เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:29:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอที่ตรงนี้เป็นที่แจ้งเหตุและเตือนภัยจากมนุษย์ครับ  (อ่าน 5622 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 11:23:35 AM »

ฮอนด้าซีวิคปี ๒๐๐๐ เคยมีปัญหาเรื่องแบตไม่เก็บไฟ... เช็กระบบชาร์จก็เรียบร้อยดี... เปลี่ยนแบตฯ มาก็หลายลูก... ที่มีอาการแต่ไม่คิดว่าผิดปกติก็คือ... ตอนจอดๆ อยู่มักจะมีเสียงดังแป๊ก... นานๆ ครั้ง... วันที่รู้เรื่องก็คือ... จอดรถไว้ที่บ้านแล้วแบตฯ หมด... เลยไปตามช่างร้านขาประจำเอาแบตฯ มาพ่วงเพื่อสตาร์ท... พอต่อแบตฯ เข้าไปเสียงรีเลย์ทำงานดังแป๊ก... ช่างเลยสงสัย... ผมเลยขับไปทิ้งไว้ที่ร้าน... ตอนเย็นไปรับรถ... เจ้าของร้านบอกรีเลย์แอร์เสีย... เลยเปลี่ยนให้ราคา ๓๕๐ บาท... จากวันนั้นมาถึงวันนี้... เกือบสามปีแล้ว... ที่ไมม่มีอาการแบบนั้นอีก...

...อีกครั้งก็คือ... รถปิคอัพอีซูสุทีเอฟอาร์ของผม... เวลาเบรคแล้วมีอาการหัวทิ่มออกด้านขวา... เลยขับเข้าร้านเดียวกันนั้น... รถยังไม่ทันได้จอดสนิทช่างก็บอกว่าลูกยางหัวโช๊คหน้าขวาขาด... เลยเปลี่ยนทั้งสองข้างทั้งล่าง-บน... จ่ายไปสองร้อยกว่า... อาการหัวทิ่มด้านเดียวก็หมดไป... Grin Grin Grin

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 11:48:01 AM »

มีซาง..โอ๊ะ..มีช่างประจำที่ไว้ใจได้ก็ถือเป็นลาภอันประเสริฐครับ Grin

peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 09:32:17 PM »

ถ้าผ่านถนนบางนา-ตราด ขาเข้า.. เลย รร.ราชวินิตบางแก้วไปหน่อย... จะมี ร.พ. อะไรจำชื่อไม่ได้... แต่อยู่ปากซอย ร.พ. นั้นมีร้านราชันต์แอร์... ชื่อเสียงดี... รับประกันคุณภาพแต่กี่เดือนจำไม่ได้ครับ... ผมทำมาสองปียังเย็นฉ่ำอยู่เลยครับ...
  ชื่อร.พ.ปิยมินท์ใช่ไหมครับ  ขอบคุณที่บอกกัน จะได้บอกพรรคพวกให้ไปใช้บริการที่ราชันแอร์ครับ .....

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 10:29:06 PM »

ถ้าเราทำได้อย่างนี้ ผมเชื่อว่าอีกไม่นานพวกเรือดเหล่านี้จะสูญพันธุ์ครับ+ให้ครับ Grin

อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 11:59:34 PM »

มีเรื่องกึ่งเหลือเชื่อมาเล่าครับ เพื่อนร่วมงานที่เป็นรุ่นน้องหน้าตาตื่นมาเล่าให้ฟังว่าน้องชายขับรถหกล้อส่งของโดนชายแปลกหน้าที่อ้างตัวว่าเป็นตำรวจขับรถประกบแล้วบังคับให้เข้าข้างทาง (ที่เปลี่ยว) แล้วขอตรวจปัสสาวะ ไม่รู้ตรวจได้ไงในสภาพอย่างนั้นแล้วบอกว่าฉี่ม่วง ถ้าจะไม่ให้เอาเรื่องก็ขอเงิน50,000โดยมีเลขบัญชีให้โอนเข้าเรียบร้อย ผมก็ได้แต่เก็บความสงสัยไว้ในใจแล้วถามรุ่นน้องคนนี้ว่าแล้วได้โอนมั้ย เขาก็ตอบว่าพ่อไม่อยากให้เรื่องยาวคงจะได้ให้เขาไป ผมก็เลยไม่ได้ซักต่อ ก็เลยมาขอความเห็นจากท่านพี่น้อง และขอคิดเองว่า
1.บ้านนี้คงจะโดนน้องชายแหกตา
2.เป็นจริงแต่เจ้าคนนี้ประวัติคงจะพอได้ แล้วมีคนที่รู้ประวัติสวมรอยว่าเป็นตร.กระทำการดังว่า
3.ถ้าเป็นเรื่องจริงทั้งหมด โดยที่เจ้าคนนี้บริสุทธิ์ ประเทศไทยน่ากลัวครับ ขอความเห็นเพิ่มเติมครับ มีข่าวคืบหน้าผมจะมาเล่าให้ฟังใหม่

