เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:23:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอที่ตรงนี้เป็นที่แจ้งเหตุและเตือนภัยจากมนุษย์ครับ  (อ่าน 5599 ครั้ง)
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 11:24:53 PM »

เรื่องเกิดเมื่อก่อนปีใหม่ครับมีนัดจะไปรวมญาตกันที่ขอนแก่น ถึงตลาดแค (แยกพิมาย) คอมฯแอร์มีปัญหาเสียงดังคล้ายลูกปืนแตกมองหาร้านก็ปิดกันหมดขับประคองไปจนเจอร้านเล็ก ๆไม่มีชื่อเปิดอยู่ในปั๊มน้ำมัน (ไม่มีชื่อเช่นกัน) พวกถอดทันทีแล้วบอกว่าต้องเปลี่ยนคอมฯ บอกว่าของเชียงกงราคา6,500บวกค่าแรงฯลฯ 8,500นี่คือบอกราคาก่อนนะครับยังไม่ซ่อม โชคดีที่ผมพอรู้ราคามาบ้างผมเลยบอกว่าถ้ายังยืนยันราคานี้อยู่ ก็ประกอบกลับให้คืนเถอะครับ ผมเลยต้องยอมจ่ายค่าแรงไป 200 แล้วก็ขับมาทั้งดัง ๆ งั้นแหละ กลับโคราชเสี่ยงสายพานขาดเหมือนกัน แต่ไม่อยากให้ไอ้พวกทำนาบนหลังคนพวกนี้หากินได้ง่าย ๆ ครับ (ร้านนี้อยู่ในปั๊มเลยตลาดแคไปหน่อยครับ ในบริเวณปั๊มจะมีเสื้อผ้ามือสองขายด้วย สังเกตง่าย)

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 11:32:31 PM »

ขอบคุณครับ

แล้ว ราคาที่ซ่อม มันเท่าไหร่ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 11:40:46 PM »

ขอบคุณครับ

แล้ว ราคาที่ซ่อม มันเท่าไหร่ครับ

คอมฯเชียงกงราคามีตั้งแต่2,000ถึง3,500 ไม่ควรจะเกินนี้ครับ เบ็ดเสร็จราคาควรจะอยู่ที่ 4,000 พอฟังได้ครับ จริง ๆ แล้วผมควรจะเปลี่ยนร้านตั้งแต่นั่งรอแล้วครับ รถคันก่อนนั้นซ่อมคลัทซ์ คือซ่อมแล้วบอกว่าต้องไปเข้าอู่ใหญ่ ๆอีกทีนะ เพราะผมทำให้พอไปได้ก่อน รายนั้นโดนไป 3,500 ครับ (แค่พอไปได้)

pong2504-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 101

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 12:20:11 AM »

เพราะด้วยเหตุนี้ ผมเลยตัดสินใจ ไปเรียนช่างยนต์ภาคค่ำเสียเลย (รถคันแรก เป็นรถยนต์มือ 2 ) โดนไอ้

พวกนี้หลอกมาแทบจะทุกอย่าง

จุดสังเกต ตามต่างจังหวัดจะเป็นเพิงสังกะสี โทรม ๆ พวกนี้ สันดานมันก็ไอัพวกอาชญากร แปลงร่างมา
     หลอกพวกเรานี่เอง   
                          ท่านผู้ใช้รถที่เป็นสุภาพสตรี ควรระวังให้มากๆ นะครับ 

หมั่นตรวจเช็ครถให้มีสภาพสมบูรณ์ อยู่เสมอนะครับ อย่าไปเสียดายเงิน เพราะถ้ารถเกิดเสียขึ้นมา เรา
อาจจะเสียทั้งเงินและเวลา มากกว่าที่ควรจะเสีย และที่สำคัญความปลอดภัยจากอุบัติเหตุด้วย

krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 08:49:13 AM »

ที่บางแสนเคยมีแกงค์แอบมาแทงหม้อน้ำพอเราขับรถออกไป  overheat
 พวกนี้ก็จะมาช่วย หากเป็นผู้หญิงไม่รู้เรื่องก็จะโดนหลอก แต่ถ้าเป็นงานก็จะรู้เลยว่าหม้อน้ำโดนของแหลมแทงซะทะลุเลย

