เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 12:25:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ SIG P228 มีปัญหาครับ  (อ่าน 7340 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 04:55:51 PM »

เพิ่งเข้ามาเห็นครับ โห... เกือบพลาดกระทู้ความรู้อีกหนึ่ง...

นายสมชายมีความเห็น 3 เรื่อง...

1) ปืนของคนอื่น ทำไมถึงได้เอาไปยิง+เอาไปซ่อม ระวังจะโดนจับติดคุกนะครับ... แล้วทำไมมีคนเอาปืนที่ตัวเองยิงจนชุ่มมือสภาพโทรมแบบนี้มาฝากเอาไว้กับคนอื่นได้ เจ้าของปืนเป็นใครหนอ ทำไมมีสตางค์แยะซื้อลูกปืนมายิงจนปืนโทรมได้ขนาดนี้...

แล้วเพื่อน จขกท. ทำไมนิสัยไม่ดีเอาปืนคนอื่นมายิงเล่น... อันนี้ขอบอกว่าแย่มากครับ พูดตรงๆแหละ...

2) เรื่องรูเข็มแทงชนวนไม่อยู่ตรงกลาง... เป็นไปได้ว่าชิ้นส่วนผิดฝาผิดตัว คืออาการแบบนี้เกิดจากผิวลาดที่ขาลำกล้องไถลไปบนคันค้าง แล้วไถลเกินจุดที่ควรหยุดไปไกล... จะเห็นว่าแนวขอบจานท้ายกระสุนอยู่สูงกว่าขอรั้งปลอกไปแยะ ซึ่งที่ถูกควรจะเกี่ยวด้านข้างปลอก เหมือนของคุณเจน... หรือไม่ก็ขาลำกล้องสึกหรอมากเสียจนหยุดลำกล้องผิดตำแหน่ง...

3) เรื่องรอยจุดๆรอบแก๊บ นี่อาจเกิดจากกระสุนโหลดมาไม่ดีครับ นายสมชายเคยเจอกับลูกยี่ห้อหนึ่งเมื่อหลายปีมาแล้ว หากค้นกระทู้เก่านายสมชายก็จะเจอ ครั้งนั้นยังคุยโต้ตอบเรื่องนี้กับคุณหมอรุตด้วย คุณหมอท่านว่ายังไม่เคยพบครับ... นายสมชายเปลี่ยนยี่ห้อลูกปืนซ้อมมือไปเลย เพราะม้าแก่เพิ่งเริ่มเป็นรอยนิดเดียว...

เขียนมาตรงนี้แล้วนึกได้ว่าสงสัยเจ้าของปืนเป็นทหารหรือตำรวจครับ แล้วลูกชายแอบเอาปืนมายิงเล่น... หากเป็นจริงอย่าทำอีกครับ...
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 07:27:35 PM »

แล้วพี่ ๖๘๖ หล่อลื่นด้วยอะไรล่ะครับ...

อยากรู้จัง...ไหว้

ล้างด้วย WD 40 หล่อลื่นตามจุดเสียดสี ด้วย จารบี Super Lube ครับ

ที่ผมติดใจคือ รอย ปรุ รอบ ๆ รูเข็มแทงชนวน ที่มาได้ยังไง เพราะ ดูเหมือนเป็นรอย ลึกส่วนของผม เป็นแค่ รอย จาง ๆ คล้ำ ๆ รอบ ๆ รูเข็มแทงชนวนเอง ไม่ได้เป็น แฉก ๆ เหมือนกับมีการซ่อมด้วยเครื่องเชื่อมอย่างละเอียด

** อันนี้ เป็นการ คาดเดาครับ อาจจริงหรือไม่จริง ต้องไปถามเจ้าของปืนเอาเอง เพราะ ผมก็ไม่แน่ใจ อาจเป็นไปได้ว่า เจ้าของปืน เคยเอาปืนกระบอกนี้ไปซ่อม โครงปืน อาจเป็นได้ว่า

1. เข็มแทงชนวนหัก คา ติด หรือ ยิงจน ผนัง สไลด์ทะลุ  *เป็นไปได้ยาก มาก ๆ เพราะ เข็มแทงชนวนของ ซิก สั้น ไม่ได้กระแทกแก็ปทันทีที่ นก สับลงมาแต่จะใช้แรงเฉื่อย จากนกที่กระทบเข็ม ให้เข็มวิ่งไปกระแทก ท้ายกระสุนอีกที ทำให้โอกาศที่ผนังสไลด์ ทะลุ จึงเป็นไปได้ยาก

