เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:30:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 27
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันอัพเดทราคาน้ำมัน ปตท. กันดีกว่า...  (อ่าน 53509 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 09:45:41 PM »

ผมก็มีหุ้นทั้ง PTTและPTTARอยู่ในมือแต่มันไม่วิ่งหรอกครับมันโดน มาบตาพุด กดอยู่
รัฐบาลก็ไม่จ้ดการเสียที ดันไปจัดการกับ LOXLEY เดี๋ยวคงล่ำซำทั้งคณะ
เราเป็นประชาชนรู้มากไปก็ปวดหัวเพราะมันเป็นแค่ประชาชน
รัฐบาลไหนทำให้พวกเราเดือดร้อนก็ด่ามันรัฐบาลนั้นแหละครับ

เรื่องหุ้นผมไม่ค่อยรู้นะครับ... แต่เรื่องการฮุบสมบัติชาติ ทำให้ต้นทุนทุกอย่างในการหาเลี้ยงชีพ... ประกอบอาชีพ... การใช้ชีวิต ของคนทั้งประเทศต้องเดือดร้อนกันหมด...

ก่อนแปรรูป ปตท.กำไรปีละ 1,800 ล้าน องค์กรเค้าก็อยู่กันได้  ประชาชนทั้งประเทศก็อยู่กันได้ (ผมมีรถครั้งแรก ดีเซลลิตรละ 7 บาท เบนซินลิตรละ 11 บาท)... แต่ปัจจุบัน ปตท.กำไรปีละแสนกว่าล้าน... แต่ประชาชนทั้งประเทศต้องดินรนขนาดไหนที่มีต้นทุนชีวิตเยอะขนาดนั้น... ลองคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ดูว่าเดือนๆนึงเราจ่ายค่าน้ำมันที่แพงเกินจริง เป็นกี่เปอร์เซนต์ของรายได้... แล้วกำไรปีละแสนกว่าล้านน่ะ กำไรจากกระเป๋าคนในชาติล้วนๆ...

และทำไมต้องอิงราคาจากสิงค์โปร์... เราไม่ได้ส่งออกน้ำมัน.... หรือถ้าส่งออกขายต่างชาติ ก็อิงสิงคโปร์ไป.. แต่ขายในประเทศ  มันทำให้ถูกกว่าซักลิตรละ 2 บาท กำไรน้อยลง แต่มันจะตายมั้ยครับ...

และเหตุผลที่ผมตั้งกระทูนี้ขึ้นมาเพื่อเตือนท่านสมาชิก อวป. ได้รู้ล่วงหน้าซัก 1 วัน ก่อนการเปลี่ยนแปลงราคา... และขอบคุณมากครับกับทุกท่านที่ช่วยกันอัพเดทราคาน้ำมัน เพื่อให้ทุกท่านได้ตัดสินใจว่าวันนี้จะเติม หรือพรุ่งนี้ค่อยเติมครับ...

ผมไม่เคยภูมิใจเลยที่ ปตท. ได้รางวัลอะไรที่เกี่ยวกับธรรมมาภิบาล.... คุณหลอกคนทั้งโลกได้ แต่หลอกตัวเองไม่ได้หรอกครับ...

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 09:59:05 PM »

คุณตั้ว ... เอาตอง 111 ไปครับ  เยี่ยม

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 10:44:06 PM »

คุณตั้ว ... เอาตอง 111 ไปครับ  เยี่ยม
ขอบคุณพี่เบิร์ดมากๆครับ พี่สุดยอดมากๆครับที่ตอบกระบือน้ำกร่อย(ขออภัยที่เอ่ยนามครับ)... ผมเซฟไว้เลยครับ Grin Grin +ทอนคืนครับ... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 11:48:38 PM »

เอ่อ.. ผมไม่ชอบเลข 111 รบกวนขอพี่เบิร์ดอีกซักคะแนนได้มั๊ยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 11:55:29 PM »

... จัดไป  ก่อนกระทู้จะออกทะเล ...  คิก คิก

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 12:00:41 AM »

... จัดไป  ก่อนกระทู้จะออกทะเล ...  คิก คิก
55555.. Grin Grin  ขอบคุณมากๆครับ Grin Grin  พี่เบิร์ดรู้ทัน... Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 12:16:40 AM »

เห็นคนรุ่นใหม่คิดแล้ว บอกตรงๆ กลุ้มใจจัง.. เศร้า
ถ้าคิดแล้วพูดขึ้นมาลอยๆอย่างนี้ ไม่ต้องคนรุ่นใหม่ หรือคนรุ่นเก่าหรอกครับ
คนไม่มีมีความคิดที่ไหนก็พูดได้...ขึ้นอีกนิด ต้องขออีกหน่อย...ไม่ต้องใช้ความคิดอะไร?เลยครับ?
มีให้เห็นทุกวัน ใน D/P Station .... Wink