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 11:09:14 AM »

เพราะด้วยเหตุนี้ ผมเลยตัดสินใจ ไปเรียนช่างยนต์ภาคค่ำเสียเลย (รถคันแรก เป็นรถยนต์มือ 2 ) โดนไอ้

พวกนี้หลอกมาแทบจะทุกอย่าง

จุดสังเกต ตามต่างจังหวัดจะเป็นเพิงสังกะสี โทรม ๆ พวกนี้ สันดานมันก็ไอัพวกอาชญากร แปลงร่างมา
     หลอกพวกเรานี่เอง  
                          ท่านผู้ใช้รถที่เป็นสุภาพสตรี ควรระวังให้มากๆ นะครับ 

หมั่นตรวจเช็ครถให้มีสภาพสมบูรณ์ อยู่เสมอนะครับ อย่าไปเสียดายเงิน เพราะถ้ารถเกิดเสียขึ้นมา เรา
อาจจะเสียทั้งเงินและเวลา มากกว่าที่ควรจะเสีย และที่สำคัญความปลอดภัยจากอุบัติเหตุด้วย

ที่บางแสนเคยมีแกงค์แอบมาแทงหม้อน้ำพอเราขับรถออกไป  overheat
 พวกนี้ก็จะมาช่วย หากเป็นผู้หญิงไม่รู้เรื่องก็จะโดนหลอก แต่ถ้าเป็นงานก็จะรู้เลยว่าหม้อน้ำโดนของแหลมแทงซะทะลุเลย
ใช่เลยครับ ไอ้พวกนี้ถ้ามันเจอประเภท"รถเป็นไรไม่รู้"นี่ มันกลืนน้ำลายดังเอื้อกเลยครับ ถ้าเป็นไปได้นะครับพวกเราก็คนกลุ่มใหญ่พอควร เจอที่ไหนเราช่วยกันบอกต่อครับ เอาชื่อร้านมันมาประจานเลย อย่างน้อยยังดีกว่าปล่อยให้มันแพร่พันธุ์เลวต่อไปครับ

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 11:23:53 AM »

เล่นแบบนี้เลย

ขอบคุณที่มาเล่าสู่กันฟังครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Aguru @ รักในหลวง
"How the years pass but I always keep you in my heart"
Full Member

คะแนน 33

พบพาน...พลัดพราก...ปวดร้าว...เปลี่ยวเหงา...

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 06:53:44 PM »

ผมเพิ่งจะโดนมาเหมือนกัน ร้านแอร์รถยนต์ บอกว่าคอมพ์แอร์เสีย ก็เปลี่ยนทั้งคอมพ์แอร์ ทั้งแผงแอร์ เพราะเชื่อใจว่าเป็นร้านเพื่อนกันแนะนำ ผ่านมาได้ประมาณ 4 เดือน เอารถเข้าศูนย์ฯ เพราะว่ามีอาการลูกรอก+สายพานดัง ศูนย์ฯเปลี่ยนแต่ลูกรอก ไม่เปลี่ยนสายพานให้ บอกว่าเพราะคอมพ์แอร์ไม่ได้มาตราฐาน ใส่สายพานของศูนย์ไม่ได้ เลยต้องเอารถวิ่งไปให้ร้านแอร์เปลี่ยนสายพานอีกครั้ง ใช้ไปสักพักก็มีปัญหาเรื่องสายพานดังอีก เพราะว่าร้านใส่สายพานผิดเบอร์ กว่าจะรู้...ก็เล่นเอาเสียเวลาวิ่งไปวิ่งมาหลายวัน ตอนนั้นในใจก็เริ่มคิดตะหงิดๆแล้ว....

