัน ต่อหัว ต่อคน ก็ 1,000 นิด เติมไม่กี่ครั้งก็หมดครับ แล้ว มันคุ้มไหมครับกลับการที่จะเอามาลงทุนเพื่อให้คน อีก 10ปี ข้าง หน้า ได้มีพลังงานใช้ >>คนอีก 10ปี ข้าง หน้า เขา จะยอมไหม ครับ ถ้า เรา ทำ อย่างนั้น<<
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2012, 10:39:36 PM โดย Teang-รัก-Gun-ไว้- » บันทึกการเข้า

kit.8 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 73

« ตอบ #367 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 06:56:11 AM »

เดียว ถ้า ผม ได้ขอ มูล แล้ว จะ มา แชร์ นะครับ

ผมเข้าใจว่าราคาน้ำมัน บ้านเราแพง มี เรื่องของ ภาษี กอง ทุน และการขนส่ง โรงกลั่นส่วนใหญ่ จะอยู่แถว อ่าวไทย จึงต้องอ้อมมา ครับ

และ ประเทศ ไทยก็ ยัง มีแก๊ส ที่ ราคา ถูกมาก แต่ไม่เคยมีใครรู้เลย ว่า ราคาที่ แท้ จริง ประมาณ 24-27 บาทแต่ ปตท.ต้องแบกรับเอาไว้ แต่ไม่มีใครรู้

แต่แล้วที่ ปตท. ทำไปทุกอย่างก็เพื่อการันตีว่า อีก 10 ปีข้างหน้า ลูกหลาน เรา ยัง จะมีพลังงาน ไว้ให้ใช้

ถ้า เรามีพลังงานให้ใช้มากมาย เราก็อยู่ไม่ได้ เพราะก๊าชเรือนกระจกที่เราสร้าง
ถ้า เราไม่มีพลังงานเลย เราก็อยู่ไม่ได้

ยังไงก็ใช้อย่างประหยัด นะครับ เชื่อเถอะครับ องค์กร ปตท. ทำเพื่อประเทศ เรา ครับ พนง.ทุกคน เป็น ข้าแผ่นดิน ครับ
อย่าเพิ่ง " สรุปเลยครับ "  ขอข้อมูลที่ชัดเจนหน่อย
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #368 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 01:06:16 PM »

น่าสงสาร ปตท. จริง ๆ ครับ กำไรนิดหน่อยเอง  แค่ปีละ ๑๐๐,๐๐๐,๐๐๐,๐๐๐  ล้านบาท  เองครับ   Cheesy

กำไร ๑๐๐,๐๐๐,๐๐๐,๐๐๐ ถ้า เทียบกับการลงทุน 100.- บาทได้ กำไร 5.- คุณ คิดว่าเยอะไหมครับ ขายเหล้า ยังรวยกว่าเลยครับ
น้ำมันขุด มาจากดิน เอามากลั่น หายากลำบาก เหล้า หมักๆ ลิตรเป็น 1,000.-

คิดง่าย ครับ ถ้า เอา กำไร ปตท. เอามาลดราคาน้ำมัน ต่อหัว ต่อคน ก็ 1,000 นิด เติมไม่กี่ครั้งก็หมดครับ แล้ว มันคุ้มไหมครับกลับการที่จะเอามาลงทุนเพื่อให้คน อีก 10ปี ข้าง หน้า ได้มีพลังงานใช้ >>คนอีก 10ปี ข้าง หน้า เขา จะยอมไหม ครับ ถ้า เรา ทำ อย่างนั้น<<

ปตท. เลยตั้งราคาอนาคต 10 ปีข้างหน้าเลยหรือเปล่าครับ..

เมื่อก่อนกำไรปีละ 1,800 ล้าน ก็เห็นอยู่กันได้สบาย พออยู่ๆมีการบูรณาการกันขึ้น กำไรปีละแสนล้าน สูบเงินจากกระเป๋าใคร ไปรวมอยู่ที่กระเป๋าใครครับ หากินกับปัจจัยพื้นฐานของมนุษย์จนรวยกันไป 2-3 ชาติ ยังไม่รู้สึกตัวอีกหรือครับ...

น้ำมันที่นำเข้ามาราคาเท่าไหร่ และพอผ่านบริษัทอุปโลกหน้าด่าน ที่ชื่อ ปตท.สผ. บวกขึ้นมาอีกเท่าไหร่ ก่อนจะมาถึง ปตท.

แล้วบริษัท ปตท.สผ. มันของใครครับ...

เปรียบเทียบง่ายๆ..
เมื่อก่อนน้ำ 1 ลิตร ราคา 1 บาท เราต้มให้เดือดใช้ต้นทุน 1 บาท  รวมเป็น 2 บาท...

น้ำลิตรละ 10 บาท เราต้มให้เดือดใช้ต้นทุนอีก ๑ บาท เป็น 11 บาท...

แต่สูตร ปตท. น้ำลิตรละ 10 มันคิดค่าการกลั่นตามราคาน้ำ ไม่ใช่ปริมาณ... ปตท. จึงเมคค่าการกลั่นตามราคาวัตถุดิบ กลายเป็นน้ำต้มเสร็จราคา ลิตรละ 20 บาท...

แล้วยิ่งไล่ยึดโรงกลั่นน้ำมันของเอกชนรายอื่นไปหมด เพราะไม่มีปัญญาสร้างโรงกลั่นด้วยตัวเองและกำจัดคู่แข่งเพื่อผูกขาดค่าการกลั่นไปในตัว... มันเสรีตรงไหน...

เมื่อก่อน ปตท. สร้างมาเพื่อกดราคาน้ำมันของบริษัทต่างชาติที่มาขายในประเทศ... แต่ปัจจุบันผูกขาดไปหมดแล้ว จนต้องไปอิงราคาขายจากต่างประเทศ เพื่อมาปล้นประชาชนคนไทยทั้งประเทศครับ...

