เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 01:57:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากได้ปืนไม่เคยยิงมาก่อนกระบอกแรกควรเป็นออโต้หรือลูกโม่ดีกรุณาแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 4245 ครั้ง)
pun_1982@hotmail.com
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 09:03:27 PM »

Huh Huh
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 09:10:05 PM »

ลูกโม่  ไม่หลงลืม

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 09:10:27 PM »

ต้องถามก่อนว่าคิดจะซื้อกี่กระบอกครับ  ถ้าตั้งใจแน่วแน่ว่าจะเอาสั้น ๑ ยาว ๑   หรือหลายกระบอกจะได้แนะนำถูกครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
chart007
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 28

น้องใหม่จร้า

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 09:16:55 PM »

ลองไปที่สนามยิงปืนใกล้ๆบ้านดูก่อนครับขอยืมปืนสนามลองยิงดูและให้เจ้าหน้าที่สนามแน่นำวิธีการยิงต่างๆให้ตัวท่านเอง ท่านจะรู้สึกว่าตัวเราชอบแบบไหนครับ
ตัวผมเองเล่นแต่ลูกโม่แต่พอลองจับแบบกึ่งอัตโนมัติก็ซื้อเป็นของตัวเองเลยครับแบบว่าชอบเป็นการส่วนตัวลึกๆในใจ คิก คิก

steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 09:21:44 PM »

ถามใจตัวเองเลือกที่เรารักเราชอบครับ Grin
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 09:22:11 PM »

ไม่ว่าจะเป็นปืนลูกโม่ หรือกึ่งออโต ถ้าขาดความเข้าใจเรื่องระบบการทำงานของปืน ก็อันตรายพอๆ กันครับ

ถ้าอยู่ในเขต กทม. หรืออยู่ใกล้สนามยิงปืนที่เปิดอบรมการใช้อาวุธปืนเบื่องต้น ควรเข้ารับการฝึกดูนะครับ

หรือจะลองเข้าสนามเช่าปืนทั้งลูกโม่ และกึ่งออโต ดูครับว่าเราใจเราชอบแบบไหน และการเข้าสนามคุณอาจ

จะได้เห็นถึงปืนแบบต่างๆ ที่คนอื่นนำเข้าสนามมาเพื่อซ้อมยิง ถ้าโชคดีอาจจะได้ลองปืนของคนอื่นดูบ้าง และการ

ลองปืนคนอื่นท่านต้องให้เกียรติแก่เจ้าของปืนกับปืนของเขาด้วย บางทีท่านอาจได้คำแนะนำจากเจ้าของปืนด้วยนะครับ

สรุปอย่างคราวๆ คือ เข้ารับการฝึก เข้าสนามยิง เข้าเวบ อวป. (เข้าเว็บนี้แหละถูกแล้ว) และยินดีต้อนรับสู่ เว็บอาวุธปืน ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 10:26:37 PM »

ตามคุณยอด ... ลูกโม่ครับ
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 10:57:05 PM »

กระบอกแรก ลูกโม่ขนาด .38 ดีกว่าครับ มีระบบการทำงานที่ง่าย(เหนี่ยวไกอย่างเดียว) ความปลอดภัยสูงกว่า (ไกหนัก ลากยาว มองเห็นว่าบรรจุกระสุนหรือไม่ ดูที่ท้ายโม่นะครับ ไม่ต้องหันปากกระบอกกลับมาดู)ถ้าเน้นเฝ้าบ้าน เอาแบบหกนัด ลำกล้องซัก 4 นิ้ว แต่ถ้าจะพกพาไปด้วย เอาเล็กลงหน่อย เช่น 5 นัด ลำกล้อง 3 นิ้ว ส่วนรุ่นหรือยี่ห้อ ไปเลือกดูด้วยตัวเองได้เลยครับ เมื่อใช้จนชำนาญดีแล้ว ถ้าอยากมีเพิ่มค่อยขยับหาแบบอื่นดูครับ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 11:14:19 PM »

ปืสั้นนกระบอกแรกอยากให้เลือกปืนที่มีระบบเซฟ ระบบเซฟที่ว่าคือ เหนี่ยวไกไม่ลั่น

ผมว่าปืนลูกโม่ นั้นแหละอันตรายที่สุด บางคนบอกว่าเซฟอยู่ที่นิ้วมือ แต่อยากให้ลองคิด

และเก็บอุทธาหรณ์เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับเด็กเล็กลั่นไกปืนลูกโม่ใส่ตัวเอง หรือเหตุที่เด็ก

ลั่นไกปืนลูกซองใส่เต็มหน้าแม่ตัวเองตายคงที่ ถ้ามีปืน ยิ่งเป็นปืนกระบอกแรกก็ควรเลือกปืนที่มีเซฟ

ที่ปลอดภัยแก่ตัวเอง และผู้อื่นด้วยนะครับ ต่อให้มีลูกกระสุนอยู่ในรังเพลิงเข้าเซฟเหนี่ยวไกต้องไม่ลั่น

และอีกทีจะเลือกปืนแบบไหนไว้ป้องกันตัวแล้วล่ะก็จงศึกษาระบบของปืนนั้นๆ ให้เข้าใจ และยึดหลักของ

ความปลอดภัยเหนือสิ่งอื่นใด และอย่าอยู่ใต้ความประมาทของการใช้ปืนครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 11:31:18 PM »

ผมเลือกความปลอดภัยครับเพราะมีแต่ลูกชาย...