ส่วนเรื่องที่เจ็บใจมากกว่านั้น (เพิ่งผ่านมาไม่กี่วัน).... ก็คือตอนที่ให้ร้านแอร์เจ้าประจำดูให้ เพราะว่าแอร์เริ่มมีอาการเย็นบ้างไม่เย็นบ้าง ร้านเจ้าประจำบอกว่า "คาดว่าน่าจะเจอคอมพ์โม" (คอมพ์โม=คอมพ์เก่าเอามาดัดแปลง) เล่นเอาเสียความรู้สึกสุดๆ....

ตอนนี้ก็กำลังคิดว่าควรจะประนีประนอมคุยกับร้านแอร์ให้เปลี่ยนคอมพ์ใหม่ หรือว่าแจ้งสคบ.+ ตำรวจดำเนินการเลยดีไหม? หากพี่ๆเพื่อนๆน้องๆท่านใดมีประสบการณ์ คำแนะนำประการใด กรุณาชี้แนะด้วยนะครับ....

ขอบคุณล่วงหน้าครับ.......  ไหว้

ไม่เกี่ยวข้อง ไม่ถูกต้อง ไม่ใช่หน้าที่ ไม่มีประโยชน์ ไม่ใช่เพื่อน  ไม่ควรพึงกระทำ..... ไม่ควรพึงใส่ใจ.........
อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 11:00:24 PM »

ผมเพิ่งจะโดนมาเหมือนกัน ร้านแอร์รถยนต์ บอกว่าคอมพ์แอร์เสีย ก็เปลี่ยนทั้งคอมพ์แอร์ ทั้งแผงแอร์ เพราะเชื่อใจว่าเป็นร้านเพื่อนกันแนะนำ ผ่านมาได้ประมาณ 4 เดือน เอารถเข้าศูนย์ฯ เพราะว่ามีอาการลูกรอก+สายพานดัง ศูนย์ฯเปลี่ยนแต่ลูกรอก ไม่เปลี่ยนสายพานให้ บอกว่าเพราะคอมพ์แอร์ไม่ได้มาตราฐาน ใส่สายพานของศูนย์ไม่ได้ เลยต้องเอารถวิ่งไปให้ร้านแอร์เปลี่ยนสายพานอีกครั้ง ใช้ไปสักพักก็มีปัญหาเรื่องสายพานดังอีก เพราะว่าร้านใส่สายพานผิดเบอร์ กว่าจะรู้...ก็เล่นเอาเสียเวลาวิ่งไปวิ่งมาหลายวัน ตอนนั้นในใจก็เริ่มคิดตะหงิดๆแล้ว....

ส่วนเรื่องที่เจ็บใจมากกว่านั้น (เพิ่งผ่านมาไม่กี่วัน).... ก็คือตอนที่ให้ร้านแอร์เจ้าประจำดูให้ เพราะว่าแอร์เริ่มมีอาการเย็นบ้างไม่เย็นบ้าง ร้านเจ้าประจำบอกว่า "คาดว่าน่าจะเจอคอมพ์โม" (คอมพ์โม=คอมพ์เก่าเอามาดัดแปลง) เล่นเอาเสียความรู้สึกสุดๆ....

ตอนนี้ก็กำลังคิดว่าควรจะประนีประนอมคุยกับร้านแอร์ให้เปลี่ยนคอมพ์ใหม่ หรือว่าแจ้งสคบ.+ ตำรวจดำเนินการเลยดีไหม? หากพี่ๆเพื่อนๆน้องๆท่านใดมีประสบการณ์ คำแนะนำประการใด กรุณาชี้แนะด้วยนะครับ....