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 10:27:06 AM »

มีเรื่องกึ่งเหลือเชื่อมาเล่าครับ เพื่อนร่วมงานที่เป็นรุ่นน้องหน้าตาตื่นมาเล่าให้ฟังว่าน้องชายขับรถหกล้อส่งของโดนชายแปลกหน้าที่อ้างตัวว่าเป็นตำรวจขับรถประกบแล้วบังคับให้เข้าข้างทาง (ที่เปลี่ยว) แล้วขอตรวจปัสสาวะ ไม่รู้ตรวจได้ไงในสภาพอย่างนั้นแล้วบอกว่าฉี่ม่วง ถ้าจะไม่ให้เอาเรื่องก็ขอเงิน50,000โดยมีเลขบัญชีให้โอนเข้าเรียบร้อย ผมก็ได้แต่เก็บความสงสัยไว้ในใจแล้วถามรุ่นน้องคนนี้ว่าแล้วได้โอนมั้ย เขาก็ตอบว่าพ่อไม่อยากให้เรื่องยาวคงจะได้ให้เขาไป ผมก็เลยไม่ได้ซักต่อ ก็เลยมาขอความเห็นจากท่านพี่น้อง และขอคิดเองว่า
1.บ้านนี้คงจะโดนน้องชายแหกตา
2.เป็นจริงแต่เจ้าคนนี้ประวัติคงจะพอได้ แล้วมีคนที่รู้ประวัติสวมรอยว่าเป็นตร.กระทำการดังว่า
3.ถ้าเป็นเรื่องจริงทั้งหมด โดยที่เจ้าคนนี้บริสุทธิ์ ประเทศไทยน่ากลัวครับ ขอความเห็นเพิ่มเติมครับ มีข่าวคืบหน้าผมจะมาเล่าให้ฟังใหม่

สงสัยโดนเข้าแล้วละครับ... เจอแบบนี้แนะนำให้โทรแจ้งตำรวจต่อหน้าต่อตา... รับรองมันเผ่นแนบ...

อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 09:40:29 PM »

ผมข้ามรายละเอียดไปนิดครับว่าโดนยึดโทรศัพท์ครับมาให้ตอนให้แจ้งคนที่จะโอนเงินโดยมีวัตถุสีดำควบคุมอยู่ครับผมเชื่อว่าถ้าเป็นเราทั่วไปเจอแบบนี้..ไม่กล้ายึกเหมือนกันครับ..มีรายละเอียดผมจะนำเสนอต่อครัย

ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 06:49:23 PM »