ถ้าจะคุยเรื่องการพยุงราคาน้ำมัน ลดค่าครองชีพ เอาตั้งแต่ "พลังประชาชน" เลยไหม?  ....ไอ้ที่อั้นไว้ อั้นเพื่ออะไร?หรือ?
บางทีอะไร?ที่ผมไม่รู้เรื่อง แล้วดันพูดมันง่ายๆ ลอยๆ แบบไม่คิด ผมไม่กล้าพูดหรอกครับ ทั้งๆที่ผมพอมีข้อมูลรายงานสถานะการ์ณ
การใช้พลังงานในมืออยู่บ้าง เพราะผมเป็นสมาชิกของ วารสารนโยบายพลังงาน ของกระทรวงพลังงาน

ว่าแต่ว่า "ความมหัศจรรย์ของตัวเลข " ....ย่อมมีให้เห็นเสมอมิใช่หรือครับ?..มิใช่เฉพาะการขึ้นลงของราคาน้ำมันเพียงอย่างเดียวหรอกครับ ... คิก คิก

หมายเหตุ : ขออภัย จขกท.ด้วยครับที่นอกเรื่อง... ไหว้
ขอบคุณๆ SA-KE มากๆครับ.... ไหว้

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 10:56:05 AM »

ราคาน้ำมันวันที่ ๑๐ มกราคา ๒๕๕๓   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 11:02:51 AM »

เกือบกลายพันธุ์ไปแล้ว....แต่จริงๆนะภาษีสรรพสามิตน้ำมันทำไมเก็บมากจังเลย
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 05:46:15 PM »

ถึงคุณ your ผู้ที่มีคะแนนมากกว่ากระทู้อย่างมหาศาล...

การหากินได้อย่างชั่วลูกชั่วหลาน คือการหากินกับปัจจัยพื้นฐานของมนุษย์...

เช่น ไฟฟ้า ประปา น้ำมัน โรงเรียน โรงพยาบาล โทรศัพท์ คมนาคม

พูดถึงปตท. เมื่อก่อนจะเป็นบริษัทที่คอยกดราคาน้ำมันเอาไว้  เพื่อไม่ให้บริษัทน้ำมันต่างชาติขายแพงเกินราคา...

แล้วที่พยุงราคาน้ำมันน่ะ เป็นการหาเสียงเลือกตั้งล่วงหน้า... เผื่อคุณจะไม่เข้าใจ

และที่ราคามันแพง... พอนำปตท.เข้าตลาดหลักทรัพย์ ราคาขายหุ้นถูกกว่ามูลค่าที่แท้จริง... และขายหมดภายในไม่กี่นาที....

หลังจากนั้นก็ตั้ง ปตท.สผ. เป็นบริษัทลูก เพื่อเป็นด่านหน้าในการบวกราคาน้ำมัน..

จากนั้นก็กำไรจากค่าการกลั่น... ยกตัวอย่างง่ายๆเพื่อพอให้คุณ your เข้าใจ...

เราซื้อน้ำ 1 ลิตร ราคาลิตรละ 10 บาท ค่าการกลั่น 5 บาทในการกลั่นน้ำ 1 ลิตร

แต่พอราคาน้ำ 20 บาท ต่อ 1 ลิตร ค่าการกลั่นแทนที่จะตามปริมาตรลิตรละ 5 บาท กลับไปผันแปรกับราคาน้ำที่เพิ่มขึ้น เลยเพิ่มค่าการกลั่นเป็นลิตรละ 10 บาท

และยังไปอิงกับตลาดสิงคโปร์อีก ซึ่งเป็นราคาที่ปั่นมาแล้ว ซึ่งพวกมันนับถือเป็นพ่อ...

วันนี้ผมไม่ค่อยฟิต เพราะตากแดดทั้งวัน... แต่ถ้าคุณ your มีอะไรก็ว่าต่อมาเลย....
คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เรื่องหุ้นผมไม่ค่อยรู้นะครับ... แต่เรื่องการฮุบสมบัติชาติ ทำให้ต้นทุนทุกอย่างในการหาเลี้ยงชีพ... ประกอบอาชีพ... การใช้ชีวิต ของคนทั้งประเทศต้องเดือดร้อนกันหมด...