ขอบคุณล่วงหน้าครับ.......  ไหว้
เรื่องคอมฯแอร์ผมคิดว่าอยู่ในอันดับต้น ๆ (เรื่องโดนฟันนะครับ ไม่ใช่เก่ง..ฮา) ประมาณว่าโดนจนต้องรู้แหละครับ ผมตั้งค่าเองนะครับ ประมาณมากกว่า 60 % คอมฯยำทั้งนั้นแหละครับ ใช้คำว่าคอมฯโมมันดูดีเกินไป ถ้าเราคิดจะใช้ของมือสอง(หรือสามสี่) ก็ต้องมาจากพวกเรา ประมาณว่าของใช้อยู่แล้วเขาอยากเปลี่ยน ถ้าอย่างนี้พอได้ครับ ตามหลักความจริงก็คือของเชียงกงก็คือของเกือบเน่าแหละครับ ถ้าลูกสูบดี ลูกปืนก็อาจจะเน่า ฯลฯ คอมฯ ใหม่ก็ไม่ชัวร์ว่าเมด อิน สมุทรปราการรึเปล่า ราคาก็หมื่นกว่า ปวดหัวครับ ถ้ามันไม่จำเป็นก็ไม่อยากใช้มันหรอก รถเก่าน่ะ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 11:53:44 PM »

คอมเพรสเซอร์มือสองเซียงกงสภาพดีๆก็มีเยอะครับ แต่ต้องดูเป็นหน่อย  คอมฯพวกนี้มาจากรถเก่าในญี่ปุ่นซึ่งเค้าขายทิ้งเป็นซาก ทั้งที่สภาพยังดีอยู่  ตามนโยบายจำกัดจำนวนรถ(เก่า)

ซื้อคอมฯเซียงกงต้องเลือกดูตัวที่เป็นธรรมชาติที่สุด คือให้มีร่องรอยการใช้ คราบฝุ่นคราบน้ำมันตามสภาพ ... ไอ้ตัวที่สะอาดเรี่ยมเร้ไม่ต้องไปดูครับ แบบนั้นให้สงสัยไว้ก่อนว่าย้อมแมว
คอมฯที่มีร่องรอยตามสภาพ พอจะเป็นตัวบอกให้เรารู้ว่ามีปัญหาหรือไม่ มีคราบน้ำมันรั่วตรงจุดที่ซีเรียสหรือไม่ ... ดูโหงวเฮ้งแล้วค่อยเอามาหมุนทดสอบแรงอัดว่ายังดีหรือไม่ มีเสียงดังหรือไม่(ทดสอบที่หน้าร้าน)   ถ้าโอเคก็เอามาประกอบใส่รถ แล้วรีบใช้เลย เพราะพวกนี้มักประกันให้แค่ 3 วัน ใช้ 2-3 วันแรกถ้าไม่มีปัญหา ก็มักจะใช้ได้อีกยาว

แต่ถ้าช่างเชียร์ให้ใช้คอมฯโม หรืออีกชื่อคือ คอมฯบิ้ว ... ไม่ต้องไปสนใจครับ เพราะคอมฯพวกนี้เคยพังเคยน็อกมาแล้ว ไปซ่อมแซมใหม่ ล้างทำความสะอาด พ่นทราย ห่อพลาสติกใหม่กิ๊ก  แต่ใช้งานได้ไม่นาน มักจะเจ๊งอย่างเร็ว ...  อาจเป็นเพราะฝีมือและวัสดุที่ใช้โอเวอร์ฮอลยังไม่ถึงขั้น ...

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
คนบ้านเดียวกัน
Guns is my life
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 07:24:16 PM »

ผมผ่านบ่อยครับ...จะได้ระวัง + ครับผม
อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 08:50:25 PM »

ขอบคุณคุณBirdครับ สำหรับความรู้ดี ๆ + ทุกท่านครับ Cheesy

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 09:16:36 PM »

คอมเพรสเซอร์มือสองเซียงกงสภาพดีๆก็มีเยอะครับ แต่ต้องดูเป็นหน่อย  คอมฯพวกนี้มาจากรถเก่าในญี่ปุ่นซึ่งเค้าขายทิ้งเป็นซาก ทั้งที่สภาพยังดีอยู่  ตามนโยบายจำกัดจำนวนรถ(เก่า)