ผมก็มีอีกเรื่องหนึ่งมาเล่าสู่กันฟังครับ   เมื่ออ่านแล้วจะช่วยอะไร หรือว่าเราจะทำอะไรกันได้บ้างครับ
        มีไซท์งานก่อสร้างแห่งหนึ่งอยู่ในกรุงเทพฯ  ธรรมชาติของไซท์งานก่อสร้างเราก็จะเห็นกันว่า
        ปลูกห้องพักคนงานเป็นเรือนแถวชั้นเดียว  หลังคาพอกันฝน กันแดดได้
        ไซท์งานแห่งนี้มีคนงานพักอยู่ประมาณเกือบๆ 100 คน
        แล้วก็จะมีห้องหนึ่งที่เป็นที่พักของหัวหน้าคนงาน  หรือที่เรียกว่าเฮดแมน
        ทุกไซท์งานเฮดแมนก็จะจัดส่วนหนึ่งของที่พักตัวเองเป็นร้านค้า  วางขายเครื่องดื่ม  สุรา(เหล้าขาว)
        ขนม  บุหรี่  ไข่  บะหมี่สำเร็จรูป  พริก  หอม  กระเทียม ฯลฯ ขายเงินสดบ้าง  เงินเซ็นบ้าง กับลูกน้องในไซท์
เฮดแมนคนนี้ไปติดต่อสำนักงานเขตเพื่อขอใบอนุญาต ขายบุหรี่ และใบอนุญาตขายสุรา
ได้รับคำตอบกลับมาว่าสถานประกอบการไม่มีบ้านเลขที่  เป็นที่อยู่ชั่วคราวไม่สามารถออกใบอนุญาตให้ได้
ก็ไปขายตามปกติเถิด
        เมื่อวันที่ 11 มกราคม 2553 เวลาประมาณ 09.00 น. มีรถเก๋งคันหนึ่งมาจอดในไซท์งาน
        มีชายฉกรรจ์ 3 คน ลงจากรถ แจ้งกับเฮดแมนว่า สงสัยว่ามีของผิดกฎหมาย ขอดูสินค้าในร้านหน่อย
        ด้วยความงง ตั้งหลักไม่ทัน ก็ปล่อยให้เขาดูกันตามสบาย  ลืมแม้กระทั่งถามชื่อแซ่ ขอดูบัตรประจำตัว
        คนหนึ่งคว้าบุหรี่ สายฝน มาได้ 3 ห่อ แล้วบอกว่าเป็นเจ้าหน้าที่สรรพสามิต  บุหรี่ 3 ห่อที่คุณขายอยู่นี่เป็นบุหรี่ปลอม
        เฮดแมนก็ยิ่งงงเข้าไปใหญ่  บอกไปว่า "ผมก็ไม่รู้หรอกว่าปลอมหรือไม่ปลอม  แต่ของที่วางขายในร้านนี่ผมก็ไปซื้อมา
        จากร้านขายส่งเจ้าใหญ่ที่........" (หมายเหตุ ร้านขายส่งเจ้านี้ก็เป็นร้านเก่าแก่ เปิดมานาน อยู่ห่างไปสัก 2 - 3 กม.
        คนในพื้นที่รู้จักกันดี)
        "เพื่อเป็นการพิสูจน์ คุณเฮดแมนช่วยพาพวกผมไปล่อซื้อจากร้านนี้หน่อย"
        เฮดแมนก็ขึ้นรถไปกับ 3 คนนั่น  ไปถึงร้านก็จอดรถห่างๆ หน่อย แล้วให้เฮดแมนลงไปซื้อคนเดียว  คนอื่นรออยู่ในรถ
        คุณเฮดแมนก็ไปซื้อบุหรี่มาอีก 2 แถว แล้วกลับมานั่งในรถ
คราวนี้บุหรี่ที่ซื้อมาใหม่อีก 2 ห่อนี้เป็นของจริง  แสดงว่า 3 ห่อที่เอามาจากร้านของเฮดแมนเป็นของปลอม
เพราะฉนั้นเฮดแมนถูกจับ  แจ้งข้อหาขายบุหรี่ปลอม  แล้วพาไปที่กรมฯ  อยู่แถวๆ สามเสน
ถูกเรียกค่าปรับ ซองละ 750 บาท คูณด้วย 30 ซอง ต้องจ่าย สองหมื่นกว่าบาท  ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ
ด้วยความมึนหนักขึ้นไปอีก  และกลัวความผิดตามที่โดนเจ้า 3 คนนั้นเป่าหูมา  จึงต้องยอมจ่าย
จ่ายไปแล้ว ได้หลักฐานมาเป็นสำเนา(ถ่ายเอกสาร)ใบเสร็จรับเงินมา 1 ใบ  ไม่มีบันทึกจับกุม ไม่มีให้เซ็นชื่อตรงไหนทั้งนั้น
นอกจากเซ็นชื่อในใบเสร็จตัวจริงอย่างเดียว แล้วเขาก็ถ่ายเอกสาร  แล้วก็รับสำเนาถ่ายเอกสารกลับมาใบเดียว
        ผมโพสท์ตามคำบอกเล่าของคุณเฮดแมน ถ้าไม่ครบถ้วน ผมยังสามารถสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ
        แต่ที่ผมผิดสังเกตุว่างานนี้มีกลิ่นตุๆ  ก็คือใบเสร็จรับเงินของหลวง  ถ้าเงินเข้าหลวงจริงต้องให้ใบเสร็จตัวจริงมาใช่ไหมครับ?
        แล้วบุหรี่ ตอนเขาไปซื้อครั้งแรกที่มันปลอมก็หยิบมาจากกองนั้น  ตอนหลังที่เป็นของจริงก็หยิบมาให้จากกองนั้นอีกนั่นแหละ