2. เข็มแทงชนวน อาจเป็นสนิม หัก หรือ ติดกับ ผนังสไลด์ ทำให้ ต้อง เจาะออก แล้ว เชื่อมกลับเข้าไป

ให้ แน่ ๆ ต้องไปถามเจ้าของปืนครับ ผม ก็ได้แต่ เดา แล้ว การติดขัดที่มีปัญหา อาจมาจาก การซ่อมครั้งนั้นด้วย
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 09:06:38 PM »

ล้างด้วย WD 40 หล่อลื่นตามจุดเสียดสี ด้วย จารบี Super Lube ครับ

ถ้าหล่อลื่นด้วย break free จะมีผลต่างกันกับ super lube แค่ไหนครับท่าน

โชคอนันต์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

จะรักชาติแม้ชีวิตเป็นผุยผง

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 09:38:05 PM »

เพิ่งเข้ามาเห็นครับ โห... เกือบพลาดกระทู้ความรู้อีกหนึ่ง...

นายสมชายมีความเห็น 3 เรื่อง...
1) ปืนของคนอื่น ทำไมถึงได้เอาไปยิง+เอาไปซ่อม ระวังจะโดนจับติดคุกนะครับ... แล้วทำไมมีคนเอาปืนที่ตัวเองยิงจนชุ่มมือสภาพโทรมแบบนี้มาฝากเอาไว้กับคนอื่นได้ เจ้าของปืนเป็นใครหนอ ทำไมมีสตางค์แยะซื้อลูกปืนมายิงจนปืนโทรมได้ขนาดนี้...
แล้วเพื่อน จขกท. ทำไมนิสัยไม่ดีเอาปืนคนอื่นมายิงเล่น... อันนี้ขอบอกว่าแย่มากครับ พูดตรงๆแหละ...

ตอบพี่สมชายครับ...ก็ทราบอยู่ครับว่าเป็นความผิด แต่ที่ทำไปก็เพราะอ่านจากพี่ ๆ ว่าปืนดี ยิงแม่น คุณภาพดีมาก ๆ ก็เลยอยากลองยิงแค่นั้นเองครับ แล้วผลที่ได้มาก็จะจดจำไว้ว่าไม่ควรครับ คราวหน้าคงจะไม่ทำอีกครับ.. หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้  แต่ถึงขณะนี้ก็ยังแก้อาการนี้ไม่หายครับ..
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 10:10:38 PM »

ปืน ซิก พี226 ผมเก็บไว้ 2 ปีเอามายิงก็เคยมีอาการนี้ เกิดจากสมอปล่อยเข็มไม่เต็มที่ ถอดออกมาดูสนิมกินจนเข็มติดครับ ถอดก็ต้องเสียพิน เป็นพินม้วน 2 ชั้นเสียด้วย

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
โชคอนันต์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

จะรักชาติแม้ชีวิตเป็นผุยผง

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 10:43:18 PM »

ปืน ซิก พี226 ผมเก็บไว้ 2 ปีเอามายิงก็เคยมีอาการนี้ เกิดจากสมอปล่อยเข็มไม่เต็มที่ ถอดออกมาดูสนิมกินจนเข็มติดครับ ถอดก็ต้องเสียพิน เป็นพินม้วน 2 ชั้นเสียด้วย

ตัวนี้เข็มยังดีครับ เพื่อนบอกตอนที่ช่างลองแก๊ะออกมา แต่ตรงที่สลักมีอาการโค้งงอผิดรูปไปครับ ช่างเลยกลึงไส่ให้ใหม่ครับ..
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 11:07:52 PM »

ขอบคุณครับท่าน ๖๘๖...ไหว้
colt super
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 08:11:31 AM »

ถอดดูเองเลยครับ โดยหาไขควงให้พอดีกับสลักที่เป็นรูอยู่บนสไลด์ตอกลงไปอาจตอกแรงนิด1ครับ พอสลักหลุดออกก็ขยับเหล็กอู่เข็มแทลชนวนออกได้เลยแต่ระว้งสปรีงล็อกเข็มแทงชวนดีดหายเพราะมันเล็กมาก( ตัวนี้ผมเปลียนสปรีงไฟแช็กแทนครับลองกดดูรู้สึกเบากว่าของเดิมครับ)แล้วตัวล็อกเข็มแทงชนวนก็จะหลุดออกมาเองแต่ของคุณอาจสนิมเยอะต้องขยับช่วยหน่อยจากนั้นก็ทำตวามสอาดได้เลยคร้บ 
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์