ก่อนแปรรูป ปตท.กำไรปีละ 1,800 ล้าน องค์กรเค้าก็อยู่กันได้  ประชาชนทั้งประเทศก็อยู่กันได้ (ผมมีรถครั้งแรก ดีเซลลิตรละ 7 บาท เบนซินลิตรละ 11 บาท)... แต่ปัจจุบัน ปตท.กำไรปีละแสนกว่าล้าน... แต่ประชาชนทั้งประเทศต้องดินรนขนาดไหนที่มีต้นทุนชีวิตเยอะขนาดนั้น... ลองคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ดูว่าเดือนๆนึงเราจ่ายค่าน้ำมันที่แพงเกินจริง เป็นกี่เปอร์เซนต์ของรายได้... แล้วกำไรปีละแสนกว่าล้านน่ะ กำไรจากกระเป๋าคนในชาติล้วนๆ...

และทำไมต้องอิงราคาจากสิงค์โปร์... เราไม่ได้ส่งออกน้ำมัน.... หรือถ้าส่งออกขายต่างชาติ ก็อิงสิงคโปร์ไป.. แต่ขายในประเทศ  มันทำให้ถูกกว่าซักลิตรละ 2 บาท กำไรน้อยลง แต่มันจะตายมั้ยครับ...

และเหตุผลที่ผมตั้งกระทูนี้ขึ้นมาเพื่อเตือนท่านสมาชิก อวป. ได้รู้ล่วงหน้าซัก 1 วัน ก่อนการเปลี่ยนแปลงราคา... และขอบคุณมากครับกับทุกท่านที่ช่วยกันอัพเดทราคาน้ำมัน เพื่อให้ทุกท่านได้ตัดสินใจว่าวันนี้จะเติม หรือพรุ่งนี้ค่อยเติมครับ...

ผมไม่เคยภูมิใจเลยที่ ปตท. ได้รางวัลอะไรที่เกี่ยวกับธรรมมาภิบาล.... คุณหลอกคนทั้งโลกได้ แต่หลอกตัวเองไม่ได้หรอกครับ...
เจตนาดี ขอคารวะ  ไหว้

คิก คิก คิก คิก คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 08:22:19 AM »

ราคาน้ำมันวันที่ ๑๔  มกราคม ๒๕๕๓   ยังคงที่ครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 12:22:36 PM »

ตลาดหุ้นสหรัฐกลับมาปิดในแดนบวกได้จากแรงซื้อหุ้นกลุ่มสถาบันการเงิน ส่วนราคาน้ำมันดิบดิ่งลงแตะระดับต่ำสุดของปีนี้ ปิดที่ 79.65 ดอลลาร์สหรัฐฯต่อบาร์เรล

สำนักข่าวต่างประเทศรายงานเมื่อวันที่ 14 ม.ค. ว่า ปิดการซื้อขาย ตลาดหุ้นสหรัฐอเมริกา ดัชนีแกว่งตัวกระจัดกระจายและเคลื่อนไหวเบาบางในกรอบแคบ ก่อนที่จะขยับขึ้นมาเคลื่อนไหวในแดนบวกได้ หลังจากที่บรรยากาศการพูดคุยระหว่างกรรมาธิการสอบสวนวิกฤติเศรษฐกิจของ รัฐสภา กับบรรดาซีอีโอของสถาบันการเงินหลายแห่ง เกี่ยวกับต้นตอของวิกฤติเศรษฐกิจดำเนินไปอย่างราบรื่น

ด้านราคาน้ำมันดิบตลาดไนเม็กซ์ ปรับลดลง 1.14 ดอลลาร์สหรัฐฯ ไปปิดที่ 79.65 ดอลลาร์สหรัฐฯต่อบาร์เรล ต่ำที่สุดในรอบปีนี้

ทำให้หลังปิดตลาด ดัชนีหุ้นดาวโจนส์ปิดที่ 10,680.77 จุด เพิ่มขึ้น 53.51 จุด แนสแดคปิดที่ 2,307.90 จุด เพิ่มขึ้น 25.59 จุด และเอสแอนด์พีปิดที่ 1,145.68 จุด เพิ่มขึ้น 9.46 จุด

ที่มา : ไทยรัฐ

Smiley มารอว่า ปตท. จะว่าไง หรือจะใช้สูตรเดิมเหมือนกับที่คนอื่นเขาว่ากัน

น้ำมันตลาดโลกลด    ---  ปตท. เราอิงตลาดสิงค์โปร์
น้ำมันสิงค์โปรลด      ---   ปตท. ขอดูตลาดไปก่อน
น้ำมันลดต่อเนื่อง      ---   ปตท.บอก เรามีน้ำมันค้างในสต๊อกอยู่
น้ำมันยังลดลงไปอีก ลดไป10กว่าดอลแล้ว --- ปตท. บอก ค่าการตลาดแพงยังลดไม่ได้
น้ำมันก็ยังคงลดอยู่  --- ปตท.ลดให้ 50สตางค์ 