ซื้อคอมฯเซียงกงต้องเลือกดูตัวที่เป็นธรรมชาติที่สุด คือให้มีร่องรอยการใช้ คราบฝุ่นคราบน้ำมันตามสภาพ ... ไอ้ตัวที่สะอาดเรี่ยมเร้ไม่ต้องไปดูครับ แบบนั้นให้สงสัยไว้ก่อนว่าย้อมแมว
คอมฯที่มีร่องรอยตามสภาพ พอจะเป็นตัวบอกให้เรารู้ว่ามีปัญหาหรือไม่ มีคราบน้ำมันรั่วตรงจุดที่ซีเรียสหรือไม่ ... ดูโหงวเฮ้งแล้วค่อยเอามาหมุนทดสอบแรงอัดว่ายังดีหรือไม่ มีเสียงดังหรือไม่(ทดสอบที่หน้าร้าน)   ถ้าโอเคก็เอามาประกอบใส่รถ แล้วรีบใช้เลย เพราะพวกนี้มักประกันให้แค่ 3 วัน ใช้ 2-3 วันแรกถ้าไม่มีปัญหา ก็มักจะใช้ได้อีกยาว

แต่ถ้าช่างเชียร์ให้ใช้คอมฯโม หรืออีกชื่อคือ คอมฯบิ้ว ... ไม่ต้องไปสนใจครับ เพราะคอมฯพวกนี้เคยพังเคยน็อกมาแล้ว ไปซ่อมแซมใหม่ ล้างทำความสะอาด พ่นทราย ห่อพลาสติกใหม่กิ๊ก  แต่ใช้งานได้ไม่นาน มักจะเจ๊งอย่างเร็ว ...  อาจเป็นเพราะฝีมือและวัสดุที่ใช้โอเวอร์ฮอลยังไม่ถึงขั้น ...

ผมก็เคยเจอครับ... ร้านบอกเป็นคอมฯบิ๊ว... ราคาประหยัดกว่าของใหม่เกินครึ่ง... ตอนนั้นคิดว่าอยากจะเปลี่ยนรถ... เลยตกลงเอา... ใช้ได้ปีกว่าๆ ก็เรียบร้อย... จากนั้นก็เลยสั่งของใหม่เลย... ราคาแพงเอาเรื่อง... แต่ก็ใช้มาได้หลายปีแล้วครับ... Grin Grin Grin

Aguru @ รักในหลวง
"How the years pass but I always keep you in my heart"
Full Member

คะแนน 33

พบพาน...พลัดพราก...ปวดร้าว...เปลี่ยวเหงา...

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 10:02:39 PM »

กรณีของผมนั้น ร้านบอกว่าเป็นคอมพ์ใหม่ (จ่ายไปหมื่นแปด) แต่ใช้ๆไปแล้วเกิดปัญหา จึงให้ช่างร้านที่สองช่วยดูให้ ปรากฏช่างร้านที่สองบอกว่าเป็นคอมพ์โม เนื่องจากสังเกตุจากน๊อตที่ติดมากับคอมพ์ ไม่ใช่ตัวเดียวกับมาตราฐานของโรงงาน ครับ...

ทำไปทำมา..... กระทู้นี้จะกลายเป็นกระทู้ปัญหาเรื่องแอร์รถยนต์ไปซะแล้ว......

ไม่เกี่ยวข้อง ไม่ถูกต้อง ไม่ใช่หน้าที่ ไม่มีประโยชน์ ไม่ใช่เพื่อน  ไม่ควรพึงกระทำ..... ไม่ควรพึงใส่ใจ.........
อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 10:45:37 PM »

กรณีของผมนั้น ร้านบอกว่าเป็นคอมพ์ใหม่ (จ่ายไปหมื่นแปด) แต่ใช้ๆไปแล้วเกิดปัญหา จึงให้ช่างร้านที่สองช่วยดูให้ ปรากฏช่างร้านที่สองบอกว่าเป็นคอมพ์โม เนื่องจากสังเกตุจากน๊อตที่ติดมากับคอมพ์ ไม่ใช่ตัวเดียวกับมาตราฐานของโรงงาน ครับ...

ทำไปทำมา..... กระทู้นี้จะกลายเป็นกระทู้ปัญหาเรื่องแอร์รถยนต์ไปซะแล้ว......
คิก คิกยังอยู่ในเคสการเอาเปรียบเพื่อนมนุษย์อยู่ครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์