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 09:05:34 PM »

ผมก็มีอีกเรื่องหนึ่งมาเล่าสู่กันฟังครับ   เมื่ออ่านแล้วจะช่วยอะไร หรือว่าเราจะทำอะไรกันได้บ้างครับ
        มีไซท์งานก่อสร้างแห่งหนึ่งอยู่ในกรุงเทพฯ  ธรรมชาติของไซท์งานก่อสร้างเราก็จะเห็นกันว่า
        ปลูกห้องพักคนงานเป็นเรือนแถวชั้นเดียว  หลังคาพอกันฝน กันแดดได้
        ไซท์งานแห่งนี้มีคนงานพักอยู่ประมาณเกือบๆ 100 คน
        แล้วก็จะมีห้องหนึ่งที่เป็นที่พักของหัวหน้าคนงาน  หรือที่เรียกว่าเฮดแมน
        ทุกไซท์งานเฮดแมนก็จะจัดส่วนหนึ่งของที่พักตัวเองเป็นร้านค้า  วางขายเครื่องดื่ม  สุรา(เหล้าขาว)
        ขนม  บุหรี่  ไข่  บะหมี่สำเร็จรูป  พริก  หอม  กระเทียม ฯลฯ ขายเงินสดบ้าง  เงินเซ็นบ้าง กับลูกน้องในไซท์
เฮดแมนคนนี้ไปติดต่อสำนักงานเขตเพื่อขอใบอนุญาต ขายบุหรี่ และใบอนุญาตขายสุรา
ได้รับคำตอบกลับมาว่าสถานประกอบการไม่มีบ้านเลขที่  เป็นที่อยู่ชั่วคราวไม่สามารถออกใบอนุญาตให้ได้
ก็ไปขายตามปกติเถิด
        เมื่อวันที่ 11 มกราคม 2553 เวลาประมาณ 09.00 น. มีรถเก๋งคันหนึ่งมาจอดในไซท์งาน
        มีชายฉกรรจ์ 3 คน ลงจากรถ แจ้งกับเฮดแมนว่า สงสัยว่ามีของผิดกฎหมาย ขอดูสินค้าในร้านหน่อย
        ด้วยความงง ตั้งหลักไม่ทัน ก็ปล่อยให้เขาดูกันตามสบาย  ลืมแม้กระทั่งถามชื่อแซ่ ขอดูบัตรประจำตัว
        คนหนึ่งคว้าบุหรี่ สายฝน มาได้ 3 ห่อ แล้วบอกว่าเป็นเจ้าหน้าที่สรรพสามิต  บุหรี่ 3 ห่อที่คุณขายอยู่นี่เป็นบุหรี่ปลอม
        เฮดแมนก็ยิ่งงงเข้าไปใหญ่  บอกไปว่า "ผมก็ไม่รู้หรอกว่าปลอมหรือไม่ปลอม  แต่ของที่วางขายในร้านนี่ผมก็ไปซื้อมา
        จากร้านขายส่งเจ้าใหญ่ที่........" (หมายเหตุ ร้านขายส่งเจ้านี้ก็เป็นร้านเก่าแก่ เปิดมานาน อยู่ห่างไปสัก 2 - 3 กม.
        คนในพื้นที่รู้จักกันดี)
        "เพื่อเป็นการพิสูจน์ คุณเฮดแมนช่วยพาพวกผมไปล่อซื้อจากร้านนี้หน่อย"
        เฮดแมนก็ขึ้นรถไปกับ 3 คนนั่น  ไปถึงร้านก็จอดรถห่างๆ หน่อย แล้วให้เฮดแมนลงไปซื้อคนเดียว  คนอื่นรออยู่ในรถ
        คุณเฮดแมนก็ไปซื้อบุหรี่มาอีก 2 แถว แล้วกลับมานั่งในรถ
คราวนี้บุหรี่ที่ซื้อมาใหม่อีก 2 ห่อนี้เป็นของจริง  แสดงว่า 3 ห่อที่เอามาจากร้านของเฮดแมนเป็นของปลอม
เพราะฉนั้นเฮดแมนถูกจับ  แจ้งข้อหาขายบุหรี่ปลอม  แล้วพาไปที่กรมฯ  อยู่แถวๆ สามเสน
ถูกเรียกค่าปรับ ซองละ 750 บาท คูณด้วย 30 ซอง ต้องจ่าย สองหมื่นกว่าบาท  ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ
ด้วยความมึนหนักขึ้นไปอีก  และกลัวความผิดตามที่โดนเจ้า 3 คนนั้นเป่าหูมา  จึงต้องยอมจ่าย
จ่ายไปแล้ว ได้หลักฐานมาเป็นสำเนา(ถ่ายเอกสาร)ใบเสร็จรับเงินมา 1 ใบ  ไม่มีบันทึกจับกุม ไม่มีให้เซ็นชื่อตรงไหนทั้งนั้น
นอกจากเซ็นชื่อในใบเสร็จตัวจริงอย่างเดียว แล้วเขาก็ถ่ายเอกสาร  แล้วก็รับสำเนาถ่ายเอกสารกลับมาใบเดียว
        ผมโพสท์ตามคำบอกเล่าของคุณเฮดแมน ถ้าไม่ครบถ้วน ผมยังสามารถสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ
        แต่ที่ผมผิดสังเกตุว่างานนี้มีกลิ่นตุๆ  ก็คือใบเสร็จรับเงินของหลวง  ถ้าเงินเข้าหลวงจริงต้องให้ใบเสร็จตัวจริงมาใช่ไหมครับ?
        แล้วบุหรี่ ตอนเขาไปซื้อครั้งแรกที่มันปลอมก็หยิบมาจากกองนั้น  ตอนหลังที่เป็นของจริงก็หยิบมาให้จากกองนั้นอีกนั่นแหละ