น้ำมันตลาดโลกขึ้น --- ปตท. ขึ้นทันที 80สตางค์
น้ำมันสิงค์โปร ขึ้น --- ปตท. ขึ้นอีก 80 สตางค์
น้ำมันทั่วโลกคงตัวอยู่ -- ปตท. ขึ้น เก็บเงินไว้ชดเชยกองทุนน้ำมัน
น้ำมันเริ่มลง 1 เหรียญ --- ปตท. ขึ้นอีก80สตางค์ ยังต้องชดเชยกองทุนอยู่

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 12:44:08 PM »

ตลาดหุ้นสหรัฐกลับมาปิดในแดนบวกได้จากแรงซื้อหุ้นกลุ่มสถาบันการเงิน ส่วนราคาน้ำมันดิบดิ่งลงแตะระดับต่ำสุดของปีนี้ ปิดที่ 79.65 ดอลลาร์สหรัฐฯต่อบาร์เรล

สำนักข่าวต่างประเทศรายงานเมื่อวันที่ 14 ม.ค. ว่า ปิดการซื้อขาย ตลาดหุ้นสหรัฐอเมริกา ดัชนีแกว่งตัวกระจัดกระจายและเคลื่อนไหวเบาบางในกรอบแคบ ก่อนที่จะขยับขึ้นมาเคลื่อนไหวในแดนบวกได้ หลังจากที่บรรยากาศการพูดคุยระหว่างกรรมาธิการสอบสวนวิกฤติเศรษฐกิจของ รัฐสภา กับบรรดาซีอีโอของสถาบันการเงินหลายแห่ง เกี่ยวกับต้นตอของวิกฤติเศรษฐกิจดำเนินไปอย่างราบรื่น

ด้านราคาน้ำมันดิบตลาดไนเม็กซ์ ปรับลดลง 1.14 ดอลลาร์สหรัฐฯ ไปปิดที่ 79.65 ดอลลาร์สหรัฐฯต่อบาร์เรล ต่ำที่สุดในรอบปีนี้

ทำให้หลังปิดตลาด ดัชนีหุ้นดาวโจนส์ปิดที่ 10,680.77 จุด เพิ่มขึ้น 53.51 จุด แนสแดคปิดที่ 2,307.90 จุด เพิ่มขึ้น 25.59 จุด และเอสแอนด์พีปิดที่ 1,145.68 จุด เพิ่มขึ้น 9.46 จุด

ที่มา : ไทยรัฐ

Smiley มารอว่า ปตท. จะว่าไง หรือจะใช้สูตรเดิมเหมือนกับที่คนอื่นเขาว่ากัน

น้ำมันตลาดโลกลด    ---  ปตท. เราอิงตลาดสิงค์โปร์
น้ำมันสิงค์โปรลด      ---   ปตท. ขอดูตลาดไปก่อน
น้ำมันลดต่อเนื่อง      ---   ปตท.บอก เรามีน้ำมันค้างในสต๊อกอยู่
น้ำมันยังลดลงไปอีก ลดไป10กว่าดอลแล้ว --- ปตท. บอก ค่าการตลาดแพงยังลดไม่ได้
น้ำมันก็ยังคงลดอยู่  --- ปตท.ลดให้ 50สตางค์ 

น้ำมันตลาดโลกขึ้น --- ปตท. ขึ้นทันที 80สตางค์
น้ำมันสิงค์โปร ขึ้น --- ปตท. ขึ้นอีก 80 สตางค์
น้ำมันทั่วโลกคงตัวอยู่ -- ปตท. ขึ้น เก็บเงินไว้ชดเชยกองทุนน้ำมัน
น้ำมันเริ่มลง 1 เหรียญ --- ปตท. ขึ้นอีก80สตางค์ ยังต้องชดเชยกองทุนอยู่

ฮาเลยครับพี่ ผมไปโพสท์ไว้ในเว็บบอร์ดของนายก เรื่องความคิดเห็นของนายก ต่อ ปตท. เกี่ยวกับการตั้งราคาน้ำมัน

รอดูว่าคำถามผมจะผ่านการคัดกรองขึ้นบอร์ดได้หรือไม่ ถ้าได้จะรอดูคำตอบและแนวทางแก้ไขของนายกคนนี้

จะได้ตัดสินใจซะทีว่า ครั้งหน้าเลือกตั้ง ผมและญาติๆจะเลือกพรรคไหนดี  Grin
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 06:35:34 PM »

เอาลิงค์มาฝากครับ

หัวข้อ: สอบถามท่านนายกเรื่องการปรับราคาน้ำมัน ของปตท. ซึ่งมีผลต่อค่าครองชีพโดยตรงบ้างครับ 
http://abhisit.org/smf/index.php/topic,36696.0.html
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 06:46:15 PM »

เยี่ยมครับน้าชัช    เยี่ยม เยี่ยม

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 27
  พิมพ์