รายได้มาจากเริ่มฮั้วกับบริษัทลูกของตัวเองในการบวกราคาวัตถุดิบ จากนั้นผูกขาดค่าการกลั่น คิดแพงเกินจริง แล้วนำราคาขายไปอิงกับสิงคโปร์ ที่เป็นพ่อใคร.. แล้วค่อยบวกสิ่งต่างๆนานา จนมาขายให้คนไทยทั้งประเทศ...

พลังไทย เพื่อไทยจริงๆ... บู่

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #369 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 02:13:17 PM »

ปตท. เลยตั้งราคาอนาคต 10 ปีข้างหน้าเลยหรือเปล่าครับ..

เมื่อก่อนกำไรปีละ 1,800 ล้าน ก็เห็นอยู่กันได้สบาย พออยู่ๆมีการบูรณาการกันขึ้น กำไรปีละแสนล้าน สูบเงินจากกระเป๋าใคร ไปรวมอยู่ที่กระเป๋าใครครับ หากินกับปัจจัยพื้นฐานของมนุษย์จนรวยกันไป 2-3 ชาติ ยังไม่รู้สึกตัวอีกหรือครับ...

น้ำมันที่นำเข้ามาราคาเท่าไหร่ และพอผ่านบริษัทอุปโลกหน้าด่าน ที่ชื่อ ปตท.สผ. บวกขึ้นมาอีกเท่าไหร่ ก่อนจะมาถึง ปตท.

แล้วบริษัท ปตท.สผ. มันของใครครับ...

เปรียบเทียบง่ายๆ..
เมื่อก่อนน้ำ 1 ลิตร ราคา 1 บาท เราต้มให้เดือดใช้ต้นทุน 1 บาท  รวมเป็น 2 บาท...

น้ำลิตรละ 10 บาท เราต้มให้เดือดใช้ต้นทุนอีก ๑ บาท เป็น 11 บาท...

แต่สูตร ปตท. น้ำลิตรละ 10 มันคิดค่าการกลั่นตามราคาน้ำ ไม่ใช่ปริมาณ... ปตท. จึงเมคค่าการกลั่นตามราคาวัตถุดิบ กลายเป็นน้ำต้มเสร็จราคา ลิตรละ 20 บาท...

แล้วยิ่งไล่ยึดโรงกลั่นน้ำมันของเอกชนรายอื่นไปหมด เพราะไม่มีปัญญาสร้างโรงกลั่นด้วยตัวเองและกำจัดคู่แข่งเพื่อผูกขาดค่าการกลั่นไปในตัว... มันเสรีตรงไหน...

เมื่อก่อน ปตท. สร้างมาเพื่อกดราคาน้ำมันของบริษัทต่างชาติที่มาขายในประเทศ... แต่ปัจจุบันผูกขาดไปหมดแล้ว จนต้องไปอิงราคาขายจากต่างประเทศ เพื่อมาปล้นประชาชนคนไทยทั้งประเทศครับ...

รายได้มาจากเริ่มฮั้วกับบริษัทลูกของตัวเองในการบวกราคาวัตถุดิบ จากนั้นผูกขาดค่าการกลั่น คิดแพงเกินจริง แล้วนำราคาขายไปอิงกับสิงคโปร์ ที่เป็นพ่อใคร.. แล้วค่อยบวกสิ่งต่างๆนานา จนมาขายให้คนไทยทั้งประเทศ...

พลังไทย เพื่อไทยจริงๆ... บู่

อิๆ....ต้องไปดูโครงสร้างผู้ถือหุ้นด้วย.....ถึงจะครบวงจร

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #370 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 02:17:52 PM »

จริงๆ แล้ว ปตท. ไม่สามารถกำหนด ราคา ได้เองหลอกครับ น้ำมัน ที่เราใช้กัน อยู่ทุกวันนี้ นำเข้ามา จากต่างประเทศ 70-80%+ ครับ ราคาก็ขึ้น ลงไปตาม ราคาต่างประเทศ

และถ้า สังเกต ดีๆ ราคาประเทศ ไทยถูกกว่าหลายๆ ประเทศ นะครับ  ปตท. น่า สงสาร นะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน โดน ตราหน้า อยู่ ตลอด ตลอด หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมไม่มีแหล่งที่มาของข้อมูลจะสังเกตครับ....

ช่วยให้ความรู้ที...ว่าประเทศไหนบ้างครับ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ต้นกล้า สายลม (รักสุดคือพ่อหลวง หวงสุดคือแผ่นดิน)
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 12

เกิดเป็นคน ต้องทดแทนคุณแผ่นดิน

« ตอบ #371 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 02:54:44 PM »

ไหนเพื่อไทยเป็นรัฐบาลแล้วน้ำมันจะถูก ค่าครองชีพลดลง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #372 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 04:50:17 PM »

ไหนเพื่อไทยเป็นรัฐบาลแล้วน้ำมันจะถูก ค่าครองชีพลดลง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ยังหวังอยู่อีกหรือครับ  Grin Grin
ต้นกล้า สายลม (รักสุดคือพ่อหลวง หวงสุดคือแผ่นดิน)
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 12

เกิดเป็นคน ต้องทดแทนคุณแผ่นดิน

« ตอบ #373 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 09:41:37 AM »

เปรียบเทียบให้เห็นราคาน้ำมันไทยกับเพื่อนบ้าน
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #374 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 01:32:04 PM »

เปรียบเทียบให้เห็นราคาน้ำมันไทยกับเพื่อนบ้าน

ประเดิมแต้มแรกครับ... Wink

หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27
  พิมพ์