เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:27:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอที่ตรงนี้เป็นที่แจ้งเหตุและเตือนภัยจากมนุษย์ครับ  (อ่าน 5600 ครั้ง)
pee308+รักในหลวง+
สวัสดีครับพี่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 101

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 07:56:27 AM »

ขอบคุณครับที่แจ้งข่าวสาร ไหว้

เป็นทางกลับบ้านผมพอดี Grin

ทำตัวให้สบาย อย่าคิดมาก
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 11:54:44 AM »

อ่านไปอ่านมา รู้งี้ผมทำศูนย์ดีกว่าราคาก็เท่ากันด้วยสำหรับรถผม  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

สงสัยโดนไปแล้ว  อ๋อย อ๋อย

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 10:40:26 PM »

ไม่มีอะไรที่ได้มาโดยไม่มีการสูญเสียครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

bambie
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 01:58:47 AM »

ผมเคยโดนประมาณเกือบ 10 ปีที่แล้ว ถนนสายเอเซีย น่าจะแถวอ่างทอง หรือชัยนาท ขับรถไปอยู่ก็ ร้อน แอร์ออกแต่ลม เจอร้านข้างทางแวะเข้าไป มันบอกรถรุ่นนี้ใช้น้ำยาแอร์รุ่นใหม่ ซึ่งก็คือ r134a ซึ่งมันก็ธรรมดามากๆ มันบอกเติมน้ำยาแอร์ 4000 ครับ ผมเลยรีบเผ่น
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 01:48:40 PM »

นี่ก็โชคดีไปอีกหนึ่งท่าน มีร้านที่ดี ๆ ก็มาแนะนำกันบ้างนะครับ Smiley

ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 02:17:31 PM »

โตโยต้า วิออส 1.5E อายุ 5 ปี  ขับจาก กทม. จะไปหัวหิน ใช้เส้นทางพระราม 2
ถึงแยกวังมะนาว คอมฯแอร์ตัดการทำงาน มีแต่ลมร้อนพุ่งออกมา
แวะร้านแอร์ข้างทาง ตั้งแต่วังมะนาว จนเกือบถึงเพชรบุรี เกือบทุกร้าน ทั้งข้างทาง และในปั๊มน้ำมัน
ทุกรายทดสอบแล้วบอกว่าคอมแอร์เสีย จะถอดรอซ่อมซักครึ่งวัน หรือจะเปลี่ยนของมือสอง หรือจะใช้คอมฯบิ้วท์ ก็เลือกเอา
ราคาไปทางใกล้ๆ หมื่นเกือบทุกร้าน เจ็ดพัน แปดพัน
ที่ได้ถามเกือบทุกร้าน ก็เพราะมีเงินทั้งเนื้อทั้งตัว(ทั้งในกระเป๋าและในเอทีเอ็ม)แค่สามพันบาท
เลี้ยวกลับแวะถามมาอีกเรื่อยๆ จนถึง ศูนย์โตโยต้าเพชรบุรี กล้าๆกลัวๆ รีรีรอรออยู่สักพัก
ตัดสินใจเข้า แค่ถามดูก่อนก็ได้วะ
"รีเลย์แอร์เสียพี่  ตัวละ 180 บาท"  "เปลี่ยนเลยน้อง"
5 นาที เสร็จ
ขอบคุณ โตโยต้าเพชรบุรี ครับ

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 03:18:17 PM »

ชื่นชมและชมเชยครับ คนละ+ เยี่ยม

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 04:18:34 PM »

โตโยต้า วิออส 1.5E อายุ 5 ปี  ขับจาก กทม. จะไปหัวหิน ใช้เส้นทางพระราม 2
ถึงแยกวังมะนาว คอมฯแอร์ตัดการทำงาน มีแต่ลมร้อนพุ่งออกมา
แวะร้านแอร์ข้างทาง ตั้งแต่วังมะนาว จนเกือบถึงเพชรบุรี เกือบทุกร้าน ทั้งข้างทาง และในปั๊มน้ำมัน
ทุกรายทดสอบแล้วบอกว่าคอมแอร์เสีย จะถอดรอซ่อมซักครึ่งวัน หรือจะเปลี่ยนของมือสอง หรือจะใช้คอมฯบิ้วท์ ก็เลือกเอา
ราคาไปทางใกล้ๆ หมื่นเกือบทุกร้าน เจ็ดพัน แปดพัน
ที่ได้ถามเกือบทุกร้าน ก็เพราะมีเงินทั้งเนื้อทั้งตัว(ทั้งในกระเป๋าและในเอทีเอ็ม)แค่สามพันบาท
เลี้ยวกลับแวะถามมาอีกเรื่อยๆ จนถึง ศูนย์โตโยต้าเพชรบุรี กล้าๆกลัวๆ รีรีรอรออยู่สักพัก
ตัดสินใจเข้า แค่ถามดูก่อนก็ได้วะ
"รีเลย์แอร์เสียพี่  ตัวละ 180 บาท"  "เปลี่ยนเลยน้อง"

เหมือนกันเลยครับ....แต่ผมโดนไป 350 บาท ฟิวส์คอมแอร์ขาด ร้านแอร์บายพาสชลบุรี ใกล้ร้านอาหารศรีนิยม

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 07:06:04 PM »

ถูกต้องครับ รีเลย์แท้ของโตโยต้า สามร้อยกว่าบาทครับ......
ผมต่อรองขอของถูกเพื่อเซฟเงินครับ.......
คิดว่าให้พ้นวัน-สองวันนี้ไปก่อน......ถ้ามันเสียอีกทีก็ค่อยใช้ของแท้ครับ.......
แต่จนถึงวันนี้.......เป็นปีกว่าแล้วนะครับ
ยังไม่เสียเลย.......แอร์ก็ยังเย็นเป็นปกติอยู่ครับ.....