ปืนกึ่งอัตโนมัติ ถ้าใครไม่มีความรู้ หรือเด็กหยิบ มันมีขั้นตอนกว่าจะยิงกระสุนออกมาได้...

แต่ลูกโม่... ใครหยิบมา ยิงได้หมดถ้ามีแรงพอที่เหนี่ยวไก...

อันนี้กันพลาดนะครับ... ถึงจะเก็บปืนดี แต่เผื่อมีพลั้งเผลอวางไว้แล้วไปเข้าห้องน้ำ ลูกลงมาเจอน่ะครับ...

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 02:35:59 AM »

ไม่ว่าจะเป็นปืนลูกโม่ หรือกึ่งออโต ถ้าขาดความเข้าใจเรื่องระบบการทำงานของปืน ก็อันตรายพอๆ กันครับ

ถ้าอยู่ในเขต กทม. หรืออยู่ใกล้สนามยิงปืนที่เปิดอบรมการใช้อาวุธปืนเบื่องต้น ควรเข้ารับการฝึกดูนะครับ

หรือจะลองเข้าสนามเช่าปืนทั้งลูกโม่ และกึ่งออโต ดูครับว่าเราใจเราชอบแบบไหน และการเข้าสนามคุณอาจ

จะได้เห็นถึงปืนแบบต่างๆ ที่คนอื่นนำเข้าสนามมาเพื่อซ้อมยิง ถ้าโชคดีอาจจะได้ลองปืนของคนอื่นดูบ้าง และการ

ลองปืนคนอื่นท่านต้องให้เกียรติแก่เจ้าของปืนกับปืนของเขาด้วย บางทีท่านอาจได้คำแนะนำจากเจ้าของปืนด้วยนะครับ

สรุปอย่างคราวๆ คือ เข้ารับการฝึก เข้าสนามยิง เข้าเวบ อวป. (เข้าเว็บนี้แหละถูกแล้ว) และยินดีต้อนรับสู่ เว็บอาวุธปืน ครับ

อันนี้เห็นด้วยครับ มือใหม่ถ้าซ้อมเยอะๆ ตั้งใจจะทำความคุ้นเคยกับปืนของตัวเองให้มาก กระบอกแรกจะใช้ออโตฯก็ได้

แต่ถ้าไม่คิดที่จะฝึกกับมันเลย ปืนอะไรก็ไม่ต้องมีไว้ครับ อันตราย  อ๋อย
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 08:17:40 AM »

ทั้งลูกโม่และออโต  ต่างก็มีข้อดีข้อด้อยคนละแบบ ชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้นครับ  Grin
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 11:04:02 AM »

ลูกโม่เป็นคำตอบสุดท้ายครับ สำหรับผู้ที่ไม่มีประสบการณ์ในการใช้ปืนครับ เพราะว่าเรียนรู้ได้ง่ายกว่าใช้งานง่ายกว่าและทำความสะอาดง่ายกว่าครับ  เยี่ยม

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 11:12:05 AM »

เรื่องลูกเล่นปืนอยู่ที่การสอนเค้าด้วยครับ   Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 01:44:42 PM »

ปืสั้นนกระบอกแรกอยากให้เลือกปืนที่มีระบบเซฟ ระบบเซฟที่ว่าคือ เหนี่ยวไกไม่ลั่น

ผมว่าปืนลูกโม่ นั้นแหละอันตรายที่สุด บางคนบอกว่าเซฟอยู่ที่นิ้วมือ แต่อยากให้ลองคิด

และเก็บอุทธาหรณ์เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับเด็กเล็กลั่นไกปืนลูกโม่ใส่ตัวเอง หรือเหตุที่เด็ก

ลั่นไกปืนลูกซองใส่เต็มหน้าแม่ตัวเองตายคงที่ ถ้ามีปืน ยิ่งเป็นปืนกระบอกแรกก็ควรเลือกปืนที่มีเซฟ

ที่ปลอดภัยแก่ตัวเอง และผู้อื่นด้วยนะครับ ต่อให้มีลูกกระสุนอยู่ในรังเพลิงเข้าเซฟเหนี่ยวไกต้องไม่ลั่น

และอีกทีจะเลือกปืนแบบไหนไว้ป้องกันตัวแล้วล่ะก็จงศึกษาระบบของปืนนั้นๆ ให้เข้าใจ และยึดหลักของ

ความปลอดภัยเหนือสิ่งอื่นใด และอย่าอยู่ใต้ความประมาทของการใช้ปืนครับ

อันนี้ผมเห็นด้วยครับอุบัติเหตุที่เด็กๆ(เด็กเล็ก)นำไปก่อเหตุโดยไม่ได้ตั้งใจเท่าที่ดูข่าวหรืออ่านข่าวหนังสือพิพม์รายวัน ร้อยละ 99.99  ที่เกิดขึ้นจะเป็นปืนลูกโม่แทบทั้งนั้นครับ  .....
หน้า: [1] 2
  พิมพ์