ถ้าตั้งหลักได้... สั่งคนงานทั้งหมดปิดล้อมไว้... แล้วแจ้งตำรวจตัวจริงมาจัดการ... Grin Grin Grin

ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 09:23:25 PM »

อย่างที่เขาบอกครับ  ความไม่รู้กฎหมาย  ประสบการณ์เรื่องพวกนี้น้อย  เรียนจบไม่สูง
ทำแต่งานก่อสร้าง อยู่ในไซท์งานมาตลอด  ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อน  เลยคิดไม่ทันน่ะครับ....

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 09:53:27 PM »

ไอ้พวกที่ใช้เครื่องแบบ ใช้เครื่องหมายหากิน ผมอยากถามมันจริง ๆ ว่า เครื่องราช ฯ ที่อยู่หน้าอกข้างซ้ายของมัน ไม่ได้สะกิดต่อมอะไรของมันสักอย่างบ้างหรืออย่างไร เศร้า

อนัตตา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 03:07:36 PM »

ถนนสาย 205 ช่วงจากลำนารายณ์ - ลำสนธิ ( ไปโคราชได้)ออกจากลำนารายณ์ไปประมาณ 7-8 กม.ทางโค้งช่วงสะพานข้ามแม่น้ำป่าสัก เกิดอุบัติเหตุบ่อยมาก น่าจะเป็นเพราะยกถนนรับโค้งน้อยไป และช่วงถัดไปประมาณ 10 กม.มีงานก่อสร้างบูรณะผิวถนน ไม่มีป้ายเตือนทางต่างระดับ กลางคืนอันตรายมาก สมช.ผ่านทางนี้และไม่คุ้นเส้นทางระวังด้วยครับ Grin

pokka
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 03:56:25 PM »

ขอบคุณมากครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์