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 08:39:50 PM »

เดี๋ยวคุณAGURUจะแซวอีกว่าเป็นกระทู้แอร์ ช่างบางคนก็มาจากลูกมือที่ลักจำมา ไม่ได้รู้ทางวิชาการอะไรเลย (พอกะเรา) อย่างไอ้ที่ผมโดนวันนั้น ก็เยี่ยงนี้ สังเกตตอนเขาโทรถามที่ร้านเชียงกง ทางปลายสายถามว่ารุ่นไหนประมาณนี้ เขาก็คลำ ๆ ดู แล้วก็บอกว่า รุ่นผมไม่รู้ แต่มันเขียนว่า R134a ครับ แต่นาทีนั้นผมขำไม่ออกครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 08:46:03 PM »

วิธีดูว่าคอมเสียแบบง่ายๆเช่น เอาไฟฉายส่องดูหน้าพูลเลย์ที่มีสายพานไปปั่นดูครับน้าเชาว์
มันจะหมุน/หยุดหมุน ตามจังหวะที่สั่งให้คลัทแอร์ตัดต่อ ถ้าจานที่ว่าไม่หมุนเลยอย่าเพิ่งโทษว่าคอมเสียเพราะอาจไม่มีไฟผ่านรีเลย์ไปเข้าคลัทได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2010, 08:54:06 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 08:51:27 PM »

ถูกต้องครับ รีเลย์แท้ของโตโยต้า สามร้อยกว่าบาทครับ......
ผมต่อรองขอของถูกเพื่อเซฟเงินครับ.......
คิดว่าให้พ้นวัน-สองวันนี้ไปก่อน......ถ้ามันเสียอีกทีก็ค่อยใช้ของแท้ครับ.......
แต่จนถึงวันนี้.......เป็นปีกว่าแล้วนะครับ
ยังไม่เสียเลย.......แอร์ก็ยังเย็นเป็นปกติอยู่ครับ.....

เอาถูกกว่านั้นแถมทนยันลูกอดนมไม๊ไปร้านอะไหล่ยนตร์ สั่งว่าเอารีเลย์ของ
BOSCH เลยราคาที่ร้านราวๆ 60-80 บาท อย่างแพงก็คงไม่เกิน120 นี่รีเลย์แบบหน้าเดียวนะ
แต่ถ้ารีเลย์สองหน้าก็แพงกว่าบ้าง...บางร้านโขกผมสองเท่า ผมยิ้มๆรู้ทันแต่ซื้อ
หน้าคอนแทคทน 30แอมป์ พอเหลือแหล่กะงานตัดต่อคลัทแอร์...ฮ่วยช่างไร้จรรยาบรรณทำไมมันเยอะจริงๆ

ปล.แอร์มักจะเป็นรีเลย์สองหน้า..แต่ไม่แน่ต้องถอดมาดูก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2010, 08:53:10 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 09:22:09 PM »

โห..ถ้ามีวิชาอย่างคุณSouth. คงจะไม่โดนหลังเหวอะมาแบบนี้ครับ ขอบคุณอีกหนึ่งความรู้ดี ๆ + ครับ Cheesy

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:37:37 PM »

แถมรูปอีกหน่อย

ตัวแรกนี้ภาษาชาวบ้านเรียกว่ารีเลย์หน้าเดียวคือมีแต่ ขาปกติเปิด 87/87 สองอัน เช่นรีเลย์ตัวเดียวเอาไว้ต่อหลอดไฟสองหลอด
คล้ายรูปสุดท้ายแทนที่จะเอาหลอดไฟสองอันมารวมกันแล้วค่อยต่อมาที่ขา 87 อันเดียวเราก็เอาหลอดซ้ายต่อเข้าที่ขา 87 ข้างขวาก็ที่ขา 87 อีกอันที่ว่าง

รูปนี้จึงจะเรียกว่ารีเลย์สองหน้าเพราะรีเลย์ตัวเดียวมีทั้งขา 87 ที่เป็นปกติเปิดหนึ่งอัน
และขา 87A ที่เป็นปกติปิดอีกหนึ่งอัน

รูปร่างภายนอกทั่วไปเหมือนๆกันต้องดูรูปสัญญลักษณ์ครับถึงจะทราบว่าเป็นแบบไหน

อันนี้เป็นตัวอย่างการต่อวงจรโดยใช้รีเลย์สองหน้าแต่ใช้หน้าเดียวเป็นตัวอย่างที่ไม่ตรงกับการออกแบบมากนัก
ไม่รู้จะทำทำไมใช้งานไม่ทนด้วยพังไวเพราะรับกระแสสูงจากหลอดไฟสองหลอดแต่แค่ดูตัวอย่างเป็นไอเดียครับ

ปล.อ้างอิงรูปมาจากหลายที่ครับที่ไหนบ้างก็ตามลิ้งค์ในรูปครับ

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:39:55 PM »

ถ้าผ่านถนนบางนา-ตราด ขาเข้า.. เลย รร.ราชวินิตบางแก้วไปหน่อย... จะมี ร.พ. อะไรจำชื่อไม่ได้... แต่อยู่ปากซอย ร.พ. นั้นมีร้านราชันต์แอร์... ชื่อเสียงดี... รับประกันคุณภาพแต่กี่เดือนจำไม่ได้ครับ... ผมทำมาสองปียังเย็นฉ่ำอยู่เลยครับ...

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์